[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tiền cứ tống 30k/ năm vào Exchange Traded Funds cho em. Đến lúc nghỉ hưu giàu thì chưa chắc nhưng đảm bảo không khủng hoảng :))

Còn đầu tư vào đâu cũng có hên xui, chắc hết sao được :)
Cụ này nói chuyện như đùa. Lấy đâu 30K/ năm để đổ vào đó? Mà nếu có dễ thế thì chả ai khủng hoảng. Ở đây khủng hoảng là tầm tuổi 40, còn lâu mới về hưu nhưng tự do tài chính thì chưa có, chứ về hưu đa phần có lương hưu sao khủng hoảng.

Anhhungjp

Xe tăng
Cụ anhhungjp ở trên có đó cụ, nên em mới nói thế :)

Ở đây nhiều cụ thu nhập trên 100tr/ tháng, để ra 50/ tháng cũng là cố gắng nhưng không phải không thể.

Em đang nói 1 khía cạnh thôi, chứ đâu có khả năng gợi ý giải quyết hết các nỗi lo trong topic này.
Cũng khó cụ ah, nếu mà bọn em có thể liều theo kiểu để toàn bộ trứng vào giỏ như vậy thì lại chả đến mức khủng hoảng. Như bác Smile có chia sẻ đó, thu nhập cao thì chi phí cao, chưa kể cũng phải có khoản để dự phòng. Tuy nhiên giải pháp mua bảo hiểm và các gói đầu tư thì cũng là 1 ý hay, hiện tại em cũng đã có vài gói bảo hiểm cho vợ chồng em và con, sắp tới chắc làm thêm 1-2 gói đầu tư nữa xem sao.

maple_leaf

Xe điện
Em ở bển, tổng thu nhập 2 vc cũng thuộc loại khá nhưng trong túi không lúc nào có hơn $100. Lúc trước bước vào hàng băm em cũng hơi lo, bây giờ em makeno, tới đâu hay tới đó, nước đến thì be bờ.

Smile1102

Xe container
Các cụ ngày xưa có câu "một người biết lo bằng một kho người biết làm", mợ nói cho em nghe kế hoạch của mợ cho tương lai thế nào em nghe thử, em sẽ biết vì sao mợ rơi vào khủng khoảng tuổi trung niên trong khi kinh tế gđ vững.
Em có viết chia sẻ về các việc em đã, đang và sẽ dự định làm rong thớt rồi đó ạ. Cụ mà lội ngược tầm 3-5 trang thì đọc được ngay ạ.

Smile1102

Xe container
Em ở bển, tổng thu nhập 2 vc cũng thuộc loại khá nhưng trong túi không lúc nào có hơn $100. Lúc trước bước vào hàng băm em cũng hơi lo, bây giờ em makeno, tới đâu hay tới đó, nước đến thì be bờ.
Tóm lại qua giai đoạn lo thì sẽ đến giai đoạn hết lo phải không mợ? Không quan trọng tình trạng có cải thiện hay không.

quangkhunglong

Xe tăng
Cũng khó cụ ah, nếu mà bọn em có thể liều theo kiểu để toàn bộ trứng vào giỏ như vậy thì lại chả đến mức khủng hoảng. Như bác Smile có chia sẻ đó, thu nhập cao thì chi phí cao, chưa kể cũng phải có khoản để dự phòng. Tuy nhiên giải pháp mua bảo hiểm và các gói đầu tư thì cũng là 1 ý hay, hiện tại em cũng đã có vài gói bảo hiểm cho vợ chồng em và con, sắp tới chắc làm thêm 1-2 gói đầu tư nữa xem sao.
Cụ mua gói bảo hiểm nào và gói đầu tư nào? Chia sẻ cho em học hỏi với. Em chả biết mấy vụ đầu tư tài chính nên toàn mua bảo hiểm nhân thọ, chắc chả ăn thua cụ nhỉ? Cảm ơn cụ

Smile1102

Xe container
Em vừa lội còm của mợ mà chưa thấy, hoặc là những kế hoạch/dự định của mợ nó chưa được coi là kế hoạch trong suy nghĩ của em. Kế hoạch thì thường có 3 loại: dài hạn, trung hạn, và ngắn hạn. Dài hạn thì mình chỉ gạch đầu dòng vài ý thôi, trung hạn thì viết cụ thể hơn và đường đi nước bước rõ ràng hơn làm sao để mình đi được theo lộ trình đó, còn ngắn hạn thì cơ bản là nhìn thấy cơ hội nào thì vồ lấy nó mà không lại mất. Em học được điều này từ Sếp của em, khi Sếp bảo em thử nói kế hoạch tương lai, em thao thao một hồi và cảm thấy mình thật là một người biết xắp xếp, Sếp bảo: kế hoạch dài hơi thêm chút đi :D xấu hổ quá. Thường những người quản lý trong đầu họ luôn có những kế hoạch dài hơi, mà những người làm quân ít nghĩ đến.

Lội còm của mợ em thấy thế này: những điều bây giờ mợ đang lo nghĩ lẽ ra mợ nghĩ sớm cách 5,7,10 năm trước thì tốt, thì bây giờ tất cả mọi thứ nó đã theo cái guồng đó, có thể có thay đổi chút ít tùy theo thực tế nhưng cơ bản là không bị động, mợ để hơn 40t và con lớn rồi mới nghĩ thì đúng là hơi dễ rơi vào khủng hoảng có còn đủ thời gian không. Em ít hơn mợ khoảng 5,7 tuổi nhưng em đã tính đến cách đây 5,6 năm rồi sau khi được Sếp hỏi kế hoạch.
(em lại bận rồi, lúc nào rảnh em sẽ viết tiếp)
Ở đây thì chỉ nói tóm tắt thôi cụ ợ.
Nếu em mà có kế hoạch sớm thì đã ko phải lên chia sẻ rồi ạ.
Chia sẻ để các cụ, mợ trẻ mà đã như em giai đoạn trước thì vào rút kinh nghiệm. Còn cụ mợ nào già thì chia sẻ cho em coi sao để vượt qua.
(PS: mà nói thật em cũng hay để dòng đời xô đẩy, có mục tiêy đã là may lắm rồi chứ kế hoạch cụ tỉ thì toàn thấy chả bao giờ thực hiện được).

Anhhungjp

Xe tăng
Cụ mua gói bảo hiểm nào và gói đầu tư nào? Chia sẻ cho em học hỏi với. Em chả biết mấy vụ đầu tư tài chính nên toàn mua bảo hiểm nhân thọ, chắc chả ăn thua cụ nhỉ? Cảm ơn cụ
Em mua ở Nhật cụ ah, ở Nhật thì có nhiều gói lắm, ngoài bảo hiểm nhân thọ thì em có thêm vài gói nữa. Ví dụ như gói bảo hiểm liên quan đến home loan (nếu em bị chết hoặc bị 8 loại bệnh nặng không thể lao động thì tự động số tiền loan còn lại sẽ =0), bảo hiểm ung thư, bảo hiểm mất việc làm (ngoài bảo hiểm của nhà nước, nếu em bị mất việc thì mỗi tháng sẽ có 1000$ trong vòng 15 năm), bảo hiểm y tế (nếu nhập viện hoặc phẫu thuật). Ngoài ra thì em mua thêm các gói đầu tư dành con con là gói về giáo dục và gói về ngoại tệ (nhận lại sau 15 năm)...Em cũng đang tìm hiểu thêm để mua thêm 1-2 gói đầu tư dành con con sau này học đại học.

caisua

Xe lăn
vụ trai gái thì chỉ hùng hục với mái lạ, mà chỉ được tuần 2 lần, nhiều hơn là cảm cúm và sốt.
Lạ nhỉ, đúng 5 sọi mà chả thấy sao, gần như hàng ngày mà chẳng lạ mấy
Bọn bạn em đi họp lớp cứ kêu hỏng hết rồi, em tưởng chúng đùa

Smile1102

Xe container
Mợ biết vấn đề của mợ nhưng mợ lại vẫn đi theo cách cũ đó là "để dòng đời xô đẩy" và <<có mục tiêu là may lắm rồi chứ kế hoạch để thực hiện nó thì chẳng bao giờ thực hiện được>> Vậy mợ muốn em viết tiếp như thế nào đây? Khó nhỉ.
Chắc em làm kế hoạch kém cụ ạ. Cụ cứ share cách của cụ để em và các cụ mợ khác học hỏi ạ.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Chắc em làm kế hoạch kém cụ ạ. Cụ cứ share cách của cụ để em và các cụ mợ khác học hỏi ạ.
Kế hoạch nhiều khi cũng không dự tính trước được. Hồi mình trẻ có gặp một người nói là mình tưnhf này tuổi sẽ ở nước ngoài. Mình không tin bói toán cũng chả nghĩ sẽ sống ở đâu ngoài Việt Nam. Đùng cái đến tuổi ấy ở nước ngoài thật. Nên kế hoạch hỏng hết.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E cũng bị khụng hoạng cc ạ. E vưỡn như thuở 2x thanh niên mà vk e nó muốn hiu rồi. Rất bức xúc, bức bí cc ạ. Cc bẩu e phải làm sao :(

