[Funland] Kiếm tiền ở Việt Nam là dễ nhất

vndinh

Xe hơi
Có cái thực tế như này ạ: Ở VN tài sản cỡ chục tỏi vẫn bị coi là bình thường. Nhưng ở nước ngoài, số có đc tài sản như thế ko phải số nhiều đâu ạ.
Ơ mình kiếm dễ và tài sản nghe to đùng là nhờ quy đổi theo đất cát thôi.
Chứ muốn giàu vượt trội thì phải có quan hệ và giỏi mánh mung ạ $-)
Cụ phải cho thêm đơn vị tiền tệ vào, chục tỏi VND ít hơn nhiều chục tỏi USD đó. Em nghĩ ở Tây nhiều người có chục tỏi VND lắm. Cơ mà em chưa có chục tỏi VND nên chắc ở dưới cả bình thường. 😟😩

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Em tuyển một số vị trí lương quảng cáo đến 10-15 triệu mà người ta không thèm đến phỏng vấn luôn. Thế thì dễ hay khó kiếm tiền hả các cụ. Chắc phải dễ kiếm lắm nên lương thế mà họ vẫn chê.

Không về nhì

Xe tăng
Em tuyển một số vị trí lương quảng cáo đến 10-15 triệu mà người ta không thèm đến phỏng vấn luôn. Thế thì dễ hay khó kiếm tiền hả các cụ. Chắc phải dễ kiếm lắm nên lương thế mà họ vẫn chê.
Chắc họ thấy việc của cụ khó nhằn

ngominh

Xe điện
Lương chưa hẳn là yếu tố chính để tuyển được người

Pvsc

Xe ba gác
Nói nặng lời quá cụ, có thể cụ ấy nhầm thôi. Còn team tự nhục thì lại kiểu khác, như ông đít vẹo cơ !
Ông đuýt vẹo & ông mèo hen luôn chê Việt Nam chỉ là người nước ngoài biết nói tiếng Việt,
Tự nhục phải là kiểu cậu cóc cụ :))

teppia

Xe tăng
Chưa kể ốm đau ,cưới xin,ma chay.Các cụ ở quê còn sống đc ,chứ ở thành phố là toi luôn
Ở quê ra ruộng hái rau củ, thịt cá rẻ. Tiền nhà ko mất, cf chơi bời hạn chế, ăn sáng rang cơm, mỳ gạo, xăng xe tháng hết 200k.

Mriru

Xe hơi
Mấy bác trời Tây đều kêu: Ôi giời, có tiền ở VN là sướng nhất. Ở VN kiếm tiền dễ nhất rồi.
Cuối cùng vẫn sang trời Tây thôi. Bác nào bảo ở VN kiếm tiền dễ nhất vào đây chia sẻ kinh nghiệm đi, chứ em thấy khó khăn quá.
....đổi năm sinh thành 1982, hoặc đổi nơi sinh thành Bắc Ninh, nơi ở thành Quảng Trị.....

https://vietnamnet.vn/bat-ngo-8x-lam-chu-cong-ty-6-thang-tuoi-muon-lam-sieu-du-an-47-000-ty-dong-2024730.html
https://masothue.com/3200725866-cong-ty-co-phan-thep-vina-roma-quang-tri
https://www.tratencongty.com/tinh-quang-tri/thanh-pho-dong-ha/phuong-2/

Chỉnh sửa cuối:

teppia

Xe tăng
Cụ cho 1 ví dụ về cái ngách nào đi ạ, người đông của khó nên ngách nào cũng chật chội hết cụ ạ, dân tình bắt chước nhanh lắm, lại gần ông China cái gì cũng có.
Cứ tưởng là gần trăm triệu dân đông thì dễ ăn, nhưng khoai văn sắn lắm. Nếu gần trăm triệu dân mà đi tắt đón đầu quay trở về cách đây 20 năm trước may ra hớt váng đánh nhanh diệt gọn được. Giờ dân mình khôn như rận, món nào chả có người làm, oánh nhau vỡ mặt, tay mơ sờ vào sấp mặt ngay.

