Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

ZINGGE

Xe tăng
bác thử kiểm tra xem còn không thì tháo ra nhé, thông thường bác thợ nào có kinh nghiệm thì cũng tháo ra rồi.
trên tấm vách ngăn cabin bên phụ ( trong khoang máy ) có một cái rơle hút bù ga điều hòa, tại cái rơ le này có 2 ống cao su màu đen. cái van một chiều ấy nằm ở trong một trong 2 ống này, nếu bác thổi thử mà thấy thì lấy dây thép đủn nó ra ngoài, gói về làm kỷ niệm nhé $-)

À em chỉnh quả gạt mưa như này đã ổn chưa bác nhỉ? em thấy có vẻ hợp lý hơn trước nhiều rồi,hi~o)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
CT có mua hộ cho em cái đồng hồ không ạ ,mà buổi tối CT ở đó (nhà CT ở đó ạ ) thế ngày thì gặp CT ở đâu được ạ.thế em gửi xiền cho CT qua xe khách xuống BX Giáp Bát được không ạ.
Em mua cho bác rồi đấy ạ (em thông báo tình hình hàng họ ở post #6236 nhưng chắc bác không để ý :D). Khi nào bác nhận được thì chỉ cần cắm giắc và vặn 2 con vít vào là đẹp thôi nhé :D
Ban ngày em làm việc ở 57 Huỳnh Thúc Kháng. Nếu bác không nhờ ai qua lấy được thì cho em địa chỉ, em ship hàng qua Bưu điện nhà em, rồi chi phí thì bác CK cho em là tiện nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Veloc

Xe đạp
Báo cáo các Anh, em cần giúp đỡ:
Cái kim đồng hồ đo nhiệt độ của em sao chẳng thấy nó nói gì, im re. Mặc dù em có đi quãng đường đến 200km. Các anh chỉ dùm em xem giờ kiểm tra thế nào để biết nó còn hoạt động hay chết rồi .( em có đồng hồ đo Ôm).

Xin cảm ơn.

vuahung105

Xe container
Cái kim đồng hồ đo nhiệt độ của em sao chẳng thấy nó nói gì, im re. Mặc dù em có đi quãng đường đến 200km. Các anh chỉ dùm em xem giờ kiểm tra thế nào để biết nó còn hoạt động hay chết rồi .( em có đồng hồ đo Ôm).

Xin cảm ơn.
cái này đề cập khá nhiều trong thớt này rồi. bác xem lại cái giắc có đầu cắm hình tròn có cắm vào máy k đã. ( hình ảnh ở trang nào đó - bác chịu khó tìm lại) . nếu đang cắm rồi thì lại tính tiếp

bluestar2006

Xe container
Bác nghiên cứu trang 165-166 của thread này nhé, sơ sơ nó thế này:

Bác tìm cái sensor nhiệt độ ở vách máy, phía sau quạt két nước. Sau đó rút giắc điện ra, trong khi khóa điện ở vị trí ON bác chí cái giắc này vào mass (1 vài giây thôi), lúc này kim đồng hồ nhiệt độ phải chạy lên tột cùng thì đồng hồ hoạt động tốt. Động tác này nên có 2 người thực hiện và theo dõi.

Kiểm tra sensor nhiệt độ: Đo điện trở cực sensor với mass. Lúc máy nguội, nó sẽ chừng 500-600 Ohm, còn khi máy nóng sau 1 chặng đường vài km nó giảm chỉ còn vài chục Ohm là tốt. Ở xe em nó là 60 Ohm và kim đồng hồ nhiệt trong xe chỉ khoảng hơn 1/3.
Nếu điện trở sensor không thay đổi hoặc thay đổi không đáng kể, tức là con sensor nhiệt độ này đã hỏng, bác kiếm đồ thay thôi.
Còn cái sensor nhiệt độ bác xem hình sau. Không phải cái nằm trong hình tròn mà nó là cái nằm bên trái, hướng 8h. Bác thấy cái dây chạy vào cái giắc màu trắng là nó

Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Veloc

Xe đạp
Cảm ơn các anh, em đang thử thấy đồng hồ thì ổn, nhưng đo senso thì để đồng hồ Ôm 1k mà nó lên mút kim, lúc máy âm ấm. thế thì mần sao?

ZINGGE

Xe tăng
Em mua cho bác rồi đấy ạ (em thông báo tình hình hàng họ ở post #6236 nhưng chắc bác không để ý :D). Khi nào bác nhận được thì chỉ cần cắm giắc và vặn 2 con vít vào là đẹp thôi nhé :D
Ban ngày em làm việc ở 57 Huỳnh Thúc Kháng. Nếu bác không nhờ ai qua lấy được thì cho em địa chỉ, em ship hàng qua Bưu điện nhà em, rồi chi phí thì bác CK cho em là tiện nhất.
Cảm ơn CT ạ,vậy thì CT gửi cho em qua đường bưu điện cũng được ạ vì em k có ai tiện đường ở khu đó ạ.Địa chỉ của em là : Nguyễn Hoàng Lâm- Xưởng X79-Tổ 8-Phường Tân Thịnh- Thành phố Thái Nguyên-Tỉnh Thái Nguyên ạ.Số dây chun nhà em:0982306089 ; 0943912501 ạ.Lúc nào CT gửi thì cho em cái SMS để em biết nhé và bác cho em xin số TK của bác để em hồi vốn (nhưng không có lãi đâu ạ . hì :))) cho bác luôn ạ.

bluestar2006

Xe container
co phải cái này không anh. Mới vừa hỏi Ngọc Hà, Hén bảo không có hàng.
Thế cái dây cắm vào nó đâu rồi bác? Bác chí cái dây đó vào mass thì đồng hồ nhiệt trong xe vẫn vọt lên chứ?
Để đo điện trở cái cảm biến này bác phải để ở thang đo Ohm x1 hoặc x10 thôi, để thang đo x1K thì kim đồng hồ đo lên gần hết là đúng rồi.

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn CT ạ,vậy thì CT gửi cho em qua đường bưu điện cũng được ạ vì em k có ai tiện đường ở khu đó ạ.Địa chỉ của em là : Nguyễn Hoàng Lâm- Xưởng X79-Tổ 8-Phường Tân Thịnh- Thành phố Thái Nguyên-Tỉnh Thái Nguyên ạ.Số dây chun nhà em:0982306089 ; 0943912501 ạ.Lúc nào CT gửi thì cho em cái SMS để em biết nhé và bác cho em xin số TK của bác để em hồi vốn (nhưng không có lãi đâu ạ . hì :))) cho bác luôn ạ.
Mai em sẽ ship hàng cho bác nhé.
Em cũng định ăn lãi, nhưng không biết tính bao nhiêu % cho hợp lý :D, nên đành để dịp khác vậy, hehehe

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em lang thang bên kia, nhặt được cái sơ đồ này của CT (cách nay ngót 2 năm)

http://www.otosaigon.com/forum/SuWagon-Chia-sẽ-kinh-nghiệm-kỹ-thuật-và-độ-xe-Tập-2-m2830959-p68.aspx

Em có thắc mắc là sao mà cần lắm relay thế ?
Nếu từ cái mạch gin này

Ở mỗi nhánh đến công tắc cửa, em đấu thẳng 1 led vào thì có sao ko ? led ăn dòng nhỏ tý mà CT ?

Cái led đấu thêm vào đó em định dùng làm đèn soi cánh cửa để tổi khỏi dẫm nhầm phải mứt ạ

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Em lang thang bên kia, nhặt được cái sơ đồ này của CT (cách nay ngót 2 năm)

http://www.otosaigon.com/forum/SuWagon-Chia-sẽ-kinh-nghiệm-kỹ-thuật-và-độ-xe-Tập-2-m2830959-p68.aspx

Em có thắc mắc là sao mà cần lắm relay thế ?
Nếu từ cái mạch gin này

Ở mỗi nhánh đến công tắc cửa, em đấu thẳng 1 led vào thì có sao ko ? led ăn dòng nhỏ tý mà CT ?

Cái led đấu thêm vào đó em định dùng làm đèn soi cánh cửa để tổi khỏi dẫm nhầm phải mứt ạ

Cái sơ đồ đó xưa rồi và không tối ưu bác ơi, giờ bác dùng cái này đi:

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cái sơ đồ đó xưa rồi và không tối ưu bác ơi, giờ bác dùng cái này đi:

Nếu đấu led vào vị trí của diod thì có v/đ j ko hả bác ? vì làm như vậy sẽ đỡ mất công đi dây rất nhiều, cùng lắm là khi cái đèn tablo toi thì hệ thống sẽ ko hoạt động thôi

bluestar2006

Xe container
Nếu đấu led vào vị trí của diod thì có v/đ j ko hả bác ? vì làm như vậy sẽ đỡ mất công đi dây rất nhiều, cùng lắm là khi cái đèn tablo toi thì hệ thống sẽ ko hoạt động thôi
Đấu vậy thì có mỗi LED sáng, còn đèn taplo với đền trần thì thôi bác ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác cứ lấp lửng làm khó em :D a ma tơ chả hiểu j đâu, bác giải thích cụ tỷ phát đi, em mắc nối tiếp 2 cái bóng mà (led với đèn tablo í)
Em nói thật chứ có lấp lửng gì đâu, khẳng định 100% không được đấy chứ.
Còn nguyên nhân là thế này: LED ăn dòng rất nhỏ nên điện trở nó rất lớn so với điện trở bóng đèn sợi đốt. Khi mắc nối tiếp LED và bóng sợi đốt như ý định của bác, phần lớn điện áp sẽ rơi trên LED, phần áp rơi trên đèn trần/taplo không đáng bao nhiêu nên dù có dòng điện chạy qua nhưng không thể sáng được. Chỉ có thế thôi bác ạ :D

Veloc

Xe đạp
Do lâu quá không đo điện nên em nhầm, sáng nay sau khi chạy từ nhà đến trường đo lại điện trở thì thấy nó là 80-90 . Vậy để chắc ăn em để máy nguội hẳn hoi ra đo lại thử xem thế nào ( đồng hồ trên Taplo đã kiểm tra chạy tốt theo cách của anh ).<< khi chạy vẫn không thấy kim đồng hồ nhiệt nói gì cả >>

Đề phòng nó dye, Em hỏi luôn: không biết trong HCM muốn mua cái sensor này ở chổ nào, khu bán phụ tùng ngoài Bến xe miền đông không biết có không.?

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
theo em thi đấu đèn led vào cửa nhìn không bờ rồ lắm
bác thử nghiên cứu loại đèn lồi . ví dụ như này

vuahung105

Xe container
Chống ồn CD5 (Thử nghiệm )
Từ thực tế là CD5 khá ồn khi đi vào đoạn đường sấu - liệu có thể giảm bớt đc không?
em có đọc một số tài liệu phân tích nguyên nhân gây tiếng ồn - thì phần lớn đc truyền vào trong xe qua 4 trụ giảm sóc, sau đó mới đến các phần khác như khung, sường, gầm ...
nếu sử lý đc phần trụ giảm sóc thì cũng đã giảm khá nhiều,
- 2 trụ giảm sóc trước - nằm trong khoang máy, nên đã được hạn chế gây tiếng ồn vào trong xe.
- 2 trụ giảm sóc sau nằm trực tiếp ngay sau ghế sau, chỉ được bao bọc bằng một lớp vỏ nhựa khá mỏng, bên cạnh đó cốp xe CD5 lại thông luôn với khoang xe nên tiếng ồn vọng trực tiếp vào trong mà không có phần cản đỡ. nếu dòng sedan thì phần này đc hạn chế trong cốp sau của xe.
Bắt đầu với phân tích như thế, hôm trước nhân thể tháo đuôi xe ra để khôi phục công tắc cửa, em thử nghiệm luôn việc đưa vật liệu chống ồn vào phần trụ giảm sóc sau. tìm mãi không thấy có gì hợp lý, nên em sử dụng tạm mấy miếng da + mút xốp ( tận dụng từ bộ ghế da cũ bóc ra ), cắt và cuốn quanh, ép chặt lại phần ốp nhựa bên ngoài.
kết quả tốt ngoài sức tưởng tượng ( hay là tại em tưởng tượng ra không biết :-q)
Tuy nhiên từ kinh nghiệm này, em nghĩ nếu kiếm đc loại mút xốp chống ồn chuyên nghiệp, thi công thì khả năng tác dụng còn tốt hơn.
các cụ cho ý kiến xem sao nhé

bluestar2006

Xe container
Do lâu quá không đo điện nên em nhầm, sáng nay sau khi chạy từ nhà đến trường đo lại điện trở thì thấy nó là 80-90 . Vậy để chắc ăn em để máy nguội hẳn hoi ra đo lại thử xem thế nào ( đồng hồ trên Taplo đã kiểm tra chạy tốt theo cách của anh ).<< khi chạy vẫn không thấy kim đồng hồ nhiệt nói gì cả >>

Đề phòng nó dye, Em hỏi luôn: không biết trong HCM muốn mua cái sensor này ở chổ nào, khu bán phụ tùng ngoài Bến xe miền đông không biết có không.?
Trong nớ em biết mỗi địa chỉ là Ngọc Hà, mà bác đã hỏi và không có rồi.
Chứ còn ở HN thì em vẫn có thể tìm được cái sensor này.

Về lý thuyết, nếu điện trở sensor này là 80-90 Ohm tức là đồng hồ nhiệt trong xe phải lên rồi. Bác kiểm tra lại tiếp xúc giữa giắc cắm và sensor xem thế nào.