Kia Forte - Các lựa chọn cho những người đang quan tâm

Cuabien

Xe điện
Rổ giá có rồi đấy cụ, thôi để mai em pm cho cụ trước nhé chứ giờ em buồn ngủ quá rồi, cuối tuẩn rảnh em mới update site của em đc. Nhưng em nói trước là hàng chất lượng nên ko rẻ lắm như hàng tàu đâu cụ nhé ;), ko cụ lại đổ em làm cụ đau tim :D
Cụ sướng thật ! Em giờ mới đi làm về thì cụ đã đi ngủ rồi. Hàng chất lượng cao đắt gấp đôi hàng tầu là cùng chứ rề, Hàn Quốc với Trung quốc cũng gần nhau mà. :))

Golden_way

Xe buýt
Em vừa về qua Linhanhauto 180 Nguyên tuân thấy em Forte màu xám ghe vào xem tý, trông em nó cũng đủ op sườn thề mà ko thấy bác này gác đao kiếm cả
Giá phát 28,500 chưa mặc cả (ah mà op thì như cụ Cua đưa ra nhưng ko có ECO kiểm khoát khí thải thì phải, còn lại đủ)

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
CRDi với tên gọi là Phun xăng điện tử, thường được biết đến thông qua máy dầu của Hyundai,nhưng không nhất thiết phải cố định cho động cơ dầu là phải gọi là phun dầu điện tử:
http://www.thegioioto.com.vn/Autos/Article.aspx?Domain=4&ID=4172&Ver=1&Zone=1
Hôm qua cụ có giải thích về vấn đề công nghệ "PHUN XĂNG ĐIỆN TỬ CRDi" và dẫn chứng của đường dẫn vào trang giới thiệu công nghệ của xe Veracruz có dòng này :

"Song song với bản máy xăng, Hyundai còn có Veracruz động cơ dầu V6, dung tích 3,0 lít. Tích hợp công nghệ phun xăng điện tử CRDi kiểu mới ( ba lần phun với hai phụ và một chính), động cơ này có công suất 240 mã lực tại vòng tua 3.800 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 450 Nm tại 1.750-3.500 vòng/phút. Với động cơ này, Veracruz mất khoảng 10,3 giây để đạt vận tốc 100 km/h từ vị trí xuất phát."

Chứng minh cái gọi là công nghệ "Phun xăng điện tử CRDi" mà cụ NDT có đề cập trước. Ngày hôm nay em cũng tìm hiểu rất nhiều tài liệu về công nghệ xe nhưng không hề có tài liệu nào đề cập tới công nghệ CRDi áp dụng cho máy xăng ngoài cái bài viết về em Veracruz này.
Thực ra nếu để ý em sẽ hiểu là ông nhà báo hoặc một ông ABC không hiểu về công nghệ viết sai vì đọc kỹ thì những dòng nói về công nghệ CRDi ở trên đang được tích hợp cho xe Veracruz động cơ dầu V6, dung tích 3,0 lít nhưng như vậy thì không hợp lý vì phía trước lại có dòng "Song song với bản máy xăng"

Vài lời theo ý kiến riêng của em, mong cụ nói rõ hơn cho mọi người hiểu chứ không lại đi tìm Forte máy xăng sử dụng công nghệ CRDi người ta cười cho cụ ạ ! :6:

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Trên OF đã có cụ giải thích về máy thế này, các cụ tham khảo và cho em ý kiến với ! Thực ra em hơi lăn tăn về cái gọi là "Forte máy xăng 1.6 sử dụng công nghệ CRDi" :102::102::102:

http://otofun.net/showthread.php?t=13964 Và bài cuối được giới thiệu thế này :

Chắc các bác đều biết máy V6 chạy ổn định, êm , cân bằng động rất tốt, vậy tại sao Đ/C xăng thì có V6 từ rất lâu rồi mà Đ/C diessel thì đến nay chỉ có 3 hãng trên thế giới sản xuất hàng loạt? Có ba vấn đề chính : Giá thành chế tạo, công nghệ, độ bền vật liệu do áp suất làm việc của Đ/C diessel cao gấp đôi so với Đ/C xăng.

Cuối 2006 Hyundai đã thành công trong việc phát triển loại Đ/C này và áp dụng hàng loạt những công nghệ mới cho nó. Để giải quyết các vấn đề khó khăn trên có mấy công nghệ mới của V6 CRDI của Hyundai, em xin post lên đây để anh em cùng biết, riêng vấn đề giá thành thì các bác biết rồi, tính cả thuế, VR máy xăng và máy dầu lệch nhau 7K.