holland

Xe tăng
Cho phép em gửi một lời động viên đến chị Holland và các anh chị em ở lứa tuổi trung niên mà đang gặp khó khăn về công việc.
Em đã trải qua những ngày tháng thất nghiệp và thất vọng nên em thấy đó mới là giai đoạn khó khăn nhất của mình. Nếu vượt qua được thì không ngại nữa. Cái này giống y chang như cảm giác mình đang nằm trong chăn ấm, nghĩ đến cảnh tý nữa thôi là mình phải ngâm tay chân trong nước lạnh thì thấy ngại lắm, sợ lắm. Nhưng nếu lúc đó mình tung chăn ra, đi làm thì mới thấy hóa ra cái việc ngâm tay chân vào nước lạnh nó cũng bình thường thôi.
Em xin phép chiếm chút đất trong topic này để ghi lại câu chuyện của em, hy vọng rằng sẽ có ích cho những chị em có hoàn cảnh như em ngày trước.
Trước năm 2013, cuộc sống của em khá suôn sẻ, em đi làm ở cty nước ngoài, lương khá. Sống lâu lên lão làng, công việc mình xử lý quen nên cũng không thấy bận rộn. Thế mà đùng một cái, công ty đóng cửa. Lúc đó, em vẫn hồn nhiên như cây lúa, nghĩ rằng sợ gì, vì tự tin rằng mình xin đâu chả được việc và hơn nữa mình còn có chồng cơ mà. Trước đó, nhà em đã phân định rõ rang, tiền của em để chi tiêu hàng ngày, còn tiền của chồng là làm những việc lớn. Thế nhưng thực tế là hai tháng sau đó, em rải hồ sơ khắp nơi nhưng kết quả rất tệ hại. Hoặc là họ từ chối thẳng thừng hoặc là họ đưa mình một mức lương 10 triệu đồng/tháng. Lúc đó, em về nhà, nói chuyện với chồng, nhưng chồng em lại cho một bất ngờ to lớn hơn nữa. Đó là chồng em không có tiền tiết kiệm, vì hóa ra chồng em cho người này vay một ít, người kia vay một ít, mua thêm cái đồng hồ này, đồng hồ nọ. Tóm lại là không còn tiền. Em thất vọng, hoang mang. Khóc lóc chán chê rồi nhận ra cho dù thế nào thì mình vẫn phải sống, vẫn phải làm việc.

Lúc đó, em nhớ em đã lấy ra một trang giấy trắng, viết lên 2 phương án cho cuộc sống của mình:
PA1: đi làm công ăn lương, chấp nhận mức lương 10 triệu. Như vậy, sẽ phải vun vén lại chi tiêu gia đình, mình sẽ sống một cuộc đời nghèo và yên bình. Con em sẽ chuyển về trường công. Mơ ước đi du học của con đành phải gác lại, sau này sẽ tính sau.
PA2: Tự lập nghiệp. Nếu như thất bại mình sẽ quay lại PA1. Nếu thành công thì con mình sẽ không phải chịu khổ.
Thực tế, lúc đó em đã phải đấu tranh tư tưởng rất nhiều. Lúc thì suy nghĩ là phương án 1 là nhất, lúc thì lại lo sợ rằng mình nghèo quá. Cứ nghĩ đến cảnh phải chuyển trường cho con là ứa cả nước mắt.
Khi em nói chuyện với một người đồng nghiệp cũ, bạn ấy kêu lên: chị dở hơi à, chị có biết ngoài kia bao người họ chết trên con thuyền lập nghiệp không mà giờ đây chị lại ti toe đòi khởi nghiệp? Nói cho em biết, chị có cái gì mà đi khởi nghiệp vậy? Má ơi, uống thuốc vào rồi ngồi nhà cho con nhờ, cho xã hội đỡ loạn.
Biết là bạn nghĩ cho mình, nhưng nghe những lời đó thấy tổn thương ghê gớm.
Lúc đó, em chỉ một suy nghĩ là từ trước đến giờ mình đã cố gắng hết sức chưa? Mình chưa cố gắng hết sức, vậy mình thử cố gắng hết một lần xem sao.
Em thu vén lại tiền nong, lúc đó em có tất cả 1.5 tỷ. Em giữ 500 triệu để làm khoản dự phòng cho gia đình. Nếu chẳng may em thất bại thì con em vẫn còn được đi học. Hàng tháng chồng em phải có trách nhiệm lo toan chi tiêu của cả nhà. Còn em, em mang 1 tỷ đi lập nghiệp.
Tiếp đi em ơi, Đài Bi

coolman

Xe tải
Covid nó làm e thất nghiệp dài dài. E cũng đang khủng hoảng :(

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Cho phép em gửi một lời động viên đến chị Holland và các anh chị em ở lứa tuổi trung niên mà đang gặp khó khăn về công việc.
Em đã trải qua những ngày tháng thất nghiệp và thất vọng nên em thấy đó mới là giai đoạn khó khăn nhất của mình. Nếu vượt qua được thì không ngại nữa. Cái này giống y chang như cảm giác mình đang nằm trong chăn ấm, nghĩ đến cảnh tý nữa thôi là mình phải ngâm tay chân trong nước lạnh thì thấy ngại lắm, sợ lắm. Nhưng nếu lúc đó mình tung chăn ra, đi làm thì mới thấy hóa ra cái việc ngâm tay chân vào nước lạnh nó cũng bình thường thôi.
Em xin phép chiếm chút đất trong topic này để ghi lại câu chuyện của em, hy vọng rằng sẽ có ích cho những chị em có hoàn cảnh như em ngày trước.
Trước năm 2013, cuộc sống của em khá suôn sẻ, em đi làm ở cty nước ngoài, lương khá. Sống lâu lên lão làng, công việc mình xử lý quen nên cũng không thấy bận rộn. Thế mà đùng một cái, công ty đóng cửa. Lúc đó, em vẫn hồn nhiên như cây lúa, nghĩ rằng sợ gì, vì tự tin rằng mình xin đâu chả được việc và hơn nữa mình còn có chồng cơ mà. Trước đó, nhà em đã phân định rõ rang, tiền của em để chi tiêu hàng ngày, còn tiền của chồng là làm những việc lớn. Thế nhưng thực tế là hai tháng sau đó, em rải hồ sơ khắp nơi nhưng kết quả rất tệ hại. Hoặc là họ từ chối thẳng thừng hoặc là họ đưa mình một mức lương 10 triệu đồng/tháng. Lúc đó, em về nhà, nói chuyện với chồng, nhưng chồng em lại cho một bất ngờ to lớn hơn nữa. Đó là chồng em không có tiền tiết kiệm, vì hóa ra chồng em cho người này vay một ít, người kia vay một ít, mua thêm cái đồng hồ này, đồng hồ nọ. Tóm lại là không còn tiền. Em thất vọng, hoang mang. Khóc lóc chán chê rồi nhận ra cho dù thế nào thì mình vẫn phải sống, vẫn phải làm việc.

Lúc đó, em nhớ em đã lấy ra một trang giấy trắng, viết lên 2 phương án cho cuộc sống của mình:
PA1: đi làm công ăn lương, chấp nhận mức lương 10 triệu. Như vậy, sẽ phải vun vén lại chi tiêu gia đình, mình sẽ sống một cuộc đời nghèo và yên bình. Con em sẽ chuyển về trường công. Mơ ước đi du học của con đành phải gác lại, sau này sẽ tính sau.
PA2: Tự lập nghiệp. Nếu như thất bại mình sẽ quay lại PA1. Nếu thành công thì con mình sẽ không phải chịu khổ.
Thực tế, lúc đó em đã phải đấu tranh tư tưởng rất nhiều. Lúc thì suy nghĩ là phương án 1 là nhất, lúc thì lại lo sợ rằng mình nghèo quá. Cứ nghĩ đến cảnh phải chuyển trường cho con là ứa cả nước mắt.
Khi em nói chuyện với một người đồng nghiệp cũ, bạn ấy kêu lên: chị dở hơi à, chị có biết ngoài kia bao người họ chết trên con thuyền lập nghiệp không mà giờ đây chị lại ti toe đòi khởi nghiệp? Nói cho em biết, chị có cái gì mà đi khởi nghiệp vậy? Má ơi, uống thuốc vào rồi ngồi nhà cho con nhờ, cho xã hội đỡ loạn.
Biết là bạn nghĩ cho mình, nhưng nghe những lời đó thấy tổn thương ghê gớm.
Lúc đó, em chỉ một suy nghĩ là từ trước đến giờ mình đã cố gắng hết sức chưa? Mình chưa cố gắng hết sức, vậy mình thử cố gắng hết một lần xem sao.
Em thu vén lại tiền nong, lúc đó em có tất cả 1.5 tỷ. Em giữ 500 triệu để làm khoản dự phòng cho gia đình. Nếu chẳng may em thất bại thì con em vẫn còn được đi học. Hàng tháng chồng em phải có trách nhiệm lo toan chi tiêu của cả nhà. Còn em, em mang 1 tỷ đi lập nghiệp.
Chúc mừng mợ đã thành công hiện tại!
Về khó khăn của mợ thì lúc đó mợ vẫn còn 1.5 tỷ và chồng lo toan chi phí. Em nói thật là mợ còn may mắn chán!

akitsun

Xe tải
Chúc mừng mợ đã thành công hiện tại!
Về khó khăn của mợ thì lúc đó mợ vẫn còn 1.5 tỷ và chồng lo toan chi phí. Em nói thật là mợ còn may mắn chán!
Lúc em nghỉ việc 38 tuổi tài khoản mà có 1.5 tỏi như mợ trên chắc giờ khá lúm. Nghỉ rồi cũng thấy bình thường coi như mình tiêu ít đi nhậu nhiều hơn lúc chưa nghỉ. Sau 1 năm em học đc cái gì cũng có giá của nó. Đôi khi em băn khoăn nên nghỉ hay tiếp tục làm thuê hoặc khi nghỉ lại nghĩ hay quay lại làm thuê....rốt cuộc cái tôi cá nhân sẽ lôi mình đi theo hướng tồn tại. Các cụ nói cấm có sai. Đói đầu gối phải bò. Em nghĩ vậy thôi. Đôi lời chia sẻ với cụ chủ thớt.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ anhhungjp ở trên có đó cụ, nên em mới nói thế :)

Ở đây nhiều cụ thu nhập trên 100tr/ tháng, để ra 50/ tháng cũng là cố gắng nhưng không phải không thể.

Em đang nói 1 khía cạnh thôi, chứ đâu có khả năng gợi ý giải quyết hết các nỗi lo trong topic này.
Nếu ở VN thì chỉ có thèng ng.u mới đưa tiền cho thằng khác tiêu với mỹ từ "đầu tư tài chính" cụ ạ. Những thằng có thu nhập trên 100tr/tháng thì càng không.

coolpix8700

Xe ngựa
Em phục nhiều bác trên này, rất bài bản!
Từ khi em đi học thì chỉ có mỗi một mục tiêu, đó là kiếm được tiền, còn chẳng bao giờ có 1 kế hoạch nào cả. Đúng như nhiều bác trên này đã viết: "Tùy cơ ứng biến".
Chẳng biết viết thế có đúng lắm không, nhưng rất đúng là em chỉ nhìn phía trước độ 2 bước chân, bước được bước thứ 2 vừa nhìn mới ngẩng đầu lên nhìn 2 bước tiếp theo!

Cụ đầu tư ở nn cũng được, không nhất thiết ở VN. Em ở nn có lựa chọn như thế nên mới giới thiệu. Chỗ em trên 50% dân số làm thế.

Cc có thói quen gắn liền thu nhập với độ thông minh hoặc một số hành động cụ thể nhỉ :D Có công thức rõ ràng thế là các lựa chọn dễ hơn hẳn, đỡ phải nghĩ :)
Cụ chuẩn ạ, giống như Jurgen Klopp vừa phát biểu đại ý là “tôi chỉ là một hlv bóng đá, mọi người hay hiểu lầm là giỏi trong 1 lĩnh vực thì các lĩnh vực khác cũng giỏi hết”

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đầu tư ở nn cũng được, không nhất thiết ở VN. Em ở nn có lựa chọn như thế nên mới giới thiệu. Chỗ em trên 50% dân số làm thế.
Cc có thói quen gắn liền thu nhập với độ thông minh hoặc một số hành động cụ thể nhỉ :D Có công thức rõ ràng thế là các lựa chọn dễ hơn hẳn, đỡ phải nghĩ :)
Bẩu con cá cách sinh tồn của thú rừng thì ko phù hợp lắm. Đôi khi là hại nó. Sorry vì bỗ bã với cụ.

Chỉnh sửa cuối: