Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 85 - Mãi là Niềm tự hào

Tuân120208

Xe máy

Xôi sáng

Xe buýt
Bác để ý và nên kiểm tra sớm guốc phanh sau nhé, đề phòng bị bong má phanh. Nếu đạp phanh có tiếng kêu bất thường, hoặc kéo phanh tay có lúc thấp hơn bình thường thì 90% đã bị bong má phanh rồi đó ạ.
Vâng ạ, hôm trước e cũng vừa thay cả 2 má phanh sau xong hic, giờ làm sao kiểm tra đc bác ct hay phải tháo hẳn ra ạ?

bluestar2006

Xe container
Bác mới thay thì không lo ngại quá đâu trừ khi từ hôm thay đến giờ có 1 vài lần dính phanh sau khi rửa.
Và tiếng kêu có thể là do thợ chỉnh phanh của bác hơi chặt, sau khi rửa xe má phanh nở ra thêm 1 chút, chạy rà phanh một lúc nó lại hết kêu bác ạ.

Vâng ạ, hôm trước e cũng vừa thay cả 2 má phanh sau xong hic, giờ làm sao kiểm tra đc bác ct hay phải tháo hẳn ra ạ?

Xôi sáng

Xe buýt
Bác mới thay thì không lo ngại quá đâu trừ khi từ hôm thay đến giờ có 1 vài lần dính phanh sau khi rửa.
Và tiếng kêu có thể là do thợ chỉnh phanh của bác hơi chặt, sau khi rửa xe má phanh nở ra thêm 1 chút, chạy rà phanh một lúc nó lại hết kêu bác ạ.
Vâng ạ, hôm thay xong e cũng thấy thợ chỉnh khá chặt, từ hôm đó đến giờ e đi ko thấy nghe tiếng kêu mà hôm nay đi từ quê vào đến khi giảm tốc độ rẽ vào phòng trọ lại nghe tiếng két két rít rít như vậy bên ngoài xe, để tối về em kích bánh lên kiểm tra xem sao ạ, bác ct cho em hỏi khi vòng bi mòn nó có phát ra âm thanh gì ko hay chỉ bị rơ bánh thôi ạ? với lại xe oto có bị hiện tượng tải nặng sẽ bị ăn phanh vào như xe máy ko bác ct nhỉ?:D

cafe sáng

Xe buýt
Bác hỏi Quang Nguyễn đi bác ý chỉ cho. Theo kinh nghiệm của e thì món điều hòa thợ phải thật sự cẩn thận. Lượng dầu và gas cho vào phải chuẩn( bác hỏi bác Quang tư vấn xem sao) nếu dàn nóng lạnh mới lốc mới em nghĩ là ok thôi
Bác lắp chân lốc vào có phải độ đẽo gì không, em phải thay con ốc ngang bắt đuôi lốc. 507 thì vừa zin.

Độ giàn nóng chắc phải đến chiều mới xong, anh mà ở lại qua đêm đc thì vui, về nhà Nhạc phụ em ẩm tửu ngắm trăng ạ.
2 tiếng thì hơi khó, và đồ phải chuẩn gin ko phải đo độ, sửa chữa gì nữa, vì thường mất công tháo ra thì tiện thể vệ sinh quạt gió, đệm lại mút các cửa chia gió... Hôm độ cho em tính ra phải mất cả buổi 2 thợ chính, 1 thợ phụ và 1 thợ loăng quăng đấy :D
Đấy là ngày mói ra ràng thôi, giờ các cụ đó thợ cứng rồi, làm 3 tiếng là tẹt, vuahung105 nhể :))

Phát em đổi dàn nóng mất 1 buổi chiều cho các việc : tháo taplo và hộp chia gió của em, tháo nguyên bộ xe beta, vệ sinh cho xe beta, lắp vào cho xe beta. Nhõn 1 thợ chính với 1 thợ loăng quăng. Bác xồm đang đi chuẩn bị ống nước rồi, có dàn nóng để đo trước nên em nghĩ thi công cật lực, chạy đua với thời gian chắc 2 tiếng vẫn kịp :)
Em thấy 2 tiếng thì hơi ép tiến độ đấy. Như bác Ram có ý kiến, đã tháo hộp chia gió ra là nên vệ sinh (nhanh thôi), và làm lại các cửa gió cho kín (khâu này làm cẩn thận và mất thời gian hơn). Khi lắp lại cũng cần chèn cho dàn sưởi không rung lắc trong hộp chia gió nữa.
Quan điểm của em là ưu tiên chất lượng thi công, đằng nào cũng hết cả ngày cơ mà :)
Két nước nhà cháu đã được lão Phốt và Vua xử lý hôm vừa rồi, nay chỉ còn lắp dàn nóng điều hoà là ok ....hơn nữa chỉ đi trong ngày thôi, ngủ không có gối ôm nhà cháu không ngủ được :)) Cứ cho là làm 2 - 3 tiếng thì nhà cháu xuất phát sớm, chạy cao tốc ....cố gắng 8h00 có mặt buổi trưa về nhà Cé diện kiến nhạc phụ đại nhân, đưa đẩy chút chiều về 32 là ngon

anhquantn

Xe đạp
Các bác cho em hỏi xe em beta điều hòa no ko lạnh lắm chi hơi lạnh thôi. Như vậy cần sửa những cài gì. Giá cả thế nào để em còn tính. Ít tiền mà. Cảm on các bác

