[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Đi với người quen ấy mà. Leo lại cung Bạch Mộc Lương tử, năm ngoái đi mưa quá nên năm nay có đứa rủ nó thì nó xin đi. Bỏ học mất 1 ngày.
Năm ngoái đi cùng 2 bạn người Pháp, líu lo nói chuyện làm quen nhau nên năm nay các bạn ấy trở lại nên xin đi cùng, tất nhiên là có thêm người Việt mình nữa
Sướng thật :) 2 thanh niên nhà cháu độ này bắt đầu lười vận động rồi.

just for fun

Xe lăn
Sướng thật :) 2 thanh niên nhà cháu độ này bắt đầu lười vận động rồi.
3 bố con thử leo núi xem, có khi lại mê tít. Leo mấy cung thấp trước như Lảo Thẩn khá là dễ đi. Mấy cái món này đã nghiện là khó cai ra phết, năm nay cháu định leo đón năm 2024 trên Fanxipan mà chúng nó cứ bảo là ko đẹp lắm vì ko còn hoang sơ nữa

Smile1102

Xe container
Nhân thể cụ Bất tranh luận với cụ Chuột bên topic kia. Các cụ mợ cho em hỏi các cụ mợ có ý định "nương tựa" vật chất và tinh thần sau khi con cái trưởng thành không. Cá nhân em thì có - trong kế hoạch là cần sự quan tâm về tinh thần của F1 đối với 2 vc, vật chất thì chắc là thôi, đói quá thì ra biển mỗi thằng làm nửa chai 21 rồi nắm tay nhau nhẩy xuống là đẹp.
Em ko cần gì chỉ cần chúng nó thơm thơm ôm ôm, ko có là khó chịu huhu.
Hôm trc em ngồi với một chị bạn, con rất giỏi, qua Sing học cả 2. Xong chị ấy nói chị già rồi thay đổi hay sao ấy, trc cứ bảo vào nhà dưỡng lão cũng đc, giờ lại chỉ muốn nó về VN làm xong mua mấy căn chung cư gần nhau, hàng ngày đi nhà dưỡng lão như trẻ con đi mẫu giáo cũng đc, tối về đc gặp con là vui. Chị ấy bảo trc đây ko thế mà càng già lại càng thấy muốn sống cùng con.

Smile1102

Xe container
Em thì quan điểm là tự chủ ko phiền hà con/cháu, nếu tới tuổi lẫn thì sẽ thuê tụi nó quản lý tài chính và quản gia giùm, chứ cũng không cần tụi nó ở bên chăm sóc. Thú vui tiêu khiển thì em có đầy rồi :D :D
Còn về bệnh tật, em xác định kiểu đối với các loại bệnh hiểm nghèo thì con cháu không cần cố đâu, sẽ di chúc lại như thế, cứ để cụ tự chữa bằng tinh thần và ra đi thanh thản, đỡ vất vả cho người nhà. Nên sẽ không mất thời gian với bệnh viện nhiều đâu :)) :))
Nói vậy chứ em thì các thầy bảo sống 3 con số nên cũng phải lo chuẩn bị tài chính cho tốt.
Sống 3 con số thì túi phải đầy lắm ạ :D

Jumping up

Xe tải
Năm ngoái Tết là em thấy thời gian vô vị nhất. Mình đang làm việc, đang bận rộn tự nhiên đùng cái Tết. Nhà cửa chả phải sắm sửa gì, chả nhu cầu thăm nom ai, chả có nhu cầu gặp gỡ ai. Nên ở không mấy ngày Tết thấy bứt rứt không chịu nổi.
Vẫn phải trang hòang nhà cửa đón năm mới chứ cụ ? Đi thả cá ông công ông táo và chợ hoa trước tết HN em thấy vui phết. Em dễ tính vài chậu cây hoa, thả vài con cá mới vào bể ngồi uống trà ngắm cả ngày được. Đúng chuẩn trung niên :))

Chỉnh sửa cuối:

Jumping up

Xe tải
Em ko cần gì chỉ cần chúng nó thơm thơm ôm ôm, ko có là khó chịu huhu.
Hôm trc em ngồi với một chị bạn, con rất giỏi, qua Sing học cả 2. Xong chị ấy nói chị già rồi thay đổi hay sao ấy, trc cứ bảo vào nhà dưỡng lão cũng đc, giờ lại chỉ muốn nó về VN làm xong mua mấy căn chung cư gần nhau, hàng ngày đi nhà dưỡng lão như trẻ con đi mẫu giáo cũng đc, tối về đc gặp con là vui. Chị ấy bảo trc đây ko thế mà càng già lại càng thấy muốn sống cùng con.
Ý tưởng đi mẫu già hay này ! Nhà vẫn ở nhà mình. :D
F1 là con gái chắc phải ôm hít nó đến khi lấy chồng mất :))

