[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

meotamthe

Xe cút kít
Đấy là bức xúc thì nói thế, vì thực tế mợ ấy nộp nhiều rồi. Thực ra nếu mức thuế hợp lí và công bằng, em hoàn toàn ủng hộ việc nộp thuế TNCN chứ. Nhiều lúc nghĩ cũng buồn, bỏ ra mấy chục triệu từ thiện thì báo chí tung hô, hàng năm nộp 5-600tr tiền thuế TNCN đều như vắt chanh, ko 1 thằng nào cám ơn 1 câu :))
Cụ lên mạng chửi cái bọn đấy đi, tự thiện gì đâu, rửa tiền mua danh chứ thiện gì, còn đóng thuế là nghĩa vụ rồi, em không cần lời cám ơn cụ ạ, có cơ hội cho em kiếm nhiều tiền để đóng thuế là em cám ơn chứ em đòi hỏi gì :))

haidangpmd

Xe đạp
Tâm lý này là phổ thông mà mợ, nhưng em không thế nên em thấy được sự vô lý của nó, kiếm về nhiều thì phải đóng góp ra nhiều, đấy là lẽ của đời mà mợ.
Nhưng tụi kiếm nhiều và kiếm bất chính nó lại éo có đóng nhiều, toàn tụi culi è cổ mà họ chả hưởng chút phúc lợi gì.

Smile1102

Xe container
Mợ cứ nghĩ ntn là nhẹ đầu ngay :

- Thay vì suy nghĩ tìm cách lách thuế mợ dùng tg đấy làm việc sẽ có thêm xiền
- Thay vì tìm cách trốn thuế đồng thời nhận lấy nỗi lo ngay ngáy thì mợ an tâm ngủ kỹ để lấy sức hôm sau làm việc kiếm xiền.

Về cơ bản tất cả vẫn đều do mình lựa chọn chứ không ai ép cả :))
Em vẫn sống và làm việc như lời cụ nói đấy chứ ạ.
Chỉ nhân một ngày đẹp giời các cụ bàn vào cái món này em mới ngồi nhẩm tính tí, tính ra mình đóng góp ghê quá mà cái thằng bỏ mẹ nhà bên cạnh nó giàu quá mà thấy nó bảo nó chả phải đóng gì vì lương nó thấp. Nên em mới nghĩ hóa ra đời thật bất công (kể cũng có tí ghen tị cụ ạ).
Nói xong em lại đi làm việc đây. Đến giờ họp của em rồi em lại quên ngay ý mà.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em vẫn sống và làm việc như lời cụ nói đấy chứ ạ.
Chỉ nhân một ngày đẹp giời các cụ bàn vào cái món này em mới ngồi nhẩm tính tí, tính ra mình đóng góp ghê quá mà cái thằng bỏ mẹ nhà bên cạnh nó giàu quá mà thấy nó bảo nó chả phải đóng gì vì lương nó thấp. Nên em mới nghĩ hóa ra đời thật bất công (kể cũng có tí ghen tị cụ ạ).
Nói xong em lại đi làm việc đây. Đến giờ họp của em rồi em lại quên ngay ý mà.
Nó trúng bđs hả mợ? Nếu nó thua và phải bán nhà hay bóc lịch lúc ấy mợ có thấy ghen tị không? :))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cách họ phản ứng rất đơn giản là dùng cái số tiền đó mua đất dần tới hiện tại thì cũng đã tăng giá trị 10-20 lần thì cái con số thuế phải đóng ở thời điểm đó nó chẳng còn ý nghĩa gì nhiều so với tổng số cụ mợ thu về trong suốt 25 năm đó...
Tư duy này của cụ chính là 1 dạng đầu cơ, dẫn đến giá BĐS rất ảo, và gây khó khăn cho người thu nhập thấp. Em ko ủng hộ!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]

raisomoon

Xe tăng
Sống VN hay phết, vừa phải làm ng tiêu dùng thông minh, vừa phải làm công dân thông minh cụ nhỉ :D. Bảo sao IQ nc mình cao, rèn luyện liên tục như thế cơ mà.
Em fun tí, nói chung em cũng take it easy thôi.
Ở đâu cũng vậy thôi mợ ơi. Những người đi làm thuê lương cao như mợ thì hay nhìn vào tiêu chuẩn Âu Mỹ để có ý chê VN chưa hoàn thiện luật lá. Cái này vài người bạn của em ở hoàn cảnh mợ cũng hay bày tỏ vậy.

Nhưng ở 1 góc nhìn khác, kiểu của 1 tay chơi(nhà đầu tư) thì cái khía cạnh chưa hoàn thiện đó ở VN lại là 1 cơ hội tốt, 1 thị trường mới có không gian tăng trưởng rất rộng và hình như chưa ai nhìn thấy hết giới hạn của nó. Diễn nôm thì là cơ hội để cắm đất khai thác nhiều hơn rất nhiều so với ở các thị trường có sự cạnh tranh hoàn hảo khi mà những người giỏi như Mợ chỉ còn cách bán trí tuệ và sức lao động lấy tiền và than trời vì thuế cao. Đây chính là lý do mà em tin chắc chắn 1 lớp người giàu mới thế hệ 8x 9x đang hình thành.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội tiền mặt nên việc trốn thuế, rửa tiền là chuyện đương nhiên rồi ạ.
Em mà còn đi thu thập bằng chứng thì các quan lại thất nghiệp ạ.
Nhưng dù chả có bằng chứng kiểu đưa ng ta vào tù đc như cụ nói nhưng em cũng có mắt có đầu cụ ơi. Ko phải làm pháp luật ko cấm, mà là pháp luật chưa hoặc ko biết thôi.
Tiền mặt chỉ thuận lợi, chứ không phải là nguyên nhân của trốn thuế rửa tiền, vì em sang Nhật thấy xài tiền mặt rất nhiều và dễ. Nguyên nhân trốn thuế là do...à mà thôi :))

Dan du an

Xe cút kít
Lúc trẻ nên hưởng thụ chứ già rồi thì có nhiều tiền cũng để làm gì đâu. Các cụ cứ xoã đi và lấy vợ muộn thôi. Lúc nào lấy vợ là không xoã nữa.

Thuantrung

Xe tăng
Ở đâu cũng vậy thôi mợ ơi. Những người đi làm thuê lương cao như mợ thì hay nhìn vào tiêu chuẩn Âu Mỹ để có ý chê VN chưa hoàn thiện luật lá. Cái này vài người bạn của em ở hoàn cảnh mợ cũng hay bày tỏ vậy.

Nhưng ở 1 góc nhìn khác, kiểu của 1 tay chơi(nhà đầu tư) thì cái khía cạnh chưa hoàn thiện đó ở VN lại là 1 cơ hội tốt, 1 thị trường mới có không gian tăng trưởng rất rộng và hình như chưa ai nhìn thấy hết giới hạn của nó. Diễn nôm thì là cơ hội để cắm đất khai thác nhiều hơn rất nhiều so với ở các thị trường có sự cạnh tranh hoàn hảo khi mà những người giỏi như Mợ chỉ còn cách bán trí tuệ và sức lao động lấy tiền và than trời vì thuế cao. Đây chính là lý do mà em tin chắc chắn 1 lớp người giàu mới thế hệ 8x 9x đang hình thành.
Nhiều nguoi nói rằng hiện tại làm giàu ở Vn dễ hơn làm giàu ở châu âu do còn đang nhộm nhoặm.Trong vòng 20 năm nữa đây là giai đoạn dễ bứt phá và tăng tốc nhất. Vậy nên ai biết chớp cơ hội thì giàu lên nhanh a.

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe tăng
Tư duy này của cụ chính là 1 dạng đầu cơ, dẫn đến giá BĐS rất ảo, và gây khó khăn cho người thu nhập thấp. Em ko ủng hộ!
Nhưng vấn đề nếu cụ không làm thì cũng có nguoi khác họ làm vậy chi bằng nếu cụ thấy vậy là bất công thì hãy cứ làm giàu theo cách đó đi, giàu roiif thấy áy náy thì mang tiền đi làm từ thiện cũng tốt đó ạ

Smile1102

Xe container

Cụ ơi em vẫn yêu VN lắm. Nói thật với mợ chứ trình em mà sang Âu Mỹ khéo được nửa giá. Bọn bạn em học cùng sau học tiến sĩ ở nc ngoài cũng nhiều mà trừ bọn ở Mỹ chứ bọn châu Âu khéo lương thấp hơn em ở VN.
Nói về môi trường để làm giàu em phải công nhận 1000% là đây là thời điểm bứt phá cho những người có khả năng ạ.
Mà lĩnh vực nào cũng có dư địa để giàu, không chỉ đất. Ngành IT của em cũng sôi động lắm ợ chỉ ko giàu nhanh như đất thôi, nhưng có thể bền vững hơn.
Vậy nên em cũng muốn thử coi xem sao.

Thuantrung

Xe tăng
Em thì Không làm IT nhưng ông xã em làm IT đó a a. Mấy năm nay phát triển cũng mạnh. Ổng hiện là PGS rồi a, làm tiến sĩ bên Nhật. Đội bạn bè lương cao ngất ngưởng

Chỉnh sửa cuối:

raisomoon

Xe tăng
Tính ra một năm nhà em cũng chi

Nhiều nguoi nói rằng hiện tại làm giàu ở Vn dễ hơn làm giàu ở châu âu do còn đang nhộm nhoặm.Trong vòng 20 năm nữa đây là giai đoạn dễ bứt phá và tăng tốc nhất. Vậy nên ai biết chớp cơ hội thì giàu lên nhanh a.
Đấy là cách nói bỗ bã có phần coi thường VN thôi. Còn nếu nhìn vào thị trường 100 triệu dân với sức tăng GDP 7% đều liên tục trong nhiều năm thì nó là 1 thị trường rất dễ kiếm tiền. VN năm có 360 tỷ đô, nếu các cụ mợ chỉ cần có 1 business đóng góp 1/100.000 con số đó(doanh thu bán hàng cỡ 20 tỷ - 30 tỷ vnd/năm thì cũng đã có cơ hội kiếm triệu đô rồi.
1 thằng Nhật hồi 2007 qua mình đã nói nó thích ở HN vì là 1 thành phố bụi bặm nghĩa là công trường xây dựng rất nhiều và nó thấy người dân có thể bán bất cứ 1 thứ gì họ có. Nó thực sự là 1 giai đoạn vàng son cho các công ty khởi nghiệp. Ở quan hệ gần, em có 2 bà chị đối tác U50 gia tăng được tài sản lên hàng ngàn tỷ chỉ bằng cách làm thương mại và sản xuất 1 dòng sản phẩm trong suốt 20 năm qua(lợi nhuận tái đầu tư vào BĐS như khách sạn và cho thuê kho). Còn trẻ hơn thì em có đứa em chơi chung sinh năm 86, 2 vợ chồng nó kiếm được hơn 1 triệu đô chỉ trong vòng 3 năm cũng chỉ vì làm thương mại 1 dòng sản phẩm phục vụ nhu cầu dân đô thị từ 2014 tới nay. Cái này rất khó giải thích được cho mấy cụ mợ được đào tạo, huấn luyện để làm thuê cho các tập đoàn lớn của Tây. Đi làm thuê như vậy thu nhập có thể tăng 10-30 lần sau 5-10 năm là hiếm, nhưng ở VN hiện tại nếu có 1 sản phẩm phù hợp, tìm được 1 ngách phù hợp thì chỉ trong vòng 3-5 năm có nhiều người kiếm được 500k-1 triệu đô là có(nhưng e phải nói là trong hàng ngàn tay chơi thì cũng chỉ có một vài hội tụ đủ yếu tố để làm được, ko các cụ lại bảo em nói số đông)

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế có những quy luật khách quan và nên tôn trọng nó. 20 năm qua em nghe và tin giá BĐS rất ảo. Gần đây em nhận ra nó chẳng có gì là ảo cả. Nó có thể ảo với 1 vài khu vực nhất định, với rất nhiều người, nhưng tổng thể thị trường thì không. Chỉ là mình chưa nhận ra quy luật của nó, thái độ tiêu cực và túi tiền rỗng.

coolpix8700

Xe ngựa
Vẫn có những điều bất hợp lý cụ ạ:
- Mức thuế TNCN cao nhất là 35%, thuế TNDN cao nhất là 20% cụ nhé.
- Doanh nghiệp có quyền bù lỗ thuế TNDN trong 5 năm kế tiếp. Trong khi thuế TNCN năm nào xào năm đó, sang năm thất nghiệp đi ăn xin kệ cmm :)).
Doanh nghiệp nội địa ở VN ngoài thuế thu nhập doanh nghiệp còn phải đóng rất nhiều thứ thuế và phí khác. Ngoài thuế, phí được đưa vào số sách kế toán còn có hàng ngàn loại phí không thể đưa vào sổ sách để tính vào chi phí. Đó là 1 nguyên nhân rất lớn ngoài năng suất lao động thấp làm cho chi phí sản xuất ở VN vẫn đang cao ngất ngưởng.