[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều nguoi nói rằng hiện tại làm giàu ở Vn dễ hơn làm giàu ở châu âu do còn đang nhộm nhoặm.Trong vòng 20 năm nữa đây là giai đoạn dễ bứt phá và tăng tốc nhất. Vậy nên ai biết chớp cơ hội thì giàu lên nhanh a.
Nhận ra điều này mà em bỏ tất cả ở nước ngoài khăn gói về VN đấy.
Hồi mới về bà xã vào làm tạm ở ngân hàng, về nhà vẫn lẩm bẩm "không ngu nào bằng ngu nào".
Bây giờ thì lại tự hào "Chẳng hiểu ngày xưa tại sao mình lại làm được như vậy!". Ngày xưa là những cái ngày cắm mặt cầy cuốc để góp nhặt từng xu ở nước ngoài. Mà bây giờ tụi em cũng chẳng phải nấp sau bất kỳ 1 quan chức nào, chẳng bao giờ động vào tiền Nhà nước. Nhiều lần mấy ông làm DA đến đòi ký hợp đồng, khi đòi viết chênh giá, bà xã nhất quyết không đồng ý!

C0c0

Xe tải
Đấy là cách nói bỗ bã có phần coi thường VN thôi. Còn nếu nhìn vào thị trường 100 triệu dân với sức tăng GDP 7% đều liên tục trong nhiều năm thì nó là 1 thị trường rất dễ kiếm tiền. VN năm có 360 tỷ đô, nếu các cụ mợ chỉ cần có 1 business đóng góp 1/100.000 con số đó(doanh thu bán hàng cỡ 20 tỷ - 30 tỷ vnd/năm thì cũng đã có cơ hội kiếm triệu đô rồi.
1 thằng Nhật hồi 2007 qua mình đã nói nó thích ở HN vì là 1 thành phố bụi bặm nghĩa là công trường xây dựng rất nhiều và nó thấy người dân có thể bán bất cứ 1 thứ gì họ có. Nó thực sự là 1 giai đoạn vàng son cho các công ty khởi nghiệp. Ở quan hệ gần, em có 2 bà chị đối tác U50 gia tăng được tài sản lên hàng ngàn tỷ chỉ bằng cách làm thương mại và sản xuất 1 dòng sản phẩm trong suốt 20 năm qua(lợi nhuận tái đầu tư vào BĐS như khách sạn và cho thuê kho). Còn trẻ hơn thì em có đứa em chơi chung sinh năm 86, 2 vợ chồng nó kiếm được hơn 1 triệu đô chỉ trong vòng 3 năm cũng chỉ vì làm thương mại 1 dòng sản phẩm phục vụ nhu cầu dân đô thị từ 2014 tới nay. Cái này rất khó giải thích được cho mấy cụ mợ được đào tạo, huấn luyện để làm thuê cho các tập đoàn lớn của Tây. Đi làm thuê như vậy thu nhập có thể tăng 10-30 lần sau 5-10 năm là hiếm, nhưng ở VN hiện tại nếu có 1 sản phẩm phù hợp, tìm được 1 ngách phù hợp thì chỉ trong vòng 3-5 năm có nhiều người kiếm được 500k-1 triệu đô là có(nhưng e phải nói là trong hàng ngàn tay chơi thì cũng chỉ có một vài hội tụ đủ yếu tố để làm được, ko các cụ lại bảo em nói số đông)
Nghe cụ nói hấp dẫn kinh hồn, vậy cụ cho ý kiến làm thế nào để tăng tỷ lệ nắm bắt cơ hội này.

Thuantrung

Xe tăng
Hồi mới về bà xã vào làm tạm ở ngân hàng, về nhà vẫn lẩm bẩm "không ngu nào bằng ngu nào".
Bây giờ thì lại tự hào "Chẳng hiểu ngày xưa tại sao mình lại làm được như vậy!". Ngày xưa là những cái ngày cắm mặt cầy cuốc để góp nhặt từng xu ở nước ngoài. Mà bây giờ tụi em cũng chẳng phải nấp sau bất kỳ 1 quan chức nào, chẳng bao giờ động vào tiền Nhà nước. Nhiều lần mấy ông làm DA đến đòi ký hợp đồng, khi đòi viết chênh giá, bà xã nhất quyết không đồng ý!
Điển hình như ông Vượng, chị Thảo, ông Lam nếu không về VN thì ko bao giờ đột phá nhu bây h đấy a, họ thành công quá, nhắc đén họ vì ai cũng biết thôi a chứ mình còn đang cò con quá.

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe tăng
Nghe cụ nói hấp dẫn kinh hồn, vậy cụ cho ý kiến làm thế nào để tăng tỷ lệ nắm bắt cơ hội này.
Cụ ấy nói chuẩn đấy a. Tất nhiên nắm bắt dc hay không còn tùy vận mệnh và năng lực của mỗi nguoi.

raisomoon

Xe tăng
Em chỉ nói ở view của em thôi, cố gắng khách quan nhất có thể nhưng mà khó. Còn làm thế nào thì em ko phải như ku Phạm Thành Long để có thể múa mép khua môi dạy người ta khởi nghiệp kiếm tiền tỷ :D

Em đồng ý với cụ, có rất nhiều DN còn phải mời cán bộ thuế tới để được hướng dẫn làm sao cho đúng và đủ. Còn nhiều cụ có kiến thức, trình độ cao nhưng đang nhận lương của Tây đôi khi hơi kỳ thị nhóm DN nhỏ này theo kiểu chắc phải trốn thuế hay buôn gian bán lận mới kiếm tiền được như vậy. Thị trường tự nó quyết định tất cả, ai nương được theo nó thì có thể kiếm cháo qua ngày. Còn cứ bám chắc vào định kiến của bản thân rằng là thị trường ảo hay đầu cơ thì em thấy cũng ko nên bỏ tiền túi ra kinh doanh. Vì thực sự em rất ngạc nhiên với nhiều bạn trẻ hiện tại, các bạn í nắm bắt được rất nhiều sản phẩm mới và nhu cầu mới xuất hiện và bắt tay vào làm luôn, may mắn nữa thì thành công. Còn cứ dựa vào những định kiến và kinh nghiệm của người già như mình mà ngồi phân tích đúng sai với thị trường thì cuối cùng chả kiếm được xu nào :D

C0c0

Xe tải
Cụ ấy nói chuẩn đấy a. Tất nhiên nắm bắt dc hay không còn tùy vận mệnh và năng lực của mỗi nguoi.
Em cũng đồng ý, giai đoạn 2014, 2015 em thấy nhiều người giàu đột biến từ kinh doanh trên facebook.

coolpix8700

Xe ngựa
Các cơ hội lớn nhất là ở lúc VN bắt đầu mở cửa, theo thời gian, thể chế chặt dần thì cơ hội cũng hẹp dần, nhưng vẫn còn rất nhiều.
Nếu tiếp tục ở nước ngoài thì chắc tài khoản của tụi em cũng sẽ tăng thêm một chút, nhưng chẳng đáng kể và chẳng khi nào dám mơ được như bây giờ. Nhưng cơ hội chỉ là 1 điều kiện, các điều kiện khác là dám đón nhận và biết cách tận dụng+thêm 1 chút may mắn thì sẽ được.
Mà thực sự vẫn rất hấp dẫn. Nếu không thì làn sóng đầu tư sẽ không như đang diễn ra.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Các cơ hội lớn nhất là ở lúc VN bắt đầu mở cửa, theo thời gian, thể chế chặt dần thì cơ hội cũng hẹp dần, nhưng vẫn còn rất nhiều.
Nếu tiếp tục ở nước ngoài thì chắc tài khoản của tụi em cũng sẽ tăng thêm một chút, nhưng chẳng đáng kể và chẳng khi nào dám mơ được như bây giờ. Nhưng cơ hội chỉ là 1 điều kiện, các điều kiện khác là dám đón nhận và biết cách tận dụng+thêm 1 chút may mắn thì sẽ được.
Mà thực sự vẫn rất hấp dẫn. Nếu không thì làn sóng đầu tư sẽ không như đang diễn ra.
Em luôn nghĩ ở nc đang phát triển và phát triển nhanh như VN thì cơ hội làm giàu sẽ nhiều hơn các nc mà mọi thứ đã đi vào ổn định.
Cơ hội làm giàu là chủ doanh nghiệp sản xuất như cụ, hay trading, dịch vụ hoặc làm thuê lương cao ngày càng nhiều.
Trc đây em cứ nghĩ phải cho con đi học ở nc ngoài nhưng bây giờ thì cũng ko còn quan trọng quá học ở đâu nữa, nó thích học đâu thì học. Ở VN còn nhiều cơ hội hơn.Trừ phi nó là đứa rất xuất sắc và thích làm R&D.

Thuantrung

Xe tăng
Em luôn nghĩ ở nc đang phát triển và phát triển nhanh như VN thì cơ hội làm giàu sẽ nhiều hơn các nc mà mọi thứ đã đi vào ổn định.
Cơ hội làm giàu là chủ doanh nghiệp sản xuất như cụ, hay trading, dịch vụ hoặc làm thuê lương cao ngày càng nhiều.
Trc đây em cứ nghĩ phải cho con đi học ở nc ngoài nhưng bây giờ thì cũng ko còn quan trọng quá học ở đâu nữa, nó thích học đâu thì học. Ở VN còn nhiều cơ hội hơn.Trừ phi nó là đứa rất xuất sắc và thích làm R&D.
E cũng nghĩ như mợ đấy a, 5 năm trước đây em luôn nghĩ con em lớn sẽ cho ra nước ngoài học tập và sinh sống luôn Mỹ hoặc châu âu. Nhưng giờ em nghĩ chắc chỉ cho con em ra nước ngoài học thôi, hoặc học Dh trong nước cũng rất tốt, về VN sinh sống gần nhà mà cũng nhiều cơ hội PT a.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
Chắc mợ thấy MS hay Facebook,...?
Còn lại là mợ nghĩ thôi, khi mọi thứ ổn định thì lợi nhuận hàng năm cho đầu tư 100$ chỉ tính được vài xu thôi.
Để nhân đôi tài khoản chắc chỉ có mấy cái vụ đầu tư mạo hiểm như Bitcoin.
Tụi em có cửa hàng nhỏ, họ cho khoán thuế, mà cái thời tụi em ở còn dễ hơn bây giờ rất nhiều cũng chỉ túc tắc gom góp thôi. May hồi đó đồng ngoại tệ rất có giá trị ở VN. Và con may hơn là không có ý định ở lại nên làm được bao nhiêu em gửi hết về nhờ người nhà mua đất, nên về mới có tiền để mua cái Cty đang vận hành.
Nếu mở vào Gú gờ tra lãi xuất ngân hàng của họ sẽ suy luận được ra khối thứ!

Chỉnh sửa cuối:

banchaophoi

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Chia sẻ với mợ! Em cũng đang phải đối mặt với những vấn đề như vậy. Nhưng mợ nhớ đừng thức khuya quá như vậy. Liên tục là sẽ kéo theo nhiều hệ luỵ về sk đấy.

Smile1102

Xe container
Chắc mợ thấy MS hay Facebook,...?
Còn lại là mợ nghĩ thôi, khi mọi thứ ổn định thì lợi nhuận hàng năm cho đầu tư 100$ chỉ tính được vài xu thôi.
Để nhân đôi tài khoản chắc chỉ có mấy cái vụ đầu tư mạo hiểm như Bitcoin.
Tụi em có cửa hàng nhỏ, họ cho khoán thuế, mà cái thời tụi em ở còn dễ hơn bây giờ rất nhiều cũng chỉ túc tắc gom góp thôi. May hồi đó đồng ngoại tệ rất có giá trị ở VN. Và con may hơn là không có ý định ở lại nên làm được bao nhiêu em gửi hết về nhờ người nhà mua đất, nên về mới có tiền để mua cái Cty đang vận hành.
Nếu mở vào Gú gờ tra lãi xuất ngân hàng của họ sẽ suy luận được ra khối thứ!
Em đang bẩu VN mới nhiều cơ hội vì tốc độ phát triển nhanh (GDP tăng 6-7%). Chứ nc ngoài tăng 1-2% thì sao nhiều cơ hội giàu nhanh như VN đc.
Chắc cụ hiểu nhầm ý em roài.

Smile1102

Xe container
Chia sẻ với mợ! Em cũng đang phải đối mặt với những vấn đề như vậy. Nhưng mợ nhớ đừng thức khuya quá như vậy. Liên tục là sẽ kéo theo nhiều hệ luỵ về sk đấy.
Cảm ơn cụ, nghề em thức khuya quen, en thích làm việc đêm hơn ngày. Ban ngày có nhiều thứ dễ làm em sao nhãng hơn.
Nhưng giờ tới 1h là kịch kim, ko thể muộn hơn rồi cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc đọc nhanh quá, xin lỗi mợ!
Nhưng em vẫn muốn Viết thêm là ở Lục địa Già, đặc biệt là nước Đức họ viết là do hệ thống luật nên Bill Gate không thể có ở nước họ.
Mấy ông giầu nhanh như Vượng, Lam,... cũng không thể xuất hiện trong xã hội.
Xem qua cái luật chứng khoán của họ thì sẽ không thể có cái mã nào biến động nhiều đến 3 phiên,... chứ đừng nói tăng cỡ trăm lần trong 1 năm!

Chỉnh sửa cuối:

thehai2

Xe hơi
Tuổi này rất nhạy cảm với những thay đổi, rủi ro và nhận ra giá trị tinh thần, các nền tảng cơ bản (gia đình bố mẹ con cái, tiết kiệm) rất quan trọng.
Theo mình thì nên ưu tiên sức khoẻ, gia đình và hài hoà các mối quan hệ. Những quyết đinh lớn, mạo hiểm cần cân nhắc kỹ. Và nên ghi ra những dự định hàng năm, mỗi năm một vài dự định/dự án thôi cho dễ thực hiện.

Amethyst2020

Xe buýt
Đấy là cách nói bỗ bã có phần coi thường VN thôi. Còn nếu nhìn vào thị trường 100 triệu dân với sức tăng GDP 7% đều liên tục trong nhiều năm thì nó là 1 thị trường rất dễ kiếm tiền. VN năm có 360 tỷ đô, nếu các cụ mợ chỉ cần có 1 business đóng góp 1/100.000 con số đó(doanh thu bán hàng cỡ 20 tỷ - 30 tỷ vnd/năm thì cũng đã có cơ hội kiếm triệu đô rồi.
1 thằng Nhật hồi 2007 qua mình đã nói nó thích ở HN vì là 1 thành phố bụi bặm nghĩa là công trường xây dựng rất nhiều và nó thấy người dân có thể bán bất cứ 1 thứ gì họ có. Nó thực sự là 1 giai đoạn vàng son cho các công ty khởi nghiệp. Ở quan hệ gần, em có 2 bà chị đối tác U50 gia tăng được tài sản lên hàng ngàn tỷ chỉ bằng cách làm thương mại và sản xuất 1 dòng sản phẩm trong suốt 20 năm qua(lợi nhuận tái đầu tư vào BĐS như khách sạn và cho thuê kho). Còn trẻ hơn thì em có đứa em chơi chung sinh năm 86, 2 vợ chồng nó kiếm được hơn 1 triệu đô chỉ trong vòng 3 năm cũng chỉ vì làm thương mại 1 dòng sản phẩm phục vụ nhu cầu dân đô thị từ 2014 tới nay. Cái này rất khó giải thích được cho mấy cụ mợ được đào tạo, huấn luyện để làm thuê cho các tập đoàn lớn của Tây. Đi làm thuê như vậy thu nhập có thể tăng 10-30 lần sau 5-10 năm là hiếm, nhưng ở VN hiện tại nếu có 1 sản phẩm phù hợp, tìm được 1 ngách phù hợp thì chỉ trong vòng 3-5 năm có nhiều người kiếm được 500k-1 triệu đô là có(nhưng e phải nói là trong hàng ngàn tay chơi thì cũng chỉ có một vài hội tụ đủ yếu tố để làm được, ko các cụ lại bảo em nói số đông)
Cụ biết nhiều thế ạ hahaha. Em cũng đang đi theo ngách này, tuy không được đến mức như cụ nói nhưng mức tăng trưởng hàng năm vẫn làm em choáng váng. Em làm ngành hàng xa xỉ và nhận thấy suốt cả năm covid doanh thu vẫn chả ảnh hưởng gì thậm chí còn tăng trưởng mạnh mẽ, chứng tỏ dân VN giờ giàu và đang giàu lên nhanh lắm ạ.

alceste

Xe điện
Mấy ông chủ của em toàn ở đâu ấy, Mỹ, Pháp nọ kia nên em cũng không biết như nào. Nhưng em đoán là họ nộp thuế đầy đủ ở nc họ ạ.
Em đồng ý với cụ là đi làm thuê có cái sướng của nó ạ. Ngay đội quan chức ăn lắm tối ngủ chắc gì đã ngon bằng em. Âu là cái gì cũng có giá của nó. Nói hồi em thấy đóng thuế cao cũng hay, ít nhất là ko có ác mộng :D
cụ cứ yên tâm, nếu ở Pháp Âu, thì cứ gọi è cổ ra đóng thuế thu nhập cá nhân ạ. Thuế nhà mình dến h cao nhất mới là 35% thôi, còn ví dụ Đức chẳng han, mức thấp nhất của nó là 40% rồi, và mức bắt đầu áp thuế của nó cũng thấp. thế cho nên, lương thực nhận trung bình của nó cũng chỉ rơi khoảng 2.2 -2.8k/tháng thôi cụ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
cụ cứ yên tâm, nếu ở Pháp Âu, thì cứ gọi è cổ ra đóng thuế thu nhập cá nhân ạ. Thuế nhà mình dến h cao nhất mới là 35% thôi, còn ví dụ Đức chẳng han, mức thấp nhất của nó là 40% rồi, và mức bắt đầu áp thuế của nó cũng thấp. thế cho nên, lương thực nhận trung bình của nó cũng chỉ rơi khoảng 2.2 -2.8k/tháng thôi cụ.
Cụ nhầm sao chứ Đức thuế cao nhất là 42% (45%) cho người thu nhập cực khủng chứ lấy đâu thấp nhất 40%?

alceste

Xe điện
Vâng cụ, cty em bé tí, hình như lại đc miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong 3 năm vì làm IT nên em cũng chưa có gì lo. Nếu sau 3 năm chả may lớn mạnh thì em sẽ lập thêm cty để lại lấy 3 năm miễn thuế :D.
Em tính lương nhân viên và offer đều theo gross hết, với em đấy là chi phí lao động và em có khống chế budget lương theo team size.
em chỉ hơi buồn cười ở đoạn, nhiều người có tư duy giống mợ, một mặt chỉ tìm cách "tránh", xong hàng ngày lại 8 tiếng mở miệng ra chửi nhà nước vê dịch vụ công, đường xá cầu cống rồi y tế ko được như ở Đức ở Pháp. Ngay trên Otofun này đầy!