[Funland] Kiếm hiệp việt nam: Thăng long đệ nhất kiếm, Đại đao tam kiệt, độc chiêu kỳ nữ, thần kiếm kim tiêu

Tập Lái 2022

Xe tải
Ơ cứ tưởng là đánh nhau với Võ Văn Dũng nhà Tây Sơn nhỉ. Nhớ ngày đó chỉ chỏ 1 hồi còn bé quá nên không rõ phe phái bang hội nào :D
Có đánh với Võ Văn Dũng hay ai đó em ko nhớ tên, đại loại là danh tướng Tây Sơn. Ko thắng thẳng tưng mà phim làm mình đủ hiểu là trên cơ. Ko thế thì đã chẳng là đệ nhất kiếm.
1 bên là Thăng Long đệ nhất kiếm
1 bên là Tây sơn côn quyền kiếm ạ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em kết Thăng Long đệ nhất kiếm. Gặp Lưỡng Quảng đệ nhất đao. Oánh hay luôn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Khinh công thì chay trên nước là bình thường! Ko biết có thật ko các cu nhỉ? Em thấy có mấy chi tiết ma tất cả các truyện đều sử dụng như khinh công, chưởng, tiếng đàn sát thương, Bạo vũ Lê hoa châm...Nói thật là em chưa thấy xem phim chưởng nào mà thấy thỏa mãn như trong truyện cả, trí tưởng tượng của mình đẹp hơn phim.
Khinh công chạy trên chiếu trải thì có chứ bay như chim qua mặt hồ ....... Tây thì truyện cũng không dám nói phét tới vậy :D còn dưới nó đóng cọc thì là chiêu của nó thôi, không ai biết.

Bang lang

Xe điện
Khinh công chạy trên chiếu trải thì có chứ bay như chim qua mặt hồ ....... Tây thì truyện cũng không dám nói phét tới vậy :D còn dưới nó đóng cọc thì là chiêu của nó thôi, không ai biết.
Xem Tiên hiệp thì toàn cưỡi kiem, cưỡi mây..,khinh công bi h còn theo trận pháp cơ. Em nghe nói TQ vẫn đang có một dòng tu tiên đấy, ko biết đã khinh công được chưa.;) mà ko biết trận pháp có thật ko, kiểu vào mà ko có lối ra, bi quây tứ phía.

xe365

Xe buýt
Xem Tiên hiệp thì toàn cưỡi kiem, cưỡi mây..,khinh công bi h còn theo trận pháp cơ. Em nghe nói TQ vẫn đang có một dòng tu tiên đấy, ko biết đã khinh công được chưa.;) mà ko biết trận pháp có thật ko, kiểu vào mà ko có lối ra, bi quây tứ phía.
Em đọc truyện nhiều nhưng em ko tin trận pháp có thật :D
Gì mà xếp mấy khối đá, mấy khóm cây...đi vào lại ko thấy lối ra, đi nhầm cửa tử thì giông bão, lửa hay cạm bẫy trùng trùng... nếu thật thì chỉ có thể là vào đấy bị gài mấy thể loại mai thúy nên gây ảo giác :))

Bang lang

Xe điện
Em đọc truyện nhiều nhưng em ko tin trận pháp có thật :D
Gì mà xếp mấy khối đá, mấy khóm cây...đi vào lại ko thấy lối ra, đi nhầm cửa tử thì giông bão, lửa hay cạm bẫy trùng trùng... nếu thật thì chỉ có thể là vào đấy bị gài mấy thể loại mai thúy nên gây ảo giác :))
Có lần em xem quyển chuyên về đánh trận, mưu lược rất rõ ràng và nhiều chỗ rất dễ hiểu và hợp lý. Khi em đọc, em nghĩ tác giả có nghiên cứu kỹ trận pháp mới viết ra được thế. Moi người hay khen Cổ Long và Kim Dung, nhưng xem truyện bi h viết khá hay và tỉ mỉ, kiểu như có google nó cũng có khác :))

xe365

Xe buýt
Có lần em xem quyển chuyên về đánh trận, mưu lược rất rõ ràng và nhiều chỗ rất dễ hiểu và hợp lý. Khi em đọc, em nghĩ tác giả có nghiên cứu kỹ trận pháp mới viết ra được thế. Moi người hay khen Cổ Long và Kim Dung, nhưng xem truyện bi h viết khá hay và tỉ mỉ, kiểu như có google nó cũng có khác :))
Ah, nếu cụ nói về trận pháp bài binh bố trận, điều binh khiển tướng thì em nghĩ là có. Em nghĩ chỉ cần người có thông minh hoặc được đào tạo thì sẽ biết lợi dụng địa hình địa vật để suy tính, dẫn dụ đường đi nước bước của đối phương mà bố trí đấu pháp khắc chế.
Còn thể loại trận đồ, ngũ hành...các kiểu thì vẽ ra cho hay thôi chứ chả có thật :D

Bang lang

Xe điện
truyện của Hoàng Ly thì chán chứ mấy bộ này thì không hề đâu cụ. Bằng chứng là nó được dựng phim rồi cơ mà. Nhưng truyện hay 10 thì phim chắc dc 3. Xưa nay đều thế
Việt Nam có mỗi Hoàng Ly là em thấy hay thôi. Phan Cảnh Trung còn ok vì hay lấy cốt truyện của Kim Dung. Phi Sơn còn chán nữa. Thăng long đệ nhất kiếm em cũng xem rồi, hay so với thời bấy h thôi, còn ko bằng Máu tuôn xóm liễu. Em ko xem được phim vì diễn viên khó có thể đẹp như truyện. Tả đẹp như Phan An mà xem phim mặt thì đục đục.
Ah, nếu cụ nói về trận pháp bài binh bố trận, điều binh khiển tướng thì em nghĩ là có. Em nghĩ chỉ cần người có thông minh hoặc được đào tạo thì sẽ biết lợi dụng địa hình địa vật để suy tính, dẫn dụ đường đi nước bước của đối phương mà bố trí đấu pháp khắc chế.
Còn thể loại trận đồ, ngũ hành...các kiểu thì vẽ ra cho hay thôi chứ chả có thật :D
em lại nghĩ có thể cụ ạ. Ví dụ như 64 quẻ nó xếp theo quy luật thành cái hình mạng nhện là cũng khó ra đấy, đấy là em tưởng tượng thế:)

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
truyện của Hoàng Ly thì chán chứ mấy bộ này thì không hề đâu cụ. Bằng chứng là nó được dựng phim rồi cơ mà. Nhưng truyện hay 10 thì phim chắc dc 3. Xưa nay đều thế

Lửa Hận Rừng Xanh hay thế mà cụ kêu truyện của Hoàng Ly chán à?????

xe365

Xe buýt
Việt Nam có mỗi Hoàng Ly là em thấy hay thôi. Phan Cảnh Trung còn ok vì hay lấy cốt truyện của Kim Dung. Phi Sơn còn chán nữa. Thăng long đệ nhất kiếm em cũng xem rồi, hay so với thời bấy h thôi, còn ko bằng Máu tuôn xóm liễu. Em ko xem được phim vì diễn viên khó có thể đẹp như truyện. Tả đẹp như Phan An mà xem phim mặt thì đục đục.

em lại nghĩ có thể cụ ạ. Ví dụ như 64 quẻ nó xếp theo quy luật thành cái hình mạng nhện là cũng khó ra đấy, đấy là em tưởng tượng thế:)
Nếu thế thì phải bố trí đường cụt như kiểu trò chơi tìm lối ra của mấy cháu cấp 1, chỉ có 1 đường ra duy nhất, còn các đường khác sẽ dẫn đến ngõ cụt hoặc đi quanh co lại về lại chỗ cũ...chứ ko thể đi vào cửa tử thì giông bão, khói lửa nổi lên...thì e chả tin (trừ khi bố trí người bí mật canh và đốt gì đó để tạo ra khói, khiến cho đối phương ko thể xác định phương hướng :D )
Mà nếu bố trí kiểu tìm đường zigzag như trên thì phải đắp thật cao để hạn chế nhìn thấy mặt trời hoặc để ngăn người ta trèo lên đỉnh thì mới co tác dụng. Đấy là em nghĩ vậy :D

minhhainhaque

Xe hơi
Những tác phẩm trên là em được đọc từ kho kiếm hiệp của ông nội em để lại các cụ mợ ạ.
Nguồn thì từ nxb Đồng Nai cho đến nxb Thanh Hóa. Truyện hay cực kỳ mà giờ search nát google không ra. em post
lên đây để có cụ mợ nào đã từng đọc hoặc có nguồn thì chia sẻ anh em. Xin tóm tắt nội dung các truyện trên như sau:
1. Thăng Long Đệ Nhất Kiếm (nếu google sẽ ra phim của lý hùng, em chưa xem nhưng hình như nội dung na ná
truyện). Truyện kể về Nguyễn Thế Trung, con của 1 viên quan trong triều vua Lê Chiêu Thống. Yêu một cô tên gì em
quên mất rồi, là em hay phi của Lê Chiêu thống ấy. Trung Pro đã từng sang tung của đấu với tổng đốc lưỡng Quảng
( tổng đốc Quảng Đông và Quảng Tây) và bem luôn chú này. Trung Pro mang 1 thân võ công trác tuyệt, sang tân doanh trại
quân giặc Tàu cơ. Truyện cũng có phi thân chém nến rồi thì hạ độc trị thương,Nói chung so với Kiem Dung thì không kém tí nào đâu Trong truyện có kể về quân Tây Sơn nữa, anh em nhà
Bảo Châu, Bảo Việt. Tác giả ở bìa đề là Lê Khanh Yến Linh.

