[Funland] Khuyên vợ mua chung cư để ở

khanhtx8

Xe tăng
Chắc cái nhà đất cụ ở củ chuối quá nên có ấn tượng xấu. Gần chục năm trước mình cũng đi mua cc, nhưng cuối cùng duyên về với nhà đất, nghỉ lại may mắn. Quan trọng cái khu vực mình ở như thế nào. Mình Ko tốn tiền dv, gửi xe ô tô. Đường rộng thẳng, vuông vức, Ko phải đi ra thang máy. Có sân thượng trồng hoa...vậy so với cccc thì vẫn còn hơn
Chính xác là thế cụ ạ. Cả 2 mảnh lúc đó đều củ chuối, mảnh rộng rãi như chung cư thì xe lại không vào được, mảnh mặt phố xe tải cắm thẳng vào nhà thì lại phải ở 3 lầu mới đủ chứ không 1 sàn đc như chung cư. Mà nhục nhất đều ở trung tâm nên an ninh nhộm nhoạm ( smart home ngày xưa ko được ngon như giờ ), hở ra là trộm, đường xá tầng 1 bẩn, ít tiện ích thiết thực cho cuộc sống, cả 2 xây tầm trên 7 tầng đều rất phí nên vẫn bị ảnh hưởng của ruồi muỗi.

Nhà em giờ vẫn cố đợi thằng chọi nó ổn định chỗ học xong thì mới tính đến ổn định chỗ ở, còn tạm thì cứ thuê chung cư em thấy tiện nhất sau dồn đủ tiền thì xây 1 cái mình ở 1 sàn trên nóc luôn. Vì cái ý tưởng đó nên nhà em ko hợp với phân lô, còn biệt thự thì quá tầm
Em ở chung cư 15 năm, chật chội bí bách, thỉnh thoảng ăn nhậu, nghe nhạc, hát hò tí toàn bị các nhà hàng xóm sang nhắc nhở. Có những lần anh em bạn bè đang nhậu vui vẻ, tất nhiên có hô 123 tí mới 13h đã bị hàng xóm sang yêu cầu giữ trật tự để họ ngủ, nói chung là chán toàn tập. Giờ xuống nhà đất mới thấy sung sướng. Có phòng ăn, phòng bếp riêng, phòng khách riêng, phòng nghe nhạc đọc sách riêng, 4 phòng ngủ riêng, phòng thờ riêng, phòng giặt riêng, phòng để xe riêng, ăn uống thoải mái, kêu gào thoải mái. Biết thế vay mượn để xuống cho nó ra cái cuộc đời hê hê
Cụ thích tụ họp hội hè thì hợp với nhà đất, chứ loại tự kỷ cao như em. Bạn đếm không hết 1 bàn tay thì lại thích cc vì yên tĩnh, an ninh :D. Em nhớ hồi 2002, mua bộ pc với cái loa 2.1 mà đến 7 năm sau cái loa vẫn gần như mới tinh vì chả mấy khi dùng đến :)
33 năm e ở nhà đất cách Hồ Tây và Sông Hồng <1km,ko bao giờ có ý định ở cc, đúng 1 ngày 2 vc thống nhất phát lên ở cc luôn,và giờ ko có ý định xuống nhà đất nếu ko có >10ty. Cụ về k park làm hàng xóm nhà e đê
Tùy người cụ ạ, > 20 củ ở chung cư vẫn sướng, rất nhiều đội đang ở kiểu như Royal hay Metropolis bỏ biệt thự lên chung cư mà cụ. Nhưng cũng rất nhiều cụ bỏ chung cư cao cấp về BT đơn lập hoặc song lập hoặc mò sang eco park :)

Chỉnh sửa cuối:

huongnt89

Xe tải
Mẹ em cũng y như vợ cụ chủ thớt. Nhất định không mua chung cư, đi coi hàng chục dự án nhưng cái nào cũng chê. Tiền tao phải mua nhà đất để giữ giá. Thuyết phục mãi nhưng bướng lắm, gia trưởng, ý tao tao nghe, k thèm nghe ý kiến khác đâu. Nhất quyết mua nhà đất.

Sau ngần đấy tiền, tìm chán chê mê mỏi thì chốt 1 cái nhà ở xa tít mù khơi, đúng tiêu chuẩn bà chọn: trong khu đô thị, đường rộng, thoáng, LÀ NHÀ ĐẤT mỗi tội QUÁ XA

Sau đó em ở nhờ nhà bà, thân gái đi làm ngày 12km đi 12km về là 24km/ngày, tắc đường oải k chịu nổi, bỏ ra gần cty thuê chung cư. Bà lên chơi, ở mấy hôm chắc cũng xuôi xuôi, thinh thích, bảo: hay lại gom tiền mua thêm 1 cái chung cư nưax :)))))

Haha, vậy nên cụ chủ chả cần nói hay thuyết phục làm gì cho tốn nc bọt, mệt. Cục tiền rảnh vứt vào chỗ nào đó đầu tư (ngân hàng...) xong đi thuê nhà đất trong hẻm ngõ ngách 1 niên. 1 niên sau thuê chung cư cao cấp. Úi zời khéo bà vợ cụ chủ lúc đấy lại giãy đành đạch lên gào khóc: ở CC sướng ntn sao anh k cho em lên sớm :)))
1. Nếu có ông thần đèn move đc nhà đất lên khu cty em (Cầu Giấy) thì giá trị căn nhà phải lên tầm 10-12 tỷ rồi cụ ạ. Chắc chắn nhà em k đủ budget để mua

2. Về độ sướng thì ở Cc vẫn hơn chứ nếu cùng
12km cũng bình thường chứ cũng không đến nổi gì, mỗi tội ở thành phố kẹt xe như Hà Nội Sài Gòn mới chán thôi. Nếu cái nhà đó được chuyển vị trí đến gần ngay chỗ mợ ở thì mợ có chọn chung cư nữa không?
Cái nhà ấy mà move đến chỗ cty e thì giá phải 10-12 tỷ là ít. Mà có 10-12 tỷ e cũng k mua cái nhà to đùng thế ở cho phí. Lại lên chung cư gần chỗ làm tầm 3 tỷ còn lại đầu tư làm ăn :))

Camontinhyeu

Xe điện
Dịch bệnh Corola, H1N1... ở chung cư ghê bỏ mẹ,

Kurumasuki

Xe container
Ở chung cư cùng tầm tiền với nhà đất thì sướng nhưng tốn kém và lỗ vốn, ở nhà đất thì khổ nhưng phê não khi nghĩ đến giá trị bán lại.
Cho nên chung cư chỉ hợp với người trẻ kiếm tiền tốt thích hưởng thụ, còn nhà đất hợp với người già chịu khổ quen và nghĩ đến tiền là cực khoái.
Tất nhiên là xét cho 90% chung cư và nhà đất (tầm 5 tỷ đổ xuống)

vancy83

Xe tải
nhà đất trong ngõ sâu lại còn phải xem dân trí xung quanh nữa cơ, chung cư thì không quan trọng lắm hàng xóm vì đều vc trẻ cả, văn minh hơn tý.
Cái này ai phải ở rồi mới thấm cụ, nhà đất trong ngõ có thể rẻ, thậm chí cực rẻ nhưng mình có hòa hợp được với hàng xóm xung quanh không cũng là cả 1 vấn đề. Hay mua được đôi năm rồi lại bán đi lúc đó càng mệt !

My Hao

Xe điện
Cùng tầm tiền, ở nhà nào thấy sướng cái thằng người hơn thì ở. Còn nói tăng giá tốt hơn thì vô cùng lắm, biết sống chết lúc nào. Như người dân Vũ Hán thì giàu hay ngèo giờ cũng có chung ước mơ là đừng có chết.

newland2909

Xe tải
Em nhờ các cụ cao kiến gì giúp em để em khuyên được vợ em ở chung cư với, tài chính tầm 2 tỷ loanh quanh khu Văn Phú (victoria, Kpark, Xuân Mai 3PN) mà vợ em nhất quyết không cho mua chung cư, đòi mua nhà đất. Mà tầm tiền đấy nhà đất diện tích chỉ tầm 35m mà ở ngõ sâu. Em phân tích chán chê mà không lay chuyển :-?:-?:-?
Tầm tiền đó em cũng nghĩ chung cư hay hơn, vừa đảm bảo an ninh dịch vụ lại tiện, xóm chung cư tầng nhà em cũng đông vui, rôm rả phết, thi thoảng tụ tập ăn uống giao lưu vui vẻ tình cảm, bọn trẻ con có thêm bạn ;)

newland2909

Xe tải
đến 25 tuổi em ở mặt phố Lương Văn Can rồi chuyển ra mặt phố Mai Anh Tuấn ở đến 32 tuổi xong lên chung cư ở tới giờ là 16 năm. Tới nay em vẫn nhất định ko xuống đất dù chỉ đang ở căn tầm 4t và đủ tiền mua 1 chỗ ở tầm 20t. Em chưa sống trong ngõ và mặt sàn nhỏ bao giờ nên ko biết tư vấn như nào đâu ạ
Thích comment của cụ rồi nhé ;)

tungLam.nwl

Xe tăng
Em ở chung cư được khoảng 8 niên, nhà đất cũ khoảng 35m2/ tầng x 4 tầng mới xây được 4 năm trước khi em chuyển đi, giờ vẫn còn mẹ em ở đấy. Nói chung là từ hồi chuyển sang chung cư ngoại trừ hôm nào cụ ốm đau thì em ở chăm sóc chứ không thì về chung cư ở thấy thoải mái hơn. Nếu đủ tiền mua biệt thự thì hãy cân nhắc cụ ah. Cụ mua cái nhà để ở thì quan tâm đến điều kiện sống trước tiên, mua cái nhà để đi buôn thì hãy quan tâm đến tăng giảm giá sau này.

newland2909

Xe tải
Phân tích không được thì nên dùng cách khác. Bảo vợ, em tìm nhà đất để mình mua, cứ để vợ đi tìm, đi xem. Tìm được cái ưng ý rồi so sánh với các nhà khác đã tìm. Vợ bạn mới dừng lại ở nghĩ, cứ cho tìm và so sánh. Tìm mới hiểu được, cái giống chưa tìm phân tích không nghe đâu.
Cụ chủ nghe lời khuyên của cụ này đi, cứ cho đi tìm cho biết :))

SmartOne

Xe tăng
Website
vietgoing.com
Cụ thử cách này xem: Cụ nhờ mấy bà bạn vợ, mấy bà hàng xóm, quán cafe vợ hay ngồi... nói chuyện xem sao. Em rút ra một số kinh nghiệm sương máu là có những thứ 1 + 1 = 2 nhưng nói vợ ko bao giờ nghe, còn bà hàng xóm bảo mặt trời mọc đằng Tây cũng nghe răm rắp. Kiểu bụt chùa nhà ko thiêng ấy cụ =))

hoacenic04

Xe tải
Cụ thử cách này xem: Cụ nhờ mấy bà bạn vợ, mấy bà hàng xóm, quán cafe vợ hay ngồi... nói chuyện xem sao. Em rút ra một số kinh nghiệm sương máu là có những thứ 1 + 1 = 2 nhưng nói vợ ko bao giờ nghe, còn bà hàng xóm bảo mặt trời mọc đằng Tây cũng nghe răm rắp. Kiểu bụt chùa nhà ko thiêng ấy cụ =))
Đc bà chị vợ cũng thế mới khổ chứ, thích ở nhà đất, xa trung tâm quận hà Đông hàng chục km :(

thanglacceti

Xe buýt
Tầm này theo e cụ thuê 1 cái chung cư để ở, tiền ko biết kinh doanh thì đem gửi ngân hàng. Chung cư hay nhà mặt đất ở HN ở HN tầm này cũng có tăng giá được đâu mà cụ phải ngợi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chắc cái nhà đất cụ ở củ chuối quá nên có ấn tượng xấu. Gần chục năm trước mình cũng đi mua cc, nhưng cuối cùng duyên về với nhà đất, nghỉ lại may mắn. Quan trọng cái khu vực mình ở như thế nào. Mình Ko tốn tiền dv, gửi xe ô tô. Đường rộng thẳng, vuông vức, Ko phải đi ra thang máy. Có sân thượng trồng hoa...vậy so với cccc thì vẫn còn hơn
tóm lại vẫn là "tiền mình thế nào" phải không cụ, chung cư cũng có cái this cái that, nhà đất cũng thế. Chốt lại thì cùng tầm tiền nhà đất tuổi gì so với chung cư, cụ đồng ý không?

tienaka

Xe điện
Đang thời tiết nồm này cụ đang ở nhà đất chật chội thì thuê cái chung cư cho vợ cụ thử một tháng là được

Hải AiTi

[Tịch thu bằng lái]
Website
haitm.it
Em mua để ở cụ ạ, chứ ko có ý định đầu tư
K lẽ ở mãi sao c? Cũng có lúc muốn bán đổi chỗ khác đàng hoàng hơn, to đẹp hơn chứ :D
Cc thì tiện, hiện tại thấy ngon, còn nhà đất thì ăn giá trong tương lai còn cc thì xác định chỉ còn giảm dần.

tieunhupha

Xe điện
Em thấy vấn đề của mọi tranh cãi nằm ở mục đích và giá tiền. Với những cụ khăng khăng về giữ giá thậm chí tăng thì tất nhiên chỉ có nhà đất thôi. Còn nếu nhà đất ở sướng (rộng rãi, an ninh tốt, dân trí cao...) thì quá đắt hoặc quá xa. Vậy ko có tiền mua gần thì bắt buộc phải đổi lấy thời gian di chuyển trên đường và những ức chế khi lưu thông. Với những người rất nhiều tiền thì họ chia làm 2 là ở chung cư cao cấp và nhà đất cao cấp nên cũng same same nhau. Còn với người ít tiền ai thích đầu tư và chấp nhận đi xa được thì mua nhà đất, còn xác định mua nhà để ở và phục vụ cuộc sống thì cứ ở chung cư cho lành.
Em cũng ở nhà đất hơn 30 năm trong cái ngõ 2 cái 2b tránh nhau của Hoàn Kiếm và sau đó chuyển ra chung cư. Sướng vãi nồi với số tiền mình bỏ ra các cụ ạ.

Traubotube

Xe điện
Nhà em ở quê cũng có mảnh y như cụ bảo. Mỗi tội sáng đi 200km đi làm ngại quá. Nên em phải ở 45m2 trên này cụ ah.
Vài năm trước các cụ nhà em cũng k thích chung cư như vợ chủ thớt. Nhưng ở quê đường 16m, mặt tiền 9m giờ tầm tiền < 2 tỷ mua nhà trong ngách quanh năm k ánh nắng mặt trời thì e k dám để ông bà ở. Mà có ở cũng k ở được nên em mua căn 73m2 để trước là nhờ ông bà trông cháu sau là chăm sóc bố mẹ lúc ốm đau.

tungna414

Xe tăng
Chung cư hay nhà đất, nó là cái duyên, không phải cứ muốn, cứ cố là mua như ý được.
Đấy là kinh nghiệm của em.