panhdungkt

Xe buýt
Bác lắp chân lốc vào có phải độ đẽo gì không, em phải thay con ốc ngang bắt đuôi lốc. 507 thì vừa zin.
Nếu 507 vừa thì 505 chỉ căn chỉnh ốc thôi k phải chế gì cả bác ah. Bác lắp chưa

bluestar2006

Xe container
Vâng ạ, hôm thay xong e cũng thấy thợ chỉnh khá chặt, từ hôm đó đến giờ e đi ko thấy nghe tiếng kêu mà hôm nay đi từ quê vào đến khi giảm tốc độ rẽ vào phòng trọ lại nghe tiếng két két rít rít như vậy bên ngoài xe, để tối về em kích bánh lên kiểm tra xem sao ạ, bác ct cho em hỏi khi vòng bi mòn nó có phát ra âm thanh gì ko hay chỉ bị rơ bánh thôi ạ? với lại xe oto có bị hiện tượng tải nặng sẽ bị ăn phanh vào như xe máy ko bác ct nhỉ?:D
Khi vòng bi xe mình hỏng, nó sẽ hú như máy bay phản lực, chạy càng nhanh hú càng to bác nhé.
Còn với phanh oto như xe mình, phanh ăn không phụ thuộc tải trọng như bác nói đâu. Nhưng trong hệ thống phanh tang trống có 1 cơ cấu tự động tăng phanh tay, nhiều thợ không biết nên nhầm thành chỗ chỉnh phanh, hay gẩy nó làm cho má phanh bị căng sẵn, dễ chạm trống phanh gây tiếng rít. Với cơ cấu này khi bảo dưỡng phanh, em thường đặt lại nó về vị trí ban đầu rồi sau đó khi mình đạp phanh nó sẽ tự tăng lên.
Một nguyên nhân nữa là do kẹt xilanh phanh nên má phanh không hồi vị được, cũng kêu rít. Bệnh này nhẹ thì mang xilanh phanh ra rà lại lòng, thay cupen để khắc phục, nặng thì thay xilanh bác ạ

Xôi sáng

Xe buýt
Khi vòng bi xe mình hỏng, nó sẽ hú như máy bay phản lực, chạy càng nhanh hú càng to bác nhé.
Còn với phanh oto như xe mình, phanh ăn không phụ thuộc tải trọng như bác nói đâu. Nhưng trong hệ thống phanh tang trống có 1 cơ cấu tự động tăng phanh tay, nhiều thợ không biết nên nhầm thành chỗ chỉnh phanh, hay gẩy nó làm cho má phanh bị căng sẵn, dễ chạm trống phanh gây tiếng rít. Với cơ cấu này khi bảo dưỡng phanh, em thường đặt lại nó về vị trí ban đầu rồi sau đó khi mình đạp phanh nó sẽ tự tăng lên.
Một nguyên nhân nữa là do kẹt xilanh phanh nên má phanh không hồi vị được, cũng kêu rít. Bệnh này nhẹ thì mang xilanh phanh ra rà lại lòng, thay cupen để khắc phục, nặng thì thay xilanh bác ạ
Dạ em cảm ơn bác ct!

pipo_nhoc

Xe buýt
Xe em chạy thi thoảng bên tài no cứ kêu lách tách nhỏ nhỏ, vậy là không phải do vòng bi phải không ạ, e nghe mãi mà chả hiểu do nguyên nhân j cả chủ tịch có cao kiến j ko ạ?
Chủ tịch cho em hỏi tí, cái thước lái xe mình mà dùng búa đóng vài cái thì có ảnh hưởng j không ạ? em thấy thợ nó táng mấy cái lúc tháo lap ra thay, xót hết cả người ấy ạ, mà sau đó cảm giác lái xe em nó hơi gượng gượng tí như kiểu lâu lâu nó chực lao qua một bên ấy ạ, em chả giám bỏ tay ra khỏi vô lăng như trước, không biết có nên nâng xe lên cầu để táng lại mấy quả theo chiều ngược lại của chú thợ đã làm ko ạ?

Thế Ngọc bg

Xe tải
Xe em chạy thi thoảng bên tài no cứ kêu lách tách nhỏ nhỏ, vậy là không phải do vòng bi phải không ạ, e nghe mãi mà chả hiểu do nguyên nhân j cả chủ tịch có cao kiến j ko ạ?
Chủ tịch cho em hỏi tí, cái thước lái xe mình mà dùng búa đóng vài cái thì có ảnh hưởng j không ạ? em thấy thợ nó táng mấy cái lúc tháo lap ra thay, xót hết cả người ấy ạ, mà sau đó cảm giác lái xe em nó hơi gượng gượng tí như kiểu lâu lâu nó chực lao qua một bên ấy ạ, em chả giám bỏ tay ra khỏi vô lăng như trước, không biết có nên nâng xe lên cầu để táng lại mấy quả theo chiều ngược lại của chú thợ đã làm ko ạ?
Xe cháu cũng thi thoảng thấy tách tách, còn nó cứ chực lao qua 1 bên thì ra thợ chỉnh lại là ok

pipo_nhoc

Xe buýt

Thế Ngọc bg

Xe tải
Các cụ cho

Hỏi e này đời 201 . thì mâm đúc kia có phải hàng zin ko? Thằng e của cháu nó đg máu. Giá 68 chai

hat65

Xe điện
Quên ko trả lời câu hỏi của cụ. Cuối 2001 ( 29N) bắt đầu có PS rồi cụ nhé

Thế Ngọc bg

Xe tải
Cháu này biển 30m 3300 các cụ ạ. Có ai biết về em này ko ạ?