Kiếm chỗ rửa xe cẩn thận chu đáo mà khó quá các cụ ạ :(

meguiars

Xe tải
Em rửa ở chỗ Dương lâm meguie gì gì đấy chỗ gần ngã ba nguyễn hữu thọ ở linh đàm rẽ sang đại từ, mặt nhìn ra hướng bờ hồ linh đàm thấy sạch và cẩn thận. nhưng giá hơi chát. 70k/1 lần. em cũng đi xe màu trắng nên hơi kỹ tính trong vụ rửa xe.
Dạ vâng, chỗ này rửa khá ok ở Linh đàm

Tran Nam Hai

Xe tăng
Em có nói mà... cụ Bobay không thuộc đối tượng phục vụ bên em... và bên em cũng không phục vụ phần khúc khách hàng đó. em phục vụ khách hàng yêu xe.
Xin lỗi klq nhưng e ngứa mồm câu, Cụ làm dịch vụ mà nói khó nghe vãi, cứ phải chấp nhận chi nhiều tiền rửa xe chỗ Cụ thì mới là người yêu xe á? Nói như Cụ thì em e rằng phải nói là Cụ chỉ phục vụ người nhiều tiền vì yêu tiền của người ta thôi chứ phục vụ người yêu xe cái gì. Cụ có dùng nước máy ngta cũng nước máy, Cụ hơn được mấy cái dung dịch thêm có bao tiền chi phí đâu mà ngồi chê các nơi khác, có cần e chỉ cho Cụ chỗ rửa xe dùng dung dịch như Cụ + nước máy giá 50k k? Ngta vẫn sống tốt sống khỏe với cái giá đó đấy Cụ ạ.
Chính e thấy như Cụ Bobay mới là yêu xe, tiền mình chưa thoải mái mới phải trăn trở tìm cách làm sao mà trong lượng tiền cho phép vẫn chăm sóc xe được tốt nhất có thể, chứ còn thừa tiền thì nói làm gì.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Mùa này các cửa hàng rửa xe kiếm bộn tiền vì số lượng xe rửa quá nhiều, tuy vậy chất lượng rửa càng ngày càng kém đi chưa muốn nói là rất bực mình.
Em đi xe màu trắng nên hay để ý các cửa hàng rửa có phải dùng nước máy hay không, rồi để ý cả cách rửa của các tay thợ....
Với mức giá bình dân cho 1 lần rửa là 50k thì việc đòi hỏi kỹ tới mức mình mong muốn là khá khó, tuy nhiên ko phải ko có cửa hàng đáp ứng được nhu cầu đó.
Các cụ đã rửa và ưng dịch vụ ở cửa hàng nào thì bêu lên đây để anh em trả tiền với đúng dịch vụ mình được hưởng nhé.
Em vẫn chưa ưng được cửa hàng nào trong bán kính 3km khu vực Vũ Trọng Phụng - Khuất Duy Tiến, nhờ các cụ mách giúp :)
E đi xe đen nên k mấy quan tâm vụ nước nôi, lâu lâu oánh bóng phát là đẹp, theo e biết tỷ lệ hàng rửa xe lớn lớn dùng nước máy là cực ít Cụ ạ. Vụ hóa chất thì e biết dùng hóa chất xịn lâu dài sẽ tốt cho xe nhưng quanh chỗ e chả có chỗ nào dùng hóa chất xịn mà e tin tưởng cả. Trước có Cụ Btek mở ở Xã Đàn e mua Thẻ rửa xe cả năm luôn mà mới có mấy tháng đã bị đòi bãi rồi, hix, giờ vẫn đang lang thang tìm chỗ rửa quanh khu vực Kim Liên - Phạm Ngọc Thạch - Giải Phóng đây.
Cụ nào biết hàng nào gần rửa tốt thì mách e với nhé, xe e thì chỉ cần thợ cẩn thận thôi nhưng Gấu đi xe trắng nên e cũng quan tâm vụ này.

meguiars

Xe tải
Xin lỗi klq nhưng e ngứa mồm câu, Cụ làm dịch vụ mà nói khó nghe vãi, cứ phải chấp nhận chi nhiều tiền rửa xe chỗ Cụ thì mới là người yêu xe á? Nói như Cụ thì em e rằng phải nói là Cụ chỉ phục vụ người nhiều tiền vì yêu tiền của người ta thôi chứ phục vụ người yêu xe cái gì. Cụ có dùng nước máy ngta cũng nước máy, Cụ hơn được mấy cái dung dịch thêm có bao tiền chi phí đâu mà ngồi chê các nơi khác, có cần e chỉ cho Cụ chỗ rửa xe dùng dung dịch như Cụ + nước máy giá 50k k? Ngta vẫn sống tốt sống khỏe với cái giá đó đấy Cụ ạ.
Chính e thấy như Cụ Bobay mới là yêu xe, tiền mình chưa thoải mái mới phải trăn trở tìm cách làm sao mà trong lượng tiền cho phép vẫn chăm sóc xe được tốt nhất có thể, chứ còn thừa tiền thì nói làm gì.
Cụ chỉ biết nói cho sướng mồm nhưng không bao giờ đặt bài toán của người làm dịch vụ. Em chỉ nói cho cụ thế này nhé... cụ là người sở hữu oto, em nghĩ chắc cụ cũng có tí kiến thức để hiểu bài toán sau. Để có bchỗ rửa xe ôn định tầm 5 năm với diện tích 400m2 giá thuê tầm 35 triệu 1 tháng. Thợ kỹ thuật lành nghề để phục vụ cụ tốt giá 7 triệu 1 tháng và cần 6 người. Vị chi là 42 triệu. Chỉ rửa xe 6 người phục vụ tối đa 35 xe 1 ngày giá rửa 50k ... em viết đến đây chưa cần tính khấu hao, lãi vay, điện nước, hóa chất chắc cụ tự hiểu nhỉ. Em nói thật đừng mở mồm nói không nghĩ vì như thế nó ngứa mồm lắm ạ

TepKem

Xe tăng
Hôm qua e đi mấy hàng quen đều quá đông hoặc ko có thợ, thấy ô bạn mách, rẽ tạm vào hàng Vũ Khanh ở ngõ 87 Láng Hạ gần gara Tiên Phong thấy rửa quá kém, làm nhanh như điện, rửa xà phòng thì dùng chổi dài đẩy trên nóc, nắp máy, rửa xong dùng gạt nc đểu gạt, khăn thì lôm côm, nói chung là giờ nếu ko có nhiều thời gian chờ thì tự rửa là tốt nhất !

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ chỉ biết nói cho sướng mồm nhưng không bao giờ đặt bài toán của người làm dịch vụ. Em chỉ nói cho cụ thế này nhé... cụ là người sở hữu oto, em nghĩ chắc cụ cũng có tí kiến thức để hiểu bài toán sau. Để có bchỗ rửa xe ôn định tầm 5 năm với diện tích 400m2 giá thuê tầm 35 triệu 1 tháng. Thợ kỹ thuật lành nghề để phục vụ cụ tốt giá 7 triệu 1 tháng và cần 6 người. Vị chi là 42 triệu. Chỉ rửa xe 6 người phục vụ tối đa 35 xe 1 ngày giá rửa 50k ... em viết đến đây chưa cần tính khấu hao, lãi vay, điện nước, hóa chất chắc cụ tự hiểu nhỉ. Em nói thật đừng mở mồm nói không nghĩ vì như thế nó ngứa mồm lắm ạ
Cụ thuê trên Bờ Hồ mà có 35 triệu tiền mặt bằng thì rẻ quá, thợ rửa xe kỹ thuật cao lành nghề trả 7 triệu thì có bèo quá k? Cả ngày 6 thợ rửa có 35 xe vị chi bình quân 1 thợ rửa 1 xe chỉ mất có khoảng 1,5 tiếng thì có ẩu quá k ạ?
E đem giấy bút ra tính mãi mới phát hiện hoá ra Cụ đang rửa xe từ thiện, thế này thì e nhầm thật.

meguiars

Xe tải
Cụ thuê trên Bờ Hồ mà có 35 triệu tiền mặt bằng thì rẻ quá, thợ rửa xe kỹ thuật cao lành nghề trả 7 triệu thì có bèo quá k? Cả ngày 6 thợ rửa có 35 xe vị chi bình quân 1 thợ rửa 1 xe chỉ mất có khoảng 1,5 tiếng thì có ẩu quá k ạ?
E đem giấy bút ra tính mãi mới phát hiện hoá ra Cụ đang rửa xe từ thiện, thế này thì e nhầm thật.
Làm nghề mới biết thế nào cụ ạ, đừng phán xét khi cụ không hiểu... 1 thợ thì 2h vẫn k xong 1 xe, để xòn 1 xe thì mất 4 thợ trong 45 phút. Cũng là gạo,thịt, cá... nhà hàng chế biến 1 kiêu, quán cơm bụi chế biến 1 kiểu. Cụ ăn cơm bụi hay nhà hàng là việc của cụ nhé... em thì không phục vụ khách ăn cơm bụi. Thế thôi ạ

meguiars

Xe tải
Không có 1 chỗ nào em nói thuê trên bờ hồ 35 triệu. Xin lỗi cụ diện tích 400m2 mà 35 triệu em đi mở cafe, bia hơi lãi hơn nhiều nhé... chẳng việc gì đi phục vụ rửa xe 50k ... thì đúng là đi hầu các cụ... làm từ thiện mà không có mục đích thì cũng không ai làm cụ ạ

tanthuyhoang6

Xe buýt
Em rửa ở chỗ Dương lâm meguie gì gì đấy chỗ gần ngã ba nguyễn hữu thọ ở linh đàm rẽ sang đại từ, mặt nhìn ra hướng bờ hồ linh đàm thấy sạch và cẩn thận. nhưng giá hơi chát. 70k/1 lần. em cũng đi xe màu trắng nên hơi kỹ tính trong vụ rửa xe.
Chỗ này gần ngay nhà e nhưng 1 lần vào mà e ko ấn tượng lắm. E vào rửa xe mà đến bấm còi thì chú thợ rửa đang rửa xe khác nó chẳng quan tâm là mình vào rửa, coi như việc nhận xe không phải của nó, đợi mãi cũng chẳng thấy ai ra. Trong lúc đợi thì thấy chú thợ mở cái cánh cửa của xe đang rửa để xịt chỗ bậc lên xuống, nó kéo rất nhanh mạnh hùng hục như phá xe rồi thả tự do làm cho cánh mở hết cỡ lao quá đà rồi bản lề đàn hồi lại, nhìn thật xót cho bộ bản lề. Thế là e bye luôn. Giờ e vẫn chưa tìm đc chỗ rửa nào ưng ý quanh khu Linh Đàm, Khuất Duy Tiến.

Chỉnh sửa cuối:

tanthuyhoang6

Xe buýt
Em nghe nói gần ngã tư Nguyễn Trãi - Nguyễn Xiển có chỗ rửa gì gì... Sài Gòn rửa được, có cụ nào rửa ở đấy chưa. Mà dọc Nguyễn Xiển em nghĩ cũng nước giếng khoan.

meguiars

Xe tải
Chỗ này gần ngay nhà e nhưng 1 lần vào mà e ko ấn tượng lắm. E vào rửa xe mà đến bấm còi thì chú thợ rửa đang rửa xe khác nó chẳng quan tâm là mình vào rửa, coi như việc nhận xe không phải của nó, đợi mãi cũng chẳng thấy ai ra. Trong lúc đợi thì thấy chú thợ mở cái cánh cửa của xe đang rửa để xịt chỗ bậc lên xuống, nó kéo rất nhanh mạnh hùng hục như phá xe rồi thả tự do làm cho cánh mở hết cỡ lao quá đà rồi bản lề đàn hồi lại, nhìn thật xót cho bộ bản lề. Thế là e bye luôn. Giờ e vẫn chưa tìm đc chỗ rửa nào ưng ý quanh khu Linh Đàm, Khuất Duy Tiến.
Ban đầu Dương lâm ok vì hồi đó bên em hỗ trợ rất nhiều nhưng vì vẫn loạnh quanh giá 60k,70k rửa xe nên lỗ và k đủ tiền trả nhân viên để giữ lại những nhân viên tốt nên dv noa xuống. Sp cũng khôg dùng Meguiar's bên em. Cái mà mâu thuẫn em tranh luận từ đầu đến giờ chính là giá cả và chấtblượng dv mà nhiều cụ không hiểu ạ.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Làm nghề mới biết thế nào cụ ạ, đừng phán xét khi cụ không hiểu... 1 thợ thì 2h vẫn k xong 1 xe, để xòn 1 xe thì mất 4 thợ trong 45 phút. Cũng là gạo,thịt, cá... nhà hàng chế biến 1 kiêu, quán cơm bụi chế biến 1 kiểu. Cụ ăn cơm bụi hay nhà hàng là việc của cụ nhé... em thì không phục vụ khách ăn cơm bụi. Thế thôi ạ
Không có 1 chỗ nào em nói thuê trên bờ hồ 35 triệu. Xin lỗi cụ diện tích 400m2 mà 35 triệu em đi mở cafe, bia hơi lãi hơn nhiều nhé... chẳng việc gì đi phục vụ rửa xe 50k ... thì đúng là đi hầu các cụ... làm từ thiện mà không có mục đích thì cũng không ai làm cụ ạ
Cụ cứ khiêm tốn quá, Cụ đang làm từ thiện cho chủ cho thuê nhà, cho thợ và cho những người yêu xe thì Cụ cứ nhận để ae còn biết mà tri ân chứ ai lại chối thế. Khéo năm nay e đề nghị Ô Fun tuyên dương Cụ danh hiều Người OF cho đúng tiêu chí Fun nhỉ? Hài vãi.
Cụ nói bên Cụ rửa xe 4 thợ x 45p/xe = 180p công thợ/xe = 3 giờ công/xe.
Nhà Cụ 6 thợ x 9g công/ngày = 54 giờ công tổng cộng.
Vị chi tính theo kiểu thằng ngu toán như e thì 1 ngày tối đa công suất bên Cụ rửa được 54:3= 18 xe/ngày phỏng ạ?
Thế chẳng phải Cụ đang làm từ thiện chứ kinh doanh gì như thế nhỉ?

ar3a

Xe điện
Cụ cứ khiêm tốn quá, Cụ đang làm từ thiện cho chủ cho thuê nhà, cho thợ và cho những người yêu xe thì Cụ cứ nhận để ae còn biết mà tri ân chứ ai lại chối thế. Khéo năm nay e đề nghị Ô Fun tuyên dương Cụ danh hiều Người OF cho đúng tiêu chí Fun nhỉ? Hài vãi.
Vị chi tính theo kiểu thằng ngu toán như e thì 1 ngày tối đa công suất bên Cụ rửa được 54:3= 18 xe/ngày phỏng ạ?
Cụ khó tính quá :D Lỗi ở .... đánh máy thôi cụ ơi: nhầm số 1 với số 4. Với lại rửa xe chỉ là nguồn thu phụ. Nguồn thu chính phải từ việc dán kính, đánh bóng, dọn nội thất chứ!!!

meguiars

Xe tải
Bên em không làm từ thiện cụ ạ, bên em rửa xe 100k 1 lượt và sắp tăng giá lên ạ. Vì thế cụ Bobay k là tối tượng khách hàng em phục vụ... cụ bện cụ Bobay nhưng cụđúng là chỉ "ngứa mồm" mà đầu lại khôg nghĩ. Em phân tích là rửa 50k thì lỗ cụ nhé... xin lỗi cách tính của cụ chỉ dành cho người biết cộng đại số thôi ạ

meguiars

Xe tải
Cụ khó tính quá :D Lỗi ở .... đánh máy thôi cụ ơi: nhầm số 1 với số 4. Với lại rửa xe chỉ là nguồn thu phụ. Nguồn thu chính phải từ việc dán kính, đánh bóng, dọn nội thất chứ!!!
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ... liệu khách hàng tiếc 40k tăng thêm để rửa xe sạch hơn, được phục vụ tốt hơn thì có bỏ ra 2 triệu để đânh bóng hoặc dọn nội thất không?

ar3a

Xe điện
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ... liệu khách hàng tiếc 40k tăng thêm để rửa xe sạch hơn, được phục vụ tốt hơn thì có bỏ ra 2 triệu để đânh bóng hoặc dọn nội thất không?
Em nghĩ là không.

Về cơ bản em thấy cụ đúng khi chọn cho mình phân khúc khách hàng riêng. Có điều câu nói của cụ có đôi chút động chạm tới khá nhiều người, khi cụ cho rằng chỉ phân khúc khách hàng đó mới yêu xe. Cá nhân em cho là có nhiều cách yêu xe và cụ bobay cũng nằm trong số đó và các bài post của cụ ý trong thớt này cũng là tìm một lời giải cho việc yêu xe với chi phí thấp. Hoặc như bản thân em vẫn đang tự chăm sóc xe bằng hóa chất meguiars và DA của meg, nhưng mà là em tự sướng chứ không ra tiệm mặc dù em đi xe cực cỏ. Em đúng là không có đủ tài chính để làm khách hàng của cụ, nhưng không ai có thể nói là em không yêu xe được.

meguiars

Xe tải
Chỗ em không đắt, khách hàng có thể không mất đồg nào xe vẫn đẹp, sạch... với điều kiện tự làm và hóa chất, công cụ... em free. Nhưng nếu để bên em phục vụ sẽ đắt hơn nhiều vì nó là giá trị của lao động cụ ạ... không có chuyện 2usd có thể rửa 1 xe sạch, đẹp, chuyên nghiệp phục vụ... cái đó là cái em nói với Bobay và tran nam hải ạ. Ăn cơm bụi cũng có khách, ăn nhà hàng cũng có khách... nhưng không thể có giá của cơm bụi lại yêu cầu phục vụ như nhà hàng được. Rất ngược đời khi sản phẩm quá đắt còn dịch vụ quá rẻ ở được. Nếu cụ bobay tự chăm sóc xe để tiết kiệm em cũng không bàn

Chỉnh sửa cuối:

tranghq

Đi bộ
Bác qua chỗ Gara ô tô Liên Việt gần SVĐ Mỹ Đình đi. Bên e chuyên rửa dọn nội thất xe hơi nên bác yên tâm,bác cần dọn sạch máy hay tẩy sạch nội thất có hết luôn :)

Lubricant

Xe tăng
Ban đầu Dương lâm ok vì hồi đó bên em hỗ trợ rất nhiều nhưng vì vẫn loạnh quanh giá 60k,70k rửa xe nên lỗ và k đủ tiền trả nhân viên để giữ lại những nhân viên tốt nên dv noa xuống. Sp cũng khôg dùng Meguiar's bên em. Cái mà mâu thuẫn em tranh luận từ đầu đến giờ chính là giá cả và chấtblượng dv mà nhiều cụ không hiểu ạ.
Cụ cho em hỏi, nếu rủa xe bằng Meguiar's thì giá ở tầm nào thì ló lãi ạ