Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
oái, bác potcher ơi, bác lại nhầm hàng rùi.
bác định giao hàng gì thế. để có gì em gửi bác đi mua hộ em nhỉ?
mà có cụ nào giải thích hộ em về cái van nhiệt không? em thấy thằng thợ bảo là xe nào cũng tháo ra cả. công nhận là máy mát hơn, tuy nhiên lúc mới đầu nổ máy hơi khó giữ gaangty, phải giữ chân ga không nó chết máy mất. phải mất 5-7p máy nóng rùi thì lại bình thường.
mai em lại đi vắng, không ở nhà rui. chứ không em cũng muốn ngó qua cô vợ 2 của bác xem mông má thế nào :P
Cái van hằng nhiệt nó có tác dụng riêng của nó, nên nhà sản xuất mới mất công nhét nó vào cái ống nước chứ bác.
Thế này nhé, khi động cơ nguội (nhất là mùa đông hoặc ở xứ lạnh) thì việc đầu tiên khi nổ máy là phải làm cho nó nóng lên đến nhiệt độ làm việc tối ưu. Lúc này van hằng nhiệt đóng không cho nước lưu thông qua két làm mát, mà chỉ chạy bên trong thân máy. Do vậy nhiệt độ máy nhanh chóng tăng lên đến điểm làm việc.

Khi nhiệt độ nước trong thân máy vượt quá ngưỡng thiết kế, chất sáp trong van hằng nhiệt nở ra làm van này mở cho nước làm mát lưu thông qua két làm mát. Lúc này két làm mát thực hiện đúng nhiệm vụ của nó.

Còn thợ ở ta hay tháo vứt van đi với lý do làm cho máy lúc nào cũng được làm mát, kể cả khi nó đang cần được làm nóng lên. Đó cũng là lý do lúc mới nổ máy bác phải nuôi ga lâu hơn chờ máy nóng.

chodoithemvui

Xe tải
Thía thì tính ra đắt hơn cái này rồi nhá bác nhá:D

Hàng Sonax thì lọ giống thế nhưng giá đắt gần gấp đôi, nhưng chia đơn giá theo lít thì cũng vẫn rẻ hơn :D
Bác CT khuyến khích b-( dùng Sonax hoặc Liqui Moly ạ. Mua ở chỗ nào bác nhở? Từ khi có cái PC này, em lười hỏi google hẳn đi ;))

bluestar2006

Xe container
Bác CT khuyến khích b-( dùng Sonax hoặc Liqui Moly ạ. Mua ở chỗ nào bác nhở? Từ khi có cái PC này, em lười hỏi google hẳn đi ;))
Nếu bác Gió không có hàng thì bác qua đây

CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ TAJA

Xưởng dịch vụ số 1: H26 Lương Thế Vinh, ngã tư Lương Thế Vinh- Lê Văn Lương kéo dài, Thanh Xuân - Hà Nội.
Tel: 043 997 4469

DUONG TRUONG SO

Xe tải
cac bac cho em hoi em muon mua con xe nat ve mong lai thi lam o dau chuyen ve kia a ? son lai toan bo xe thi het bao nhieu a ?

DUONG TRUONG SO

Xe tải
nho cac bac

Các cụ cho em hỏi với ạ ! Em cần tìm bộ khóa cửa và khóa cốp xe cd5 ở đâu bán ạ ? Em xin cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
Xưởng dịch vụ số 1: H26 Lương Thế Vinh, ngã tư Lương Thế Vinh- Lê Văn Lương kéo dài, Thanh Xuân - Hà Nội.
Vâng, em cảm ơn bác CT. Em dùng ké nước sịt kính của Gấu nên nhiều bọt quá, em phải rút kinh nghiệm ngay.

DUONG TRUONG SO

Xe tải
cac bac oi gia cap den pha cua cd5 la bao nhieu a ? mua o dau a ?

DUONG TRUONG SO

Xe tải
cho em hoi dia chi son lai xe toan bo o dau lam tot a ? gia bao nhieu a ?

DUONG TRUONG SO

Xe tải
Xin các cụ chỉ cho em cách xóa bài với ạ ? Em xóa mãi mà không được ạ !

Chỉnh sửa cuối:

connhaphuho

Xe hơi
@ bác DUONG TRUONG SO:
Thứ nhất, bác cố gắng viết bỏ dấu vào để tiếng Việt mình được trong sáng !!!
Thứ hai, bác hỏi một lần thôi sẽ có người thuộc về lĩnh vực bác cần sẽ giúp bác
Thứ ba, khi hỏi thì bác phải cung cấp đầy đủ thông tin thì mới có được sự giúp đỡ trọn vẹn .
Thứ tư, đây là thớt chuyên môn, bác có muốn nâng hạng thì bác vào thớt dưới chữ ký của bác CT mà xì bam .
Thứ năm, định vâu - cho bác, nhưng để bác đọc lại cái thứ tư cho rõ .
vài lời cùng bác, hi vọng bác đừng chửi thề em ..

bluestar2006

Xe container
cac bac cho em hoi em muon mua con xe nat ve mong lai thi lam o dau chuyen ve kia a ? son lai toan bo xe thi het bao nhieu a ?
cac bac co ai ban cd5 thi oi em voi nhe . em dang tim ma kho qua
cac bac oi gia cap den pha cua cd5 la bao nhieu a ? mua o dau a ?
cho em hoi dia chi son lai xe toan bo o dau lam tot a ? gia bao nhieu a ?
Một số nội dung bác connhaphuho đã góp ý rồi, em không phải nhắc lại nữa nhé.

Theo em hiểu thì bác vẫn đang tìm mua xe. Và khi mua được sẽ có nhiều vấn đề cụ thể cần phải hỏi thêm nữa chứ không dừng lại ở đây. Về chiên môn bác cứ nêu ra ở đây, còn ngoài chiên môn thì ở thớt bên dưới chữ ký của em nhé. Bác sang đó có vài lời tự giới thiệu và chào mọi người, để mọi người đón chào lại bác nhé.

Còn em trả lời thêm 1 vài nội dung liên quan đến chiên môn:
- Sơn cả xe: Nhiều nơi làm và nhiều giá khác nhau, còn 1 địa chỉ để bác tham khảo cho xe cỏ là 85 Láng Hạ, vào sâu bên trong và hỏi bác Sơn.
- Đèn pha KIA xịn: ~ 2 tr/đôi mới tinh. Bác có thể tham khảo phutungotohaidang.vn hoặc hỏi gian hàng Việt Phát bên box Chợ Giời.

vuahung105

Xe container
Cái van hằng nhiệt nó có tác dụng riêng của nó, nên nhà sản xuất mới mất công nhét nó vào cái ống nước chứ bác.
Thế này nhé, khi động cơ nguội (nhất là mùa đông hoặc ở xứ lạnh) thì việc đầu tiên khi nổ máy là phải làm cho nó nóng lên đến nhiệt độ làm việc tối ưu. Lúc này van hằng nhiệt đóng không cho nước lưu thông qua két làm mát, mà chỉ chạy bên trong thân máy. Do vậy nhiệt độ máy nhanh chóng tăng lên đến điểm làm việc.

Khi nhiệt độ nước trong thân máy vượt quá ngưỡng thiết kế, chất sáp trong van hằng nhiệt nở ra làm van này mở cho nước làm mát lưu thông qua két làm mát. Lúc này két làm mát thực hiện đúng nhiệm vụ của nó.
Cám ơn CT, để mai em xuống đòi lại cái van hằng nhiệt kẻo nó vứt mất của em thì gay.
chia sẻ thêm với các bác.
hôm trước em cũng kiếm được cái van nhiệt của quạt gió, về nhà lắp vào chay ngon lành rùi các bác ah. mỗi tội hôm qua vặn hơi quá tay nên nó đang rơi mất cái vít cắm dây điện, chắc là hàn lại được.
em chia sẻ thêm một kinh nghiệm KHáM và PHá của em để các bác cùng RúT nhé.
dạo trước em thấy quạt gió chạy kêu to quá, em tháo ra thấy phía dưới có một cái lỗ thông, em lại lầm bầm bào thằng nào lắp ngược cái lỗ tra dầu nhớt, thế là em lộn lại rùi đổ dầu. hôm nọ đi sửa se mới biết đấy là lỗ thông hơi, bụi, nước để khỏi cháy quạt. thế là em lại phải tháo ra lộn trở lại . may mà chưa hỏng
nhưng em thắc mắc là bình thường các quạt đều có lỗ tra dầu, mà cái quạt gió này tìm mãi chẳng thấy cái lỗ nào, ngoài cái ống mà e tưởng nhầm ???

bluestar2006

Xe container

Cám ơn CT, để mai em xuống đòi lại cái van hằng nhiệt kẻo nó vứt mất của em thì gay.
chia sẻ thêm với các bác.
hôm trước em cũng kiếm được cái van nhiệt của quạt gió, về nhà lắp vào chay ngon lành rùi các bác ah. mỗi tội hôm qua vặn hơi quá tay nên nó đang rơi mất cái vít cắm dây điện, chắc là hàn lại được.
em chia sẻ thêm một kinh nghiệm KHáM và PHá của em để các bác cùng RúT nhé.
dạo trước em thấy quạt gió chạy kêu to quá, em tháo ra thấy phía dưới có một cái lỗ thông, em lại lầm bầm bào thằng nào lắp ngược cái lỗ tra dầu nhớt, thế là em lộn lại rùi đổ dầu. hôm nọ đi sửa se mới biết đấy là lỗ thông hơi, bụi, nước để khỏi cháy quạt. thế là em lại phải tháo ra lộn trở lại . may mà chưa hỏng
nhưng em thắc mắc là bình thường các quạt đều có lỗ tra dầu, mà cái quạt gió này tìm mãi chẳng thấy cái lỗ nào, ngoài cái ống mà e tưởng nhầm ???

Theo em hiểu, cái quạt gió được thiết kế để chạy 1 nhát đến chết luôn, khỏi bảo dưỡng bác ạ. Nó hỏng thì thay cái khác, tương tự như accu kín loại MF.

Tuy nhiên thợ nhà ta, hay ta có thói quen tốt là tiết kiệm, nên mới tìm lỗ tra dầu, hoặc khi quạt trục trặc thì vẫn tìm cách tháo ra để sửa. Và nhiều khi đã thành công đấy ạ.

Lâm Phong

Xe tăng
em mua chai nước rửa kính 1.8L trong Metro giá 70k. Đổ 1 lần hết 2/3 chai
Không nên bác ạ , với những em chân dài có cả gạt nước kính hậu thì bình nước rửa kính cỡ 7 - 8 lít . Tốn quá .

Thía thì tính ra đắt hơn cái này rồi nhá bác nhá:D.

Hàng Sonax thì lọ giống thế nhưng giá đắt gần gấp đôi, nhưng chia đơn giá theo lít thì cũng vẫn rẻ hơn :D
CT tinh thật , 1 lọ Liqiu đổ cho xe nhà mình được 9 - 10 lần ,hay là nó không ăn mòn lưỡi cao su và phần đọng lại bên ngoài phạm vi can thiệp của gạt mưa không gây ố kính giống như pha Omo hoặc chất tẩy nhiều sút .

Hay là em đem hàng đi xem bác nào cần nhể , chỗ bác Toàn đang khan hàng ạ .

bluestar2006

Xe container
Không nên bác ạ , với những em chân dài có cả gạt nước kính hậu thì bình nước rửa kính cỡ 7 - 8 lít . Tốn quá .

CT tinh thật , 1 lọ Liqiu đổ cho xe nhà mình được 9 - 10 lần ,hay là nó không ăn mòn lưỡi cao su và phần đọng lại bên ngoài phạm vi can thiệp của gạt mưa không gây ố kính giống như pha Omo hoặc chất tẩy nhiều sút .

Cái này là hay này bác ạ. Bác cứ đem đi 1 lố 12 chai nhé, chả hiểu có đủ không đây :D

nhim07

Xe tăng
Thía thì tính ra đắt hơn cái này rồi nhá bác nhá:D

Tiện thể bàn vụ nước rửa kính, em dùng cách này ợ. Em mua đúng loại CT đang dùng, nhưng mà dùng chung với 2 ông nữa cùng cơ quan, rất kinh tế. Dùng 1 mình lâu hết lắm, tỉ lệ 1/100 mà.

vuahung105

Xe container
Tiện thể bàn vụ nước rửa kính, em dùng cách này ợ. Em mua đúng loại CT đang dùng, nhưng mà dùng chung với 2 ông nữa cùng cơ quan, rất kinh tế. Dùng 1 mình lâu hết lắm, tỉ lệ 1/100 mà.
em cũng đăng ký một lọ với,
từ trước đến giừ em toàn cho nước rửa bát vào đấy, nó cũng ra nhiều bọt thật, nhưng nếu không cho thì khi chạy gạt nước kêu cột cột, nên cứ đổ vào cho trơn,
bây giừ mới bít có loại chuyên dụng.

YORK

Xe tăng

Bác Gió cho nhà cháu đặt 1 lọ hôm này giao hàng, thanks bác trước nhá nhá :D

bluestar2006

Xe container
Bác Gió cho nhà cháu đặt 1 lọ hôm này giao hàng, thanks bác trước nhá nhá :D
Ơ không mua bán trong thớt chiên môn đâu bác nhá :=)) Dưng mờ em sắp được % hoa hồng của vụ nài rồi