KIA CD5 - niềm tự hào của KIA VN trong thập niên 90’

Trạng thái
Thớt đang đóng

hat65

Xe điện
Các bác cho em hỏi về ga buổi sáng (khi máy nguội)
Xe em, khi mùa lạnh sáng ra garanty tầm 1100, đi 1 lúc thì giảm xuống mức ổn định 750. Mùa hè như hiện nay nổ máy ổn định ở mức 750 luôn. Mà từ mùa lạnh sang mùa nóng em chả chỉnh gì hết, chỉ có khi nào cho mượn xe thì em chỉnh garanty nhích lên chút thôi.
bác không chỉnh thì nó như vậy là đúng rồi, còn mùa hè mà bác cũng muốn có bù ga buổi sáng thì bác phải chỉnh mới được

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
cái này bác nói đúng ở xe xài EFI có các cảm biến nhiệt độ dược điều chỉnh bởi ECU nên hoạt động chính xác hơn CHK điều khiển bằng cơm. tuy nhiên đối với CD5 bác vẫn có thể điều chỉnh được cho nó hoạt động được vào mùa hè nếu thấy cần. ở chỗ cái van giãn nở bằng nhiệt như bác nói có vít điều chỉnh để nâng bù ga buổi sáng
Bác cho em xin 500 ảnh được k ?

viper2007

Xe điện
Cám ơn bác, thứ 5 em đi Hà Nội, bác cho em biết mua cái này đến Nguyễn Công Trứ mua có được không ạ? nếu được em tranh thủ ghé qua.
Cái lọc gió 2 mặt có dán vòng đệm cao su, hàng chuẩn thì nó ko bung đâu mặc dù lọc gió phải chịu nhiệt cao. Bác cứ thay mới cho nó ngon, em mua ở 17 DND có 60K.

hat65

Xe điện
Bác cho em xin 500 ảnh được k ?
cái vít này bác phải tháo CHK ra ngoài nhìn mới được. CHK CD5 nhìn có quá nhiều cơ cấu nên bác cứ tháo hẳn ra khỏi xe ngâm cứu sẽ ra vấn đề thôi. nếu chưa tiện thì bác nhấc bầu lọc gió ra nhìn thấy cục to dài như ngón tay trỏ có đường nước từ két nước vào, đầu co giãn theo nhiệt độ nước có một vít chỉnh có êcu hãm ( bác chỉnh vít này để chỉnh nhiệt độ tác động đến bù ga) còn một vít nữa vặn bắng tôvit 4 cạnh có lò xo chống xoay ( để chỉnh to nhỏ bù ga). có thể bác đã biết nhưng em xin nhắc bác nguyên lý làm việc của cục co giãn này là nước nóng co lại , nước nguội giãn ra.

viper2007

Xe điện
Em không biết thế nào chứ bác Vẻ này tương đối nổi tiếng ở Hà nội về chỉnh chế hòa khí những năm vừa qua. Cá nhân em thì thấy bác này làm tốt, kể cả việc chỉnh bộ chia điện nữa, vì nó liên quan trực tiếp đến xăng, lửa của xe. Còn ngoài phạm vi CHK ra em không hiểu bác này có thạo không.
Em thì coi trọng việc thợ nào tháo CHK ra lắm, nên trong lúc chưa tìm được thợ tin cậy, em toàn dùng tạm biện pháp xịt dung dịch làm sạch chế vào họng hút CHK đã.

