Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 86 - Mãi là Niềm tự hào

lekafu

Xe đạp
Các cụ cho em lời khuyên với. Con pride DM của em lò xo nhún trước bị cong vẹo và ko đàn hồi tốt được nữa, theo các cụ nên thay cả lò xo và phuộc nhún luôn hay chỉ thay lò xo thôi, vả lại em cũng ko rõ kích thước nó có tương đương với loại cd5 hay beta không nữa. Mua bộ giảm xóc này thì mua ở đâu ạ và giá cả bao nhiêu, khoản này em mù mờ lắm.

xuanquanbmc99

Xe tăng
Các cụ cho em lời khuyên với. Con pride DM của em lò xo nhún trước bị cong vẹo và ko đàn hồi tốt được nữa, theo các cụ nên thay cả lò xo và phuộc nhún luôn hay chỉ thay lò xo thôi, vả lại em cũng ko rõ kích thước nó có tương đương với loại cd5 hay beta không nữa. Mua bộ giảm xóc này thì mua ở đâu ạ và giá cả bao nhiêu, khoản này em mù mờ lắm.
Bác cho hỏi, lò xo bị như vậy thì đi xe có biểu hiện như thế nào, vì em đang thắc mắc tác dụng của lò xo và giảm xóc khác nhau ntn ạ

Kia cd5 2003

Xe tăng
Bác cho hỏi, lò xo bị như vậy thì đi xe có biểu hiện như thế nào, vì em đang thắc mắc tác dụng của lò xo và giảm xóc khác nhau ntn ạ
lò xo là để đàn hồi,,có nhiệm vụ đưa vùng tần số dao động phù hợp vs ng sử dụng(60-88 dạo động/ph),nối mềm bánh xe và khung xe,giảm nhẹ tải trọng động từ bánh xe lên khung xe
còn giảm soc như cái tên của nó,nó để dập tắt dao động phát sinh trong quá trình xe di chuyển..bla bla nhiều lắm anh ạ.hư giảm xóc thì đi bồng bềnh,vào ổ ga thì xe nẩy liên tục :)

lekafu

Xe đạp
Ko thấy có biểu hiện gì nhiều cụ ạ, nhưng em thấy lò xo bị vặn và gầm trước có vẻ xuống thấp hơn

cafe sáng

Xe buýt
Các bác giúp em việc này với:
Em chuẩn bị xây nhà, ngõ rộng 2,1m, mặt tiền đất nhà em 5,5m liệu xe beta của em có vào được sân không.
Bác nào có kinh nghiệm giúp em với, vì có cho xe vào sân nhà mình được hay không nó thay đổi hoàn toàn thiết kế của em.
Kính mong các bác giúp.

bluestar2006

Xe container
Em chuẩn bị xây nhà, ngõ rộng 2,1m, mặt tiền đất nhà em 5,5m liệu xe beta của em có vào được sân không.
Bác nào có kinh nghiệm giúp em với, vì có cho xe vào sân nhà mình được hay không nó thay đổi hoàn toàn thiết kế của em.
Kính mong các bác giúp.
Trường hợp này bác tiến xe vào sân, lúc ra lùi ra ngõ là không phải nghĩ. Kể cả sau này bác đổi xe dài chừng 4m2 (chưa dám nói dài hơn) cũng vẫn ra vào được ạ

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container

Thực ra để quyết định thay cái gì thì phải kiểm tra cụ thể mới biết được chính xác (khi tháo ra mới là chính xác nhất), nhưng em có mấy lưu ý:
- Lò xo có thể vẹo, xẹp, nó sẽ ảnh hưởng đến chiều dài hành trình lên xuống, chứ không làm kẹt hành trình. Nếu hành trình có kẹt là do ti giảm xóc có vấn đề (VD bị cong)
- Nếu bác thấy giảm xóc ướt dầu, bám bụi ẩm thì đến lúc cần thay (và cần cả đôi cao su chụp bụi kiêm tampon luôn)
- Lò xo, giảm xóc nếu thay nên thay 2 bên cho đồng đều (độ dài, độ đàn hồi) nhất là giảm xóc trước quan trọng vì ảnh hưởng đến tay lái.
- Còn 2 chi tiết liên quan nữa, đó là bát bèo giảm xóc cũng nên kiểm tra (nứt cao su, chai) xem cần thay chưa để làm 1 thể. Và cái này nhỏ nhưng lại hiếm hơn là đôi bi (bạc nhựa) bát bèo đã cần thay chưa nữa.

Các phụ tùng này của DM theo em không khác gì Pride bình thường bác ạ.

Bác xác định cần thay những gì, còn ở ĐL chắc khó kiếm đồ (và đắt, kể cả hịn hay ko hịn). Quyết rồi thì anh em PC giúp được bác, bác cứ an tâm nhé!

Kính mong các bác giúp.
Xe này nhẹ thôi, chạy đến cửa gọi 4 hàng xóm ra khênh vào .....nghe có vẻ bất hợp lý mà ổn đấy :D địa thế nhà cháu gần giống nhà cụ, ngõ nơi nhỏ nhất cũng tầm gần 3m, mặt tiền nhà 6m, đã nghĩ rất nhiều cách ...kể cả dùng hệ thống nâng thủy lực, kiểu như xe nâng hàng, cần cẩu ...và cuối cùng nhà cháu lựa chọn giải pháp tối ưu nhất ..................................................................................................gửi xe ngoài bãi :(((

Trường hợp này bác tiến xe vào sân, lúc ra lùi ra ngõ là không phải nghĩ. Kể cả sau này bác đổi xe dài chừng 4m2 (chưa dám nói dài hơn) cũng vẫn ra vào được ạ
Chẳng biết có vào được không ? nhà cháu chưa thử ...nhưng vất lắm ct ạ, người dân đâu có ý thức ngõ có 2,1m mỗi nhà đua ra cái đường dẫn xe máy, nhà đưa ra cái lò than tổ ong, nhà dựng cái xe của khách...nếu mình vào được thì người khác cũng vào được, thằng vào gặp thằng ra thì chỉ có toi...nhà cháu là nhà cháu cứ can thẳng thừng, trừ khi có ai phát minh ra loại ô tô gấp hoặc có thể phân tách thành 2 chiếc xe 2 bánh =))

xuanquanbmc99

Xe tăng
lò xo là để đàn hồi,,có nhiệm vụ đưa vùng tần số dao động phù hợp vs ng sử dụng(60-88 dạo động/ph),nối mềm bánh xe và khung xe,giảm nhẹ tải trọng động từ bánh xe lên khung xe
còn giảm soc như cái tên của nó,nó để dập tắt dao động phát sinh trong quá trình xe di chuyển..bla bla nhiều lắm anh ạ.hư giảm xóc thì đi bồng bềnh,vào ổ ga thì xe nẩy liên tục :)
Cảm ơn bác, em mới thay giảm sóc trước, đi đường bằng rất êm và bám đường, nhưng khi gặp vật cản có tính lặp lại như gờ giảm tốc bằng sơn nhiệt, hơi cao một chút và xe đi tốc độ khoảng 40km/h thì rất xóc, taplo kêu ầm ầm, như vậy thì là do cái gì ạ, để em thay nốt đỡ bực mình. Em chưa thay lì xo ạ

xuanquanbmc99

Xe tăng
Chẳng biết có vào được không ? nhà cháu chưa thử ...nhưng vất lắm ct ạ, người dân đâu có ý thức ngõ có 2,1m mỗi nhà đua ra cái đường dẫn xe máy, nhà đưa ra cái lò than tổ ong, nhà dựng cái xe của khách...nếu mình vào được thì người khác cũng vào được, thằng vào gặp thằng ra thì chỉ có toi...nhà cháu là nhà cháu cứ can thẳng thừng, trừ khi có ai phát minh ra loại ô tô gấp hoặc có thể phân tách thành 2 chiếc xe 2 bánh =))
phương án nữa là gọi anh Tè ra bô cứu nét anh Xồm nhỉ

Zjzon

Xe hơi
Báo các bác PC hôm nay em rất vinh hạnh được gặp ct và các bác trong club. Nhưnh do bận chút việc do đó em ra hơi muộn nên gặp mọi người đc có 1 lúc nên hơi tiếc ạ. Hôm nay em đi thay bi tì, dây cam, phớt cam, phớt đầu trục máy, 4 vòng bi bánh trước, 2 giảm sóc trước, thay thước lái, bạc cần số tất tần tất thợ lấy công 1tr làm từ lúc 10h30 sáng đến 4h chiều. Đi về xe êm ái hơn hẳn các bác ạ. Nhưng của em dù hôm nay đã thay cảm biến quạt nhưng đi kim nhiệt vẫn lên hơn 12h(bật điều hoà thì quạt gió quay vù vù ạ). Ct và các bác tư vấn hộ em xem là như thế là bệnh gì ạ. Thêm nữa là phanh tay của xe em không ăn thì phải sửa gì ạ, tiện e đang ở hà nội e sửa luôn hok về quê e chả biết tin vào thợ nào ạ. Em cám ơn các bác trước ạ

Kia cd5 2003

Xe tăng
Báo các bác PC hôm nay em rất vinh hạnh được gặp ct và các bác trong club. Nhưnh do bận chút việc do đó em ra hơi muộn nên gặp mọi người đc có 1 lúc nên hơi tiếc ạ. Hôm nay em đi thay bi tì, dây cam, phớt cam, phớt đầu trục máy, 4 vòng bi bánh trước, 2 giảm sóc trước, thay thước lái, bạc cần số tất tần tất thợ lấy công 1tr làm từ lúc 10h30 sáng đến 4h chiều. Đi về xe êm ái hơn hẳn các bác ạ. Nhưng của em dù hôm nay đã thay cảm biến quạt nhưng đi kim nhiệt vẫn lên hơn 12h(bật điều hoà thì quạt gió quay vù vù ạ). Ct và các bác tư vấn hộ em xem là như thế là bệnh gì ạ. Thêm nữa là phanh tay của xe em không ăn thì phải sửa gì ạ, tiện e đang ở hà nội e sửa luôn hok về quê e chả biết tin vào thợ nào ạ. Em cám ơn các bác trước ạ
chúc mừng anh ạ,phanh tay ko ăn thì anh tăng dây phanh ở cần phanh tay và bên dưới gầm,nếu ko đc nữa ktra cơ cấu phanh tay(trong tăm bua),còn căng hết cỡ mà ko ăn thua thì thay dây phanh tay ạ,còn mua ở đâu thì anh cứ bám chú Hải Xồm ạ :D

Zjzon

Xe hơi
chúc mừng anh ạ,phanh tay ko ăn thì anh tăng dây phanh ở cần phanh tay và bên dưới gầm,nếu ko đc nữa ktra cơ cấu phanh tay(trong tăm bua),còn căng hết cỡ mà ko ăn thua thì thay dây phanh tay ạ,còn mua ở đâu thì anh cứ bám chú Hải Xồm ạ :D
Cám ơn em nhưng cái món dây phanh tay bác Hải Xồm cũng chưa biết ở đâu có. Mai lại ra để thợ kiểm tra xem bị thế nào đã nếu tại dây phanh tay thì tính sau vậy :)

Oặc oặc ! Ông cháu thả bom chú nhé ! Chú lấy đâu ra dây phanh mà bám ? Ngày xưa thấy có người bán về hỏi tư vấn toàn bị gàn vì dây phanh đâu dễ hỏng mà găm~X(may mà đôi khi hỏi thì cứ hỏi mà mua thì cứ mua nên giờ cũng có 1 bộ mang tên là GĂM=))

Cơ bản là ổn rồi, vấn đề còn lại là khung gầm ....chính thức từ hôm nay ga ra bác Sơn - Đà Nẵng đóng của....các cụ ở HN có đc ga ra nào làm tốt tư vấn giới thiệu cho Zjzon làm xe ....hốc bánh te tua hết cả, các ông chủ trước chỉ mải mê quần áo, son phấn chẳng để ý gì đến hàng hoá, khung gầm

bluestar2006

Xe container
Vâng hôm nay em cũng vội về đón F1 nên chưa nói chuyện với bác được bao nhiêu.
Còn về nhiệt độ máy cao, mai bác nên súc két nước để loại trừ 1 nguyên nhân (các bác nhà PC có 1 địa chỉ ở Phạm Văn Đồng).
Phanh tay ko ăn, nhưng nếu đạp phanh bánh sau vẫn ăn, thì nguyên nhân do dây phanh tay bị rão, cần thay. Còn nếu đạp phanh cũng chỉ ăn được phía trước, thì nguyên nhân ở má phanh và trống phanh nhé.