Smile1102

Xe container
Vẫn phải trang hòang nhà cửa đón năm mới chứ cụ ? Đi thả cá ông công oing táo và chợ hoa trước tết HN em thấy vui phết. Em dễ tính vài chậu cây hoa, thả vài con cá mới vào bể ngồi uống trà ngắm cả ngày được. Đúng chuẩn trung niên :))
Em cũng thích Tết, Tết là đủ về quê quà Tết ông bà nội ngoại, rồi làm bánh nấu bánh, rồi tất nhiên hai bên, dọn dẹp nhà cửa, cắm hoa, thay hoa...
Đúng là cũng rất mệt nhưng có chút gắn bó, có chút truyền thống cho bọn trẻ con nó vui nữa

Smile1102

Xe container
Ôi, cụ em định ôm hít cả đôi trẻ á ? :))
F1 lấy chồng thì chờ ôm hít cháu thôi ko biết nó có cho không ? :D
Ko ko, cả hai là cả trai lẫn gái nhà em chứ, ko cho cũng đòi bằng đc.
Nhà em thì bất kỳ ở đâu làm gì, kể ra giữa đường em kêu thơm thơm là chúng nó lại phải dừng lại để thơm mẹ :D

NiceMoon1

Xe tải
Vâng, nghe các thầy phán vậy nên lo lắm, em phải chuẩn bị tích cóp cho khoản dưỡng già từ hồi U40. Mọi ng thì cứ lo ko biết có sống tới 60 hay ko nên chạy theo xu hướng sống gấp. Còn em thì cứ phải lo cho khoản dưỡng già nữa, cũng vất vả mà ngta lại cứ tưởng mình ham sống :)) :))

just for fun

Xe lăn
Con cháu hóng tiền bảo hiểm dài cổ ;))
Nhà cháu cũng có gen sống thọ, hai bên nội ngoại đều trên dưới 90 cả. Về hưu sớm tầm 50 tuổi thì hưởng bét ra cũng 40 năm lương hiu, bảo hiểm xã hội họ biết họ lại buồn 😢

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thì luôn xác định phải nương tựa vào con. Cứ nói viện dưỡng lão với hay thuê người trông nom, ... nhưng dưỡng giời, trông giời vẫn cần có con cháu nó kiểm tra/giám sát việc đấy. Chúng ta còn trẻ, đầu óc minh mẫn như thế này và hẳn đa phần ai cũng đã từ thuê giúp việc trông con nhỏ hay người già hoặc dọn dẹp nhà cửa, chúng ta quản lý/giám sát giúp việc thế nào hay kệ họ ???

Sau về già rồi thì nhiều khi nằm một chỗ đi lại còn chả được, đầu óc lẩn thẩn, lú lẫn hết có biết cái gì đâu. Như gấu nhà em chăm mẹ suốt 10 năm, đi lại phải dìu, tắm giặt hàng ngày, cơm thức ăn cắt nhỏ và đút cho bà, đến tên con tên cháu bà còn chả nhớ, ăn rồi còn bảo chưa ăn, con trai đi làm về nhà chào mẹ bà còn bảo cháu hỏi ai. Mà nói thì bảo xấu hổ chứ đến việc chăm bà của gấu em còn phải nhắc và sát sát chính vợ mình đấy ạ chứ đừng nói đến người ngoài. Ai chả muốn sống khỏe - chết nhanh, nhưng đời nó đâu phải dễ vậy!
Đợt dịch Covid nhân viên ở các nhà dưỡng lão bên Ý chạy hết, các ông bà già ốm yếu không tự vận động được phải nằm lại, chết nhiều lắm.

NiceMoon1

Xe tải
Tụi em thì lên kế hoạch lập xóm hưu rồi, có gần chục hộ quây quần với nhau , đã có kế hoạch khởi nghiệp, chơi bời và hoạt động đóng góp cho xã hội khi hưu rồi.
Bảo nhau lập xóm đẹp đẹp, hoa lá cỏ cây rực rỡ sau này dụ con cháu về chơi cho vui, gần xịt thôi nên chúng nó phi vèo cái là tới khu hưu trí. Trồng ít rau, chăn ít gà làm quà cho chúng nó thì chắc sẽ yên tâm dụ chúng nó về chơi đều đều được :)) :))

Phuongntk

Xe tải
Tụi em thì lập xóm hưu rồi, có gần chục hộ quây quần với nhau rồi, đã có kế hoạch khởi nghiệp, chơi bời và hoạt động đóng góp cho xã hội khi hưu rồi.
Bảo nhau lập xóm đẹp đẹp, hoa lá cỏ cây rực rỡ sau này dụ con cháu về chơi cho vui, gần xịt thôi nên chúng nó phi vèo cái là tới khu hưu trí. Trồng ít rau, chăn ít gà làm quà cho chúng nó thì chắc sẽ yên tâm dụ chúng nó về chơi đều đều được :)) :))
Nghe hấp dẫn quá mợ ạ. Xóm mợ ở đâu cho em vào với. Em trồng rau cỏ, hoa lá mát tay lắm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tụi em thì lên kế hoạch lập xóm hưu rồi, có gần chục hộ quây quần với nhau , đã có kế hoạch khởi nghiệp, chơi bời và hoạt động đóng góp cho xã hội khi hưu rồi.
Xóm hiu của cụ khu nào đấy, em xem có thuận không khéo em làm slot sau này làm hàng xóm cùng nhau chơi nhảy dây, thổi nịt với các cụ bà :))

NiceMoon1

Xe tải
À em cũng định khi nào xây dựng xong xóm hưu thì mời các cụ hưu trí qua chơi tham quan, nếu topic này vẫn còn hoạt động :)) :))
Nghe hấp dẫn quá mợ ạ. Xóm mợ ở đâu cho em vào với. Em trồng rau cỏ, hoa lá mát tay lắm
Xóm hiu của cụ khu nào đấy, em xem có thuận không khéo em làm slot sau này làm hàng xóm cùng nhau chơi nhảy dây, thổi nịt với các cụ bà :))
Hahaa ven cái Skylake golf resort cụ ạ. Tụi em rủ nhau mua đất xong rồi, nhưng chắc 5 năm nữa mới nghĩ tới khởi công, giờ cho hàng xóm trồng cây chứ chưa làm gì :D
Các cụ đội em vẽ ra nhiều activities lắm, tha hồ chơi cụ ạ, nào là kayak, nhảy dây, đạm xe, dưỡng sinh,, yoga, thiền... các kiểu.

german army

Xe máy
Nó là nếp nhà đó cụ, khi mà ở với nhau đủ lâu, truyền thống gia đình đủ dầy thì các con tự khắc sẽ theo khuôn phép ấy mà ko cần phải dạy.
Nó tương tự cái đội quý tộc ấy, sau này nhiều người giàu có nổi lên nhưng cái khí chất quý tộc vẫn không có. Một số cụ mợ Tây giơ cao ngon cờ tự do, ko màng đến mối quan hệ gia đình thì chắc không sống trong gia đình có bề dày truyền thống.
Mà nói cho cùng, Tây nó cũng đầy nhà truyền thống chứ ko phải cứ 18 tuổi hất con ra đường rồi mạnh thằng nào thằng ấy sống đâu. Cháu thấy mấy gia đình bạn Tây xịn của cháu nó cũng quây quần túm tụm lắm, công dân toàn cầu nhưng nghỉ lễ, nghỉ hè, nghỉ đông là về quê cả lũ.
Nhiều gia đình cháu ko hiểu là do điều kiện kinh tế hay do lý do gì nhưng cực kỳ ít cho F1 về quê, gần gũi với anh chị em họ. Nhiều đứa ko biết nhau luôn (chung ông bà). Kể cũng đáng tiếc nhưng hy vọng VN phát triển sau, sẽ học hỏi được những điều tốt của Tây và tránh những khuyết điểm của họ.
Ở thớt bên kia, cái mợ gì đó ở bên Tây không hiểu sao hay xù lông và định kiến. Người khác bình phẩm chuyện sống bên Tây thì mợ ấy xù lên nhưng khi mợ ấy cho rằng ở trong nước khổ và người khác vào tranh luận thì mợ ấy lại kiểu "đấy là quan điểm của em, cụ tham gia làm gì". Nay có còm của mợ thì em liên tưởng vậy

Phuongntk

Xe tải
À em cũng định khi nào xây dựng xong xóm hưu thì mời các cụ hưu trí qua chơi tham quan, nếu topic này vẫn còn hoạt động :)) :))

Hahaa ven cái Skylake golf resort cụ ạ. Tụi em rủ nhau mua đất xong rồi, nhưng chắc 5 năm nữa mới nghĩ tới khởi công, giờ cho hàng xóm trồng cây chứ chưa làm gì :D
Các cụ đội em vẽ ra nhiều activities lắm, tha hồ chơi cụ ạ, nào là kayak, nhảy dây, đạm xe, dưỡng sinh,, yoga, thiền... các kiểu.
Dạ mợ 5,6 năm nữa em cứ đi quanh chỗ đấy tìm nhà mợ nhé