@khuepm: Lọc gió khoảng 15.000 Km thay một lần bác ạ, chạy môi trường nhiều bụi có thể thay sớm hơn. Ở Hà nội mua 60 K của HQ, loại tốt

@viper2007: Hơn 1 năm rồi thì theo em cũng nên vệ sinh và chỉnh lại CHK bác ạ, đường xá bây giờ nhiều bụi lắm.
Bác xịt dung dịch gì thế, mở bầu gió và xịt vào họng chế hả bác. Mỗi lần thay dầu hầu như em đều thay lọc dầu và lọc xăng, vậy có lo bẩn ko. Địa chỉ bảo dưỡng CHK bác nói là ở đâu thế.

hiepsym2007

Xe máy
SAO CÁC BÁC CÙNG CÓ SỞ THÍCH CD5 NHƯ EM SAO KO THÀNH LẬP HỘI CD5 THI THOẢNG GIAO LƯU (b)(b) CÒN HỌC HỎI KINH NGHIỆM VỀ CD5 NHỈ

bluestar2006

Xe container
Vâng bác ạ. Có hộp xịt ghi là Carburator Cleaner, em mua ở chợ Giời 25K/hộp, thợ bảo dưỡng CHK cũng dùng cái này thôi nhưng họ tháo hết các chi tiết ra rồi xịt thì nó sạch hơn. Thỉnh thoảng mang ra xịt vào họng hút gió. Nổ máy, ga lên một chút rồi xịt dzô, khoảng 7-10 nhát, có thể cắm cái ống kèm theo vào xịt những chỗ nâu nâu bẩn bẩn (chú ý không xịt vào bề mặt có sơn, nên lấy giẻ che bầu lọc gió lại).

Dung dịch này cũng có thể dùng cho xe máy nữa: Em tháo bugi, khóa xăng, nới ốc xả đáy CHK, tháo 2 vít chỉnh xăng gió ra, rồi chọc cái ống vào 2 cái lỗ đấy, xịt một lúc (chắc 1/3 lọ) xịt lỗ này thì lấy tay bịt lỗ kia. Sau đó lúc chưa lắp bugi, đề mấy cái cho dung dịch thừa ra hết (không thì lại bị thủy kích,:) ), rồi lắp lại các thứ ốc vít. Kết quả cực kỳ ngon lành - không mất thời gian tháo CHK.

Bao nhiêu Km bác thay dầu vậy? Nếu 3-5K Km mà thay đã lọc dầu, lọc xăng thì hơi sớm. Em cứ 10K Km mới thay lọc dầu (lấy lọc của KM cho ngon) và lọc gió, 20K Km thay lọc xăng. CHK bẩn phần lớn là do môi trường bụi thôi.

Địa chỉ bảo dưỡng CHK tin cậy của em đợt này nghỉ làm rồi, đang tìm địa chỉ mới bác ạ. Hôm nào tìm được em sẽ thông báo lên đây cho các bác góp ý.

Bác xịt dung dịch gì thế, mở bầu gió và xịt vào họng chế hả bác. Mỗi lần thay dầu hầu như em đều thay lọc dầu và lọc xăng, vậy có lo bẩn ko. Địa chỉ bảo dưỡng CHK bác nói là ở đâu thế.

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
@bluestar . E cũng tầm 3-5K thay dầu 1 lần, thường thay luôn lọc dầu và kiểm tra lọc xăng luôn, nếu lọc xăng vàng ệch toàn sạn thì cũng thay luôn còn nếu ko thì lại cắm vào. Thợ nói xe em bình xăng cần phải thau rửa (cách đây 1 năm) nhưng mà lười chưa làm.
SAO CÁC BÁC CÙNG CÓ SỞ THÍCH CD5 NHƯ EM SAO KO THÀNH LẬP HỘI CD5 THI THOẢNG GIAO LƯU (b)(b) CÒN HỌC HỎI KINH NGHIỆM VỀ CD5 NHỈ
Hội này đông lắm rồi mà, bác ko biết ah, chỉ ko ọp lai bao giờ thôi. Mà giờ ai cho (b) rồi lái xe, hay hôm nào ọp cafe đi các bác.

Chỉnh sửa cuối:

khuepm

Xe hơi
@bluestar . E cũng tầm 3-5K thay dầu 1 lần, thường thay luôn lọc dầu và kiểm tra lọc xăng luôn, nếu lọc xăng vàng ệch toàn sạn thì cũng thay luôn còn nếu ko thì lại cắm vào. Thợ nói xe em bình xăng cần phải thau rửa (cách đây 1 năm) nhưng mà lười chưa làm.

Hội này đông lắm rồi mà, bác ko biết ah, chỉ ko ọp lai bao giờ thôi. Mà giờ ai cho (b) rồi lái xe, hay hôm nào ọp cafe đi các bác.

Báo cáo các bác các cụ em mới đi Hà Nội về chiều nay, em ghé Nguyễn công Trứ mua cái lọc gió (60k) và tiện em mua một lèo cả lọc xăng lọc dầu luôn. Tổng thiệt hại 150 K. Cảm ơn bác bluestar.
Có điều cái lọc gió nó có khung bằng kim loại, có hai lớp cao su ở hai mặt như bác viper nói, không như cái cũ của xe em đang có khung nó là nhựa. Các bác mua đúng khung kim loại là xịn không ạ?
Tiện em hỏi các bác luôn là em định thay lọc xăng và lọc dầu, tuy nhiên dầu em vừa thay cách đây mấy hôm và xăng mới đổ đầy bình hôm qua, vậy em tháo lọc ra lắp lọc mới có sao không ạ? Em định mang thợ làm có cần đợi đợt thay dầu mới như bác viper không? em thì muốn thay luôn cho mới.
Kính các bác.

hat65

Xe điện
lọc xăng thì bác cứ thay luôn đi, bác nổ máy thì bơm mới làm việc nên xăng có đầy bình cũng không sao đâu. nếu lần thay lọc dầu trước bác mới đi được < 1 vạn km thì bác dể lọc dầu lại cho lần thay dầu sau. còn nếu vẫn lăn tăn thì thay luôn cũng được. thay lọc dầu xong bác nên kiểm tra lại mức dầu nhé vì cũng sẽ bị hao do chảy ra khoảng 2-300cc đấy

bluestar2006

Xe container
Lọc gió em dùng từ lúc đầu đến nay toàn khung kim loại bác ạ. Bác cứ yên tâm thay vào và sử dụng thôi.
Bác mới thay dầu thì nên tiếp tục chạy đến lần thay sau hãy thay lọc. Thực ra thay ngay cũng được, nếu cần thợ họ sẽ xả dầu ra 1 cái bình sạch rồi đổ lại cho bác thôi, nhưng mất công. Dung tích dầu cần bổ sung ~ dung tích cái lọc.

@Bác viper: Bác thay lọc dầu sớm quá. Em cứ 3 lần thay dầu = 10.000 Km mới thay một cái lọc. Còn lọc xăng bác thấy bẩn nên thay thì đúng rồi. Lúc nào bác súc rửa bình xăng để đi cho ngon lành hơn thôi.

Báo cáo các bác các cụ em mới đi Hà Nội về chiều nay, em ghé Nguyễn công Trứ mua cái lọc gió (60k) và tiện em mua một lèo cả lọc xăng lọc dầu luôn. Tổng thiệt hại 150 K. Cảm ơn bác bluestar.
Có điều cái lọc gió nó có khung bằng kim loại, có hai lớp cao su ở hai mặt như bác viper nói, không như cái cũ của xe em đang có khung nó là nhựa. Các bác mua đúng khung kim loại là xịn không ạ?
Tiện em hỏi các bác luôn là em định thay lọc xăng và lọc dầu, tuy nhiên dầu em vừa thay cách đây mấy hôm và xăng mới đổ đầy bình hôm qua, vậy em tháo lọc ra lắp lọc mới có sao không ạ? Em định mang thợ làm có cần đợi đợt thay dầu mới như bác viper không? em thì muốn thay luôn cho mới.
Kính các bác.

Chỉnh sửa cuối:

khuepm

Xe hơi
Lọc gió em dùng từ lúc đầu đến nay toàn khung kim loại bác ạ. Bác cứ yên tâm thay vào và sử dụng thôi.
Bác mới thay dầu thì nên tiếp tục chạy đến lần thay sau hãy thay lọc. Thực ra thay ngay cũng được, nếu cần thợ họ sẽ xả dầu ra 1 cái bình sạch rồi đổ lại cho bác thôi, nhưng mất công. Dung tích dầu cần bổ sung ~ dung tích cái lọc.
Cảm ơn bác bluestar nhá.(c)

hiepsiquen

Xe hơi
Mình có con Kia Pride CD5 theo mình chinh chiến lâu năm, xài xễ em nó quá nhiều rồi, đến lúc phải lo cho em nó tí xíu nên sắm cho em nó tì đồ để em nó khỏi tủi thân, xin các cụ cho ý kiến để mình tiếp tục phát huy nha
- Này là bộ móng vuốt hàng của Hồ Cẩm Đào, với thêm 4 vỏ mới Michelin tổng cộng 5 chai rưỡi.

- Thiết bị văn nghệ gồm: Đầu đọc hiệu Alpine CDE-101E giá 180$, 2 loa cửa Alpine Component 17S giá 260$ (tưởng đâu không gắn được, không ngờ tháo tapy ra thì có 2 cái lỗ để gắn loa hay thiệt) mình gắn ở chỗ bác Phú HP Stereo

còn đây là loa nè

- Gắn thêm cái đồng hồ để xem giờ

thêm bộ kính điện
- Đang gom lúa để cưa mui, làm xe thể thao mui trần, vì xe mình chỉ có hai cửa (hàng nhập biển số ngoại giao) các bác thấy có nên không?:102:
- Tính sơn lại màu vàng cho bắt mắt nữa

hat65

Xe điện
chúc mừng bác có em CD5 độc nhất vn ( em cũng không rõ tên vợ 2 bác có phải vậy không nữa) em xin góp ý chút nhé bác nên lắp loại cánh gió ở chỗ chân kính hậu thì hay hơn, bác sơn lại thì vàng hoặc dỏ cờ tùy ý thích của bác nhưng nên để nóc xe màu trắng. bác kiếm được cản trước loại thấp xuống và có đèn gầm thì tuyệt cú mèo luôn. hy vọng xe bác sẽ là một biểu tượng của ae hội CD five

bluestar2006

Xe container
Em này của bác hiepsi form giống y chang Ford Festiva - và giống cái avatar của em đấy nhé.
Có cánh gió rồi, giờ thêm bodykit nữa đê cho ngầu.

bluestar2006

Xe container
Bác hiepsi định độ như thế này à

Hay làm kiểu này cũng được đấy, có thể dễ tính toán để chịu lực tốt hơn kiểu cắt hết như ở trên.

hiepsiquen

Xe hơi
Bác hiepsi định độ như thế này à

Hay làm kiểu này cũng được đấy, có thể dễ tính toán để chịu lực tốt hơn kiểu cắt hết như ở trên.
----------------------------------------------------------
Quá đẹp luôn, Thanks các bác đã tư vấn, mình khoái kiểu trên hơn, đã trần thì trần trùng trục luôn, mình kô thích kiểu nửa kín nửa hở.
Mình sẽ nghiên cứu độ như kiểu trên, mê quá rùi :)):)):))

Lâm Phong

Xe tăng
Tuyệt quá Bác hiepsi.

Bác hiepsi độ xong nhớ cho anh em nghía tý nhé. Ở VN đã có bác nào độ Cd5 thành mui trần chưa các bác nhẩy ?
Em mới cưới em Cd5 nên xin các bác cho em gia nhập, em rất mong các bác chỉ giáo cho em.

bluestar2006

Xe container
Oeo căm bác Gió Rừng gia nhập hội CD5 nhé.

Bác hiepsi độ xong nhớ cho anh em nghía tý nhé. Ở VN đã có bác nào độ Cd5 thành mui trần chưa các bác nhẩy ?
Em mới cưới em Cd5 nên xin các bác cho em gia nhập, em rất mong các bác chỉ giáo cho em.

Trạng thái
Thớt đang đóng