Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Mr Pon

Xe máy
Các kụ nhà ta cho em hỏi là em muốn thay cái tấm giấy nện [tappi ] cửa thì dùng cái tấm compact HPL
http://www.vachvesinh.com/?act=product&code=ta&menu=309

để chế có được không ạ, tấm này thấy bảo là có nhiều ưu việt. Đủ cứng, bền , chịu nước, chịu nhiệt, độ dầy nhiều lựa chọn - họ dùng làm vách ngăn vệ sinh ạ
Có kụ nào biết về loại vật liệu này làm ơn lên tiếng để nhà cháu chuột bạch ạ.

Và có kụ nào chế lại cái tấm giấy nện đó chưa ạ, cho em xin vài nhời tư vấn. Cửa của em xập xệ quá, tap pi xấu điên, gioăng cửa không kín , cửa vênh , tát nước trong xe liên tục các kụ ạ. <----- Vô cùng căm phẫn!

Cảm ơn các chiên da trước ạ

vuahung105

Xe container
Các kụ nhà ta cho em hỏi là em muốn thay cái tấm giấy nện [tappi ] cửa thì dùng cái tấm compact HPL
http://www.vachvesinh.com/?act=product&code=ta&menu=309

để chế có được không ạ, tấm này thấy bảo là có nhiều ưu việt. Đủ cứng, bền , chịu nước, chịu nhiệt, độ dầy nhiều lựa chọn - họ dùng làm vách ngăn vệ sinh ạ
Có kụ nào biết về loại vật liệu này làm ơn lên tiếng để nhà cháu chuột bạch ạ.

Và có kụ nào chế lại cái tấm giấy nện đó chưa ạ, cho em xin vài nhời tư vấn. Cửa của em xập xệ quá, tap pi xấu điên, gioăng cửa không kín , cửa vênh , tát nước trong xe liên tục các kụ ạ. <----- Vô cùng căm phẫn!

Cảm ơn các chiên da trước ạ
cả 2 vấn đề của cụ, em cũng đã từng thực hành rùi. xin chia sẻ với cụ một ít thông tin nhé .
1. nước vào xe qua cửa - hoặc đóng cửa quá ồn .
cái này em xử lý bằng cách thay cái gioăng nhựa phía trong xe bằng gioăng cửa cao su có ống giảm chấn bên ngoài - bác đọc lại có bài viết và hình ảnh minh hoạ đấy.
tổng thiệt hại cho 4 cánh là 620k. đảm bảo thành công 100%
2. Tạpii cửa - em cũng thay lại toàn bộ 4 cánh - vì lý do em lôi ra lôi vào, cắt xén ... nhiều quá nên hỏng.
vật liệu :
- em mua tấm giấy nện - tráng phocmica = 120k - về dùng hết có 2/3
- mua thêm một cái bắn ghim vào tường = 80k thì phải.
- một nắm chốt nhựa ( em nhờ giàng mua hộ ở chợ giời = 50/100 cái - chia cho cả đội dùng chung )
cộng thêm cưa, đục tròn ( ở nhà tàng trữ sẵn )
thì công theo mẫu - như thợ mộc =))
kết quả mỹ mãn 100%

bác thử làm như em xem sao - đảm bảo không ân hận đâu.
còn cái tấm cụ đang nghiên cứu kia - không phù hợp vì nó quá dầy ah. em cũng thử phương án tấm nhựa tráng nhôm ( nhưng khó thi công quá nên thôi )

Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
@ vuahung105@ cho em hỏi. Thông thường thì mắt báo xăng ở CHK như thế nào là chuẩn ạ. Vì hôm trước em đang để dưới 1 nửa 1 chút nhưng đi thi thoảng sang số ga lên thì máy hơi giật.
Nay em đã chỉnh lại xăng hiện tại nó trên mức 1 nửa 1 chút như vậy đã ổn chưa?~o)

Kia cd5 2003

Xe tăng
cả 2 vấn đề của cụ, em cũng đã từng thực hành rùi. xin chia sẻ với cụ một ít thông tin nhé .
1. nước vào xe qua cửa - hoặc đóng cửa quá ồn .
cái này em xử lý bằng cách thay cái gioăng nhựa phía trong xe bằng gioăng cửa cao su có ống giảm chấn bên ngoài - bác đọc lại có bài viết và hình ảnh minh hoạ đấy.
tổng thiệt hại cho 4 cánh là 620k. đảm bảo thành công 100%
2. Tạpii cửa - em cũng thay lại toàn bộ 4 cánh - vì lý do em lôi ra lôi vào, cắt xén ... nhiều quá nên hỏng.
vật liệu :
- em mua tấm giấy nện - tráng phocmica = 120k - về dùng hết có 2/3
- mua thêm một cái bắn ghim vào tường = 80k thì phải.
- một nắm chốt nhựa ( em nhờ giàng mua hộ ở chợ giời = 50/100 cái - chia cho cả đội dùng chung )
cộng thêm cưa, đục tròn ( ở nhà tàng trữ sẵn )
thì công theo mẫu - như thợ mộc =))
kết quả mỹ mãn 100%

