[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Cá nhân em thì không quan trọng kết quả học tập bằng việc tạo ra các thói quen kỷ luật, tự giác, học tập có phương pháp và kiên trì. Theo em rèn được mấy cái đấy mới là xịn. Còn kết quả học tập với em nói chung không có ý nghĩa mấy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mợ là thành viên quan trọng nhất đó nhé, lần này không được cáo bận nữa.
Chị my.eb có tham gia ọp được không?
Vụ hôm trước tụ được đông không cụ, em ở gần mà tiếc quá không tham gia được.

Smile1102

Xe container
Nó 19 tuổi nhưng khi đi định cư phải học lùi lại nên mấy tháng nữa mới tốt nghiệp Tú tài. Giờ nó có bạn trai rồi mắng nữa nó sang ở nhà bạn trai thì khổ. Nên còn mắng được là còn hạnh phúc.
Con cụ 19 lại ở nc ngoài thì em tưởng muốn góp ý còn phải xin phép ấy chứ 😂😂

KLam

Xe hơi
Ở trường con nhà em có dạy văn hóa là điểm chác là riêng tư, không bao giờ nói về điểm với bạn. Bọn nó đky thi chuyên cũng không nói với bạn bè.
Đúng là cái này làm giảm được rất nhiều peer pressure. Chứ cứ như hồi em đi học là cứ in ra 1 cái bảng dài liệt kê bạn nào môn gì mấy điểm, để bố mẹ biết con mình đang ở đâu, thì quá là áp lực đi.

TorienT

Xe container
Em chỉ thấy thế hệ thời nay độ tập trung hơi kém so với thế hệ em, chắc tại nhiều cái vui quá làm sao nhãng quá. Cải thiện chắc em cố cải thiện cái này thôi.

vesparider

Xe hơi

Smile1102

Xe container
Ở trường con nhà em có dạy văn hóa là điểm chác là riêng tư, không bao giờ nói về điểm với bạn. Bọn nó đky thi chuyên cũng không nói với bạn bè.
Con nhà em khoản này cực giống Tây, chả bao giờ quan tâm các bạn ntn tốt hay ko... Bạn ko nói thì ko bao giờ hỏi.
Nên hai bạn nhà em đi học vui lắm.
Hqua bảo nó con nhàn quá thì xin cô thêm bài về làm. Nó bảo là con cứ đến trường vui quá là lại quên lời mẹ dặn 😂

Smile1102

Xe container
2 mẹ con đáng yêu quá 🥰 🥰 🥰
Nhà em đây, chả có yêu thương gì hehe
Thì tùy bạn mà mợ, bạn lớn thì ko tình cảm như thế đâu. Bạn bé còn nhỏ nên iu lắm, bạn này còn có hôm đang chơi chạy uỳnh uỵch và phòng gọi "mẹ ơi, con yêu mẹ" cơ.

starsn

Xe điện
Thì tùy bạn mà mợ, bạn lớn thì ko tình cảm như thế đâu. Bạn bé còn nhỏ nên iu lắm, bạn này còn có hôm đang chơi chạy uỳnh uỵch và phòng gọi "mẹ ơi, con yêu mẹ" cơ.
Con bé nhà em kém bạn nhà mợ 1 tuổi mà đã hết thế cả 1-2 năm rồi ấy, nhưng mà mẹ vẫn yêu như thường 🥰

Smile1102

Xe container
Con bé nhà em kém bạn nhà mợ 1 tuổi mà đã hết thế cả 1-2 năm rồi ấy, nhưng mà mẹ vẫn yêu như thường 🥰
Bạn bé nhà em.tình cảm lắm, cũng rất vui tươi giống mẹ.
Bạn lớn thì bảo, mẹ.muốn đứa suốt ngày nói yêu mẹ thì ra hỏi em đừng có hỏi con :)
Nhưng bạn lớn vẫn bị mẹ lăn xả vào đòi thơm với ôm ấp, mà cũng đành chấp nhận. Kiểu đang đi giữa đường mẹ bảo thơm thơm cái đi 😂

