[Funland] Kiếm tiền ở Việt Nam là dễ nhất

Loitran

Xe tăng
Bác hãy đọc đủ cả mấy cái còm trước sẽ thấy được mức độ tương đồng!
Nhưng để khỏi phải lội em tóm tắt là để kiếm từ 2 bàn tay trắng đi đến mấy nước giầu có dễ hơn, khi có chút vốn rồi muốn nhân lên ở VN hiện vẫn dễ hơn rất nhiều. Em đã đi đúng con đường này, nhưng thời em bắt đầu dễ hơn bây giờ đó lúc đó đồng ngọai tệ lúc đó ở VN rất giá trị, tụi em sang Đức lúc họ vừa thống nhất, tỷ lệ dân thất nghiệp ở Đông Đức rất cao nên họ khuyến khích người Việt cứ tự làm, không bấu víu vào hỗ trợ xã hội, chứ thuế má họ chỉ thu tượng trưng, lúc nhà em về họ còn cấp cho cả mớ tiền, gửi lương hàng tháng tiếp theo 1 năm...!
Bác làm cho em cái ví dụ như vầy nè
Hai thanh niên 18t Tây và Ta cùng lớn như nhau cùng đi học một cái nghề ví dụ thợ điện nước ở hai xứ
( ông nào ở nhà ông ấy )
Cái nghề này thì cả Ta và Tây đều có thể muốn thì làm công, không muốn có thể làm chủ tùy thích, nếu lấy so sánh như vậy thì theo cụ ai có tương lai tốt hơn nếu mang ra so sánh từ điểm bắt đầu cho tới khi về hưu cả làm chủ lẫn đi làm tớ ?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Dễ tất nhiên không dễ, nhưng nếu so sánh với thời em ở Đức thì dễ dàng và nhàn hơn rất nhiều (thời tụi em bên ấy chắc còn dễ kiếm hơn bây giờ nhiều)
Còn mợ hỏi về nhà biệt thự thì tụi em khg kinh doanh, mà chỉ mua khi tiền đôi ra như 1 kiểu cất giữ. Kênh này đến nay vẫn rất ổn địmh đấy!
Cụ ko thể lấy trường hợp mình cụ ra để áp dụng cho số đông và nói là kiếm tiền ở VN dễ hơn ở Đức. Đơn giản là chỉ thấy người VN muốn trốn sang Đức sinh sống (đã lên phim ành luôn), chứ ít thấy người Đức trốn sang VN định cư.
Sự khác nhau chính khi kinh doanh là bên Đức nói riêng và G7 nói chung, thì rất khó trốn thuế và rất khó quan hệ với sở thuế để...trốn/giảm thuế.
Bản thân lương em lĩnh tại Vn còn cao hơn ối thằng Tây làm ở nước nó, nhưng trường hợp của em là số ít, ko thể nói chung là lương ở VN cao đc.
Đơn giản thằng con trai em mới đi làm, lương khởi điểm = lương em năm 1996 :)).
Nói chung là ở VN kiếm tiền khó với đa số, và rất dễ với một số ít có quyền, có quan hệ loằng ngoằng, buôn gian bán lận... chuyện này nó phức tạp lắm.

Đại tướng Alo

Xe điện
Dạo trước có lần em xem Kênh TV BBCEarth của UK, nó phát 1 chương trình em không nhớ chính xác tên, đại loại là " Tài xế Taxi London ra nước ngoài". Chương trình có 1 nhân vật trải nghiệm là 1 lái xe Taxi ở Thủ Đô London của Vương quốc Anh, anh này đi chu du các nước ĐNÁ để thử làm công việc mà anh ta làm ở TP quê nhà London, tài xế taxi ở TP London. Kết quả là anh ta không thể kiếm đủ tiền để sống ( cho bản thân anh ta ).

