Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
he he, cám ơn cụ . dưng mà xe cụ nằm trong số 1 hay 2 đới???
thêm nữa là cụ nói vầy làm em lại thắc mắc - bí thở như đóng cửa bình thường chứ nhỉ ? vì giàn sưởi có dùng mất oxi của cụ đâu nhi???
xe em nó là số 1 ạ
Ý em là bí giống như chùm chăn xông hơi ấy ạ :D

long_bike

Xe máy
em thử cả tím, xanh lá, xanh cửu, vào +12 rồi ct ạ em nó vẫn vậy khó rồi giàng ợ!

vina247

Xe đạp
thread này của các bác rất hay, cho em nhiều cái chưa bít về dòng xe này, em cũng đang dành dụm, để làm 1 con

bluestar2006

Xe container
Kính CT và cụ Sooc.
mấy hôm nay đang nói về van hằng nhiệt. em lại đang nghĩ đến vụ lò sưởi - nhưng có một vài thắc mắc như vầy nhé . mong CT và bác Sooc giải đáp.
1. theo em hiểu thì đường ống nước nóng chảy qua giàn sưởi thông với hệ thống nước làm mát qua két nước ( không thông với nước nóng trong máy - nếu van hằng nhiệt chưa mở ) tức là lúc máy chưa thực sự nóng và chạy với tốc độ vòng quay lớn ( vì van hằng nhiệt mở bằng áp lực nước ) lúc này giàn sưởi vẫn mát như thường đúng không ah???
2. còn nếu đã tháo van hằng nhiệt ra thì cũng phải đợi đến khi nước trong két nóng lên ( hơi lâu nếu vào mùa lạnh ) thì giàn sưởi mới có tác dụng đúng không các cụ nhỉ ???
chẳng hiểu em giải thích có đúng với thực tế không ah???
cám ơn các cụ :P
Theo các thứ ống hiện giờ trên Pride, thì kể cả khi van hằng nhiệt đóng hay mở, nước mát đều chạy qua vỏ cylinder - được làm nóng lên rồi qua dàn sưởi. Khi van hằng nhiệt đóng, nước làm mát theo ống nối tắt (bypass) chạy trở lại đầu vào bơm nước thôi.

Và cả ở 2 trường hợp, phải đợi một lúc nước được cylinder làm nóng lên thì mới có thể sưởi được cabin bác ạ.

Và theo nguyên lý van hằng nhiệt, thì van này có thể mở khi có áp suất lớn (đủ ép cái lò xo của van) và/hoặc khi nhiệt độ của van đạt mức trên 86 độ C, và mở hết khi nhiệt độ đạt 100 độ C. Làm được việc này là do trong lõi van hằng nhiệt có paraphin, khi nhiệt độ cao nở ra và tác động đến van.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Theo các thứ ống hiện giờ trên Pride, thì kể cả khi van hằng nhiệt đóng hay mở, nước mát đều chạy qua vỏ cylinder - được làm nóng lên rồi qua dàn sưởi. Khi van hằng nhiệt đóng, nước làm mát theo ống nối tắt (bypass) chạy trở lại đầu vào bơm nước thôi.

Và cả ở 2 trường hợp, phải đợi một lúc nước được cylinder làm nóng lên thì mới có thể sưởi được cabin bác ạ.

Và theo nguyên lý van hằng nhiệt, thì van này có thể mở khi có áp suất lớn (đủ ép cái lò xo của van) và/hoặc khi nhiệt độ của van đạt mức trên 86 độ C, và mở hết khi nhiệt độ đạt 100 độ C. Làm được việc này là do trong lõi van hằng nhiệt có paraphin, khi nhiệt độ cao nở ra và tác động đến van.
cám ơn CT.
em giật mình, vì hôm nọ có anh bạn đang dùng xe zace bị hỏng van hằng nhiệt nên thợ đục thông luôn, tự nhiên mất giàn sưởi, em tranh luận một hồi vì theo suy luận của em thì không thế mất được.
còn xe em không có van hằng nhiệt thì đơi thêm một lúc thôi - đằng nào thì mùa đông chạy một lát thì mới bị mờ kính, lúc ấy sưởi là vừa ah.:P

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
cám ơn CT.
em giật mình, vì hôm nọ có anh bạn đang dùng xe zace bị hỏng van hằng nhiệt nên thợ đục thông luôn, tự nhiên mất giàn sưởi, em tranh luận một hồi vì theo suy luận của em thì không thế mất được.
còn xe em không có van hằng nhiệt thì đơi thêm một lúc thôi - đằng nào thì mùa đông chạy một lát thì mới bị mờ kính, lúc ấy sưởi là vừa ah.:P
Bác lưu ý là việc dùng giàn sưởi để chống mờ kính lái sẽ ko nhanh bằng khí lạnh của điều hòa đâu nhé. Xe nào cũng vậy thôi

vip_loimat

Xe đạp
Chào các kụ: chả là e cũng có v2 đến thời kỳ ốm vặt. các kụ cho e xin ý kiến
1. Láp ngoài kêu lách cách: thay xong có phải cân chỉnh lại hệ thống lái k? cân chỉnh độ chụm k?
2. Cái củ của e k biết có phải chết dây k mà 1 máy tạm nghỉ (xe đi hơi giật): có nên thay dây + củ k? (đã thay 4 bugi)
3. Kụ nào làm chuột bạch được tapbi cửa rồi hướng dẫn e với.
4. Kính điện 2 cửa trước e lên không đều thì chỉnh kiểu gì ạ.
5. Em định mua đồ ở đường nguyễn ngọc Du (cắt ngang nguyễn công trứ HN) đồ ở đó có Kụ nào mua ở đó chưa ah
P/s:e cũng đọc qua thớt này rồi nhưng vẫn chưa tìm được câu trả lời. kụ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo./.
Mail: dep_den3000@yahoo.com mobile: 0919772583
Thanks các kụ đã để ý

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Chào các kụ: chả là e cũng có v2 đến thời kỳ ốm vặt. các kụ cho e xin ý kiến
P/s:e cũng đọc qua thớt này rồi nhưng vẫn chưa tìm được câu trả lời. kụ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo./.
Mail: dep_den3000@yahoo.com mobile: 0919772583
Thanks các kụ đã để ý
Chào bác! Sơ sơ em trả lời thế này nhé:

1. Láp ngoài kêu lách cách: thay xong có phải cân chỉnh lại hệ thống lái k? cân chỉnh độ chụm k?
Nếu chỉ thay láp, không động đến ro tuyn thì không phải chỉnh lại hệ thống lái (nếu đang tốt)
2. Cái củ của e k biết có phải chết dây k mà 1 máy tạm nghỉ (xe đi hơi giật): có nên thay dây + củ k? (đã thay 4 bugi)
Em không rõ bác nói cái củ gì, chắc bác nói cái bộ chia điện? Bác đã thay bugi, vẫn giật thì vệ sinh nắp bộ chia điện, không hết thì kiểm tra bộ dây cao áp - hỏng thì thay. Còn bộ chia điện thì khó hỏng lắm.
3. Kụ nào làm chuột bạch được tapbi cửa rồi hướng dẫn e với.
Một số cụ đã làm chuột ở Bách lộc - Hoàng Hoa Thám rồi ạ.
4. Kính điện 2 cửa trước e lên không đều thì chỉnh kiểu gì ạ.
Có vài nguyên nhân cần kiểm tra:
- Dây cấp nguồn: đảm bảo các mối nối tốt, công tắc kính tốt để không suy hao.
- 2 mô tơ 2 bên giống nhau và được bôi trơn giống nhau.
- Đảm bảo gioăng kính 2 bên cũng giống nhau, trơn tru như nhau.
5. Em định mua đồ ở đường nguyễn ngọc Du (cắt ngang nguyễn công trứ HN) đồ ở đó có Kụ nào mua ở đó chưa ah
Bác nói cụ thể định mua đồ gì vì ở đó khá nhiều cửa hàng.
Khu vực đó có nhà Quân Khùng ở số 17 có nhiều đồ Pride, tuy nhiên phần nhiều không phải đồ chính hãng. Giá thì cũng không đắt, nhưng thái độ bán hàng kênh kiệu dễ ghét, chả buồn mua nữa.

vip_loimat

Xe đạp
thanks kụ Bluestar2006 e thử vệ sinh bộ chia điện và chỉnh lại gioăng cao su xem sao. có vướng mắc j e sẽ xin ý kiến kụ sau.

vuahung105

Xe container
thanks kụ Bluestar2006 e thử vệ sinh bộ chia điện và chỉnh lại gioăng cao su xem sao. có vướng mắc j e sẽ xin ý kiến kụ sau.
riêng bộ dây cao áp có cụ hôm nọ bị đứt ngầm đới. bác kiểm tra theo CT đã hướng dẫn - đo điện trở 2 đầu dây. ngon lành nhất thì 7-8k om.
tuy nhiên bọn em thử xe bọn em chắc là đã lão hoá rồi nên chỉ đạt 6-6,5k thôi. cái nào kém quá thì cụ thay đi .;))

YORK

Xe tăng
cám ơn CT.
Ơ thế lão King lắp dàn sưởi roài á =))

YORK

Xe tăng
Bác lưu ý là việc dùng giàn sưởi để chống mờ kính lái sẽ ko nhanh bằng khí lạnh của điều hòa đâu nhé. Xe nào cũng vậy thôi
Nếu chỉ sưởi không thì thậm chí không được nếu chở nhiều người bác nhể. Nhưng nếu kết hợp cả hai thì lại cực nhanh, đặc biệt mùa lạnh không rét mà kính vưỡn trong trong là =))

vuahung105

Xe container
Ơ thế lão King lắp dàn sưởi roài á =))
đâu có cụ ơi, lịch của em vẫn là 18-3 cơ mà .
trong thời gian chờ đợi, sốt ruột quá em nghiên cứu tý lý thuyết thôi :P

vip_loimat

Xe đạp
thanks kụ vuahung105 nhe. e thu lam xem tn. xog vc se báo cáo các kụ. có kụ nào ngày 17/3/2012 rảnh thì đi chợ cùng em fone: 0919772583 e đi kiếm ít fu tùng cho v2

long_bike

Xe máy
thưa ct và các bác vợ hai em bị chảy dầu trợ lực tại vị trí cái ống cao su ruột gà to to bên phụ . phía dưới cách tay kéo lái hộ ấy ạ em thấy nó thủng mội lỗ nhỏ nhưng chảy nhiều dừng xe cũng chảy. vậy thay cái cao su đó có hết bệnh không ạ bên trong cao su đó là dầu luôn hay còn cái gì lằng ngoằng không ạ .cao su này còn kiếm được hin không hay em phải thay phốt của chợ lớn. dự kiến hết mấy cụ hồ ạ
- chụ trì cho em hỏi việc riêng tí ạ :thằng em em mới cưới em wagon nội 2006 hôm qua em chui sang thớt wg xem hộ nó cái vụ độ trợ lực điện đã thấy cụ bên ấy rồi và hình như còn là cố vấn TW cao cấp của bác mr bean em đọc xong thì còn mấy thắc mắc thế này cái thằng kéo lái hộ bằng điện ấy nó có một bộ não ngoài việc Đk motor quay bên nào theo các cảm ứng trong motơ báo về khi đánh lái nó còn có thể dừng hoặc kéo nhẹ khi đến tốc độ xxx, rồi theo ecu abs (em trộm trên mạng)vv. chả nhẽ xe nội có sẵn mấy bộ phận cảm biến chờ cho nó à vì báo tốc độ wc nội chạy bằng xăng như cd 5 của mình hay sao ấy .hay là lắp vào nó chạy suốt khi tốc độ cao vậy thì xe có thể ăn lúa trên ruộng lúc nào không biết hả ct .rồi còn cái thằng cầm đèn bin hua hua (ecu abs) nó có trong wc2006 không và nó tác động thế nào tới ông kéo lái hộ bằng điện này . em hồ là lúc bác bean lắp nó thế nào chả có ct ở đấy(bác thích nghịch otô). cơ mà khi lắp song em không thấy bác ấy nói nó có full chức năng hay không

bluestar2006

Xe container
thưa ct và các bác vợ hai em bị chảy dầu trợ lực tại vị trí cái ống cao su ruột gà to to bên phụ . phía dưới cách tay kéo lái hộ ấy ạ em thấy nó thủng mội lỗ nhỏ nhưng chảy nhiều dừng xe cũng chảy. vậy thay cái cao su đó có hết bệnh không ạ bên trong cao su đó là dầu luôn hay còn cái gì lằng ngoằng không ạ .cao su này còn kiếm được hin không hay em phải thay phốt của chợ lớn. dự kiến hết mấy cụ hồ ạ
- chụ trì cho em hỏi việc riêng tí ạ :thằng em em mới cưới em wagon nội 2006 hôm qua em chui sang thớt wg xem hộ nó cái vụ độ trợ lực điện đã thấy cụ bên ấy rồi và hình như còn là cố vấn TW cao cấp của bác mr bean em đọc xong thì còn mấy thắc mắc thế này cái thằng kéo lái hộ bằng điện ấy nó có một bộ não ngoài việc Đk motor quay bên nào theo các cảm ứng trong motơ báo về khi đánh lái nó còn có thể dừng hoặc kéo nhẹ khi đến tốc độ xxx, rồi theo ecu abs (em trộm trên mạng)vv. chả nhẽ xe nội có sẵn mấy bộ phận cảm biến chờ cho nó à vì báo tốc độ wc nội chạy bằng xăng như cd 5 của mình hay sao ấy .hay là lắp vào nó chạy suốt khi tốc độ cao vậy thì xe có thể ăn lúa trên ruộng lúc nào không biết hả ct .rồi còn cái thằng cầm đèn bin hua hua (ecu abs) nó có trong wc2006 không và nó tác động thế nào tới ông kéo lái hộ bằng điện này . em hồ là lúc bác bean lắp nó thế nào chả có ct ở đấy(bác thích nghịch otô). cơ mà khi lắp song em không thấy bác ấy nói nó có full chức năng hay không
Cái bơm trợ lực cứ nổ máy là nó bơm, nên ống dầu trợ lực mà thủng là nó xì ra thôi bác ạ.
Để khắc phục, thợ sẽ tháo cái ống của xe bác ra, thay ống cao su chịu áp suất cao khác, còn giữ lại 2 đầu cốt. Thao tác này đòi hỏi phải có máy ép mới được.
Khi chưa thay được, bác nhớ bổ sung dầu trợ lực kẻo hết dầu sẽ hỏng bơm và thước lái. Châm thêm bằng dầu hộp số tự động bác nhé.

Wagon VN tuy dùng chế hòa khí (bình xăng con) như Pride nhưng báo tín hiệu tốc độ bằng điện tử (Có VSS). Bộ ECU của trợ lực điện WG nhận tín hiệu tốc độ từ VSS để điều khiển trợ lực nhiều khi tốc độ chậm và trợ lực ít khi tốc độ cao. ABS và các chức năng hiện đại khác thì WG VN không có đâu, vì không có thêm cái ECU nào cả.