Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

manhkinhh0n

Xe tải
chào các cụ. e mới cưới v2 kia cd5. nhưng của e đời 2003 mà không có trợ lực. e muốn lắp thêm trợ lực thì có nên không a. và lắp rồi khi kiểm định có làm sao không a. e ở nghệ an. có cụ nào ở nghệ an chỉ giùm e nơi lắp với thì càng tốt a. nếu không e xin địa chỉ ở hà nội ra e lắp cũng được a. kính các cụ vài ly

bluestar2006

Xe container
chào các cụ. e mới cưới v2 kia cd5. nhưng của e đời 2003 mà không có trợ lực. e muốn lắp thêm trợ lực thì có nên không a. và lắp rồi khi kiểm định có làm sao không a. e ở nghệ an. có cụ nào ở nghệ an chỉ giùm e nơi lắp với thì càng tốt a. nếu không e xin địa chỉ ở hà nội ra e lắp cũng được a. kính các cụ vài ly
Nói chung em thấy các bác đã lắp xong rồi đều tiếc ... là biết thế lắp từ lâu rồi.
Ở trong nớ em không biết chỗ nào lắp được, nhưng nếu bác quyết tâm ra Hà nội một chuyến thì em chỉ đến gara quen của Pride's Club. Với các trạm đăng kiểm ở HN thì lắp trợ lực và không lắp trợ lực cũng đồng giá hết bác nhé.

kid1412arc

Xe tăng
Làm chuột bạch khổ lão nhờ ;)
Đầu óc mấy hôm nay toàn nghĩ tới cái tay gạt đóa, dư này nhé: Lấy cái tay van cầu (có người lại gọi là van bi) chế vào là ngon nhất. Tuy nhiên cách này áp dụng cho xe chú thì hơi vất chút xíu, cũng tại idea này vừa có xong :-bd
xe em chắc muốn làm final lại phải lên núi thôi ạ. Em thử cái cửa gió ấy rồi, chặt quá phải dùng kìm mới xoay đc. Trước mắt chắc phải hàn thêm 1 cánh tay đòn để thò tay chỉnh manual đc đã.

alex_pagulayan

Xe điện
Tình hình là e định bế ngay em Ps về nhưng ông bác lại hẹn ra tết...chán thía :((

thinhquocltd

Xe tăng
E chào chủ tịch, chào cả nhà pride'club!!!!!!!!
Tết nhất đến nơi rồi, ai ai cũng sắm xe mới, người ko ko sắm xe mới thì sửa sang, làm đẹp, căn chỉnh, dọn dẹp...
Xe E bị bệnh này lâu rồi, dư mờ E cứ kệ, vì E đã ra thợ nhiều lần rồi, thợ cũng :-?? ..hikhik.. thế nên E mới hỏi chủ tịch và anh e nhà pride'club, chuyện là thế này ạ?
Triệu chứng:
1./ Cứ đi chậm (nhất là lúc khởi hành, và đi ở số thấp) thì nghe như tiếng vò lúa (ko thế chấp nhận được) ở hộp số, đi tốc độ 55 - 80 km thì hết tiếng vò lúa mà chỉ còn tiếng .u.u.u. (chấp nhận được). E đang tính tìm loại dầu hộp số đặc hơn loại thông thường cho vào, liệu có được ko nhỉ. Nếu ai đã làm rồi thỉ chỉ giáo cho E với.
2./ Xe E đi đường ápphan thì ko sao, chứ mờ vào đường bê tông thì thôi rồi ...như trống hội ạ. E đã mới thay mấy thứ này: bi 4 bánh, giảm sóc 4 chiếc, càng chữ A. CT tịch cho hỏi còn phải thay những gì nữa ạ? tổng chi phí khoảng bao nhiêu? để nó so được với đàn cháu chít Morning ạ=)).
3/ Hôm chủ nhật trời có tí nắng, E mới dùng điều hòa thì thấy má từ đóng và mở xoành xoạch (đóng 1 phút thì ngắt rồi lại đóng). nó hỏng cái gì vậy CT?

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Tết nhất đến nơi rồi, ai ai cũng sắm xe mới, người ko ko sắm xe mới thì sửa sang, làm đẹp, căn chỉnh, dọn dẹp...
Xe E bị bệnh này lâu rồi, dư mờ E cứ kệ, vì E đã ra thợ nhiều lần rồi, thợ cũng :-?? ..hikhik.. thế nên E mới hỏi chủ tịch và anh e nhà pride'club, chuyện là thế này ạ?
Triệu chứng:
1./ Cứ đi chậm (nhất là lúc khởi hành, và đi ở số thấp) thì nghe như tiếng vò lúa (ko thế chấp nhận được) ở hộp số, đi tốc độ 55 - 80 km thì hết tiếng vò lúa mà chỉ còn tiếng .u.u.u. (chấp nhận được). E đang tính tìm loại dầu hộp số đặc hơn loại thông thường cho vào, liệu có được ko nhỉ. Nếu ai đã làm rồi thỉ chỉ giáo cho E với.
2./ Xe E đi đường ápphan thì ko sao, chứ mờ vào đường bê tông thì thôi rồi ...như trống hội ạ. E đã mới thay mấy thứ này: bi 4 bánh, giảm sóc 4 chiếc, càng chữ A. CT tịch cho hỏi còn phải thay những gì nữa ạ? tổng chi phí khoảng bao nhiêu? để nó so được với đàn cháu chít Morning ạ=)).
3/ Hôm chủ nhật trời có tí nắng, E mới dùng điều hòa thì thấy má từ đóng và mở xoành xoạch (đóng 1 phút thì ngắt rồi lại đóng). nó hỏng cái gì vậy CT?
1. Cái tiếng xay lúa với ú..ú của hộp số hơi khó khắc phục. Bác châm đủ dầu hộp số (đúng tiêu chuẩn thì dầu này cũng khá đặc rồi) xem nó có đỡ không. Còn cách khắc phục của thợ hay khuyến nghị là ... thay hộp số bãi thôi bác ạ.
2. Tiếng ồn khi đi đường bê tông có nguyên nhân rất lớn do lốp: Lốp cũ cao su cứng hơn, hay lốp bơm căng quá (tiêu chuẩn chỉ là 2kg/cm2 cho cả 4 bánh bác nhé). Bác đã thay ngần đó thứ thì cũng gần hết rồi, chỉ thêm mấy cục cao su thanh cân bằng (bắt vào càng A), bạc cao su thanh cân bằng và 2 cục cao su ở càng sau nữa là đủ bộ. Mấy thứ cao su này cũng không đắt lắm, em đi mua thì chưa đến 300K, chủ yếu tốn tiền công thay thôi.
3. Điều hòa đóng nhanh, ngắt nhanh: Có lẽ do dàn lạnh bẩn, không khí lưu thoát chậm nên nhanh bị lạnh -> ngắt lốc, sau đó lại nhanh bị nóng lại -> đóng lốc. Bác kiểm tra và nếu đúng thì vệ sinh sạch sẽ cho dàn lạnh thông thoáng nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
em góp ý thêm tý theo kinh nghiệm của e.
cụ xem lại cái rowle tự ngắt theo nhiệt độ của cụ có còn nguyên bản k? hay là đc thay bằng loại có thể điều chỉnh đc. nếu vậy thì chỉ việc vặn lên một chút để điều chỉnh nhiệt độ tự ngắt thôi.

kid1412arc

Xe tăng

xe em cũng giống xe cụ, hay là trời lạnh nó thế nhỉ?

sn8862

Xe máy
CT cho em hỏi, cái lọc nhớt ấy, bao lâu thì mình thay được ạ, xe em thì chưa có triệu chứng gì, nhưng chạy hơn 20k rồi, thì phải thay nó chứ CT nhỉ?

kid1412arc

Xe tăng
CT cho em hỏi, cái lọc nhớt ấy, bao lâu thì mình thay được ạ, xe em thì chưa có triệu chứng gì, nhưng chạy hơn 20k rồi, thì phải thay nó chứ CT nhỉ?
xe em thì cứ 3 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc xăng, lọc dầu ~ 9000 km cụ ạ.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
xe em thì cứ 3 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc xăng, lọc dầu ~ 9000 km cụ ạ.
Em thì 2 lần thay dầu là thay lọc 1 lần rồi. Em cũng 3000km là thay dầu 1 lần (đk HN nó khắc nghiệt hơn Vũng Tàu cụ ạ)

manhkinhh0n

Xe tải
chào các cụ. xe e thấy có cái này a

cho e hỏi cái này để làm gì a. và có thể tháo ra lắp bằng cái sạc điện thoại k a

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
chào các cụ. xe e thấy có cái này a

cho e hỏi cái này để làm gì a. và có thể tháo ra lắp bằng cái sạc điện thoại k a
Cái này là cái tẩu để châm thuốc lá cụ ạ. Cụ có thể mua cổng cắm vào để nghe nhạc MP3, MP4... hoặc sạc điện thoại...

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
1. Con V2 của em hôm nay tự nhiên kính điện bên lái không chịu xuống, có lẽ bị kẹt. Không biết nó bị chập chờn cái gì nữa. Hôm rồi thợ tháo ra lau chùi nhưng chỉ được 1 thời gian thôi cứ lên hết kính thì hay bị kẹt luôn, khi muốn mở phải dùng tay lay kính. Lúc thì xuống bình thường. Bên phụ thì lại ok. Mà hình như em quan sát thấy bên phụ lên xuống trơn chu hơn nhiều. Có cách nào khắc phục không ạ
2. Bình xăng của em hôm nay cũng bị rỉ xăng, không biết có hàn lại được không các cụ nhỉ. Có cần phải tháo tung bình xăng dể kiểm tra không? Hôm trước bị tắc lọc xăng em bảo thợ tháo ra xúc luôn, nhưng còn nhiều xăng nên thợ không làm.
Con V2 của em để lâu quá không chạy. nên thi thoảng cứ sinh chuyện. Máy móc thì bây giờ ổn rồi. Chạy êm xịt.
PS: CT ơi, thằng em em đã lấy tem chưa. Nếu chưa lấy chắc gần tết nó mới đến lấy và về luôn. Chủ tịch cố gắng tìm hộ em cái logo trước luôn nhé. Thanks CT nhiều

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
1. Con V2 của em hôm nay tự nhiên kính điện bên lái không chịu xuống, có lẽ bị kẹt. Không biết nó bị chập chờn cái gì nữa. Hôm rồi thợ tháo ra lau chùi nhưng chỉ được 1 thời gian thôi cứ lên hết kính thì hay bị kẹt luôn, khi muốn mở phải dùng tay lay kính. Lúc thì xuống bình thường. Bên phụ thì lại ok. Mà hình như em quan sát thấy bên phụ lên xuống trơn chu hơn nhiều. Có cách nào khắc phục không ạ
2. Bình xăng của em hôm nay cũng bị rỉ xăng, không biết có hàn lại được không các cụ nhỉ. Có cần phải tháo tung bình xăng dể kiểm tra không? Hôm trước bị tắc lọc xăng em bảo thợ tháo ra xúc luôn, nhưng còn nhiều xăng nên thợ không làm.

Kẹt kính có 2 nguyên nhân:
- Do motor: khô mỡ hoặc chổi bẩn. Nguyên nhân này thì vệ sinh tra mỡ motor cho trơn tru.
- Nguyên nhân do gioăng kính (nhiều hơn): gioăng dẫn kính bị bẩn nên ma sát rất lớn, dễ gây kẹt như xe hiện tượng của xe bác. Khắc phục có thể bằng cách rửa sạch gioăng dẫn cho hết đất cát, sau đó dùng lọ làm bóng taplo, ghế da (của TQ) xịt vào gioăng; khi dung dịch này khô đi sẽ để lại một lớp sáp trơn nên kính lên xuống dễ dàng hơn.

Bình xăng: Về mặt lý thuyết, cái gì bằng tôn đều hàn được, bình xăng cũng vậy nhưng muốn hàn phải tháo hết xăng và làm cho hết cả hơi xăng nữa bác nhé, nếu còn hơi xăng em nghĩ sau khi hàn dung tích bình xăng sẽ tăng từ 37 lít lên 45 lít mất :D

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
- Do motor: khô mỡ hoặc chổi bẩn. Nguyên nhân này thì vệ sinh tra mỡ motor cho trơn tru.
- Nguyên nhân do gioăng kính (nhiều hơn): gioăng dẫn kính bị bẩn nên ma sát rất lớn, dễ gây kẹt như xe hiện tượng của xe bác. Khắc phục có thể bằng cách rửa sạch gioăng dẫn cho hết đất cát, sau đó dùng lọ làm bóng taplo, ghế da (của TQ) xịt vào gioăng; khi dung dịch này khô đi sẽ để lại một lớp sáp trơn nên kính lên xuống dễ dàng hơn.

Bình xăng: Về mặt lý thuyết, cái gì bằng tôn đều hàn được, bình xăng cũng vậy nhưng muốn hàn phải tháo hết xăng và làm cho hết cả hơi xăng nữa bác nhé, nếu còn hơi xăng em nghĩ sau khi hàn dung tích bình xăng sẽ tăng từ 37 lít lên 45 lít mất :D
Em cũng nghĩ chắc chắn là do gioăng, vì lên kính rất nặng. Hôm nào rỗi em mới tháo gioăng ra vệ sinh (tulamlay).
Còn bình xăng thì mai phải mang ra thợ thôi.
Cảm ơn CT nhiều

vuahung105

Xe container

em thấy thợ dùng bàn chải đánh răng và xà phòng đánh sạch đất cát, sau đó đến công đoạn xịt mỡ bôi trơn. hóa ra gioăng ấy bẩn kinh

manhkinhh0n

Xe tải
Cái này là cái tẩu để châm thuốc lá cụ ạ. Cụ có thể mua cổng cắm vào để nghe nhạc MP3, MP4... hoặc sạc điện thoại...
cụ có thể tư vấn e thay loại nào a. giá cả thế nào a. cụ có cái hình ảnh cho e xem để biết được không a. kính cụ ly

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Chỉnh sửa cuối:

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
em thấy thợ dùng bàn chải đánh răng và xà phòng đánh sạch đất cát, sau đó đến công đoạn xịt mỡ bôi trơn. hóa ra gioăng ấy bẩn kinh
Em nghĩ thế chắc là gioăng 100%. Cảm ơn vuahung105 đã chỉ giáo