[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Doublegreen

Xe tải
Cụ chơi cùng được với nó cũng hay và biết được nó chơi gì. Thằng ku con nhà em thì khó lắm vì nó thạo máy tính từ bé, qua mắt được cả nhà vì ko ai bằng nó. May mà em đi họp phụ huynh nên xuống thư viện cài được cái app quản lý của nhà trường nên các bài tập về nhà, đã hoàn thành nộp chưa và kết quả ntn đều có thông báo để mình biết cụ ah
F1 nhà em lớn rồi, gì chứ máy tính, điện thoại, games bọn trẻ nó nhanh lắm. Chơi cùng chủ yếu để tạo sự thân thiện, sau đó sai bảo, uốn nắn chứ ? :D Cả ngày đi làm về đến nhà lại mở đầu câu: bỏ điện thoại đi, làm bài đi, ... thì nó không nghe đâu. Chơi trò Kirby đôi cùng 1 đội mình cứ đi theo nó bảo gì làm đấy, bảo bắn là bắn cũng relax :)) Nó bảo em: mẹ bắn gì đấy, chỗ này cơ mà, phải vừa bắn vừa di chuyển, vừa né, vừa nhảy ! Mia, ts có 2 ngón tay đòi nhấn 4 nút một lúc khó vãi ra =))

"Họ làm những việc điên rồ, ko logic, muốn quay lại gỡ gạc tuổi thanh niên là do thấy nhàm chán và sợ rằng họ sống phí 1 cuộc đời chỉ để kiếm tiền và phục vụ người khác".

Ôi Chã ơi, nếu thế này thì đúng là em bị khủng hoảng tuổi trung niên thật dồi :)) :)) :))
Ơ thế à, cụ cũng giống em. Khả năng khác mỗi đoạn em không có tiền :D

Doublegreen

Xe tải
Con em giờ 17 tuổi nhưng đụng đến dthaoi nó là khóc lóc ầm ĩ ngay.
Con em cũng khó bảo, ko có chia sẻ với mẹ nhiều, cũng rất cá tính, lười và khó quản.
Việc tịch thu dthoai là trừng phạt tồi tệ nhất với chúng nó, vì vậy nếu tránh đc thì nên tránh. Nếu muốn cần phải có điều kiện rõ ràng, thời gian thử thách tr khi tịch thu, và tịch thu cũng ít thôi. Ví dụ có dạo để con em đi ngủ sớm nhà em cắt internet tịch thu dthoai vào lúc 11h đêm. Còn lại thì kệ.
Em có dạo vì vụ học hành của con mà ngày nào hai mẹ con cũng căng thẳng, sau em kệ xừ nó chỉ thi thoảng nhắc tí thôi cho mình đỡ mệt.
Em thấy các cụ mợ nói đúng, nên tập trung vào việc xây dựng mối quan hệ, có thời gian giành cho nhau, nói chuyện hay chơi với nhau hàng ngày, hàng tuần là đc. Có những thứ cũng phải thỏa hiệp như ăn thức ăn ko lành mạnh, ngủ muộn hay dùng dthoai quá nhiều...
Con em cũng mệt lắm, mà giờ em coi như nó đi học đại học xa, trừ việc nhà ko làm thì em nhắc còn lại thì em kệ nó rồi đây.
Em phải nhờ thợ làm cái nút bí mật để tắt internet khi cần. Các trò games nhất là trò online nó thu hút bọn F1 vì nó phải check in hàng ngày có thưởng, rồi sự kiện nọ kia, đang chơi dở không dứt ngay ra được nên tốt nhất là cắt internet thôi. Để nó nhiều thời gian chơi, nó mê rồi chính nó sẽ bị khủng hoảng, kiểu stress chỉ thích giao tiếp trên game không thích giao tiếp ngoài đời thực, ngay cả với bố mẹ, bạn bè. Thêm nữa các games nó vui và hấp dẫn, trong khi bài vở thì khó, làm phải tập trung, làm cho qua cho xong để còn chơi, tệ hơn là bao nhiêu bài nhưng nó nói dối là không có bài để chơi ... Nói chung là nhiều tác hại không lường trước, nó còn bỏ hết các thú vui, sở thích khác chỉ tập trung vào games. Như thế cực kỳ nguy hiểm. Đợt vừa rồi cho thả ga em nhận thấy bao nhiêu tác hại nên đã từ từ điều chỉnh. Ipad iphone có chế đố Screen Time, khóa và limit các apps theo giờ, cho chơi 30p/ngày, thú 7, cn 2 tiếng xong máy tự khóa không chơi được. Lúc đầu kêu ghê lắm, sau này từ từ quen nó sẽ tập trung vào các trò khác như đọc sách, vẽ vời, chơi với người khác ....

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Ơ thế à, cụ cũng giống em. Khả năng khác mỗi đoạn em không có tiền :D
Em làm gì có đồng nào đâu mà cụ bảo có tiền. Như nhau hết cả thôi cụ ơi, chạy đâu cho khỏi nắng. Toàn cóc mò cò xơi, được tý nào nó lột sạch hết rồi còn gì đâu cụ :))

Nhimtiu

Xe container
Gấu em nó bẩu mục tiêu nó là chỉ cần quản lý được thằng chồng thôi là trị vì được đám tiểu yêu và dòng họ rồi. Bách nhục cụ ah :((
Thế thì căng lém em giờ cứ cho gấu cân tất thế là em nhàn. :))

TorienT

Xe container
Em phải nhờ thợ làm cái nút bí mật để tắt internet khi cần. Các trò games nhất là trò online nó thu hút bọn F1 vì nó phải check in hàng ngày có thưởng, rồi sự kiện nọ kia, đang chơi dở không dứt ngay ra được nên tốt nhất là cắt internet thôi. Để nó nhiều thời gian chơi, nó mê rồi chính nó sẽ bị khủng hoảng, kiểu stress chỉ thích giao tiếp trên game không thích giao tiếp ngoài đời thực, ngay cả với bố mẹ, bạn bè. Thêm nữa các games nó vui và hấp dẫn, trong khi bài vở thì khó, làm phải tập trung, làm cho qua cho xong để còn chơi, tệ hơn là bao nhiêu bài nhưng nó nói dối là không có bài để chơi ... Nói chung là nhiều tác hại không lường trước, nó còn bỏ hết các thú vui, sở thích khác chỉ tập trung vào games. Như thế cực kỳ nguy hiểm. Đợt vừa rồi cho thả ga em nhận thấy bao nhiêu tác hại nên đã từ từ điều chỉnh. Ipad iphone có chế đố Screen Time, khóa và limit các apps theo giờ, cho chơi 30p/ngày, thú 7, cn 2 tiếng xong máy tự khóa không chơi được. Lúc đầu kêu ghê lắm, sau này từ từ quen nó sẽ tập trung vào các trò khác như đọc sách, vẽ vời, chơi với người khác ....
:D Khổ thế.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Thế thì căng lém em giờ cứ cho gấu cân tất thế là em nhàn. :))
Nó là quy luật của cuộc sống dồi cụ ah!

Cụ thấy trên thế giới ấy, chỉ có kẻ mạnh vốn dĩ nó đã là cường quốc rồi còn kết bè kết tảng, thành lập liên minh, liên kết như Khối liên minh châu âu, Khối quân sự Bắc đại tây dương NATO, ... mang danh gìn giữ và bảo vệ hòa bình nhưng thực chất là để thống trị kẻ yếu. Với phụ nữ cũng vậy, vốn dĩ họ đã mạnh và thống trị rồi mà còn thành lập ra cái gọi là Hội liên hiệp phụ nữ, rồi Hội bảo vệ bà mẹ và trẻ em, ... nói chung nhiều lắm để rao giảng và đề cao hạnh phúc gia đình nhưng thực chất là để cai trị đàn ông tụi mình. Trong khi đó cánh đàn ông yếu thế, thấp cổ, bé họng tụi mình có cái hội khỉ gió nào đâu ?

