Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Hai bên giảm xóc phải dùng loại giống nhau cơ bác ạ, nhất lại là đằng trước, không thì qua ổ gà dễ lệch lái ạ.

Cái vụ lục cục này của bác vuahung, thợ đã ngó kỹ rotuyn lái trong chưa vậy, cả cái bạc của càng A, phía bắt vào khung xe nữa. Nếu thước lái không chảy dầu thì tạm chưa nghi ngờ cái bạc thước lái vội ạ.
em thấy thợ cho lên cầu ngó nghiêng lung tung cả, kiểm tra hết, không thấy cái nào bị rơ cả. em đang nghi cái láp trong hoặc cái láp ngoài có vấn đề, vì e thử đánh lái tại chỗ cũng có tiếng kêu ấy.
CT tư vấn thêm về triệu chứng láp để em áp thử xem sao với :((

bluestar2006

Xe container
em thấy thợ cho lên cầu ngó nghiêng lung tung cả, kiểm tra hết, không thấy cái nào bị rơ cả. em đang nghi cái láp trong hoặc cái láp ngoài có vấn đề, vì e thử đánh lái tại chỗ cũng có tiếng kêu ấy.
CT tư vấn thêm về triệu chứng láp để em áp thử xem sao với :((
Láp mà tèo thì nó kêu lúc xe có sự di chuyển (dù chậm). Láp ngoài: kêu khi đánh hết lái (nhẹ thì ặc ặc ặc - như xe em đang bị bên lái, nặng thì cạch cạch cạch như xe anh York hôm lâu); láp trong: đề pa thì kêu (dù thẳng lái)

Đánh lái tại chỗ mà kêu, nếu không phải các thể loại rotuyn thì ngoài cái bạc càng A, bác kiểm tra lại cho em cái giảm xóc, phải tháo hắn lò xo để xem cái bạc tỳ bên trong có bị hỏng hay không. Nếu phanh mà cũng kêu khục 1 cái thì chính là nó.

vuahung105

Xe container
Láp mà tèo thì nó kêu lúc xe có sự di chuyển (dù chậm). Láp ngoài: kêu khi đánh hết lái (nhẹ thì ặc ặc ặc - như xe em đang bị bên lái, nặng thì cạch cạch cạch như xe anh York hôm lâu); láp trong: đề pa thì kêu (dù thẳng lái)

Đánh lái tại chỗ mà kêu, nếu không phải các thể loại rotuyn thì ngoài cái bạc càng A, bác kiểm tra lại cho em cái giảm xóc, phải tháo hắn lò xo để xem cái bạc tỳ bên trong có bị hỏng hay không. Nếu phanh mà cũng kêu khục 1 cái thì chính là nó.
vâng, sau khi loại trừ thì có lẽ là rotuyn và bạc càng A là 2 nghi vấn lớn nhât, để em ra tư vấn cho thợ vậy hè hè,
cám ơn CT

vuahung105

Xe container
CT và các cụ thân mến.
vụ này khoai hơn em tưởng :D
hôm nay em với đồng chí thợ tháo hết cả ra kiểm tra, tiện thể thay luôn trụ lái mới. Mọi thứ: rotuyn, càng chữ A, bi ... đều OK. lắp vào vẫn kêu.
CT có thể giải thích về tác dụng của bát bèo không ? em đang nghi chỗ này, vì khi xe thay đổi trọng tâm thì có tiếng kêu nhiều hơn.

bluestar2006

Xe container
CT và các cụ thân mến.
vụ này khoai hơn em tưởng :D
hôm nay em với đồng chí thợ tháo hết cả ra kiểm tra, tiện thể thay luôn trụ lái mới. Mọi thứ: rotuyn, càng chữ A, bi ... đều OK. lắp vào vẫn kêu.
CT có thể giải thích về tác dụng của bát bèo không ? em đang nghi chỗ này, vì khi xe thay đổi trọng tâm thì có tiếng kêu nhiều hơn.
Thế thì lại quay lại nghi vấn về bạc thước lái bác nhỉ.
Quay lại vấn đề bát bèo/bạc tỳ có tác dụng cố định vị trí đầu ti giảm xóc, và làm giảm xóc quay trơn tru xung quanh ti giảm xóc. Nếu bát bèo vênh sẽ dẫn tới hỏng và rơ bạc tỳ, ti giảm xóc sẽ lúc lắc được bác ạ.

vuahung105

Xe container
Thế thì lại quay lại nghi vấn về bạc thước lái bác nhỉ.
Quay lại vấn đề bát bèo/bạc tỳ có tác dụng cố định vị trí đầu ti giảm xóc, và làm giảm xóc quay trơn tru xung quanh ti giảm xóc. Nếu bát bèo vênh sẽ dẫn tới hỏng và rơ bạc tỳ, ti giảm xóc sẽ lúc lắc được bác ạ.
báo cáo CT.
kể ra em cũng hơi ngượng, vì sau một hồi tìm tòi mãi không ra, hôm nay em cũng sử lý xong, hóa ra nó kêu ở cái ... ghế của em ngồi. đểu thật. mềnh cũng đã cà rốt rồi mà mấy đồng chí thợ cũng thế :-@

vuahung105

Xe container
CT và các cụ tư vấn tiếp cho e vụ này vơi.
mấy hôm nay đi có hiên tượng khi e rà phanh thì bị giật ngược cần phanh trở lại, có tiếng động giật nẩy cả người ( e bị 2 phát rùi) trước đây chưa bị thế bao giờ ah)
thế là bị làm sao đấy ợ.
thanks các cụ trước

hat65

Xe điện
Bác mới lắp abs à? Bác nên tháo ra kiểm tra đĩa và má phanh

bluestar2006

Xe container
CT và các cụ tư vấn tiếp cho e vụ này vơi.
mấy hôm nay đi có hiên tượng khi e rà phanh thì bị giật ngược cần phanh trở lại, có tiếng động giật nẩy cả người ( e bị 2 phát rùi) trước đây chưa bị thế bao giờ ah)
thế là bị làm sao đấy ợ.
thanks các cụ trước
Thêm cả guốc phanh sau nữa ạ. Hồi lâu có xe bác trungcd đang xuống dốc cũng bị bong guốc phanh, mất phanh sau đấy.

vuahung105

Xe container
Thêm cả guốc phanh sau nữa ạ. Hồi lâu có xe bác trungcd đang xuống dốc cũng bị bong guốc phanh, mất phanh sau đấy.
he he, hôm trước em mới thay trụ lái trước, có khi tại lúc lắp ráp có vấn đề nên mới có hiện tượng này các cụ nhỉ?
thêm một cái nữa là phanh sau bên phụ cũng có dấu hiệu hơi bất thường ( lúc lùi xe có bị mắc giật một cái rùi mới nhả). nghe CT kể cái vụ bong guốc ra, em cũng tởn.
chắc sáng mai em phải cho em nó đi spa tý vậy,
cám ơn các cụ

Kia-forever

Xe tải
Cứu em với, cái điều hòa của em nó teo rồi, em hỏi mấy chỗ, cả chỗ cụ matizcolor đều không có lốc hịn. Bây giờ em phải làm sao bi giờ ạ.

bluestar2006

Xe container
Cứu em với, cái điều hòa của em nó teo rồi, em hỏi mấy chỗ, cả chỗ cụ matizcolor đều không có lốc hịn. Bây giờ em phải làm sao bi giờ ạ.
Bác hỏi kinh nghiệm bác Stinger về vụ này nhé.

vuahung105

Xe container
èo ôi. hôm nay tháo bánh sau ra. hóa ra bong hết cả má ra.( chắc bị tát nhiều quá). thế là phải thay một bộ. 280k cộng với tholamho 150k nữa. ặc ặc

vanthaido73

Xe điện
Cụ cứ thay lốc Sanden mới tinh loại dùng cho kiamoning là được
E vừa thay xong khoảng 3 tháng nay, thấy chạy rất tốt, êm, mát sâu.
Giá cả phải chăng: cả công thợ chế đường ống hết 3,4M
Lốc bãi cũng hết khoảng 2,7M rồi.
Nếu Cụ cần lốc bãi xịn thị pm cho E, chi hội PC Phú Thọ sẽ mua giúp Cụ

bluestar2006

Xe container
èo ôi. hôm nay tháo bánh sau ra. hóa ra bong hết cả má ra.( chắc bị tát nhiều quá). thế là phải thay một bộ. 280k cộng với tholamho 150k nữa. ặc ặc
Bác thay vậy là kịp thời rồi, thật may là nó có tín hiệu báo trước. Tiếc là hàng HN lên muộn không thì có khi bác lại được dùng trước bộ guốc hịn ý nhỉ (mà giá thì không phải nghĩ) :D

vuahung105

Xe container
Bác thay vậy là kịp thời rồi, thật may là nó có tín hiệu báo trước. Tiếc là hàng HN lên muộn không thì có khi bác lại được dùng trước bộ guốc hịn ý nhỉ (mà giá thì không phải nghĩ) :D
em cũng biết là sẽ tiếc lắm. dưng mà k đợi đc, chỉ có vòng bi là hơi kém nhưng mà e quyết tâm đợi hàng về mới thay. vê nhà có tin mừng ngay là sắp có hàng từ nhịt bổn. vẫn còn may he he

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bác hỏi kinh nghiệm bác Stinger về vụ này nhé.
Em vừa mới thay, lốc gin lắp cho CD5, em cũng chả biết có đúng thế ko, nhưng mà hiệu KDAC (hay j j đó tương tự, cái này nhờ CT phơm), giá lốc là 4,5M
Em nghe thợ nói là dùng lốc Nhật bãi thì đỡ nặng máy, em thấy thay lốc rồi lại nghe thấy tiếng gõ máy quen thuộc :D Vụ này, chắc hôm nào tiện nhờ CT siêu âm cho phát.

Còn đây cũng là 1 lựa chọn:

Kia-forever

Xe tải
Em vừa mới thay, lốc gin lắp cho CD5, em cũng chả biết có đúng thế ko, nhưng mà hiệu KDAC (hay j j đó tương tự, cái này nhờ CT phơm), giá lốc là 4,5M
Em nghe thợ nói là dùng lốc Nhật bãi thì đỡ nặng máy, em thấy thay lốc rồi lại nghe thấy tiếng gõ máy quen thuộc :D Vụ này, chắc hôm nào tiện nhờ CT siêu âm cho phát.
Còn đây cũng là 1 lựa chọn:
Em ở Hà Lội nên liệu có thể thay được ở đâu ạ? nếu em qua cụ colormatiz lấy cái lốc sanden thì có chỗ nào chế ống được không ạ, các cụ giúp em thì giúp cho trót với. em cảm ơn 2 cụ nhiều.
Cụ Sờ tinh cho em xin chỗ mua lốc với cả thay với, em bị 1 vố đau từ 1 cụ offer chủ gara nên giờ em mất niềm tin quá.

bluestar2006

Xe container
Em ở Hà Lội nên liệu có thể thay được ở đâu ạ? nếu em qua cụ colormatiz lấy cái lốc sanden thì có chỗ nào chế ống được không ạ, các cụ giúp em thì giúp cho trót với. em cảm ơn 2 cụ nhiều.
Cụ Sờ tinh cho em xin chỗ mua lốc với cả thay với, em bị 1 vố đau từ 1 cụ offer chủ gara nên giờ em mất niềm tin quá.

Bác chọn giải pháp của bác stinger thì qua 391 Trần Khát Chân đặt hàng, sau đó thuê thợ điện lạnh lắp ạ. Chú ý giá đó chưa bao gồm các vật tư khác và công nhé.