1. Vật liệu chế tạo: Lốc máy và tay biên của V6 rất mỏng mảnh nên yêu cầu vật liệu đặc biệt, em chỉ biết là làm bằng hợp kim mới, Hyundai không tiết lộ.

2. Vòi phun: Đ/C V6 CRDI tốc độ rất cao nên yêu cầu thời điểm, thời gian phun rất chính xác, van điện từ không đáp ứng được yêu cầu này nên vòi phun mới của VR dùng cơ nhân tạo (tạm dịch), phun làm 3 lần, 1 lần phun phụ lúc nạp khí, 1 lần phun chính cuối kỳ nén và một lần phun phụ ở chu kỳ xả nhằm đốt cháy hoàn toàn nhiên liệu.

3. DOHC: SF là Đ/C SOHC và VR là DOHC, đối với Đ/C dầu, rất hiếm vì kết cấu đòi hỏi phải vững chắc.

4. Hệ thống nạp: HT nạp áp dụng công nghệ thay đổi chiều dài đường nạp và số cửa nạp theo tốc độ động cơ, ở tốc độ thấp, mỗi xi lanh một cửa nạp và đường nạp dài, ở tốc độ cao, mỗi xi lanh 2 cửa nạp và đường ống nạp ngắn. Ở họng hút cũng giống SF có một bướm gió để khi tắt máy Đ/C không giãy đành đạch rồi mới chết và đóng bớt khi cần lấy lại khí xả để đốt.

5. E-VGT : Hệ thống này là turbo tăng áp Đ/K cánh khác SF là dùng motor bước để điều khiển và có cảm biến vị trí cánh hướng gió cho tua-bin, cái này đương nhiên phải điều khiển bằng "hộp đen" (SF dùng chân không).

6. HT khởi động nhanh: V6 CRDI dùng bu-gi sấy siêu tốc, chỉ mất 2 giây để đạt 1000 độ C, cái này có hộp Đ/K riêng, tự chẩn đoán và có senssor bảo vệ quá nhiệt. Do vậy VR không cần phải chờ sấy mà các bác có thể đề máy ngay như động cơ xăng.

Còn một số cải tiến nữa nhưng em nghĩ cũng không nhiều lắm nên không post nữa. Với một số công nghệ mới như trên V6 3.0 CRDI của VR cho CS 240 ngựa và momen 45kgm, momen này thực tế có thể đạt 70kgm nhưng Hyundai phải viết phần mềm cho giảm bớt vì hộp số không chịu nổi. So với Đ/C 2.9 turbo intercooler dùng bơm dãy của Mẹc thì CS của VR lớn gần gấp 2,5 lần (110ps/240ps).
Mấy điều cơ bản để các bác tham khảo, em lười post ảnh, nếu các bác cần thì em sẽ đưa ảnh lên để các bác xem.

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Các cụ thông cảm vì sự thắc mắc nhiều nhé ! Em là thằng yêu thích và rất mê công nghệ xe hơi nên muốn tìm hiểu thật rõ mà. :6::6::6:

Cụ "Ở bản Đôn" đâu ạ, giúp em tí !

Cuabien

Xe điện
Ô hay nhỉ ??? Mấy ông "Phọt tè" đâu hết cả rồi ! Mua xe hết rồi nên đang rửa à ??? :))

K-amaro

Xe buýt
Có lẽ vậy, em thấy nhiều cụ pm em hỏi giá rồi đó :D

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Cụ Cuabien ko tin em với cụ Vòi con hay sao mà tìm hiểu kỹ công nghệ "Phun xăng điện tử đơn điểm CRDi" (phát minh của NDT&Lời yêu thương) thế?

Cuabien

Xe điện
Cụ Cuabien ko tin em với cụ Vòi con hay sao mà tìm hiểu kỹ công nghệ "Phun xăng điện tử đơn điểm CRDi" (phát minh của NDT&Lời yêu thương) thế?
Không phải là không tin các cụ nhưng mà thấy nói như đúng rồi thế thì em phải tìm hiểu để biết rõ hơn thôi cụ ! :) Cụ nói vậy là em tự hiểu hôm qua em làm một việc vô ích mất thời gian rồi. Thank cụ nhé ! :41:

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Kia trình làng Forte Koupe

Phiên bản Koupe thể thao 2 cửa của Forte ra mắt tại triển lãm New York, khai mạc 10/4, trang bị động cơ 2 lít, công suất 156 mã lực.

Thế hệ mới của Spectra nhận được đánh giá tốt trên toàn thế giới, khi bản sedan có thiết kế hiện đại, đẹp và sang trọng. Bản Koupe 2 cửa vẫn thừa kế thiết kế những đường nét cơ bản so với bản sedan. Tuy nhiên, hốc gió và đèn sương mù rộng và thể thao hơn. Ngoài ra, Forte Koupe là một trong những mẫu xe đầu tiên gắn lưới tản nhiệt toàn cầu của Kia theo kiểu chữ H và logo nằm giữa.

Forte Koupe có chiều dài cơ sở 2.469 mm, dài tổng thể 4.480 mm, rộng 1.765 mm và cao 1.399 mm. Kích thước này ngắn hơn một chút so với bản sedan. Tuy nhiên, nội thất vẫn đủ cho 5 người.

Bản Forte Koupe EX trang bị động cơ 2 lít I4 trục cam kép, công suất 156 mã lực và mô-men xoắn cực đại 195 Nm tích hợp công nghệ điều khiển van biến thiên CVVT.

Bản SX trang bị động cơ 2,4 lít, I4, công suất 173 mã lực, mô-men xoắn cực đại 228 Nm.

Forte Koupe vẫn có hai loại hộp số tự động 4 cấp và số sàn 5 cấp.

(http://www.vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2009/04/3BA0DD89/)

Cuabien

Xe điện
cũng ko vô ích lắm, càng thêm ttin chắc chắn cho mình thôi mà.
Hội trưởng ơi, tìm cái vụ sơn Cacbon mà sao khó quá, hình như Hà nội không có người làm hay sao không biết. Hôm nọ hỏi ông anh thấy nói là do thợ ở Huế ra làm mấy con theo đơn đặt hàng thôi chứ không có thợ sẵn. :102:
Em kết nhất cái vụ sơn đó mà tìm mãi không được !

chien_vn2

Xe đạp
cụ cua biển cho e Options và giá cụ đặt bên HG vơi!mail của e:tieuchien@yahoo.com
cam ơn cụ:6:

Laixe

Xe tải
Phiên bản Koupe thể thao 2 cửa của Forte ra mắt tại triển lãm New York, khai mạc 10/4, trang bị động cơ 2 lít, công suất 156 mã lực.

Thế hệ mới của Spectra nhận được đánh giá tốt trên toàn thế giới, khi bản sedan có thiết kế hiện đại, đẹp và sang trọng. Bản Koupe 2 cửa vẫn thừa kế thiết kế những đường nét cơ bản so với bản sedan. Tuy nhiên, hốc gió và đèn sương mù rộng và thể thao hơn. Ngoài ra, Forte Koupe là một trong những mẫu xe đầu tiên gắn lưới tản nhiệt toàn cầu của Kia theo kiểu chữ H và logo nằm giữa.

Forte Koupe có chiều dài cơ sở 2.469 mm, dài tổng thể 4.480 mm, rộng 1.765 mm và cao 1.399 mm. Kích thước này ngắn hơn một chút so với bản sedan. Tuy nhiên, nội thất vẫn đủ cho 5 người.

Bản Forte Koupe EX trang bị động cơ 2 lít I4 trục cam kép, công suất 156 mã lực và mô-men xoắn cực đại 195 Nm tích hợp công nghệ điều khiển van biến thiên CVVT.

Bản SX trang bị động cơ 2,4 lít, I4, công suất 173 mã lực, mô-men xoắn cực đại 228 Nm.

Forte Koupe vẫn có hai loại hộp số tự động 4 cấp và số sàn 5 cấp.

(http://www.vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2009/04/3BA0DD89/)
bác ko phọt nốt ảnh lên à. Đọc bài em cứ nghĩ nhìn sẽ hay lắm, hoá ra ko được như em tưởng. Em chả thích, nhất là nhìn ngang trông cứ tròn ung ủng, đầu thì ngắn quá. Thiết kế sedan hợp lý chứ coupe kiểu này trông cứ dở ông dở thằng.

hqkccang

Xe đạp
Cụ Cua ơi cho em hỏi tí: làm sao để biết xe mình đặt mua là đúng model chứ khong phải là model thấp hơn rồi độ op. tiện thể cụ cho em giá và op xe của cụ luôn với. mail: hoangminhhqth@gmail.com

Chỉnh sửa cuối: