Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 86 - Mãi là Niềm tự hào

Vâng hôm nay em cũng vội về đón F1 nên chưa nói chuyện với bác được bao nhiêu.
Còn về nhiệt độ máy cao, mai bác nên súc két nước để loại trừ 1 nguyên nhân (các bác nhà PC có 1 địa chỉ ở Phạm Văn Đồng).
Phanh tay ko ăn, nhưng nếu đạp phanh bánh sau vẫn ăn, thì nguyên nhân do dây phanh tay bị rão, cần thay. Còn nếu đạp phanh cũng chỉ ăn được phía trước, thì nguyên nhân ở má phanh và trống phanh nhé.
Quạt không quay khi nhiệt nước lên cao, quạt chỉ chạy khi bật AC....nguyên nhân và cách sửa, ý của Zjzon là vậy

lekafu

Xe đạp
Thực ra để quyết định thay cái gì thì phải kiểm tra cụ thể mới biết được chính xác (khi tháo ra mới là chính xác nhất), nhưng em có mấy lưu ý:
- Lò xo có thể vẹo, xẹp, nó sẽ ảnh hưởng đến chiều dài hành trình lên xuống, chứ không làm kẹt hành trình. Nếu hành trình có kẹt là do ti giảm xóc có vấn đề (VD bị cong)
- Nếu bác thấy giảm xóc ướt dầu, bám bụi ẩm thì đến lúc cần thay (và cần cả đôi cao su chụp bụi kiêm tampon luôn)
- Lò xo, giảm xóc nếu thay nên thay 2 bên cho đồng đều (độ dài, độ đàn hồi) nhất là giảm xóc trước quan trọng vì ảnh hưởng đến tay lái.
- Còn 2 chi tiết liên quan nữa, đó là bát bèo giảm xóc cũng nên kiểm tra (nứt cao su, chai) xem cần thay chưa để làm 1 thể. Và cái này nhỏ nhưng lại hiếm hơn là đôi bi (bạc nhựa) bát bèo đã cần thay chưa nữa.

Các phụ tùng này của DM theo em không khác gì Pride bình thường bác ạ.

Bác xác định cần thay những gì, còn ở ĐL chắc khó kiếm đồ (và đắt, kể cả hịn hay ko hịn). Quyết rồi thì anh em PC giúp được bác, bác cứ an tâm nhé!
Cám ơn CT và aePC , để em kiểm tra cụ thể xem thế nào rồi chắc phải nhờ ae PC kiếm giùm cho một cặp trước . Mọi người có kinh nghiệm tự thay giảm xóc cho em xin một ít "trình tự tháo ráp".

bluestar2006

Xe container
Quạt không quay khi nhiệt nước lên cao, quạt chỉ chạy khi bật AC....nguyên nhân và cách sửa, ý của Zjzon là vậy
Vậy khi rút giắc điện ở cảm biến ra quạt có chạy ko ạ? Nếu có chạy thì con cảm biến quạt đang có vấn đề.
Còn nếu ko chạy thì phải kiểm tra lại mạch điện của quạt, xem thợ đã can thiệp chưa, hay con relay quạt gió có còn ko, còn thì hỏng hay chưa hỏng anh ạ.

nqvien8883

Xe tải
Các cụ ơi. Con này thợ đòi 50triệu. Đời 1999 đã lắp trợ lực. Mua được không ạ. Về pờ rai này e mù mờ quá. Hai nữa là e muốn thuê 1 e CD5 tự lái để trải nghiệm vì e chưa được lái dòng này bao giờ thì có cụ nào cho thuê không ạ.

cụ ơi ko mua thì kuj mach e với nhé

nqvien8883

Xe tải
e nhờ các cụ nhà mình cụ nào chán thì để lại cho e nhé..đặc biệt đam mê kia pride b ạ..cd5 cũng ok ạ..097.789.55.83 các cụ zalo cho e nhé e đa tạ cụ nào mách cho e ạ

nqvien8883

Xe tải
e đọc mấy chục trang chẳng thấy cụ nào chán mà bán nhỉ..e nản wua

hat65

Xe điện
e nhờ các cụ nhà mình cụ nào chán thì để lại cho e nhé..đặc biệt đam mê kia pride b ạ..cd5 cũng ok ạ..097.789.55.83 các cụ zalo cho e nhé e đa tạ cụ nào mách cho e ạ
Cụ hỏi cụ dongco xem nhé. Dt cụ xem trong inbox

Vậy khi rút giắc điện ở cảm biến ra quạt có chạy ko ạ? Nếu có chạy thì con cảm biến quạt đang có vấn đề.
Còn nếu ko chạy thì phải kiểm tra lại mạch điện của quạt, xem thợ đã can thiệp chưa, hay con relay quạt gió có còn ko, còn thì hỏng hay chưa hỏng anh ạ.
Nhà cháu chẳng biết gì đâu nhưng cũng đoan đoán có cái relay bị vấn đề, vì hôm nay nghe nói thợ đã thay cảm biến rồi mà vẫn không cải thiện tình hình. Zjzon đọc và mai yêu cầu thợ kiểm tra như ct hướng dẫn nhé

nqvien8883

Xe tải
các cụ soi hộ e với ạ..đời 2002 ng ta đang đòi 69 ạ..cho e lời khuyên với ạ..e x đa tạ

trunghiepsy

Xe hơi
Em chào cả nhà ạ! Em mới cưới con vợ này cơ mà trước nó làm cave nên nát quá...mà em thì chả biết gì về xe nên thời gian tới mong các cụ giúp đỡ em và con vợ em với ah...em xin trân thành cảm ơn ạ..!

nqvien8883

Xe tải
Em chào cả nhà ạ! Em mới cưới con vợ này cơ mà trước nó làm cave nên nát quá...mà em thì chả biết gì về xe nên thời gian tới mong các cụ giúp đỡ em và con vợ em với ah...em xin trân thành cảm ơn ạ..!

cụ mua trên mua bán đúng ko ..bn xèng ạ

Zjzon

Xe hơi
Vâng em cám ơn chủ tịch. Mai em ra cho thợ xem lại ạ. Cảm biến mới thay hok phải do cảm biến ạ

Zjzon

Xe hơi
Nhà cháu chẳng biết gì đâu nhưng cũng đoan đoán có cái relay bị vấn đề, vì hôm nay nghe nói thợ đã thay cảm biến rồi mà vẫn không cải thiện tình hình. Zjzon đọc và mai yêu cầu thợ kiểm tra như ct hướng dẫn nhé
Vâng mai em ra cho thợ kiểm tra lại ạ

Vâng em cám ơn chủ tịch. Mai em ra cho thợ xem lại ạ. Cảm biến mới thay hok phải do cảm biến ạ
Cảm biến mới cũng nhiều khả năng hỏng nhé, đã có người gặp trường hợp này rồi, cứ nhờ thợ kiểm tra lại relay, hệ thống diện xem có đấu đá sai so với nguyên bản không đã

chúc mừng anh ạ,phanh tay ko ăn thì anh tăng dây phanh ở cần phanh tay và bên dưới gầm,nếu ko đc nữa ktra cơ cấu phanh tay(trong tăm bua),còn căng hết cỡ mà ko ăn thua thì thay dây phanh tay ạ,còn mua ở đâu thì anh cứ bám chú Hải Xồm ạ :D
Hôm nay Zj zon thay thước mới, bỏ thước cũ ....trên thước cũ có bộ ống ( thước cũ hình như cũng không phải hàng hịn vì không có tem nhãn như thước của chú chuyển Zjzon) cháu có cần ống không thì nói với Zjzon nhé

Kia cd5 2003

Xe tăng
Hôm nay Zj zon thay thước mới, bỏ thước cũ ....trên thước cũ có bộ ống ( thước cũ hình như cũng không phải hàng hịn vì không có tem nhãn như thước của chú chuyển Zjzon) cháu có cần ống không thì nói với Zjzon nhé
hehehe...được thế thì còn gì bằng ạ chú,nhưng mà thước ấy đang trong tay anh ZjZon ạ chú,nếu thước ấy hỏng mà khó phục hồi thì cháu mới dám xin chú ạ.