Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

chúc mừng bác cưới đc vợ ngon, còn ngon đến đâu để CT phán tiếp.
nếu đăng kiểm ghi thế thì e khẳng định là đúng, vì 2000 đã có xe lắp ráp tại việt nam rồi cụ ah.
màu sơn thì cứ theo đăng kiểm và đăng ký thôi, cụ làm thế nào thì làm, miễn sao nhìn vào người ta bảo màu xanh là đc :D
thanks bác ạ, trong nước cũng chả sao xe ngon thì cũng vừa vừa nhưng em thấy hài lòng với số tiền mình bỏ ra, được cái xe ngắn em lái mới đi lại quay đầu cũng dễ ạ mà thấy thằng em nó bảo đồ đạc ăn uống cũng vùa phải nên cũng yên tâm, cứ vừa đi vừa làm dần dần cho em nó long lanh ạ

em nghĩ tới đây thủ tục sang tên sẽ dễ nên tranh thủ mần luôn cho lành các cụ nhỉ. em cũng mua xe lần đầu nên không rõ lắm. thôi thì đã chót thì cho chét luôn
em cũng đang chờ thủ tục nó dễ để mần ạ, giờ mà mần đến lúc thuế nó giảm xuống còn 1% thì tiếc mà chết mất :D

bluestar2006

Xe container
thanks bác ạ, trong nước cũng chả sao xe ngon thì cũng vừa vừa nhưng em thấy hài lòng với số tiền mình bỏ ra, được cái xe ngắn em lái mới đi lại quay đầu cũng dễ ạ mà thấy thằng em nó bảo đồ đạc ăn uống cũng vùa phải nên cũng yên tâm, cứ vừa đi vừa làm dần dần cho em nó long lanh ạ
Vuahung oeo căm bác rồi, em cũng lại oeo căm bác lần nữa ạ :D Chúc bác tìm được nhiều điều lý thú với Pride's Club!

Vuahung oeo căm bác rồi, em cũng lại oeo căm bác lần nữa ạ :D Chúc bác tìm được nhiều điều lý thú với Pride's Club!
Thanks các bác, em cũng la liếm topic này một thời gian rồi nhưng hôm nay có CD rồi mới dám mon men viết bài ạ, cảm ơn sự nhiệt tình của các bác

vuahung105

Xe container
Dear CT.
hình dáng cái cảm biến xăng thế lày

cái bộ phận đang có vấn đề dư lày

hôm nay lão Phốt mải đi ăn cỗ, quên mất cái đồng hồ, nên em chưa đo được điện trở
nhưng em đoán là hỏng bộ phận cần gạt + tiếp điểm với cuộn dây điện trở. vì nó khá lỏng lẻo, lại mòn vẹt mất một chỗ.
em tính thay thế cái cần gạt này, nhưng không biết bằng loại vật liệu nào có thể dẫn điện tốt, mà có tính đàn hồi cao ?
CT và các bác tư vấn hộ em phát .

bluestar2006

Xe container
Dear CT.

hôm nay lão Phốt mải đi ăn cỗ, quên mất cái đồng hồ, nên em chưa đo được điện trở
nhưng em đoán là hỏng bộ phận cần gạt + tiếp điểm với cuộn dây điện trở. vì nó khá lỏng lẻo, lại mòn vẹt mất một chỗ.
em tính thay thế cái cần gạt này, nhưng không biết bằng loại vật liệu nào có thể dẫn điện tốt, mà có tính đàn hồi cao ?

Bác tìm 1 con ốc bằng đồng đỏ càng tốt, mài đầu thành hình tròn, bắt vào cái lỗ từ trong ra để làm hạt gạo tiếp điểm, em nghĩ giải quyết được vấn đề. Với điều kiện cuộn dây điện trở không bị đứt nhé

À em xem lại rồi, bác phải dùng 1 đoạn dây đồng cỡ 1 đến 2mm uốn theo cái thanh tiếp điểm mới ổn.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Bác tìm 1 con ốc bằng đồng đỏ càng tốt, mài đầu thành hình tròn, bắt vào cái lỗ từ trong ra để làm hạt gạo tiếp điểm, em nghĩ giải quyết được vấn đề. Với điều kiện cuộn dây điện trở không bị đứt nhé

À em xem lại rồi, bác phải dùng 1 đoạn dây đồng cỡ 1 đến 2mm uốn theo cái thanh tiếp điểm mới ổn.
e cũng sử lý theo cách ấy rui. nhưng vẫn chưa ổn lắm, chắc tại e k khéo lắm. để e thử lại lần nữa xem sao. cuộn dây vẫn chưa đứt mà.
thanks CT

autokia43

Xe hơi
Dear CT.

bác cứ tháo cái nắp hộp trắng có chứa cái cần gạt ra.Sau đó rồi nắn bóp chỉnh sửa thoải cái mái,:D cần gạt sẽ tỳ vào cuộn dây nhiều hơn. cái này nhà em đã nghịch rồi cái nắp hộp khẽ cạy là ra thôi, sau đó ấn phát là khớp ngay.

vuahung105

Xe container
bác cứ tháo cái nắp hộp trắng có chứa cái cần gạt ra.Sau đó rồi nắn bóp chỉnh sửa thoải cái mái,:D cần gạt sẽ tỳ vào cuộn dây nhiều hơn. cái này nhà em đã nghịch rồi cái nắp hộp khẽ cạy là ra thôi, sau đó ấn phát là khớp ngay.
vâng, cái ảnh này em chụp sau khi tháo cái nắp hộp ra rùi đấy chứ \:D/

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Chào các cụ. Em đang xúc xả két nước vì thấy nó quá vàng rồi. Nhưng không tìm thấy chỗ xả. Có cụ nào biết chỉ em với nếu có hình cụ thể thì càng tốt. Và những đồ cần mua để xúc két nước.
Thanks các cụ

Ama-Kia

Xe buýt
Chỗ ti giảm xóc bắt vào xe có 2 cái đệm cao su bác ạ. Ngoài ra liền với phía trên cái ống ruột gà chống bụi là 2 cục cao su tampon để chống sốc cho cái thụt khi lên trên hết hành trình. Em tả vậy bác thử săm soi xem có thiếu cái nào không nhé.
Còn tiếng kêu hú hú, bác theo dõi nếu cứ đi nhanh là kêu thì do bi moay ơ hỏng đấy (có thể do chở nặng). Còn đứng 1 chỗ ga lên mà hú thì bác kiểm tra ống xả có chỗ nào thủng không
Thanks Chủ Tịch: Chắc Bi may ơ của E cũng tới tuổi rồi! Em tìm lại bài thông số vòng bi của Chủ Tịch và thay thôi ạ. Mình thay luôn cả trước sau cho đồng bộ hay là chỉ sau thôi Chủ Tịch nhỉ? Em dự là ko thể nghe rõ tiếng phát ra từ trước hay sau!
Bánh trước:
Part No.: KK150 33047 Mã số: 69349 (mỗi bên 2 vòng) Tổng cộng 4 vòng
Bánh sau:
Part No.:
KKY01 33047 Mã số: 44649 (mỗi bên 1 vòng) Tổng cộng 2 vòng
KKY01 33075 Mã số: 11749 (mỗi bên 1 vòng) Tổng cộng 2 vòng
Bi May ơ là cái này phải ko chủ tịch! Em tìm mại mới thấy hehe, cũng may là còn nhớ khoảng thời gian đăng bài!

Như vậy là đang có 1 con relay (trong 3 con sau đèn pha bên lái) bị hỏng bác ạ. Bật AC là cả 2 quạt phải chạy luôn mới đúng thiết kế bác nhé.
Em kiểm tra thì phát hiện còn có 2 con relay thôi. Con trong cùng gần bộ chia điện hơn không thấy, con relay này mất có ảnh hưởng gì ko chủ tịch ơi! Tìm dể ko ạ

Vừa rồi Em chạy về quê vợ cả, tổng đoạn đường hết 124km mà ngốn hết 240K xăng 10.37 lít A92! Chạy ra 8.5 lít /100km hao quá Chủ Tich ạ, Em muốn canh chỉnh lại xăng lửa Chủ Tịch hướng dẫn Em với ạ. Khi máy nổ nhìn trong mắt xăng ko thấy lên 1/3 mắt Chủ Tịch ạ. Hoàn toàn không có khói đen hay là gì! Máy nổ êm, 800vòng/ phút Garanty, 1100 vòng phút đứng yên bật máy lạnh ạ! Hình Em chụp lúc tắt máy rất lâu rồi ạ! Nổ máy cũng thế!

Hốc bánh sau V2 Em như thế này, có quá thấp ko ạh!

Đống Em mới làm nhưng quên chổ này, cần làm ngay ko Chủ tịch ơi! Em ngứa mắt quá!

Máy móc như thế này ạ: (chưa tắm táp)

Chỉnh sửa cuối:

Ama-Kia

Xe buýt
Chào các cụ. Em đang xúc xả két nước vì thấy nó quá vàng rồi. Nhưng không tìm thấy chỗ xả. Có cụ nào biết chỉ em với nếu có hình cụ thể thì càng tốt. Và những đồ cần mua để xúc két nước.
Thanks các cụ
Có nút nhựa phía dưới két nước ấy Bác. Cẩn thận kẻo phỏng tay or gãy nút nhựa bác nhé!! Bác nên tìm mấy bài xúc két nước có trong thớt, mua chai nước súc két xong về làm theo hướng dẫn! Em LC tí, các bác hỉ xã từ bi!

vuahung105

Xe container
Thanks các cụ
em giúp cụ tý nhé.
cụ mua một bình dung dịch xục rửa két nước như lày :

cúi xuống vòng tay vào trong phần cuối két nước có một núm nhựa màu trắng ( có tay vặn ) - đấy là nút xả ( rất tiếc em không chụp hình minh hoạ đc)
bác chịu khó ngó vào gầm xe sẽ thấy thôi - hy vọng cái núm của bác chưa bị gẫy :))

LuGao

Xe tải
Thanks các cụ
Hôm qua em cũng vừa tháo nước để thay nước _ Coolant mới cho két nước. Xe em thì con ốc tháo nước nó nằm bên dưới két và bằng nhựa, có cái cánh giống cánh ốc chuồn chuồn, dùng tay vặn ra được ah. Em dùng 2 lon côlant ESNA 500 mil pha với khoảng 3 lit nước tinh khiết Aqufina để châm vào.

bluestar2006

Xe container
Thanks Chủ Tịch: Chắc Bi may ơ của E cũng tới tuổi rồi! Em tìm lại bài thông số vòng bi của Chủ Tịch và thay thôi ạ. Mình thay luôn cả trước sau cho đồng bộ hay là chỉ sau thôi Chủ Tịch nhỉ? Em dự là ko thể nghe rõ tiếng phát ra từ trước hay sau!
Bánh trước:
Part No.: KK150 33047 Mã số: 69349 (mỗi bên 2 vòng) Tổng cộng 4 vòng
Bánh sau:
Part No.:
KKY01 33047 Mã số: 44649 (mỗi bên 1 vòng) Tổng cộng 2 vòng
KKY01 33075 Mã số: 11749 (mỗi bên 1 vòng) Tổng cộng 2 vòng
Bi May ơ là cái này phải ko chủ tịch! Em tìm mại mới thấy hehe, cũng may là còn nhớ khoảng thời gian đăng bài!

Em kiểm tra thì phát hiện còn có 2 con relay thôi. Con trong cùng gần bộ chia điện hơn không thấy, con relay này mất có ảnh hưởng gì ko chủ tịch ơi! Tìm dể ko ạ

Vừa rồi Em chạy về quê vợ cả, tổng đoạn đường hết 124km mà ngốn hết 240K xăng 10.37 lít A92! Chạy ra 8.5 lít /100km hao quá Chủ Tich ạ, Em muốn canh chỉnh lại xăng lửa Chủ Tịch hướng dẫn Em với ạ. Khi máy nổ nhìn trong mắt xăng ko thấy lên 1/3 mắt Chủ Tịch ạ. Hoàn toàn không có khói đen hay là gì! Máy nổ êm, 800vòng/ phút Garanty, 1100 vòng phút đứng yên bật máy lạnh ạ! Hình Em chụp lúc tắt máy rất lâu rồi ạ! Nổ máy cũng thế!

Hốc bánh sau V2 Em như thế này, có quá thấp ko ạh!

Đống Em mới làm nhưng quên chổ này, cần làm ngay ko Chủ tịch ơi! Em ngứa mắt quá!

Máy móc như thế này ạ: (chưa tắm táp)
Hey, em thích nhất cái ảnh cuối, máy móc khô ráo sạch sẽ dù chưa cần tắm táp chi tiết.

Cái mắt xăng bác chụp như vậy, em tưởng tượng ra 2 trường hợp: xăng đầy che hết cả ô kính, hoặc xăng thấp quá chưa ngập được tí tẹo nào. Cả 2 đều chưa đúng chuẩn là 1/2 ô kính bác nhé.

Xăng ăn từng đó với chạy đường dài, tải vừa phải (tương đương 4 người) thì hơi nhiều môt chút. Nhưng hôm trước bác nói chở hàng hơi nặng (không biết có chở người nữa không) nên em cũng chưa dám phát biểu, vì làm nhiều thì không ăn ít được đâu nhé :D

Thông số bi may ơ bác tìm thế là đúng rồi đấy. Thực ra chạy và nghe cũng có thể xác định được tiếng kêu ở bánh trước hay sau, em thì nghi ngờ bánh sau vì chạy quá tải :(. Tuy nhiên bác cứ cho lên cầu, thợ quay bánh xe là ra ngay. Nếu bị ở bánh nào thì thay bánh đó thôi bác ạ.

Về relay, cái hình bác chụp là mấy cái dây chì chứ chưa đúng chỗ lắp 3 con relay. 3 con này nó nằm ngay sau đèn pha bên lái, 1 trong 3 con đó phụ trách quạt gió két nước khi bật AC. Khi thay thì tìm con relay bãi vỏ sắt màu bạc hình tròn là khá tổt, chân cẳng vừa luôn (mà rất rẻ ~25-30K/con thôi)

Cái hốc bánh sau sót chỗ mọt đó bác cũng nên làm lại sớm, để lâu nó lại lây lan ra. Còn khoảng cách giữa lốp và hốc bánh em thấy cũng bình thường, tuy nhiên nếu chở 2 người nhớn đằng sau mà đuôi xe đã xệ, đầu ngóc lên thì cũng tính lúc nào thay đôi ti giảm xóc sau để đi cho thoải mái hơn bác nhé.

Ama-Kia

Xe buýt
Hey, em thích nhất cái ảnh cuối, máy móc khô ráo sạch sẽ dù chưa cần tắm táp chi tiết.

Cái mắt xăng bác chụp như vậy, em tưởng tượng ra 2 trường hợp: xăng đầy che hết cả ô kính, hoặc xăng thấp quá chưa ngập được tí tẹo nào. Cả 2 đều chưa đúng chuẩn là 1/2 ô kính bác nhé.

Xăng ăn từng đó với chạy đường dài, tải vừa phải (tương đương 4 người) thì hơi nhiều môt chút. Nhưng hôm trước bác nói chở hàng hơi nặng (không biết có chở người nữa không) nên em cũng chưa dám phát biểu, vì làm nhiều thì không ăn ít được đâu nhé :D

Thông số bi may ơ bác tìm thế là đúng rồi đấy. Thực ra chạy và nghe cũng có thể xác định được tiếng kêu ở bánh trước hay sau, em thì nghi ngờ bánh sau vì chạy quá tải :(. Tuy nhiên bác cứ cho lên cầu, thợ quay bánh xe là ra ngay. Nếu bị ở bánh nào thì thay bánh đó thôi bác ạ.

Về relay, cái hình bác chụp là mấy cái dây chì chứ chưa đúng chỗ lắp 3 con relay. 3 con này nó nằm ngay sau đèn pha bên lái, 1 trong 3 con đó phụ trách quạt gió két nước khi bật AC. Khi thay thì tìm con relay bãi vỏ sắt màu bạc hình tròn là khá tổt, chân cẳng vừa luôn (mà rất rẻ ~25-30K/con thôi)

Cái hốc bánh sau sót chỗ mọt đó bác cũng nên làm lại sớm, để lâu nó lại lây lan ra. Còn khoảng cách giữa lốp và hốc bánh em thấy cũng bình thường, tuy nhiên nếu chở 2 người nhớn đằng sau mà đuôi xe đã xệ, đầu ngóc lên thì cũng tính lúc nào thay đôi ti giảm xóc sau để đi cho thoải mái hơn bác nhé.
Mắt xăng lúc máy nổ và lúc tắt máy : Không thấy chút xăng nào ạ, Chủ tịch bắt bệnh giúp Em với.
Mấy cái cầu chì trong hình chụp có phải nó thiếu mất 1 cái không ạ. Em có phải kiếm 1 con gắn vào ko ạ!
Hôm Em chỉ chở vợ cả đi, ko có tải gì hết ạ, 8.5lít/100 cây. Vậy là quá phải ko Chủ Tịch!
Chở 2 người lớn thì như Chủ Tịch nói ạ, xệ xuống như gần tới nơi!
Em lăng tăng thêm vụ này nữa: Cái mồi thuốc lá của V2 em chắc Tèo rồi ạ!cái đèn viền xanh vẫn sáng ạ! Ko biết là cái mồi thuốc nầy sao nữa CT ạ.

chodoithemvui

Xe tải
Bác CT và các bác ơi,
Đèn trần vợ 2 của chúng ta hơi tối nhỉ? X_X Hình như bác CT đã nâng cấp lên đèn LED rồi thì phải. Cho em hỏi là nếu lắp đèn LED vào thì sáng hơn là rõ ràng rồi, nhưng có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện và đèn có bị sáng tối khi tăng/giảm ga không nhỉ? (cái này em đọc trên OF, chưa nhìn thấy trong thực tế). Có bảng LED cho màu vàng nhạt giống đèn hịn không hả các bác?

vuahung105

Xe container
Bác CT và các bác ơi,
Đèn trần vợ 2 của chúng ta hơi tối nhỉ? X_X Hình như bác CT đã nâng cấp lên đèn LED rồi thì phải. Cho em hỏi là nếu lắp đèn LED vào thì sáng hơn là rõ ràng rồi, nhưng có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện và đèn có bị sáng tối khi tăng/giảm ga không nhỉ? (cái này em đọc trên OF, chưa nhìn thấy trong thực tế). Có bảng LED cho màu vàng nhạt giống đèn hịn không hả các bác?
he he, cái này e đã đc so vơ nia , đang dùng nên cho bác mấy dòng cảm nhận nhá:
- ánh sáng thì như bác nói : như ban ngày :-ss
- Lượng điện tiêu hao : không đáng kể so với bóng nguyên bản. vì thế nên không có triệu chứng tối/ sáng khi tăng giảm ga ( em thấy thế )
- Toả nhiệt : không thể mát hơn .:D
- đèn led màu gì cũng có : xanh đỏ, tím vàng tuỳ bác chọn nhi? :P
note: e đã thay toàn bộ giàn đèn trong xe bằng đèn led ( bảng điều khiển, đồng hồ .....) nhìn rõ hơn khi đi đêm cụ ah

bluestar2006

Xe container

Mắt xăng lúc máy nổ và lúc tắt máy : Không thấy chút xăng nào ạ, Chủ tịch bắt bệnh giúp Em với.
Mấy cái cầu chì trong hình chụp có phải nó thiếu mất 1 cái không ạ. Em có phải kiếm 1 con gắn vào ko ạ!
Hôm Em chỉ chở vợ cả đi, ko có tải gì hết ạ, 8.5lít/100 cây. Vậy là quá phải ko Chủ Tịch!
Chở 2 người lớn thì như Chủ Tịch nói ạ, xệ xuống như gần tới nơi!
Em lăng tăng thêm vụ này nữa: Cái mồi thuốc lá của V2 em chắc Tèo rồi ạ!cái đèn viền xanh vẫn sáng ạ! Ko biết là cái mồi thuốc nầy sao nữa CT ạ.

Như vậy là mức xăng thấp, có thể xe nằm trong tình trạng hòa khí luôn bị loãng. Đây cũng có thể là nguyên nhân làm cho ăn xăng nhiều (dù nghe hơi nghịch lý - thông thường mọi người đều nghĩ hòa khí đậm mới tốn).
Cách khắc phục là điều chỉnh mức xăng trong CHK để đạt đến mức 1/2 ô kính. Thông thường là thợ phải tháo CHK ra để bẻ lại cái mấu ở phao xăng. Nhưng thợ quen xe này có thể chỉ mở cái ô kính ra rồi thò cái đầu tô vít vào để chỉnh được (bác lật lại một số trang trước em có nói đến vấn đề này nhé)

Sau khi mức xăng đã đạt 1/2, bác tiếp tục theo dõi mức ăn xăng xem thế nào đã nhé.

Còn cái mồi thuốc, bác cứ mạnh dạn ngó nghiêng phía sau xem có tuột/đứt cái dây nào không. Tháo cái gạt tàn ra là có thể nhìn rõ hơn. Còn đèn viền xanh có lẽ lấy nguồn từ chỗ khác (bật đèn lăng téc trở đi cái vòng đó mới được cấp + 12V). Em nói có lẽ vì CD5 không có cái đèn ở vòng xanh đó :D

quynhbn

Xe hơi
he he, cái này e đã đc so vơ nia , đang dùng nên cho bác mấy dòng cảm nhận nhá:
- ánh sáng thì như bác nói : như ban ngày :-ss
- Lượng điện tiêu hao : không đáng kể so với bóng nguyên bản. vì thế nên không có triệu chứng tối/ sáng khi tăng giảm ga ( em thấy thế )
- Toả nhiệt : không thể mát hơn .:D
- đèn led màu gì cũng có : xanh đỏ, tím vàng tuỳ bác chọn nhi? :P
note: e đã thay toàn bộ giàn đèn trong xe bằng đèn led ( bảng điều khiển, đồng hồ .....) nhìn rõ hơn khi đi đêm cụ ah
Bác Vua Hùng mua toàn bộ giàn đèn trong xe ở đâu thế hay Bác mua giúp em một bộ với. Đèn ở Bảng điều khiển xe em tối om, đi buổi tối không thể nhìn thấy kim xăng và kim nhiệt độ. Thank Bác