Dan123

Xe hơi
Đúng nếu so nhuwngx người có quyền và đội láu , liều

burjkhalifa

Xe hơi
Người Việt Nam làm giàu trên đất Việt Nam vẫn là dễ nhất. Ở nước ngoài đủ sống & trung lưu (kiểu đi làm kỹ sư, chuyên gia, giảng viên, giáo sư, mở nhà hàng, làm nail, kinh doanh này kia...) thu nhập hàng năm 200-500k usd là có thể. Nhưng để giàu có (xếp vào diện nhà giàu) ở nước ngoài ổn định, vào tầng lớp giàu có, thượng lưu của Tây chưa bao giờ là dễ dàng. Tất nhiên trừ mấy ông nhà giàu mang tiền từ VN sang không tính (nhưng số ít này cũng khó tiếp cận hay được xếp vào lớp thượng lưu, giàu có của nước ngoài, kiểu vẫn chưa cùng đẳng cấp ấy. Đó là do chính các bác ấy nói, ko vào được, kể cả có tiền, rất nhiều tiền)

raisomoon

Xe tăng
Cụ cho 1 ví dụ về cái ngách nào đi ạ, người đông của khó nên ngách nào cũng chật chội hết cụ ạ, dân tình bắt chước nhanh lắm, lại gần ông China cái gì cũng có.
Thiếu gì, chỉ là bác ko biết thôi. Có 2 cách phổ biến để kiếm tiền
1 là chọn đc nghề ít người làm, chắc bác nói cái này, đúng là nghề nào cũng có cạnh tranh cả, nhưng cũng độ khốc liệt khác nhau chủ yếu do nó đang ở khúc nào của Xu hướng.
2 là cụ làm nghề nào cũng đc, nhưng trở thành người làm trong nhóm tốt nhất của nghề đó cũng giàu đc.
Còn dĩ nhiên vừa chậm lại vừa kém thì kiếm tiền khó ở bất cứ đâu chứ chả riêng VN

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nói nặng lời quá cụ, có thể cụ ấy nhầm thôi. Còn team tự nhục thì lại kiểu khác, như ông đít vẹo cơ !
Ông đuýt vẹo & ông mèo hen luôn chê Việt Nam chỉ là người nước ngoài biết nói tiếng Việt,
Tự nhục phải là kiểu cậu cóc cụ :))
Các cụ nhắc gì em đới?
Đám tự ngu các cụ là nguyên nhân chúng em tự nhục đới các cụ có biết không? :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là không có lĩnh vực nào, ở bất kỳ nước nào, là dễ kiếm tiền (nhiều tiền so với mặt bằng chung của XH đó).

Vì nếu nó "dễ" ở một thời điểm nào đó thì sẽ có nhiều người nhảy vào, nguồn cung bão hòa, lợi nhuận nhanh chóng giảm đi.

C0c0

Xe tải
Em thấy kiếm tiền ở Việt Nam khó với đại đa số người dân.
Ở các nước phát triển đi làm 1h đủ tiền mua lương thực, thực phẩm ăn một ngày.
Ở Việt Nam phải làm mất nửa ngày.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy kiếm tiền ở Việt Nam khó với đại đa số người dân.
Ở các nước phát triển đi làm 1h đủ tiền mua lương thực, thực phẩm ăn một ngày.
Ở Việt Nam phải làm mất nửa ngày.
Bác viết đúng!
Để khởi đầu khi nhà không điều kiện (các cụ phụ huynh không để lại cho gì) thì với 2 bàn tay trắng ra nước ngoài dễ kiếm tiền hơn. Nhưng phài rất chăm chỉ, tần tiện thì mới tích lũy được.
Khi có 1 chút vốn thì ở VN hiện nay dễ bất nó sinh sôi, nẩy nở hơn ở các nước phát triển rất nhiều.
Em đã và đang theo cái mô hình này.
Do làm đã khá lâu, thu xếp ổn thỏa nên công việc hiện nay khá nhàn, ngoài công việc vẫn đủ thời gian cho các thú vui, giao lưu với bạn bè.
Trước đây đã ở nước ngoài khá lâu, thời gian mới về làm công việc ở Nhà nước đi lại rất nhiều, nên em cũng ít nhu cầu phải đi ra nước ngoài. Trừ 2 năm cô vít thì vẫn được các đối tác mời đi thăm quan, nếu quanh HN em tham gia, nhưng xa hơn thì nhường vợ/con. Nhưng nhiều chuyến đi vẫn cử nhân viên vì cả vợ lẫn con chẳng ai muốn đi!