bác thử làm như em xem sao - đảm bảo không ân hận đâu.
còn cái tấm cụ đang nghiên cứu kia - không phù hợp vì nó quá dầy ah. em cũng thử phương án tấm nhựa tráng nhôm ( nhưng khó thi công quá nên thôi )
bác có thể cho em xem hoặc trang nào trong thớt về gioăng của bác ko ạ.
Tapi cửa sau em bị gãy rồi ạ.mà tấm giấy nện tráng phoamica bác mua ở đâu ạ,bán theo mét hay gì ạ.cái máy bắn ghim mà có 80k hả bác?tks bác ạ

cdmhongquan

Xe tải
bác King cho em hỏi: phanh sau của em bị kẹt xilanh phanh, thợ đã khắc phục cho khỏi kẹt nhưng lại phán nó sẽ lại kẹt nữa. Quả nhiên là sau khi em rửa xe xong, buổi sáng phải lùi mới khỏi kẹt. Bác cho em hỏi làm sao để xử lý dứt điểm trường hợp này? Cám ơn bác.

bluestar2006

Xe container
bác nào biết chi tiết từng cầu chì có thể hướng dẫn giùm e đc không a. các bác nhìn kỹ là có mấy cái lắp quá số v ghi của nó. không biết có làm sao không a. e đặt theo thứ tu abc đó a. e cảm ơn
Có 1 cái cầu chì cần 15A mà lại cắm 30A vào là không hợp lý bác nhé. Còn cái qui định 10A mà lắp 15A thì cũng tạm chấp nhận thôi, vì cầu chì sinh ra là để đứt được lúc cần, nên lắp đúng trị số qui định là tốt nhất.

Ý nghĩa cầu chì thì bác King đã giải thích rồi, em không nhắc lại nữa.

hat65

Xe điện
bác King cho em hỏi: phanh sau của em bị kẹt xilanh phanh, thợ đã khắc phục cho khỏi kẹt nhưng lại phán nó sẽ lại kẹt nữa. Quả nhiên là sau khi em rửa xe xong, buổi sáng phải lùi mới khỏi kẹt. Bác cho em hỏi làm sao để xử lý dứt điểm trường hợp này? Cám ơn bác.
Nếu xác định do heo phanh thì bác nên thay heo phanh đi, có hơn trăm thôi ( nòng xylanh rỉ hoặc cupen nở quá nên hay kẹt). Còn lý do nữa là kẹt má phanh, khi có nước hoặc độ ẩm cao má phanh xốp và dính vào tang trống nên khi heo phanh thu về, lực lò xo ko kéo được làm má vẫn dính vào tang trống, phải tiến rồi lui má mới bật ra

bluestar2006

Xe container
Ở đây có 2 hiện tượng:
1. Kẹt xilanh phanh, thường do xilanh bị rỗ, gỉ nên thợ nói vậy sau khi sử lý tạm bằng cách đánh giấy ráp lại lòng xilanh. Cách triệt để là thay xilanh.
2. Dính phanh sau khi rửa: Cái này không phải do nguyên nhân từ xilanh phanh, mà do má phanh ngấm nước và dính vào trống phanh. Để khắc phục, sau khi rửa xe bác cần rà phanh cho khô má phanh hoặc đậu xe không kéo phanh (chỉ chèn bánh xe chống trôi) để chống dính.

vuahung105

Xe container
Tapi cửa sau em bị gãy rồi ạ.mà tấm giấy nện tráng phoamica bác mua ở đâu ạ,bán theo mét hay gì ạ.cái máy bắn ghim mà có 80k hả bác?tks bác ạ
đây ợ - trang 712 cụ nghiên cứu thêm
http://www.otofun.net/threads/180454-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-2/page712
còn tấm phocmica + giấy nện kia thì em mua ở đại lý bán giấy ép . bán cả tấm dài 3m x 1,4 m
bác mà ở gần thì em kính biếu :-?

