Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

ramada

Xe điện
bác nhắc đến e nên e lanh chanh đính chính tý.
cái dây chờ ấy dùng để đấu đèn cốp cụ ah.
nếu bác thích phương án mở cốp đèn trần sáng thì đơn giản thôi. công tắc mở cốp là dây mát, bác đang có sẵn rồi. bây h nối thêm một dây sau công tắc vào 1 trong 2 dây mát nối ra đèn trần, 2 dây này bác tìm thấy ngay trong hốc sau. dây màu đỏ, sọc xanh.
Đó, đó. Cái dây đỏ sọc xanh chính là cái em cần. Thank bác nhé

ZINGGE

Xe tăng
Màu đẹp như kiều thế này mà lão còn thay làm giề ??? Ối người nhìn phát thèm đới trong đó có cả nhà cháu :D
Cơ mừ xe lão dùng máy ma tít à sao có mỗi 3 cái bu zi =))
Khú khú,được bác quá khen làm nhà cháu lại phổng mũi mất.:o). Chả là nhà cháu cư mua về phòng xa vì cháu hay đi chui rúc vào trong bờ bụi,ngõ cụt lên sợ nhỡ nó nghẻo ở trong đó thì cháu toi ạ.:((.Lúc đó mới tháo dược 3 cái thì cháu chụp luôn lên còn thiếu 1 cụ ạ.=))

vuahung105

Xe container
Đó, đó. Cái dây đỏ sọc xanh chính là cái em cần. Thank bác nhé
mỗi bên hốc có một sợi bác nhé, nó đc nối từ công tắc mở cửa sau ra.
thực ra đấu lại như thế mới đúng đấy ah. nguyên bản xe mình ở nước ngoài cũng có công tắc cửa sau và đầu nối tiếp như thế. nhưng về VN mình bị cắt bớt đi .
bác đấu như vậy thì khi mở cốp không những đèn trần sáng mà đèn báo hiệu trên bảng đồng hồ cũng sáng giống như một cửa nào đó đang mở .

Chỉnh sửa cuối:

manhkinhh0n

Xe tải
các bác ơi. e với v2 mới đi chơi về. e đi đến nhà người bạn chơi. để xe ở ngoài đường 1 tiếng, sau đó ra về thì hỡi ôi. e đề mà phải đạp chân ga đến hết cỡ máy mới nổ a. hik. cái đó có liên quan đến bugi không các bác.

ramada

Xe điện
thực ra đấu lại như thế mới đúng đấy ah. nguyên bản xe mình ở nước ngoài cũng có công tắc cửa sau và đầu nối tiếp như thế. nhưngo về VN mình bị cắt bớt đi .
bác đấu như vậy thì khi mở cốp không những đèn trần sáng mà đèn báo hiệu trên bảng đồng hồ cũng sáng giống như một cửa nào đó đang mở .
Vâng bác, đó chính xác là thứ em cần. Cả đèn trần và đèn báo mở cửa trên taplo sáng vì bản chất nó là một thôi. Thank bác nhé để cuối tuần em yêu khoa học tý

bluestar2006

Xe container
các bác ơi. e với v2 mới đi chơi về. e đi đến nhà người bạn chơi. để xe ở ngoài đường 1 tiếng, sau đó ra về thì hỡi ôi. e đề mà phải đạp chân ga đến hết cỡ máy mới nổ a. hik. cái đó có liên quan đến bugi không các bác.
Nhiều khả năng nó liên quan đến mức xăng trong chế hòa khí đó bác ạ. Hoặc là cái ... bướm gió.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
CT cho em hỏi cái.
Em đang muốn lắp công tắc mở cốp để sáng đèn trần, vì sợ vô tình trẻ con mở cốp (mở bằng điện CT ạ) mà mình ko biết đi rất nguy hiểm. Giờ em thấy có 2 cách:
1. Dùng chung với công tắc bật đèn cốp (em đã tulamlay được cái công tắc và đèn này). Vậy thì mass lấy từ công tắc này sẽ đấu vào vị trí nào hay phải đấu nối tiếp vào một trong 4 công tắc cửa. Cách này có vẻ hơi khoai
2. Em có nhớ mang máng bác vuahung có nhắc đến cái đầu chờ công tắc mở cốp sáng đèn trần có sẵn nhưng chưa có công tắc. Vậy cái này có thật ko và nó nằm ở đâu ạ. Nếu có thì chỉ cần đấu mass của công tắc đèn cốp vào đây là được.
Có vẻ bác hơi lo xa, dù là pride hay CD5, cốp sau có mở thì nó cũng ko bao giờ bật lên cả.

PrideCD5

Xe buýt
thực ra đấu lại như thế mới đúng đấy ah. nguyên bản xe mình ở nước ngoài cũng có công tắc cửa sau và đầu nối tiếp như thế. nhưng về VN mình bị cắt bớt đi .
Chuẩn luôn ạ
nhưng Em lại muốn mở cửa xe thì đèn cốp không sáng và chỉ khi mở cốp thì cả đèn cốp và đèn trần đều sáng ạ
Bác chỉ cần thêm 01 con diot nữa thì V2 cảm thấy tiên nghi hơn đấy

vuahung105

Xe container
Chuẩn luôn ạ
nhưng Em lại muốn mở cửa xe thì đèn cốp không sáng và chỉ khi mở cốp thì cả đèn cốp và đèn trần đều sáng ạ
Bác chỉ cần thêm 01 con diot nữa thì V2 cảm thấy tiên nghi hơn đấy
chuẩn men, em không nghĩ đến cái này đấy. :-c
bác lắp thêm một cái diot vào dây mát từ công tắc cốp ra dây đèn trần. để chặn chiều ngược lại. mở cửa thì đèn cốp không sáng, chỉ sáng đèn trần thôi. :-bd

ramada

Xe điện
chuẩn men, em không nghĩ đến cái này đấy. :-c
bác lắp thêm một cái diot vào dây mát từ công tắc cốp ra dây đèn trần. để chặn chiều ngược lại. mở cửa thì đèn cốp không sáng, chỉ sáng đèn trần thôi. :-bd
Vầng, em cũng không nghĩ đến tình huống này, thank các bác nhé.

ramada

Xe điện
Có vẻ bác hơi lo xa, dù là pride hay CD5, cốp sau có mở thì nó cũng ko bao giờ bật lên cả.
Có thể em hơi lo xa, nhưng quan trọng là mình thêm tiện nghi và không làm ảnh hưởng đến hệ thống điện vì bản chất nó đã thiết kế như thế rồi, việc thi công không phức tạp thì cũng nên làm phỏng bác

zhengzhi

Xe đạp
xe kia của em sao bình nước phụ của két nước mau hết quá (khi chạy trời nắng nóng và mở máy lạnh), khi mở máy lạnh thì sau 20 phút là kim nhiệt đứng mức giữa. em sợ nước bị sôi, xe em quạt két nước đấu trực tiếp, mở công tắc chìa khóa là quạt chạy,nhờ các bác tư vấn giúp ah. em là lính mới, thanks các bác.keke

vuahung105

Xe container
xe kia của em sao bình nước phụ của két nước mau hết quá (khi chạy trời nắng nóng và mở máy lạnh), khi mở máy lạnh thì sau 20 phút là kim nhiệt đứng mức giữa. em sợ nước bị sôi, xe em quạt két nước đấu trực tiếp, mở công tắc chìa khóa là quạt chạy,nhờ các bác tư vấn giúp ah. em là lính mới, thanks các bác.keke
bác nói rõ hơn thông tin về vợ 2 xem sao : tuổi đời khác nhau thì kim nhiệt cũng báo khác nhau mà bác. điều kiện giao thông ở đâu nữa ?
nhưng nếu quạt gió đã chạy trực tiếp rồi mà kim lên cao thế thì em đoán là két nước của bác bị tắc khá nhiều rồi :D

bluestar2006

Xe container
bác nói rõ hơn thông tin về vợ 2 xem sao : tuổi đời khác nhau thì kim nhiệt cũng báo khác nhau mà bác. điều kiện giao thông ở đâu nữa ?
nhưng nếu quạt gió đã chạy trực tiếp rồi mà kim lên cao thế thì em đoán là két nước của bác bị tắc khá nhiều rồi :D

Như bác vuahung đã có ý kiến, nếu có thêm càng nhiều thông tin, hình ảnh thì việc chẩn đoán cũng dễ và chính xác hơn bác ạ.
Bác kiểm tra kỹ xem hệ thống làm mát có bị rò rỉ chỗ nào không. Nếu máy nhanh nóng (thực sự) cũng có vài nguyên nhân: dàn nóng bị cặn nên giải nhiệt kém, máy yếu, hay ron mặt máy có vấn đề... đó bác ạ.

bluestar2006

Xe container
vậy theo ý kiến của bác e nên ra thợ bảo họ kiểm tra cái gì a. hay la tự mình có thể làm a
Nếu bị hiện tượng như vậy, bác xuống xe và ngó cái mắt xăng ở bên cạnh chế hòa khí (bên phụ, dưới hộp lọc gió) xem mức xăng ở vị trí nào. Mở nắp hộp lọc gió xem bướm gió (le gió) phía trên mở hết hay đang bị đóng kín.
Gặp bệnh xăng tràn ô kính thì bác phải ra thợ. Còn bệnh về bướm thì có thể tự xử - cho bướm nó mở hết ra ạ

motphatmot

Xe máy
Bác Trường Giang thật tài tình. Khi mua em CD5 trước tết em tính nó uống hết 7l/100km ra sau tết nhờ Bác chỉnh lại lần 2 giờ nó chỉ còn 5,5-5,8l/100 km. Cảm ơn Bác nhiều.

kid1412arc

Xe tăng
Bác Trường Giang thật tài tình. Khi mua em CD5 trước tết em tính nó uống hết 7l/100km ra sau tết nhờ Bác chỉnh lại lần 2 giờ nó chỉ còn 5,5-5,8l/100 km. Cảm ơn Bác nhiều.
em thì không thích bác Giang chỉnh lắm vì bác ý chỉnh tiết kiệm cho ăn xăng ít nên xe không bốc. Em toàn để tầm 6.3l/100km thì đi mới sướng chân ga.

zhengzhi

Xe đạp
Như bác vuahung đã có ý kiến, nếu có thêm càng nhiều thông tin, hình ảnh thì việc chẩn đoán cũng dễ và chính xác hơn bác ạ.
Bác kiểm tra kỹ xem hệ thống làm mát có bị rò rỉ chỗ nào không. Nếu máy nhanh nóng (thực sự) cũng có vài nguyên nhân: dàn nóng bị cặn nên giải nhiệt kém, máy yếu, hay ron mặt máy có vấn đề... đó bác ạ.
Em cám ơn các bác.
Xe em đời 92, từ lúc e đề máy ở nhà và chạy đường trường khoảng 20 phút, nếu không mở máy lạnh thì kim nhiệt vừa qua chử C xíu (chạy đường trường 100-200k cũng vậy), hay là do mở máy lạnh vậy các bác.

kia cd512

Xe máy
em thì không thích bác Giang chỉnh lắm vì bác ý chỉnh tiết kiệm cho ăn xăng ít nên xe không bốc. Em toàn để tầm 6.3l/100km thì đi mới sướng chân ga.
Bác giống em cái khoản chân to. Thực ra để chỉnh bớt đi khoảng 0,5 ~ 1l/100km thì cũng không khó lắm nhưng nếu cho em nó ăn như ngửi như thế thì em nó sẽ có các hiện tượng máy bị nóng hơn, thi thoảng khó nổ, tăng tốc hay bị giật. Dòng xe mình nếu chạy tầm 6~6,5l là ok không phải nghĩ rồi các cụ nhỉ. Ăn uống nhiều một chút thi thoảng có tăng tốc mới sướng chứ ạ. Xe họ dính lưng thì xe mình cũng phải ngã người tí chứ ạ.