Thôi kệ, đời là vậy chứ biết làm sao :))

TorienT

Xe container

Cụ thấy trên thế giới ấy, chỉ có kẻ mạnh vốn dĩ nó đã là cường quốc rồi còn kết bè kết tảng, thành lập liên minh, liên kết như Khối liên minh châu âu, Khối quân sự Bắc đại tây dương NATO, ... mang danh gìn giữ và bảo vệ hòa bình nhưng thực chất là để thống trị kẻ yếu. Với phụ nữ cũng vậy, vốn dĩ họ đã mạnh và thống trị rồi mà còn thành lập ra cái gọi là Hội liên hiệp phụ nữ, rồi Hội bảo vệ bà mẹ và trẻ em, ... nói chung nhiều lắm để rao giảng và đề cao hạnh phúc gia đình nhưng thực chất là để cai trị đàn ông tụi mình. Trong khi đó cánh đàn ông yếu thế, thấp cổ, bé họng tụi mình có cái hội khỉ gió nào đâu ?

Nói thật là nguy hiểm đến tính mạng đấy cụ.

phuongan

Xe điện
my.eb chuyện cái điện thoại sinh sản vô tính :D

F1.2 nhà em nó kể bạn cùng lớp nó, bố mẹ cấm tiệt điện thoại, mà không hiểu lấy tiền đâu, tự mua mấy cái liền. Xong bố mẹ đập hết, mà mấy hôm sau lại thấy nở ra 3,4 cái nữa! Để tối về em hỏi kỹ càng rồi update.

Doublegreen

Xe tải
my.eb chuyện cái điện thoại sinh sản vô tính :D

F1.2 nhà em nó kể bạn cùng lớp nó, bố mẹ cấm tiệt điện thoại, mà không hiểu lấy tiền đâu, tự mua mấy cái liền. Xong bố mẹ đập hết, mà mấy hôm sau lại thấy nở ra 3,4 cái nữa! Để tối về em hỏi kỹ càng rồi update.
Cái này để chơi games nhiều nick xong tặng điểm với quà cho nhau. Giống như các cụ mợ chém gió mấy nick để nói hết các quan điểm :)) Em đoán thế.
Mợ my.eb dùng từ sinh sản vô tính hay thật :D

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Cụ làm ntn mà tài thế, con nhà em thì chịu rồi vì nó thạo bằng 10 lần bố mẹ. Điện thoại hay máy tính có cái gì trục trặc toàn hỏi nó thôi. Hồi nó mới lớp 4, dịch covd gấu em làm ở nhà còn phải nhờ nó cài cho cái phần mềm kế toán để làm :))

xetaybac

Xe tăng
năm 2006 em bắt đầu bập bẹ chơi OF lúc ấy mới chớm 17 tuổi, sinh hoạt bao nhiêu năm đọc bài của các cụ cứ nghĩ viển vông biết bao giờ mới đến tuổi hâm.
Không ngờ năm nay bước vào tuổi băm (35) mới thấy hóa ra các cụ đi trước nói là thật. bdau nhận thấy dấu hiệu của tuổi già rồi =))

Doublegreen

Xe tải
my.eb Cần cho F1 ít thời gian tiếp xúc điện thoại nhất bằng cách đăng ký cho tập các môn thể thao, bơi, fitness, bóng đá, bóng rổ ... rồi học thêm các môn toán, TA ... offline để không còn nhiều thời gian chơi. Để làm được việc này tốn thêm xèng, thêm thời gian đưa đón hoặc bố trí đưa đón. :(

TorienT

Xe container
Chừng nào các mợ còn nghĩ game là xấu thì cuộc chiến này không có hồi kết đâu. Em từng chơi game xuyên đêm ngoài quán net mà vẫn nên người thôi.

Yeuaibaygio

Xe container

Cụ còn thiếu:
Ủy ban quốc gia vì sự tiến bộ của phụ nữ Việt Nam
Dưới là các Ban, Tiểu ban tại các Bộ, Ban, Ngành, cơ quan...

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Thôi e khóc chán rồi, em vào chém tý cho vui để cười còn về cày games, à cày tiếp ạ,
Nãy buổi trưa, em có một chị đồng nghiệp (ngang level em, ở chi nhánh khác, đến làm việc mấy hôm nên ngồi chung phòng). Thấy chị có điện thoại, rồi nói với con giọng nhẹ nhàng pha chút bất lực, thế mới mưa thế này mà con đã đòi nghỉ học à, thế này thì mẹ cũng chẳng biết nói với con thế nào, thôi mai con ở nhà đi bán rau vậy,
Đợi một lúc em mới thẽ thọt quay sang hỏi, thì ra cũng có một ông con nghề nghiệp chính : HS lớp 11.Kiêm nhiệm: chuyên viên CNTT. Thì ra nó sẵn sàng nghỉ học để ở nhà chơi khi thấy có điều gì ko thuận lợi, chỗ ngồi chính ở sau cái màn hình máy tính kể từ khi buông cái cặp sách xuống và cái máy tính bật lên, ko thèm cơm nước gì, cũng chả đoái hoài đến thái độ của những người xung quanh,

Tình cảm bố con đi xuống khi 1 cái đt đã tan tành, cái thứ 2 thả vào chậu nước. Từ đó chị ko cho bố con tiếp cận trong phạm vi 5m, có gì mẹ xử lý,
Thôi em đi ăn bánh trung thu đã ko bị gọi rồi,
Ối giời, mợ còn mê cày game thế này bảo sao .... :))

TorienT

Xe container
Thôi e khóc chán rồi, em vào chém tý cho vui để cười còn về cày games, à cày tiếp ạ,
Nãy buổi trưa, em có một chị đồng nghiệp (ngang level em, ở chi nhánh khác, đến làm việc mấy hôm nên ngồi chung phòng). Thấy chị có điện thoại, rồi nói với con giọng nhẹ nhàng pha chút bất lực, thế mới mưa thế này mà con đã đòi nghỉ học à, thế này thì mẹ cũng chẳng biết nói với con thế nào, thôi mai con ở nhà đi bán rau vậy,
Đợi một lúc em mới thẽ thọt quay sang hỏi, thì ra cũng có một ông con nghề nghiệp chính : HS lớp 11.Kiêm nhiệm: chuyên viên CNTT. Thì ra nó sẵn sàng nghỉ học để ở nhà chơi khi thấy có điều gì ko thuận lợi, chỗ ngồi chính ở sau cái màn hình máy tính kể từ khi buông cái cặp sách xuống và cái máy tính bật lên, ko thèm cơm nước gì, cũng chả đoái hoài đến thái độ của những người xung quanh,

Tình cảm bố con đi xuống khi 1 cái đt đã tan tành, cái thứ 2 thả vào chậu nước. Từ đó chị ko cho bố con tiếp cận trong phạm vi 5m, có gì mẹ xử lý,
:( Nhà em 3 con PC để cày game.

Yeuaibaygio

Xe container

Vâng cứ từ từ bình tĩnh Mợ ạ.
Em có con bé cháu đang học năm thứ 2 ĐH, hiền ngoan mà nó ương và suy nghĩ lạ lắm. Cái mình thấy cần đơn giản thì nó phức tạp hóa lên, cái cần cẩn thận thì nó qua loa. Hồi nó học cấp 3 em thi thoảng nói chuyện với nó 1 buổi mà tăng xông luôn vì mình nói khô cả họng, đứt cả hơi mà nó không "hiểu" được điều mình muốn truyền tải. Ví dụ có 1 đứa bạn nhờ nó xin cô nghỉ 1 buổi học ở trường, nhà em biết được thì giải thích cho nó là rất nguy hiểm vì không ai biết đứa kia đi đâu, làm gì, lỡ có hậu quả gì thì ai chịu trách nhiệm. Đứa kia phải tự xin hoặc bố mẹ nó xin, không liên quan đến mình. Thế mà cháu em nó khăng khăng là chuyện không có gì, rồi bạn bè phải giúp nhau thế lọ thế chai. :(( Rồi nó bảo không ai hiểu nó cả, căng nữa thì nó khóc :|.Có mỗi việc không hợp tính nết với 1 đứa bạn mà kêu nước mắt chảy ngược vào trong :|. Nói chung diễn biến tâm lý bọn này kỳ cục lắm.
F1 nhà em thì có chuyện gì vẫn kể với mẹ (em rèn cho thói quen này từ nhỏ). Nhưng gần đây nó bắt đầu bảo: Có mỗi con là hay nói chuyện với mẹ, chứ bọn lớp con không bao giờ nói chuyện với bố mẹ nhé :|