danleduc

Xe điện
Ở VN, một số quan chức CQ nhà nước thì đúng là kiếm tiền dễ thật.
Có người làm cán bộ quy hoạch ký 1 cái được tặng luôn 1 biệt thự.
Có người có công ty sân sau ( cty của vợ, con, anh, em...) toàn được chỉ định thầu các gói thầu mua sắm công trăm tỷ.
Có người điều hành cty khai thác than, liên kết cty sân sau vào khai thác than lậu ... tiền thu như nước.

vân vân...

barrios5116

Xe tải
Mấy bác trời Tây đều kêu: Ôi giời, có tiền ở VN là sướng nhất. Ở VN kiếm tiền dễ nhất rồi.
Cuối cùng vẫn sang trời Tây thôi. Bác nào bảo ở VN kiếm tiền dễ nhất vào đây chia sẻ kinh nghiệm đi, chứ em thấy khó khăn quá.
Em thấy có mấy thằng nó chạy xe ôm với buôn chổi đót mà xây được hẳn biệt phủ. Kiếm tiền như thế thì cũng không phải là khó lắm. Cơ nhưng mà em cũng chạy xe ôm, thế mà cứ vắt mũi bỏ mồm. Chắc chỉ mình em kiếm tiền là khó thôi các cụ ạ. 😢
kiếm tiền dễ hay ko thì ko bàn nhưng mặt bằng chất lượng sống thì thay đổi hàng ngày đến chóng mặt
khoảng chục năm trước nào đã ai biết máy sấy, robot hút bụi, máy rửa bát....là gì đâu
giờ thì nó như đồ phổ thông trong nhà, còn tv, tủ lạnh, điều hòa nó là cơ bản rồi :)
9x bây h rất nhiều đứa kiếm tiền giỏi
7x còn đỡ. Chứ 8x lại khó
Dễ hay khó thì cứ nhìn SỐ LIỆU

Thu nhập TB thì thấp ... giá cả loại nào cũng cao top thế giới

SỐ LIỆU không biết nói dối

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Kiếm tiền bây giờ quá dễ, sáng đi 1 chỉ, tối về 7 cây :))

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tôi không hiểu bác nói ở Tây nào?
Tôi có hỏi vài cậu ở Tây thì họ nói thế này:

Ồ, việc kiếm tiền ở các nước phát triển luôn khó khăn cậu ạ...cậu hãy nhìn Mỹ, không phải thích là cướp được ra tiền cho con đi du học, mua nhà view biển, làm vài con xe...hay gửi tài khoản Thụy Sĩ...Chỗ cậu hỏi tớ chắc chắn là nơi phát triển rồi. Tại sao tớ nói như vậy vì chỉ có những nơi phát triển giống Mỹ thì đa phần người dân mới được ở trong những ngôi nhà trên $250k như vậy....hay có thể miễn phí tới 8 mũi mRNA $40 như vậy....hẳn ở đó thu nhập bình quân đầu người cũng như Mỹ rồi...hay học phí cho dân bản địa gần như miễn phí rồi.... đúng không nào?

Tất nhiên có thể cả mấy cậu "ở Tây" tôi & bác quen đều nói chuyện làm quà. Đương nhiên tôi tôn trọng họ hoàn toàn vì cách họ nhận biết một nơi phát triển quá đúng....dân giàu thì xã hội phát triển-chắc chắn rồi....mà toàn xã hội đi xây đô thị cao ngút trời, dân thả chục tỷ ($250k) đi mua đất cứ....bõm...bõm....liên tục thì xã hội đó quả thực quá giàu rồi. Mà giàu rồi thì kiếm tiền khó là đương nhiên, vì cạnh tranh cao mà...lúc đó chỉ có toàn người tài giỏi ở khắp nơi trên thế giới đổ về đó mà thôi. Chắc chắn rồi.