Điều đó các cụ đủ hiểu kiếm tiền ở VN và cả các nước ĐNÁ nói chung ( kiếm tiền chân chính bằng sức lao động ) đối với 1 người lao động bình thường nó khó đến mức nào. Người lao động chân chính ở VN đi làm công, như lái xe Taxi chẳng hạn kiếm tiền nuôi bản thân họ đã khó, nuôi gia đình còn khó hơn. :D
Trong khi 1 lái xe Taxi ở TP London của UK có thể nuôi sống cả gia đình họ, và có tiền đi du lịch các nước ĐNÁ hàng năm. :D

Anita Emi

Xe điện
Bác hãy đọc đủ cả mấy cái còm trước sẽ thấy được mức độ tương đồng!
Nhưng để khỏi phải lội em tóm tắt là để kiếm từ 2 bàn tay trắng đi đến mấy nước giầu có dễ hơn, khi có chút vốn rồi muốn nhân lên ở VN hiện vẫn dễ hơn rất nhiều. Em đã đi đúng con đường này, nhưng thời em bắt đầu dễ hơn bây giờ đó lúc đó đồng ngọai tệ lúc đó ở VN rất giá trị, tụi em sang Đức lúc họ vừa thống nhất, tỷ lệ dân thất nghiệp ở Đông Đức rất cao nên họ khuyến khích người Việt cứ tự làm, không bấu víu vào hỗ trợ xã hội, chứ thuế má họ chỉ thu tượng trưng, lúc nhà em về họ còn cấp cho cả mớ tiền, gửi lương hàng tháng tiếp theo 1 năm...!
Em bổ sung với cụ:

Đoạn tay trắng đến dư dả (trung lưu): VN khó, Âu Mỹ dễ

Đoạn đủ ăn đến triệu phú (tính bằng USD): VN nhiều cơ hội hơn, khó dễ thì tùy quan điểm :D

Đoạn triệu phú đến tỷ phú: Âu Mỹ dễ hơn

Từ tỷ phú đến siêu tỷ phú (vài chục đến vài trăm tỷ): VN không/chưa có cơ hội.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì nói làm gì. [-(
Dễ là phải như mấy anh Việt Á 1 năm ra mấy chục cái sổ đỏ, hoặc ngồi không có người cầm vài tỷ đến biếu.
Còn cày 20 năm mà còn chưa siêu giàu thì dễ cái gì? [-(
Khẩu khí của cụ ác thật. Vãi một số thứ :))

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thông cảm, em ghét mấy thằng loser "đã giàu được như người ta chưa mà nói"
Đang bảo kiếm tiền DỄ, tự nhiên khoe mình công ty nọ kia, mà trong khi thuộc dạng trí thức đi Tây đi Tàu :D

Khi nào như bà chủ hàng nước, vác bàn trà đá ra cổng trường đại học nhẹ nhàng kiếm 1 củ/ngày mới là DỄ kiếm tiền :))
Bà chủ hàng nước loại này đầy nhá :))

hưvô

Xe lăn
Mấy bác trời Tây đều kêu: Ôi giời, có tiền ở VN là sướng nhất. Ở VN kiếm tiền dễ nhất rồi.
Cuối cùng vẫn sang trời Tây thôi. Bác nào bảo ở VN kiếm tiền dễ nhất vào đây chia sẻ kinh nghiệm đi, chứ em thấy khó khăn quá.
Em thấy chỉ cần quyển sổ, cái bút và vài cái ghế nhựa vẫn kiếm sống ung dung ;))

Ant man

Xe buýt
Cứ đến 6h30 tối ăn lô xiên là thấy VN dễ kiếm xèng như thế nào =))

hưvô

Xe lăn

Pilota

Xe điện
Quê em kiếm tiền quá dễ, mỗi ngày chỉ cần chổng mông dăm tiếng :

Phát huy tinh thần quê cụ, quê em cũng có các cháu kiếm tiền rất dễ bằng cách chổng mông. Nhưng thay vì chổng 5 tiếng như các bà các chị, các cháu chỉ cần chổng 10' là có tiền ah. :D

Freeman Bodhany

Xe tăng
Dạo trước có lần em xem Kênh TV BBCEarth của UK, nó phát 1 chương trình em không nhớ chính xác tên, đại loại là " Tài xế Taxi London ra nước ngoài". Chương trình có 1 nhân vật trải nghiệm là 1 lái xe Taxi ở Thủ Đô London của Vương quốc Anh, anh này đi chu du các nước ĐNÁ để thử làm công việc mà anh ta làm ở TP quê nhà London, tài xế taxi ở TP London. Kết quả là anh ta không thể kiếm đủ tiền để sống ( cho bản thân anh ta ).

Điều đó các cụ đủ hiểu kiếm tiền ở VN và cả các nước ĐNÁ nói chung ( kiếm tiền chân chính bằng sức lao động ) đối với 1 người lao động bình thường nó khó đến mức nào. Người lao động chân chính ở VN đi làm công, như lái xe Taxi chẳng hạn kiếm tiền nuôi bản thân họ đã khó, nuôi gia đình còn khó hơn. :D
Trong khi 1 lái xe Taxi ở TP London của UK có thể nuôi sống cả gia đình họ, và có tiền đi du lịch các nước ĐNÁ hàng năm. :D
Bao giờ 1 người lái xe Taxi ở Việt Nam có thể kiếm tiền từ công việc và đưa vợ con đi du lịch Anh Quốc thì lúc đó em mới tin "kiếm tiền ở Việt Nam là dễ nhất".

Các kiểu kiếm tiền lừa đảo, chụp giật, tham nhũng, ăn may BĐS, ăn may CK...không đại diện cho việc kiếm tiền chân chính của đại bộ phận người lao động.

dichvuflycamhn

Xe buýt
9x bây h rất nhiều đứa kiếm tiền giỏi
7x còn đỡ. Chứ 8x lại khó
Cụ nhận xét chuẩn rồi, 8x thì nó thuộc kiểu lỡ cỡ, sinh ra vào đúng cái lúc giao thời, mọi thứ đều thay đổi nhanh chóng mặt nên lại chẳng thích nghi đc. Ví dụ đơn giản về mảng công nghệ thì như ngày xưa triển khai làm mấy cái bốt điện thoại thẻ, đc đâu vài năm rồi thì dẹp hết, internet thì từ dial-up rồi adsl, rồi cáp quang... Bao nhiêu các web đình đám tên tuổi phải đóng cửa vì ko theo kịp với xu thế.
Chứ ko nhứ lứa 7x, khổ thì khổ chung lúc đấy, sau này thì có gia đình nội ngoại 2 bên hỗ trợ nên làm ăn cũng dễ. Hoặc như lứa 9x thì đc thừa hưởng sự tiến bộ của nền khoa học công nghệ, kinh tế... nên học hành phát triển cũng nhanh hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ko thể lấy trường hợp mình cụ ra để áp dụng cho số đông và nói là kiếm tiền ở VN dễ hơn ở Đức. Đơn giản là chỉ thấy người VN muốn trốn sang Đức sinh sống (đã lên phim ành luôn), chứ ít thấy người Đức trốn sang VN định cư.
...
Chắng có nơi nào, nước nào mà số đông là người giầu cả, kể cả ở những nước giầu!
Do công việc không quá bộn bề, em dành rất nhiều thời gian cho thú vui, cho giao lưu.
Em giao lưu với khá nhiều người đã và đang làm được. Phần lớn những người em chơi cùng đều không có mối quan hệ đỉnh nào với chính quyền (đó là cách em chọn người để chơi).
Nếu giới hạn trong khuôn khổ lĩnh vực kinh doanh tụi em hay được các đối tác FDI mời đi nước ngoài, thì hiện nay đang có nhiều ông hoặc cho người nhà, hoặc nhân viên chứ không đi nữa!