starsn

Xe điện
Bạn bé nhà em.tình cảm lắm, cũng rất vui tươi giống mẹ.
Bạn lớn thì bảo, mẹ.muốn đứa suốt ngày nói yêu mẹ thì ra hỏi em đừng có hỏi con :)
Nhưng bạn lớn vẫn bị mẹ lăn xả vào đòi thơm với ôm ấp, mà cũng đành chấp nhận. Kiểu đang đi giữa đường mẹ bảo thơm thơm cái đi 😂
Hihi em cũng suốt ngày bảo thơm đấy, kiểu ở siêu thị đợi trả tiền chìa má ra ý, khi nào không có ai nhìn thì nó cũng thơm 🤣

phuongan

Xe điện
Em cũng cho con chơi game khá thoải mái, miễn là không chơi khuya và chỉ chơi trong nhà, không chơi ở quán. Trước lúc con còn nhỏ em cũng cấm nó chơi game, nhưng sau này em lại thay đổi thái độ với game do em hay kiểu quan sát các tấm gương thành công rồi tìm hiểu gia đình người ta giáo dục con lúc bé như thế nào để học hỏi.:
- Chồng em học trường rank thứ 13 trên thế giới về Engineer and Tech, bạn bè cũng toàn là dân kỹ sư, hoặc công nghệ sinh hóa các kiểu ở châu Âu, rặt một hội chơi game suốt ngày đêm :)) nhưng vẫn thành công trong công việc, tất nhiên ko quá nổi trội kiểu Bill Gate hay Elon Musk, và khi lập gia đình thì rất toàn tâm toàn ý với gia đình, ko còn thời gian chơi game. Em tiếp xúc với rất nhiều bạn của chồng em, và em cảm thấy thoải mái với những tính cách đấy, kiểu người ta tốt và lành. Em nghĩ là vì đầu óc các bạn ý tốt quá nên việc học ở trường và cuộc sống thường ngày ko đủ để stimulate đầu óc các bạn, nên phải tìm đến game để tăng độ hardcore.
- Các bạn nam cấp 2, 3 của em học lớp chọn trường điểm, những đứa sau này khá xuất sắc, đều mê game trong thời gian học cấp 3. Bố mẹ các bạn đương nhiên không thích , nhưng em thường xuyên chứng kiến bọn nó tụ tập chơi ngoài quán và đương nhiên bố mẹ ko biết.
- Em thà để con em ở nhà chơi game còn hơn là ra ngoài lang thang tụ tập bạn xấu (cái này hơi cực đoan vì cứ ko phải ra ngoài chơi là xấu). Bù lại game, con em rất hăng hái 1 tuần mấy buổi cầu lông. Nhưng cứ khi nào điểm kém là em sẽ bắt cắt game để tập trung học 1 thời gian, lúc đấy nó ý thức được là mình ko cho chơi vì nó học kém, chứ ko phải là tự dưng ko cho chơi và ko có lý do thuyết phục.
- Game cũng có cái lợi là tăng độ phản xạ và luyện kỹ năng giải quyết vấn đề. Hội em trước toàn chơi Escape room, giống kiểu Sherlock Holmes đi phá án, thì toàn thắng vì bọn nó chơi nhiều puzzle games nên khả năng tư duy rất tốt, ko phải game nào cũng là đâm chém.

Con em thì học hành bình thường, em cũng ko tạo nhiều áp lực cho nó, nhưng nó rất thương mẹ nên em tạm hài lòng. Em chỉ cần nó có ý thức chăm học khi học đại học là em hài lòng rồi vì với em, đấy sẽ là bước ngoặt lớn nhất để xây dựng sự nghiệp. Chứ giờ đang tuổi teen thì em cứ cho nó nhởn nhơ một chút. Hy vọng là em không sai đường các cụ mợ ạ!
Hay quá.
Em hết lượt rót hik

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hôm trước được 14 người cụ anh à. Lần này cụ xin visa sớm đi.
Ô sờ kê!
Vợ em ngoan như cún ấy, thế mà chả hiểu sao trên OF này có mấy cụ mợ đểu cực, toàn bẩu em sợ vợ mới đau chớ. Kay thật :))

Smile1102

Xe container
Hihi em cũng suốt ngày bảo thơm đấy, kiểu ở siêu thị đợi trả tiền chìa má ra ý, khi nào không có ai nhìn thì nó cũng thơm 🤣
Vâng con nhà em bảo thơm thì thơm ngay bất kể ở chỗ nào. Vẫn còn ngoan và đáng yêu ạ, dù lắm lúc cũng muốn tống cổ ra khỏi nhà.