Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Thế em yên tâm rồi, cứ để thế đi thôi. chắc cũng không ảnh hưởng lắm. Em cũng kiểm tra cần số rồi nó chie lắc khoảng độ 3cm với tất cả các số ạ
xe em cũng thế, thỉnh thoảng lại són ra tý dầu, số má cũng như bác, chỉ có em là chuyển từ 5-4 đc thôi, người khác mới lên xe thì khóc thét.
lúc nào nặng quá thì mới sử lý một thể .
mà chẳng hiểu ông chủ trước sửa chữa thế nào mà lắp thiếu cái lò so hồi, bây h cần số nó cứ thoải mái ngang dọc, không vướng bận giề, tuy nhiên đi quen rồi cũng thấy hay hay, vào số không cần phải dùng lực ở tay nhiều, như múa ấy. hì hì .
@ Giàng. thay bạc cần số hình như cũng rẻ ấy Giàng nhi?

Chỉnh sửa cuối:

haipsvms1

Xe tải
Nhưng có một khả năng với xe cũ là chính cái công tắc số lùi ở hộp số nó bị hỏng. Bác nhờ thợ kiểm tra xem sao nhé (tự làm chắc cũng được nhưng phải kiếm chỗ nào thuận tiện để chui vào gầm)

Cảm biến quạt trước em mua hộ bác vuahung 200K. Nếu bác nói cái dây công tơ mét thì giá đồ hịn chừng 150K (nhưng đã hết hàng), đồ for Pride có hàng và rẻ hơn. Còn con sâu (bánh răng) em chưa cập nhật.
Cám ơn chủ tịch, đúng là xe em hỏng công tắc lùi, giờ em đã biết nó ở đâu trên hộp số, em mua trên này đắt hơn dư
ới hn chút.
Có cụ nào đèn trần tối như xe em ko, hôm nay em thay bằng 9 con led siêu sáng thấy sáng hơn nhiều. Ko biết có tỏa nhiệt nhiều ko em chưa kịp thử. Em muốn gắn thêm đèn chỗ công tơ met và chỗ chỉnh điều hòa vì tối quá nhưng chưa dám vì chưa tính đc thông số cụ thể

bluestar2006

Xe container
xe em cũng thế, thỉnh thoảng lại són ra tý dầu, số má cũng như bác, chỉ có em là chuyển từ 5-4 đc thôi, người khác mới lên xe thì khóc thét.
lúc nào nặng quá thì mới sử lý một thể .
mà chẳng hiểu ông chủ trước sửa chữa thế nào mà lắp thiếu cái lò so hồi, bây h cần số nó cứ thoải mái ngang dọc, không vướng bận giề, tuy nhiên đi quen rồi cũng thấy hay hay, vào số không cần phải dùng lực ở tay nhiều, như múa ấy. hì hì .
@ Giàng. thay bạc cần số hình như cũng rẻ ấy Giàng nhi?
Tổng số có 6 cái bạc nhựa ở cơ cấu đi số, trong đó 4 cái dễ thay - ở HN 30K/cái chưa tính công. 2 cái khó thay hơn vì phải mài để tháo cái chốt ngang, sau đó hàn chấm lại cái chốt này, nhưng 2 cái này lại lâu hỏng hơn 4 cái kia :)

bluestar2006

Xe container
Cám ơn chủ tịch, đúng là xe em hỏng công tắc lùi, giờ em đã biết nó ở đâu trên hộp số, em mua trên này đắt hơn dư
ới hn chút.
Có cụ nào đèn trần tối như xe em ko, hôm nay em thay bằng 9 con led siêu sáng thấy sáng hơn nhiều. Ko biết có tỏa nhiệt nhiều ko em chưa kịp thử. Em muốn gắn thêm đèn chỗ công tơ met và chỗ chỉnh điều hòa vì tối quá nhưng chưa dám vì chưa tính đc thông số cụ thể
Nhà mình xưa nay thay bóng đèn đỏ bằng đèn tuýp cũng nhiều rồi bác ạ. Xưa LED làm sẵn hiếm và đắt nên em cũng toàn Tulamlay bác ạ :)
Thế này này:

Còn bóng đèn trong bảng đồng hồ có 2 loại: chân T10 và 1 loại nhỏ hơn nữa. Bóng LED chân T10 khá sẵn, có loại còn rất rẻ nữa, nhưng loại kia chân nhỏ hơn lại đắt (loại nhỏ dùng cả ở bảng điều khiển điều hòa nữa)

Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
bác cứ ra chỗ bán bóng led hỏi mua và hỏi công xuất bóng luôn nhớ mua trở khoảng 100k là được. ví dụ như bóng trắng đấu 5 bóng/ 1 trở. nhưng thường là điện ra 12v bác nên tính lên 14v thì bóng sẽ bền hơn (tuy nhiên vẫn phải có trở nhé)

haipsvms1

Xe tải
Nhà mình xưa nay thay bóng đèn đỏ bằng đèn tuýp cũng nhiều rồi bác ạ. Xưa LED làm sẵn hiếm và đắt nên em cũng toàn Tulamlay bác ạ :)
Thế này này:

Còn bóng đèn trong bảng đồng hồ có 2 loại: chân T10 và 1 loại nhỏ hơn nữa. Bóng LED chân T10 khá sẵn, có loại còn rất rẻ nữa, nhưng loại kia chân nhỏ hơn lại đắt (loại nhỏ dùng cả ở bảng điều khiển điều hòa nữa)
Chủ tịch hàn đẹp thế, em hàn trông ko được thẩm mĩ lắm.

Thêm tấm kính cách điện cho chắc

vào xe

kết quả sáng hơn bóng cũ nhiều, chi phí hết khoảng 10k rẻ hơn đi mua

ramada

Xe điện

Em dùng loại này, có sẵn, ngoài chợ bán 6K

Kết quả:

Chỉnh sửa cuối:

ramada

Xe điện
Bác ra 64 Lê Gia Định (Vinh Hương) hỏi con chuột cái (5 dây), giá 35K. Có mỗi loại của TQ thôi nên bác không lo kích thước gì đâu
Báo cáo CT em đã thay con chuột cái, giờ ngon choét rồi. Nhưng em mua đắt hơn CT 5K đấy, hay chuột em nó hịn hơn :D
Em cũng làm xong quả central lock dư này

Tiện thể kiểm tra luôn cái đèn lăng téc độc của em, hóa ra thợ cũ đấu sai, thay vì đấu chung 2 mass của đèn lăng téc và xi nhan sườn vào mass từ công tắc thì lại đấu vào dây lửa của lăng téc từ công tắc :((,. Em đấu lại giờ trở về đúng kịch bản roài.

bluestar2006

Xe container
Báo cáo CT em đã thay con chuột cái, giờ ngon choét rồi. Nhưng em mua đắt hơn CT 5K đấy, hay chuột em nó hịn hơn :D
Em cũng làm xong quả central lock dư này

Tiện thể kiểm tra luôn cái đèn lăng téc độc của em, hóa ra thợ cũ đấu sai, thay vì đấu chung 2 mass của đèn lăng téc và xi nhan sườn vào mass từ công tắc thì lại đấu vào dây lửa của lăng téc từ công tắc :((,. Em đấu lại giờ trở về đúng kịch bản roài.

Bác kiếm được cái công tắc chuẩn về chữ nghĩa quá rồi :)

bluestar2006

Xe container

Thêm tấm kính cách điện cho chắc

vào xe

Bác thích Tulamlay thế thì nên mua LED lùn, độ sáng cũng ổn lắm (cái mạch em lắp là dùng LED đó), còn nếu muốn mật độ LED cao hơn cũng được, dùng mẹo 1 chút là mài bớt cái viền LED này đi để có thể lắp sát nhau.

Ver 1.0 em dùng điện trở thường, sau này dùng SMD dán luôn phía sau nên mạch trông gọn hơn nữa.

Còn bây giờ thì LED SMD (dây hoặc module) bán sẵn nhiều nên em cũng dùng luôn cho tiện, mặt khác LED SMD dùng 3 nhân/con nên độ sáng cao hơn LED tròn :)

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
oài, sau khi xem ảnh, em đoán là LED vơ dừn 2 sắp ra đời =P~

ramada

Xe điện
Em hay lang thang ra chợ giời bác ạ, khu vực đồ điện tử ngay cạnh CA phường, trong đó rất nhiều. Các chị bán hàng thích bán cả dây 10 đèn như thế, nhưng năn nỉ và gặp chị nào dễ tính mua ít họ cũng bán:D. Lưu ý ở đấy mỗi hàng một giá nhá. Em mua 5 cái hết 30K về lắp cả đèn trần, đèn cốp thoải mái

bluestar2006

Xe container
oài, sau khi xem ảnh, em đoán là LED vơ dừn 2 sắp ra đời =P~
Mấy ảnh này toàn sản phẩm ngày trước đó bác ạ. Cái 2 hàng LED từng dùng cho langtec rồi, nhưng sau rồi em lại cho về gin :D

Em hay lang thang ra chợ giời bác ạ, khu vực đồ điện tử ngay cạnh CA phường, trong đó rất nhiều. Các chị bán hàng thích bán cả dây 10 đèn như thế, nhưng năn nỉ và gặp chị nào dễ tính mua ít họ cũng bán:D. Lưu ý ở đấy mỗi hàng một giá nhá. Em mua 5 cái hết 30K về lắp cả đèn trần, đèn cốp thoải mái
Em thường mua LED của hàng Chính Loan ở dãy đó - giá cũng ổn ạ.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Hôm nay em tháo cánh cửa lái ra xem. Con chuột của em chỉ có 2 dây giống như 3 cánh còn lại. Như vậy là chuột đực có phải không ạ. Chắc phải mua con chuột cái mới có thể làm thêm khóa cửa trong xe có phải không ạ.

thinhquocltd

Xe tăng
Lại sắp hết tuần, chẳng còn gì nghịch, E định thay cái phớt đuôi trục cơ (vì nó són dầu ra ở đây), nhưng thú thực chưa làm cái lớn này bao giờ, đây là PA của E:
- Tháo dây cua loa
- Tháo ốp nhựa đai cam.
- Tháo đai cam ( nếu ko có ký hiệu gì thì mình đánh dấu).
- Tháo các bu li ra (cái này ko biết khó ko nhỉ)
- Lấy nan hoa xe đạp mài nhọn, uốn cong móc nó ra.
- Bôi keo vào phớt mới lắp vào (trước khi lắp phải lau sạch dàu đã.
và cuối cùng là lắp theo thứ tự ngược lại.
DA này sẽ ngốn hết buổi sáng ngày thứ 7.
Chủ tịch cho E hỏi các bước của E thế đúng chưa ạ? những lưu ý trong khi tháo lắp ạ?
E xin chân thành cảm ơn.

vuahung105

Xe container
Hôm nay em tháo cánh cửa lái ra xem. Con chuột của em chỉ có 2 dây giống như 3 cánh còn lại. Như vậy là chuột đực có phải không ạ. Chắc phải mua con chuột cái mới có thể làm thêm khóa cửa trong xe có phải không ạ.
đúng rùi, hiện nay các cửa xe độc lập với cửa lái đúng không bác, muốn cửa lái điều khiển cả 3 cái kia thì bác phải thay chuột cái ( có 5 dây ) thì mới độ thêm công tắc tổng hoặc dùng chốt cửa lái làm khoá tổng cho cả 3 cánh còn lại . bác ramada mới mua 40k đới :D

ramada

Xe điện
Ét te, bác cân nhắc trước khi thay nếu có ý định nghịch như em. Em đang định nâng cấp từ central lock thành ... autolock. Như vậy có khi phải ngắt bỏ 3 dây kia, vì nếu để thì khi đã lock cửa rồi mà dừng xe cho cửa phụ xuống thì khi khởi hành lại nó sẽ ko lock lại do cửa lái vẫn ở chế độ locked. Oài

vuahung105

Xe container
Ét te, bác cân nhắc trước khi thay nếu có ý định nghịch như em. Em đang định nâng cấp từ central lock thành ... autolock. Như vậy có khi phải ngắt bỏ 3 dây kia, vì nếu để thì khi đã lock cửa rồi mà dừng xe cho cửa phụ xuống thì khi khởi hành lại nó sẽ ko lock lại do cửa lái vẫn ở chế độ locked. Oài
chế độ autolock hoặc khi đạp phanh thì lock cũng đc, nhưng em thấy nhiều cụ đang mếu máo đòi cắt cái chế độ ấy đi, vì quên để chìa khoá chạy ra ngoài tý thì hết vào xe lun :D

ramada

Xe điện
chế độ autolock hoặc khi đạp phanh thì lock cũng đc, nhưng em thấy nhiều cụ đang mếu máo đòi cắt cái chế độ ấy đi, vì quên để chìa khoá chạy ra ngoài tý thì hết vào xe lun :D
Em đang tìm hiểu thớt độ autolock của cụ Công Nông, em thích dùng hạ phanh tay đóng cửa mới chốt. Đơn giản thôi, chứ loằng ngoằng quá cái xe nó thông minh hơn mình thì bỏ mie,