Không về nhì

Xe điện
Cụ nhận xét chuẩn rồi, 8x thì nó thuộc kiểu lỡ cỡ, sinh ra vào đúng cái lúc giao thời, mọi thứ đều thay đổi nhanh chóng mặt nên lại chẳng thích nghi đc. Ví dụ đơn giản về mảng công nghệ thì như ngày xưa triển khai làm mấy cái bốt điện thoại thẻ, đc đâu vài năm rồi thì dẹp hết, internet thì từ dial-up rồi adsl, rồi cáp quang... Bao nhiêu các web đình đám tên tuổi phải đóng cửa vì ko theo kịp với xu thế.
Chứ ko nhứ lứa 7x, khổ thì khổ chung lúc đấy, sau này thì có gia đình nội ngoại 2 bên hỗ trợ nên làm ăn cũng dễ. Hoặc như lứa 9x thì đc thừa hưởng sự tiến bộ của nền khoa học công nghệ, kinh tế... nên học hành phát triển cũng nhanh hơn.
lúc đất nước bắt đầu mở cửa thì 8x đang đi học

coolpix8700

Xe ngựa
Mỏ đâu mà đào ? Máy đâu mà múc, xúc ? Ông nào nghĩ dư này thực sự sự ngẫn.
Nhìn thèng khác xúc ngon, diễn giải hời hợt là 1 cách thẩm du tinh thần. Mãi chả ngóc được.
Nhiều người cứ phải quy kết ai mà kiếm được chút tiền ở VN là phải dính dáng đến quan chức, XHĐ,... (muốn đào mỏ để xúc đem bán mà không dính đến XHĐ chắc phải lên Mù Căng Chải)!

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Chắng có nơi nào, nước nào mà số đông là người giầu cả, kể cả ở những nước giầu!
Do công việc không quá bộn bề, em dành rất nhiều thời gian cho thú vui, cho giao lưu.
Em giao lưu với khá nhiều người đã và đang làm được. Phần lớn những người em chơi cùng đều không có mối quan hệ đỉnh nào với chính quyền (đó là cách em chọn người để chơi).
Nếu giới hạn trong khuôn khổ lĩnh vực kinh doanh tụi em hay được các đối tác FDI mời đi nước ngoài, thì hiện nay đang có nhiều ông hoặc cho người nhà, hoặc nhân viên chứ không đi nữa!
Em biết là cụ rất giỏi, kiếm tiền rất được.
Nhưng làm ơn đừng dùng cái logic "những người em chơi cùng", "bạn bè em" để chứng minh cái gì đó được không? Xin lỗi nhưng e khá là dị ứng với logic này @-)

coolpix8700

Xe ngựa
Em biết là cụ rất giỏi, kiếm tiền rất được.
Nhưng làm ơn đừng dùng cái logic "những người em chơi cùng", "bạn bè em" để chứng minh cái gì đó được không? Xin lỗi nhưng e khá là dị ứng với logic này @-)
Mợ dị ứng là việc của mợ!
Còn bạn em chơi không dính dáng đến quan chức là cách em chọn.
Có những người được chọn là do trong những nhóm cùng sở thích, nhưng không ít người là do kinh doanh. Phần lớn họ trông rất bình thường.
Trong Ọp này cũng có vài ông đấy.
Nhưng mợ bảo em giỏi thích chắc là không!
Nhất là Nhà nước và xã hội lại không ủng hộ người có tư tưởng như em.
Chỉ trừ thời gian ở Đức cắm đầu, hục mặt để kiếm tiền mà tiêu cũng rất dè xẻn.
Còn từ khi về VN, kể cả thời gian đầu vừa mua Cty này thì em luôn là cái phanh, nhất là những lúc bà xã khi thấy tiền ào ào vào nhà đội bạn. Chơi với mấy ông anh lớn tuổi hơn luôn bị gọi là con rùa rụt cổ!

Chỉnh sửa cuối: