Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Chào các cụ. Nhà cháu cũng đang tìm hiểu mấy em giống vợ các cụ. Các cụ cho em gia nhập gia đình với nhé. Cụ nào biết ở đâu có gái xinh (CD5 và beta đều được). Các cụ chỉ cháu với nhé. Nhà cháu giờ quyết tâm chỉ cưới em này.
Cụ sang bên thớt chiên khoai ấy, đang có 1 vài em đấy ạ :)

bluestar2006

Xe container
Chào các cụ. Nhà cháu cũng đang tìm hiểu mấy em giống vợ các cụ. Các cụ cho em gia nhập gia đình với nhé. Cụ nào biết ở đâu có gái xinh (CD5 và beta đều được). Các cụ chỉ cháu với nhé. Nhà cháu giờ quyết tâm chỉ cưới em này.
Oeo căm bác đến với Pride's Club!
Mời bác qua thớt nơi chữ ký của em để trao đổi tiếp nhé. Thớt này dành riêng cho chiên môn nên rất hạn chế thông tin mua bán bác ạ.
PS: Bác lại chuyển ý định từ Fiat sang Pride à?

Chỉnh sửa cuối:

thenet1983

Xe máy
Oeo căm bác đến với Pride's Club!
Mời bác qua thớt nơi chữ ký của em để trao đổi tiếp nhé. Thớt này dành riêng cho chiên môn nên rất hạn chế thông tin mua bán bác ạ.
PS: Bác lại chuyển ý định từ Fiat sang Pride à?
Cảm ơn bác đã chỉ bảo nhà cháu post sai bác nào xóa hộ với nhé. Nói thật lúc đầu cũng định lấy Fiat nhất là mấy ông anh cứ sui "đồ khó kiếm không có nghĩa là hay hỏng" nhưng khi về nhà bảo định mua xe Fiat nhiều người gàn quá nên nhà cháu đành làm thằng "sở khanh" quay ra tán Pride. Cái topic này từ tối mai nhà cháu đọc lại từ đầu xem có vào đầu đc tý "chiên môn" nào không :D

9609

Xe hơi
Cảm ơn bác đã chỉ bảo nhà cháu post sai bác nào xóa hộ với nhé. Nói thật lúc đầu cũng định lấy Fiat nhất là mấy ông anh cứ sui "đồ khó kiếm không có nghĩa là hay hỏng" nhưng khi về nhà bảo định mua xe Fiat nhiều người gàn quá nên nhà cháu đành làm thằng "sở khanh" quay ra tán Pride. Cái topic này từ tối mai nhà cháu đọc lại từ đầu xem có vào đầu đc tý "chiên môn" nào không :D
Cái gì cũng có lý của nó thôi cụ ạ. Cái Fiat ví dụ giờ cụ kiếm đc cái Fiat Siena đời 2003-2004 giá loanh quanh tầm 120-150t thì dùng sướng hơn bất kì cái xe của hãng nào khác ở tầm gấp đôi tiền và cùng đời. Nhưng đổi lại là những cái phiền toái mà mọi người đã nói rồi đó. Chi phí bảo dưỡng sửa chữa rất cao, nhưng vẫn thuộc dạng ngon bổ rẻ, Kia CD5 cũng ở tầm tiền đó nhưng đi thì kém hơn nhiều, đổi lại là chi phí bảo dưỡng sửa chữa rất thấp hầu như ko đáng kể. Thế nên tùy theo cảm nhận của cụ thôi, cá nhân em ở mức 150t em chấp nhận xấu, chấp nhận chuồng gà để đi CD5, vì em ko muốn vi vu trên hãng xe khác vì thu nhập thường xuyên của em chỉ đủ nuôi cái CD5 thôi.

9609

Xe hơi
À chủ tịch ơi cho em hỏi, cái Beta của em ko trợ lực nhưng dạo này tự dưng tay lái nặng hơn hẳn, mà cảm giác đánh lái nó nặng ko đều, ko phải lốp non. Chủ tịch có gia cát dự gì cho em với ....em cũng chưa kích đầu lên để thử ko tải nhưng em thấy nó nặng hơn hẳn ấy.

bluestar2006

Xe container
À chủ tịch ơi cho em hỏi, cái Beta của em ko trợ lực nhưng dạo này tự dưng tay lái nặng hơn hẳn, mà cảm giác đánh lái nó nặng ko đều, ko phải lốp non. Chủ tịch có gia cát dự gì cho em với ....em cũng chưa kích đầu lên để thử ko tải nhưng em thấy nó nặng hơn hẳn ấy.
Bác có chỉnh gì ở thước lái không? Có 1 con ốc để ép thanh răng với bánh răng, nếu ép chặt quá thì đỡ rơ nhưng lái nặng hơn.
Hoặc mỡ ở thước lái cũng chạy bớt đi đâu mất rồi.
Một nguyên nhân nữa nặng lái là do giảm xóc trước, phía trên nó có cái bạc tì xoay (VMC gọi vậy), nếu cái bạc này hỏng cũng gây nặng lái. Hoặc ti giảm xóc mà cong thì cũng là 1 nguyên nhân.