2. Đại đao tam kiệt: kể về 3 anh em nhà Phùng Hưng có bộ đao pháp gia truyền nhà họ phùng, chống quân xâm
lược nhà Đường, truyện có cả chưởng pháp chu sa rồi gì gì ấy, tóm lại là hay.
3. Độc chiêu kỳ nữ: có cô Quế Anh với Dương Tùng hay gì gì Tùng ấy (méo phải Sơn Tùng). Truyện xảy ra trong
kháng chiến chống giặc Nguyên Mông, đi tìm Huyết Kiếm Ma với Lãnh Tuyệt Kiếm. Tác giả là Từ Khánh Phụng
thì phải, truyện này cực hay. và nằm trong bộ Thiên Nam Đại Hiệp. Phần tiếp theo là Ân Cừu Thiên Thu, mà em
lục nát cái đường láng với khu Bạch Mai Bách Khoa vẫn mọ không ra.
4. Thần kiếm kim tiêu: Truyện này kể về cuộc chiến chống quân Tống, Lý Thường Kiệt tấn công vào Ung Châu,
đồ sát cả thành trì gồm 5 vạn dân. Nhân vật chính là 1 tay quỷ nào em chả nhớ tên có chiêu phi tiêu y như
Lý Tầm Hoan phi đao ấy. yêu 1 cô con gái của quan viên nhà tống là Tống Tiểu Lệnh (éo nhớ nam chính chỉ nhớ
nữ chính).
Nói chung toàn truyện hot mà gg k ra. Kính mong các cụ mợ gần xa ai có thông tin xin để lại. Nếu có thể thì gửi cho em mượn em scan ra bản mềm hầu toàn thể các cụ
Em đọc Hoàng giang nữ hiệp và huyết hùng tráng sĩ từ lúc nhỏ tuổi mà giờ tìm cũng không ra.

Bobbo

Xe điện
Lửa Hận Rừng Xanh hay thế mà cụ kêu truyện của Hoàng Ly chán à?????
Ai thích sẽ rất thích vì nó khác lạ. Còn ai ko thích thì lại coi đó như một đồng hổ lốn, lai căng cụ ạ.

taiadau

Xe điện
1 bên là Thăng Long đệ nhất kiếm
1 bên là Tây sơn côn quyền kiếm ạ
Chính xác là Tây Sơn côn, kiếm, quyền, đọc cũng thuận mồm hơn ạ.
Ngày bé em đọc khá nhiều truyện có vẻ VN mà ko nhớ. Các bộ hay nhất ít motip khựa nhất là của Hoàng Ly: Thập vạn đại sơn vương, Nữ chua hồ ba bể và hay nhất là lửa hận rừng xanh (quá tuyệt vời).
Ngày nhỏ cho đến bây giờ (hơn 30 năm rồi) em vẫn lăn tăn suôt vì ko thể xem được tập 2 của bộ Châu về hợp phố, có cụ nào biết cuốn này ko. Ngay đấy lăn lộn các sạp truyện, các thư viện lùng sục mà ko có.

Tập Lái 2022

Xe tải
Cụ đọc của Trần Đại Sỹ. Cũng thành hệ thống đấy cụ. Từ thời Hai Bà đến đời nhà Trần luôn.
Ngô vương bí lục, Đoá hồng trên sa mạc,
Chính xác là Tây Sơn côn, kiếm, quyền, đọc cũng thuận mồm hơn ạ.
Ngày bé em đọc khá nhiều truyện có vẻ VN mà ko nhớ. Các bộ hay nhất ít motip khựa nhất là của Hoàng Ly: Thập vạn đại sơn vương, Nữ chua hồ ba bể và hay nhất là lửa hận rừng xanh (quá tuyệt vời).
Ngày nhỏ cho đến bây giờ (hơn 30 năm rồi) em vẫn lăn tăn suôt vì ko thể xem được tập 2 của bộ Châu về hợp phố, có cụ nào biết cuốn này ko. Ngay đấy lăn lộn các sạp truyện, các thư viện lùng sục mà ko có.
Nam chính Châu về hợp phố, tên Ngọc Ẩn đúng ko cụ.
Về series của Hoàng Ly thì quá độc đáo, lạ và hấp dẫn. Dựng film sợ ăn đứt phim bộ kiếm hiệp Tàu.

taiadau

Xe điện
Ngô vương bí lục, Đoá hồng trên sa mạc,
Nam chính Châu về hợp phố, tên Ngọc Ẩn đúng ko cụ.
Về series của Hoàng Ly thì quá độc đáo, lạ và hấp dẫn. Dựng film sợ ăn đứt phim bộ kiếm hiệp Tàu.
Đúng rồi cụ, bộ này giờ cũng search online được... chia làm mấy chục link... nhưng e chưa đọc, vẫn thích truyện cũ mà chưa tìm được

Bobbo

Xe điện
Cụ đọc của Trần Đại Sỹ. Cũng thành hệ thống đấy cụ. Từ thời Hai Bà đến đời nhà Trần luôn.
Trần Đại Sỹ viết nhiều, dài dòng lê thê mà cực chán. Sách của cụ này chém ẩu lắm ko nên đọc