Chỉnh sửa cuối:

kid1412arc

Xe tăng
nếu cụ ko chê tapi beta thì bên Hải Đăng còn hàng tapi sau đấy ạ. 350k/ cái

vuahung105

Xe container
nếu cụ ko chê tapi beta thì bên Hải Đăng còn hàng tapi sau đấy ạ. 350k/ cái
cụ ấy dùng CD5 - chả lẽ lại trước sau không như 1 .
mà thôi, chịu khó lao động nghệ thuật tý nó mới thú vi chứ =P~

Kia cd5 2003

Xe tăng
đây ợ - trang 712 cụ nghiên cứu thêm
http://www.otofun.net/threads/180454-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-2/page712
còn tấm phocmica + giấy nện kia thì em mua ở đại lý bán giấy ép . bán cả tấm dài 3m x 1,4 m
bác mà ở gần thì em kính biếu :-?
ước gì em ở ngoài đó nhỉ.gần các bác,xe em bị kêu là do cái khoá cửa nó bị mất cái lớp nhựa nên nó kêu lạch cạch.em đã khắc phục nhưng dán = 502 thì mau rách lắm ạ.
@bác kid:em nói nhầm ạ.tapi cốp của em ý ạ.chứ ko phải cửa sau ạ.:D

vuahung105

Xe container
@ vuahung105@ cho em hỏi. Thông thường thì mắt báo xăng ở CHK như thế nào là chuẩn ạ. Vì hôm trước em đang để dưới 1 nửa 1 chút nhưng đi thi thoảng sang số ga lên thì máy hơi giật.
Nay em đã chỉnh lại xăng hiện tại nó trên mức 1 nửa 1 chút như vậy đã ổn chưa?~o)
cái mắt xăng báo ấy phụ thuộc vào cái phao xăng trong chế hòa khí.
thông thường thì mức xăng từ 1/2 trở xuông 1/4 là chuẩn hơn - tương đương với mức tiêu thụ xăng tiết kiệm :-|

ramada

Xe điện
ước gì em ở ngoài đó nhỉ.gần các bác,xe em bị kêu là do cái khoá cửa nó bị mất cái lớp nhựa nên nó kêu lạch cạch.em đã khắc phục nhưng dán = 502 thì mau rách lắm ạ.
@bác kid:em nói nhầm ạ.tapi cốp của em ý ạ.chứ ko phải cửa sau ạ.:D
Cái cốp sau em có thấy lớp nhựa chỗ nào đâu.
Trc xe em bị gẫy mất 2 cái chốt bằng nhựa, đi nó va vào thành cũng kêu lạch cạch, e ra chợ làm 1 túi trăm chiếc về thay 2 cái vào là ngon ngay.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Trc xe em bị gẫy mất 2 cái chốt bằng nhựa, đi nó va vào thành cũng kêu lạch cạch, e ra chợ làm 1 túi trăm chiếc về thay 2 cái vào là ngon ngay.
theo em hiểu thì đấy là 2 cái lưỡi gà , nằm trong ổ khóa ở cánh cửa kia:-?

Kia cd5 2003

Xe tăng
à.cái đó là khoá cửa trc của em ạ.trong mỗi bộ khoá cánh cửa sẽ có 1 lớp nhựa đen để khi đóng ko kêu,nếu ko thì sắt đập sắt thì se kêu lạch cạch ạ.em xong vụ khoá điện sẽ đến vụ kêu lạch cạch.con chuột sau em cũng lắp ngang như bác nhưng sao vẫn bị nhỉ.hay em dốt quá nhỉ.:(

kid1412arc

Xe tăng
à.cái đó là khoá cửa trc của em ạ.trong mỗi bộ khoá cánh cửa sẽ có 1 lớp nhựa đen để khi đóng ko kêu,nếu ko thì sắt đập sắt thì se kêu lạch cạch ạ.em xong vụ khoá điện sẽ đến vụ kêu lạch cạch.con chuột sau em cũng lắp ngang như bác nhưng sao vẫn bị nhỉ.hay em dốt quá nhỉ.:(
Bao giờ bác nghiên cứu xong vụ lạch cạch thì ới em nhé, em dùng ống nước divo của thợ xây quấn chỉ đc một thời gian là nó nát bét ạ

Kia cd5 2003

Xe tăng
Bao giờ bác nghiên cứu xong vụ lạch cạch thì ới em nhé, em dùng ống nước divo của thợ xây quấn chỉ đc một thời gian là nó nát bét ạ
em dùng ống nước nhỏ bằng đầu ngón tay út của thợ xây ạ.em mài cho mỏng rồi dùng 502 dán.dưng 502 giòn lắm ạ.:>

hat65

Xe điện
Cái vụ ngoàm khóa cửa mất lớp tráng nhựa các bác có thể xử lý cái móc bên thân xe bằng cách quấn băng dính điện nhiều vòng hoặc kỹ hơn thì tháo ra đi nhúng nhựa. Chứ cái ngoàm khóa thì khó xử lý lắm

bluestar2006

Xe container
Hay là thay cả cụm cơ cấu đóng/mở cửa nhỉ? :D