lavie74

Tháo bánh
Các cụ có biết ai muốn gả vợ 2 CD5 ko ạ ? Chấu muốn cưới 1 em còn ngon để phục vụ bà cả và F1. Tiện thể nhờ các cụ tư vấn dòng này mua xe cũ cần xem xét để ý những vấn đề gì ạ? tầm giá hợp lý, ... và những gì cần khuyên bảo mong được các cụ đi trước chỉ giáo !
Chấu cảm ơn các cụ !

bluestar2006

Xe container
Các cụ có biết ai muốn gả vợ 2 CD5 ko ạ ? Chấu muốn cưới 1 em còn ngon để phục vụ bà cả và F1. Tiện thể nhờ các cụ tư vấn dòng này mua xe cũ cần xem xét để ý những vấn đề gì ạ? tầm giá hợp lý, ... và những gì cần khuyên bảo mong được các cụ đi trước chỉ giáo !
Chấu cảm ơn các cụ !
Thớt này là về chuyên môn kỹ thuật bác ạ. Các thông tin khác bao gồm cả cần mua, bác qua thớt nơi chữ ký của em nhé.

KiaCD5_2000

Đi bộ
KiaCD5_2000 viết
các bác ơi, cho em hỏi chút xíu
KIA CD5 khi chạy bình thường đồng hồ báo nhiệt nằm ở mức nào vậy bác ? Xe em nó chỉ nhích 1 tí từ vạch trắng ban đầu của đồng hồ, ít khi nó hấy lên cao, em mang thợ sửa thì bác chủ gara đoán là do cái cảm ứng nhiệt, nhưng khi thay thử 3 cái thì nó vẫn vậy, lúc rút dây gắn mass thì kim đồng hồ chạy lên gần hết nhưng chạy rất chậm, Có bác nào giúp em vấn đề này với
Xin cảm ơn các bác

Bác cho em hỏi quạt két nước của bác có bị đấu tắt hay không, bật máy lên quạt chạy ngay hay máy nóng quạt mới chạy?
Nếu quạt lúc nào cũng chạy thì nhiệt độ máy nhiều khi không lên được cao lắm. Nhưng đồng thời có 2 kiểu hiển thị nhiệt độ của CD5: đời 2001 (và một số xe đời 2002) trở vể trước khi kim nhiệt độ trong xe ở giữa là nước mát đã sôi rồi (có thể xe bác nằm trong tình trạng này), đời 2002 trở đi khi hoạt động bình thường (chạy khoảng 5km trở lên) kim đồng hồ có thể lên gần mức giữa, đặc biệt trời nóng, tắt đường kim đồng hồ có thể chỉ lệch sang quá mức giữa nhưng nước vẫn không sôi.

Trường hợp của xe bác, em nghĩ bác nói thợ kiểm tra và vệ sinh lại các chỗ dây nối, tiếp điểm xem có bị tiếp xúc kém gây điện trở đấu nối lớn quá hay không nhé
Xe em hiện bác gara gắn quạt tự động bác ạ, cách vài phút hay máy nóng lên thì quạt mới chạy.
Cảm ơn các bác đã tư vấn giúp

long_bike

Xe máy
Cái gì cũng có lý của nó thôi cụ ạ. Cái Fiat ví dụ giờ cụ kiếm đc cái Fiat Siena đời 2003-2004 giá loanh quanh tầm 120-150t thì dùng sướng hơn bất kì cái xe của hãng nào khác ở tầm gấp đôi tiền và cùng đời. Nhưng đổi lại là những cái phiền toái mà mọi người đã nói rồi đó. Chi phí bảo dưỡng sửa chữa rất cao, nhưng vẫn thuộc dạng ngon bổ rẻ, Kia CD5 cũng ở tầm tiền đó nhưng đi thì kém hơn nhiều, đổi lại là chi phí bảo dưỡng sửa chữa rất thấp hầu như ko đáng kể. Thế nên tùy theo cảm nhận của cụ thôi, cá nhân em ở mức 150t em chấp nhận xấu, chấp nhận chuồng gà để đi CD5, vì em ko muốn vi vu trên hãng xe khác vì thu nhập thường xuyên của em chỉ đủ nuôi cái CD5 thôi.
em không đồng ý cụ chê vợ hai em như vậy :D cụ thử nghĩ nếu em nó không bị thiến 200cc thì với 1300cc/750kg em nó cũng cho ối thằng ngửi khói và em nó cũng không có vấn đề rung lắc trên TĐ cao (gh cho phép) nếu hệ giảm sóc chuẩn ,giàn đồng chuẩn ,đức , anh , họ còn chấp nhận được thì em nó cũng không tệ đâu cụ ạ

vuahung105

Xe container
Kính CT và cụ Sooc.
mấy hôm nay đang nói về van hằng nhiệt. em lại đang nghĩ đến vụ lò sưởi - nhưng có một vài thắc mắc như vầy nhé . mong CT và bác Sooc giải đáp.
1. theo em hiểu thì đường ống nước nóng chảy qua giàn sưởi thông với hệ thống nước làm mát qua két nước ( không thông với nước nóng trong máy - nếu van hằng nhiệt chưa mở ) tức là lúc máy chưa thực sự nóng và chạy với tốc độ vòng quay lớn ( vì van hằng nhiệt mở bằng áp lực nước ) lúc này giàn sưởi vẫn mát như thường đúng không ah???
2. còn nếu đã tháo van hằng nhiệt ra thì cũng phải đợi đến khi nước trong két nóng lên ( hơi lâu nếu vào mùa lạnh ) thì giàn sưởi mới có tác dụng đúng không các cụ nhỉ ???
chẳng hiểu em giải thích có đúng với thực tế không ah???
cám ơn các cụ :P

long_bike

Xe máy
các cụ giúp hộ . số là em ra ngọc hà mua được cái đầu cd 1din hiệu inkel model cdp-400n (cd only) không có sơ đồ đấu dây em sờ google mãi mà không có có cụ nào dùng em này rồi giúp em với . nó có 12 dây /18 pin em mệt với nó rồi!!!!hic

bluestar2006

Xe container
các cụ giúp hộ . số là em ra ngọc hà mua được cái đầu cd 1din hiệu inkel model cdp-400n (cd only) không có sơ đồ đấu dây em sờ google mãi mà không có có cụ nào dùng em này rồi giúp em với . nó có 12 dây /18 pin em mệt với nó rồi!!!!hic
Bác cho em cái ảnh dây nhợ, em đoán mò cho :D

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Kính CT và cụ Sooc.
mấy hôm nay đang nói về van hằng nhiệt. em lại đang nghĩ đến vụ lò sưởi - nhưng có một vài thắc mắc như vầy nhé . mong CT và bác Sooc giải đáp.
1. theo em hiểu thì đường ống nước nóng chảy qua giàn sưởi thông với hệ thống nước làm mát qua két nước ( không thông với nước nóng trong máy - nếu van hằng nhiệt chưa mở ) tức là lúc máy chưa thực sự nóng và chạy với tốc độ vòng quay lớn ( vì van hằng nhiệt mở bằng áp lực nước ) lúc này giàn sưởi vẫn mát như thường đúng không ah???
2. còn nếu đã tháo van hằng nhiệt ra thì cũng phải đợi đến khi nước trong két nóng lên ( hơi lâu nếu vào mùa lạnh ) thì giàn sưởi mới có tác dụng đúng không các cụ nhỉ ???
chẳng hiểu em giải thích có đúng với thực tế không ah???
cám ơn các cụ :P
Em giả nhời có được ko ạ :D
Cấu 1 : đúng
Câu 2 : cũng đúng như câu 1 :))

Lát nữa CT thế nào cũng vào đính chính, nhưng thực tế thì ko lâu lắm đâu ạ. Mà trời lạnh em cũng chỉ dám bật sưởi có 1 lúc thôi, sau đó phải chuyển sang chế độ nửa nóng nửa lạnh, 1 lát nữa thì lại lạnh hẳn chứ ko dám sài "đồ nóng" suốt cả hành trình (bí thở chết đi được).

vuahung105

Xe container
Em giả nhời có được ko ạ :D
Cấu 1 : đúng
Câu 2 : cũng đúng như câu 1 :))

Lát nữa CT thế nào cũng vào đính chính, nhưng thực tế thì ko lâu lắm đâu ạ. Mà trời lạnh em cũng chỉ dám bật sưởi có 1 lúc thôi, sau đó phải chuyển sang chế độ nửa nóng nửa lạnh, 1 lát nữa thì lại lạnh hẳn chứ ko dám sài "đồ nóng" suốt cả hành trình (bí thở chết đi được).
he he, cám ơn cụ . dưng mà xe cụ nằm trong số 1 hay 2 đới???
thêm nữa là cụ nói vầy làm em lại thắc mắc - bí thở như đóng cửa bình thường chứ nhỉ ? vì giàn sưởi có dùng mất oxi của cụ đâu nhi???

long_bike

Xe máy
nó có chữ kia ct ạ nhưng không có kkxxxxx em không biết up ảnh ct hướng dẫn nhưng em có thể tả. nó chia 3 cột 6 pin tức là 6 hàng từ cao xuống thấp )
em thứ tự màu dây theo hàng. Từ trái qua phải trên suống dưới hàng 1: tím,cam,vàng . hàng 2 : xanh lá, xanh cửu long ,đen
hàng 3 không có gì .hàng 4 cũng vậy . Hàng 5: đỏ, đen, trắng(ba dây bó riêng) hàng 6: trắng, đỏ, đen (ba dây bó riêng) em đoán lũ hàng 5,6 là loa
nó là cd player only không volume không đài có 1 màn hình nhỏ như cái đài băng theo xe nằm goc phải dưới nhìn từ vô lăng ,hôm qua em chí cái đen hàng 2 cột 3 vào âm 12 vôn nguồn vt
cái cam hàng 1 cột 2 vào +12v thấy đèn các nút chỉnh sáng, tiếp tục chí cái vàng hàng 1 cột 3 vào +12v màn hình led sáng cơ soạch soạch mấy cái rồi tắt mấy lần cũng vậy còn mớ dây kia em không giám thử vì hết vốn rồi. ct ạ

long_bike

Xe máy
kính ct đây ạ:
tímnhạt , cam, vàng
xanh lá ,xanh cửulong, đen
không có gì
không có gì
đỏ, đen ,trắng
trắng, đen, đỏ

vuahung105

Xe container
kính ct đây ạ:
tímnhạt , cam, vàng
xanh lá ,xanh cửulong, đen
không có gì
không có gì
đỏ, đen ,trắng
trắng, đen, đỏ
để em hỗ trợ cụ - món này trước đây em cũng mò mẫm suốt.
cụ vào đây.
http://photobucket.com/
rồi đăng ký lấy 1 cái nick, upload ảnh lên.
sau đó cụ mở cái ảnh ấy ra bấm vào cái IMG code = copy rồi dán vào bên thớt này là xong.
cụ tả bằng văn thế tốn noron hình dung lắm lắm :D

bluestar2006

Xe container
nó có chữ kia ct ạ nhưng không có kkxxxxx em không biết up ảnh ct hướng dẫn nhưng em có thể tả. nó chia 3 cột 6 pin tức là 6 hàng từ cao xuống thấp )
em thứ tự màu dây theo hàng. Từ trái qua phải trên suống dưới hàng 1: tím,cam,vàng . hàng 2 : xanh lá, xanh cửu long ,đen
hàng 3 không có gì .hàng 4 cũng vậy . Hàng 5: đỏ, đen, trắng(ba dây bó riêng) hàng 6: trắng, đỏ, đen (ba dây bó riêng) em đoán lũ hàng 5,6 là loa
nó là cd player only không volume không đài có 1 màn hình nhỏ như cái đài băng theo xe nằm goc phải dưới nhìn từ vô lăng ,hôm qua em chí cái đen hàng 2 cột 3 vào âm 12 vôn nguồn vt
cái cam hàng 1 cột 2 vào +12v thấy đèn các nút chỉnh sáng, tiếp tục chí cái vàng hàng 1 cột 3 vào +12v màn hình led sáng cơ soạch soạch mấy cái rồi tắt mấy lần cũng vậy còn mớ dây kia em không giám thử vì hết vốn rồi. ct ạ
Thông thường thì thế này

Dây vàng đấu với B+(+12V) luôn có điện
Dây đỏ đấu với Acc từ khóa điện để bật HU. Ở đây không thấy dây đỏ của nguồn, nên khả năng ông Tung của này dùng màu khác rồi (em đang nghi xanh lá)
Dây đen - GND
Dây tím, xanh đen có thể dùng để bật anten, amply

Giờ bác thử thêm thế này:

Nối dây vàng với +12V qua 1 cái cầu chì, đen với GND, đợi HU ổn định sau khi loạch xoạch - cái này là đúng rồi nên không sợ cháy chập gì hết.
Quẹt thử dây xanh lá vào +12V, nếu HU bật lên ON OK. Cái thao tác này có chút mạo hiểm nên làm nhanh thôi.
Nếu HU chưa ON, đổi sang quẹt dây tím vào +12V. Cái thao tác này như trên.

Chỉnh sửa cuối: