Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Bác Vua Hùng mua toàn bộ giàn đèn trong xe ở đâu thế hay Bác mua giúp em một bộ với. Đèn ở Bảng điều khiển xe em tối om, đi buổi tối không thể nhìn thấy kim xăng và kim nhiệt độ. Thank Bác
Giàng cứu e với. câu này khoai quá.
không dám hứa trước, nhưng em vẫn có ý định kiếm nắm đèn led về chế biến theo hướng dẫn của Giàng.
nếu thành công em sẽ tặng bác một bộ.
trong thời gian chờ đợi, em phím cho bác cách để bảng đồng hồ sáng hơn nhé.
bác tháo đồng hồ ra, phía trên có một thanh mica phủ một lớp sơn màu xanh. chính cái màu xanh này làm giảm độ sáng của bảng đồng hồ.
bác cạo đi 2 ô rộng khoảng 3mm dài khoảng 3cm ở 2 bên thẳng 2 đồng lên để lấy ánh sáng xuống, sẽ cơ bản giải quyết vấn đề đấy.

Chỉnh sửa cuối:

CD5-BACGIANG

Xe đạp
Không ạ,cái quạt két nước nhà cháu thì bật khóa điện lên thì nó không chạy ngay đâu ạ mà xe phải chạy hay là nổ tại chỗ lâu lâu thì nó chạy ù ù một lúc rồi nó lại nghỉ ạ . Vâng em ở trên Thái Nguyên cụ ạ mà ở trên này thì có rất nhiều CD5 nhưng mà lại chưa có chỗ nào làm chuyên và làm tốt dòng này cả cụ ạ .Vì công việc lên em không có điều kiện đi dễ được không thì em sẽ phóng xuống nhờ cụ CT xem xét và chỉ bảo hộ em với , nhưng chắc chắn nhất định em sẽ phải xuống đó để được diện kiến và thọ giáo cụ CT vào một ngày gần nhất ạ.
Bác ở chỗ nào Thái Nguyên đấy. Nhà em ở Thái Nguyên, giờ em làm ở Hiệp Hòa-Bắc Giang. Em hay về quê trên Thái Nguyên lắm, hôm nào gặp bác giao lưu cái nhể !

ZINGGE

Xe tăng
Ui nghe bác tả mà em đã máu lắm rồi đây hay bác cũng làm giúp em luôn 1 bộ cho vợ em oách hơn đi bác ơi ,sắp tết rồi mà.

bluestar2006

Xe container
Bác Vua Hùng mua toàn bộ giàn đèn trong xe ở đâu thế hay Bác mua giúp em một bộ với. Đèn ở Bảng điều khiển xe em tối om, đi buổi tối không thể nhìn thấy kim xăng và kim nhiệt độ. Thank Bác
Đèn đồng hồ công tơ mét dùng 2 loại chân T10 và T5, dùng bóng sợi đốt hoặc LED đều được. Mấy cái này chợ Giời giờ có sẵn, giá cũng không đắt (5 đến 7K/bóng T10). Nhưng cái chính là tháo cái đồng hồ ra để thay bóng, nếu không quen cũng hơi vất vả.
Với cả em cũng chưa thay bóng đèn này nên không nhớ tổng số có bao nhiêu T10, bao nhiêu T5 trong cái đồng hồ đó.

Bây giờ đèn trần thì có 1 phương án lựa chọn nữa là mua LED dây SMD, giá cỡ 80K/m dài. Về cứ cắt ra từng đoạn bội số của 3 (theo đánh dấu sẵn) rồi đấu thẳng vào 12V là xong, đơn giản hơn Tulamlay ngày xưa các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ZINGGE

Xe tăng
Chào bác ạ.Rất vui khi được diên kiến và giao lưu với bác ạ. Nhà em ở Tổ 8 - P Tân Thịnh-TP Thái Nguyên bác ạ (Gần hiệu ảnh Việt Phượng 1- đường đi vào Hồ núi cốc ạ ) rất mong được làm bạn cùng bác ạ.

ZINGGE

Xe tăng
Đèn đồng hồ công tơ mét dùng 2 loại chân T10 và T5, dùng bóng sợi đốt hoặc LED đều được. Mấy cái này chợ Giời giờ có sẵn, giá cũng không đắt (5 đến 7K/bóng T10). Nhưng cái chính là tháo cái đồng hồ ra để thay bóng, nếu không quen cũng hơi vất vả.
Với cả em cũng chưa thay bóng đèn này nên không nhớ tổng số có bao nhiêu T10, bao nhiêu T5 trong cái đồng hồ đó.

Bây giờ đèn trần thì có 1 phương án lựa chọn nữa là mua LED dây SMD, giá cỡ 80K/m dài. Về cứ cắt ra từng đoạn bộ số của 3 (theo đánh dấu sẵn) rồi đấu thẳng vào 12V là xong, đơn giản hơn Tulamlay ngày xưa các bác ạ.
Cụ CT cho em hỏi là thế có thể thay đèn LED cho cả mấy cái đèn chỉ báo ( như : đèn báo dầu, đèn báo phanh tay,báo nạp,báo mở cửa.... ) không hả CT ơi,còn cái đèn trần nếu mua được cái dây LED về thì phải tháo ra cắt dây đấu vào hở cụ ?

vuahung105

Xe container

Bây giờ đèn trần thì có 1 phương án lựa chọn nữa là mua LED dây SMD, giá cỡ 80K/m dài. Về cứ cắt ra từng đoạn bội số của 3 (theo đánh dấu sẵn) rồi đấu thẳng vào 12V là xong, đơn giản hơn Tulamlay ngày xưa các bác ạ.
ơ hơ, may quá có giàng cứu nét.
vụ này tiện quá nhi? đỡ phải đấu, hàn như trước. các bác có phương án giải quyết rùi nhé, theo em thì dùng đèn Led sáng hơn và tiết kiệm hơn đèn sợi đốt.
hôm nào Giàng kiếm hộ em 1m đèn Led và 5 cái T5, 5 cái T10 về em nghịch nhé *-:)

bluestar2006

Xe container
Cụ CT cho em hỏi là thế có thể thay đèn LED cho cả mấy cái đèn chỉ báo ( như : đèn báo dầu, đèn báo phanh tay,báo nạp,báo mở cửa.... ) không hả CT ơi,còn cái đèn trần nếu mua được cái dây LED về thì phải tháo ra cắt dây đấu vào hở cụ ?
Bây giờ TQ họ làm hết mấy cái bóng đèn LED đó rồi bác ạ, vì vậy giá cũng rẻ nhiều so với đồ hịn, và không phải Tulamlay như xưa nữa.
Đèn trần họ cũng làm loại dạng vỉ hình chữ nhật, nhưng giá đắt hơn làm theo cách mua LED dây cắt ra bác nhé.

chodoithemvui

Xe tải
Bác CT ơi, cái vỉ LED cho đèn trần này có màu vàng nhạt không nhỉ? Mua ở địa chỉ nào thế bác? Nhà em cũng độ cái đèn phanh trên cao của Tung Của rồi. Thêm 1 vài món nữa cũng chấp nhận, miễn là bền và tiện dụng ạ. ;))

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi, cái vỉ LED cho đèn trần này có màu vàng nhạt không nhỉ? Mua ở địa chỉ nào thế bác? Nhà em cũng độ cái đèn phanh trên cao của Tung Của rồi. Thêm 1 vài món nữa cũng chấp nhận, miễn là bền và tiện dụng ạ. ;))
À LED trần bán sẵn không có màu vàng nhạt đâu ạ, chỉ có 1 màu trắng thôi. Mấy cái vỉ này có thể mua ở nhà Tiến Hằng số 27 Lê Gia Định. Rẻ hơn thì ra hỏi sạp ở chỗ ngã 3 Trần Cao Vân - Chùa Vua, hỏi hàng chị Ngọc đeo kính (chỗ này chả có địa chỉ nên khó tìm)

Bác mà muốn đèn có màu vàng nhạt thì phải Tulamlay, pha LED vàng vào cùng LED trắng, hơi mất công đấy :D và lại phải dùng LED công nghệ cũ (LED tròn chứ không phải SMD)

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
À LED trần bán sẵn không có màu vàng nhạt đâu ạ, chỉ có 1 màu trắng thôi. Mấy cái vỉ này có thể mua ở nhà Tiến Hằng số 27 Lê Gia Định. Rẻ hơn thì ra hỏi sạp ở chỗ ngã 3 Trần Cao Vân - Chùa Vua, hỏi hàng chị Ngọc đeo kính (chỗ này chả có địa chỉ nên khó tìm)

Bác mà muốn đèn có màu vàng nhạt thì phải Tulamlay, pha LED vàng vào cùng LED trắng, hơi mất công đấy :D và lại phải dùng LED công nghệ cũ (LED tròn chứ không phải SMD)
Chà chà, xem ra đòi hỏi của em khó được đáp ứng rồi. Hay em dùng một miếng phim lọc vàng nhạt (dùng với đèn chiếu sân khấu) nhét vào khoảng không gian giữa vỉ led và miếng mica nhỉ? Có lẽ phải thử thôi. Bác Hùng King giúp em thử sờ vào nắp mica của đèn trần led của bác sau 10 phút bật xem có bỏng tay không nhé! :D

thinhquocltd

Xe tăng
Chào các c ụ! tình hình là E vừa rước 1 Cụ pride đời ơ kìa, có 2 bệnh cần khắc phục ngay, nhờ các cụ tư vấn ạ:
1. Thay đôi thụt sau: các cụ cho E biết giá cả và mua ở đâu với.
2. Côn rất nặng ( E đã kiểm tra kho phải do dây kẹt). E dự phải thay côn, nhưng (vâng cũng vì cái nhưng ít xèng) E tiết kiệm chỉ thay mỗi bàn ép thôi có được ko ạ. Vì thợ báo thay cả bộ bàn ép + lá côn + bi T giá 1 củ tám. E lại chưa đủ xèng, chắc phải chịu khổ nếu cứ bắt buộc phải thay cả bộ.
trân trọng!​

bluestar2006

Xe container
Chào các c ụ! tình hình là E vừa rước 1 Cụ pride đời ơ kìa, có 2 bệnh cần khắc phục ngay, nhờ các cụ tư vấn ạ:
1. Thay đôi thụt sau: các cụ cho E biết giá cả và mua ở đâu với.
2. Côn rất nặng ( E đã kiểm tra kho phải do dây kẹt). E dự phải thay côn, nhưng (vâng cũng vì cái nhưng ít xèng) E tiết kiệm chỉ thay mỗi bàn ép thôi có được ko ạ. Vì thợ báo thay cả bộ bàn ép + lá côn + bi T giá 1 củ tám. E lại chưa đủ xèng, chắc phải chịu khổ nếu cứ bắt buộc phải thay cả bộ.
trân trọng!​
Thụt của Pride có 2 loại: Kia xịn giá ~ 1,5M/ đôi nhưng rất khó tìm, loại thường 700-800K/đôi em không nhớ lắm. Bác hỏi mấy nơi Việt Phát ở Lò Đúc, hoặc Hải Đăng 391 Trần Khát Chân nhé.
Bộ côn tốt (hàng Valeo Hàn quốc chứ không phải TQ) và công thợ thay cũng gần gần từng đó tiền. Côn nặng có lý do lá côn mòn và/hoặc bàn ép cũng mòn, ít nhất bác phải thay lá côn và bi T nếu bàn ép còn tận dụng được.

thinhquocltd

Xe tăng
Cám ơn cụ nhé! E cứ vừa học vừa làm cho chắc. Thợ báo thụt sau 1,3 củ cả công thay ( chắc là loại thường như pác nêu) -> công thay quá chát. còn vụ côn bây giờ E mới mường tượng ra là nặng do lá côn thế mà E cứ tưởng nặng do bàn ép.
Thế cụ cho hỏi bộ lá côn và bi T thì khoảng bao nhiêu nhỉ????????

thinhquocltd

Xe tăng
À E có chút tham gia với các cụ có ý định dùng đèn led theo kiểu tulamlay thì cần phải đấu thêm điện trở nhé. còn led dây thì không cần cũng được.

bluestar2006

Xe container
Cám ơn cụ nhé! E cứ vừa học vừa làm cho chắc. Thợ báo thụt sau 1,3 củ cả công thay ( chắc là loại thường như pác nêu) -> công thay quá chát. còn vụ côn bây giờ E mới mường tượng ra là nặng do lá côn thế mà E cứ tưởng nặng do bàn ép.
Thế cụ cho hỏi bộ lá côn và bi T thì khoảng bao nhiêu nhỉ????????
Giá vật tư cho lá côn và bi T em áng chừng 600K bác ạ. Công hạ hộp số để thay ít nhất 500K nữa, bác không láng bánh đà thì tiết kiệm được ~ 100K nữa (mà chả nên láng).

Lá côn mòn thì bàn ép nó sát vào bánh đà hơn, lò xo lá khi đó thò ra nhiều hơn, nên cần lực lớn hơn để đạp côn. Vì lá côn làm bằng phíp nên mòn nhiều hơn bàn ép => nó là nghi phạm đầu tiên :D

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
À E có chút tham gia với các cụ có ý định dùng đèn led theo kiểu tulamlay thì cần phải đấu thêm điện trở nhé. còn led dây thì không cần cũng được.
Vâng cảm ơn bác, cái này em Tulamlay một số cái rồi nên luôn đấu thêm trở. LED dây họ đã dán luôn trở vào rồi (thông thường dùng con 150 Ohm) nên mình không cần nữa, nhưng đôi khi vẫn thêm 1 con trị số phù hợp với số LED để cho nó bền hơn.

thinhquocltd

Xe tăng
Giá vật tư cho lá côn và bi T em áng chừng 600K bác ạ. Công hạ hộp số để thay ít nhất 500K nữa, bác không láng bánh đà thì tiết kiệm được ~ 100K nữa (mà chả nên láng).

Lá côn mòn thì bàn ép nó sát vào bánh đà hơn, lò xo lá khi đó thò ra nhiều hơn, nên cần lực lớn hơn để đạp côn. Vì lá côn làm bằng phíp nên mòn nhiều hơn bàn ép nên nó là nghi phạm đầu tiên :D
Cám ơn cụ! Trước đây E đi matiz hoàn lương, côn mòn đến mức khởi hành bằng số 3 mà không chết máy, nhưng nó vẫn nhẹ phèo. Chẳng lẽ Kia công nghệ kém hơn??

bluestar2006

Xe container
Cám ơn cụ! Trước đây E đi matiz hoàn lương, côn mòn đến mức khởi hành bằng số 3 mà không chết máy, nhưng nó vẫn nhẹ phèo. Chẳng lẽ Kia công nghệ kém hơn??
Ấy không, có khi phải mừng khi côn xe bác nặng, vì bàn ép KIA hịn lò xo lá nó rất khỏe. Còn bàn ép Valeo Hàn, tuy là loại thay thế tốt nhất nhưng lò xo lá vẫn nhỏ và mỏng hơn đồ KIA, cũng vì vậy mà đạp côn sẽ nhẹ hều.

Đấy là em chưa nói đến bàn ép Valeo nhái (của TQ, bác mua loại này thì qua Cường Chiến Thắng ở Lê Gia Định - giá khá rẻ, có cả lá côn nữa - nhìn thì không biết là đồ TQ đâu, cho đến khi nhìn thấy đồ Valeo Hàn :D)

Chỉnh sửa cuối: