[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

BonnieBlue

Xe buýt
Cảm ơn em nhé. Hy vọng 2-3 năm nữa chị lôi lại topic này để thông báo sự thay đổi tích cực.
Hôm nay bắt đầu đi làm BH thất nghiệp. Cô bé phòng BH khen chị trẻ quá so với tuổi. Nhưng chán thật, từ ngày ở nhà nhìn mặt mũi thần sắc kém, ăn mặc vớ vẩn hẳn😒.
Ôi, mợ làm xong thì cho em hỏi kinh nghiệm nhé. Em cũng sắp đi làm BHTN đây ạ.

holland

Xe tăng
Chắc chắn sẽ tích cực mà chị, em luôn ở đây chờ chị báo tin vui nha ❤.
Cứ được khen trẻ là đời phơi phới rồi chị nhỉ! Ăn mặc cũng không quan trọng bằng tinh thần thoải mái đâu ạ. Em mà ở HN thì ngay hôm nay em sẽ mạo muội mời chị đi ăn vặt với em :).
Hihi tiếc quá. Chị rất ngưỡng mộ những phụ nữ độc lập, tài giỏi, những người đã vượt qua thử thách vươn lên. Giá được gặp em thì vinh dự quá
Em tưởng ngày mai Mợ tự do: Thưởng cho mình 1 bộ quần áo thật "so cute" ở nhà nhé, rồi đeo nơ, bật nhạc và nhảy múa, nấu nướng, đắp mặt nạ... như là ngày tự do duy nhất.
Rồi ngày kia sẽ đầy việc chứ lo gì Mợ ơi.
Chẳng có sức mà làm việc thôi, chứ việc nhiều mà. :D
Mong những ngày tươi đẹp tới nhiều hơn với Mợ@};-
Cảm ơn cụ, mãi không xin được việc tạm tạm chút, dự án tạm 6 tháng làm với bạn thì vẫn hoãn nên giờ em vẫn jobless. Do buồn chán nên dáng dấp thì giống "Hoa hậu quý bà he he" nhưng ăn mặc sắp giống chị buôn đồng nát rồi.
Tuổi tác là vấn đề gây khó khi xin việc thật. Chắc ăn xong cái thất nghiệp lúc đó thu nhập 0 đồng thì đói đầu gối phải bò. Chứ giờ suy nghĩ mãi, đi lang thang mà chưa tìm được hướng đi nào khả dĩ nên tinh thần vẫn chưa đâu vào đâu.
Ôi, mợ làm xong thì cho em hỏi kinh nghiệm nhé. Em cũng sắp đi làm BHTN đây ạ.
OK cụ. Đơn giản lắm, nếu ở HN thì cụ chuẩn bị:
- Quyết định thôi việc hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng (cẩn thận đi làm công chứng thêm 2 bản để 2 nơi khác nhau phòng thất lạc không phải quay lại cty cũ xin lại, khi đi nộp có thể nộp bản công chứng). + bản photo không cần công chứng
- CMTND + CMT pho to không công chứng
- Sổ BH đã chốt + bản photo sổ bảo hiểm (giục nhân sự họ chốt nhanh)
Sau khi có giấy tờ, cụ PM mình sẽ hướng dẫn tiếp.

pqtuan

Xe đạp
Nên cân đối quan điểm của cả 2vc cụ là hợp. Em thu nhập dao động gấp từ 5-10 lần vợ, mà vẫn chuyển hết tiền cho vợ quản cho yên ấm nhà cửa. Ví dụ thay vì mua 2 miếng đất, cụ mua 1 miếng, còn 1 để 2 vc hưởng thụ, chứ có tiền mà ko còn gia đình thì tiền chả để làm gì. Nói thật với cụ, nhìn đống Gucci, Chanel, Hermet...của vợ em phải bằng vài cái ô tô em đi, mà em cũng kệ, vì biết đời người cũng nhanh lắm, vừa làm vừa hưởng thụ cũng ko sai. Chưa kể son phấn mặt nạ quần áo hầm bà lằng, nhưng chung thủy, ko cờ bạc, thương chồng con là được rồi, nhân vô thập toàn.
Thay đổi tư duy chút đi cụ, cả 2cv cụ đều có đúng có sai.
Cám ơn cụ đã chia sẽ! Việc mua 2 mảnh đất thì cũng đã mua rồi, giờ e đang cân nhắc phương án khác để trả sớm 50% khoản vay, còn lại trả từ từ trong 1 năm nữa thì hết.
Đúng như cụ nói, việc kiếm tiền là của đàn ông nhưng việc quản lý tài chính trong gia đình thì nên để vợ chủ động (vợ e lại là dân kế toán).
Chúc vc cụ hạnh phúc nhé!

10102020

Xe tăng
Hihi tiếc quá. Chị rất ngưỡng mộ những phụ nữ độc lập, tài giỏi, những người đã vượt qua thử thách vươn lên. Giá được gặp em thì vinh dự quá

Cảm ơn cụ, mãi không xin được việc tạm tạm chút, dự án tạm 6 tháng làm với bạn thì vẫn hoãn nên giờ em vẫn jobless. Do buồn chán nên dáng dấp thì giống "Hoa hậu quý bà he he" nhưng ăn mặc sắp giống chị buôn đồng nát rồi.
Tuổi tác là vấn đề gây khó khi xin việc thật. Chắc ăn xong cái thất nghiệp lúc đó thu nhập 0 đồng thì đói đầu gối phải bò. Chứ giờ suy nghĩ mãi, đi lang thang mà chưa tìm được hướng đi nào khả dĩ nên tinh thần vẫn chưa đâu vào đâu.

OK cụ. Đơn giản lắm, nếu ở HN thì cụ chuẩn bị:
- Quyết định thôi việc hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng (cẩn thận đi làm công chứng thêm 2 bản để 2 nơi khác nhau phòng thất lạc không phải quay lại cty cũ xin lại, khi đi nộp có thể nộp bản công chứng). + bản photo không cần công chứng
- CMTND + CMT pho to không công chứng
- Sổ BH đã chốt + bản photo sổ bảo hiểm (giục nhân sự họ chốt nhanh)
Sau khi có giấy tờ, cụ PM mình sẽ hướng dẫn tiếp.
Em không thích hoa hậu quí bà đâu.
Em thích kiểu trẻ trâu, cute hạt me đó. Và mặc đồ vintage đó (gớm, mấy cái đồ đó khiến em cứ ngỡ mình già muốn chết luôn :)) )

Mợ cứ làm những gì mình thấy yêu mến là được lo gì:))

LaziCat

Xe lăn
Em không thích hoa hậu quí bà đâu.
Em thích kiểu trẻ trâu, cute hạt me đó. Và mặc đồ vintage đó (gớm, mấy cái đồ đó khiến em cứ ngỡ mình già muốn chết luôn :)) )

Mợ cứ làm những gì mình thấy yêu mến là được lo gì:))
Người đẹp nhà em nói chuẩn đó chị holland . Tuổi tác chỉ là con số thôi mà. Chị có từng nghĩ sẽ làm 1 start up gì đó nho nhỏ thay vì đi xin việc trở lại không ạ? Nếu có dịp nhất định em sẽ mời chị đi ăn vặt :)

Nhất là ở Đà Lạt lại càng lạnh:))
Em chỉ băn khoăn mỗi cái nick của cụ ấy có nghĩa gì.
Em ngó con số hơn trăm là bình thường rồi bất chợt nghĩ, nhẩm xung quanh nhưng người em biết cộng với các cán bộ, công nhân viên mấy công ty em qua lại và biết rõ thu nhập của họ ;)) Thì thấy bệnh sốt rét từ những ngày mặc áo xanh quay lại ngay lập tức ;))

holland

Xe tăng
Người đẹp nhà em nói chuẩn đó chị holland . Tuổi tác chỉ là con số thôi mà. Chị có từng nghĩ sẽ làm 1 start up gì đó nho nhỏ thay vì đi xin việc trở lại không ạ? Nếu có dịp nhất định em sẽ mời chị đi ăn vặt :)
CŨng nghĩ về điều đó em ạ, nhưng ngu dốt chưa nghĩ ra cái gì.
Thế mới biết là trước giờ cứ tưởng mình làm được nhiều việc, nhưng không phải việc gì cũng làm được hic hic.
Giờ ở nhà đọc về tài chính, CK, học thêm TA, đọc linh tinh xem có ý tưởng gì không thấy thời gian vừa chậm vừa nhanh. Chậm vì chưa làm được gì chỉ biết đếm ngày đếm tháng, nhanh cũng vì chưa làm được gì mà đã ngày nọ nối tiếp ngày kia. Hic.

pqtuan

Xe đạp
Trước tiên, em chia sẻ và đồng cảm với cụ. Sớm mong cụ lèo lái và vượt qua để gia đình trở lại ổn định yên ấm, bởi vì nhà ai cũng sẽ có những lúc sóng gió, cụ là đàn ông, là trụ cột, cụ có trách nhiệm như vậy em tin cụ sẽ sớm chèo chống vượt qua cơn sóng gió này. Nhưng... ở góc độ là phụ nữ, với hiện tượng vợ cụ như vậy, em nghĩ có lẽ vợ cụ hơi bất thường (xin lỗi vì em có gì không phải). Việc một người phụ nữ xao nhãng gia đình và quá chăm chút cho bản thân, thời gian đi sớm về trễ, cụ mà không quan tâm chú ý, cụ cẩn thận không lại đến lúc vợ cụ không quay đầu được khi lún sâu vào chuyện tình cảm. Hội bạn của vợ cụ bề ngoài thì độc thân nhưng sẽ có nhiều mối quan hệ phức tạp, và thường sẽ có hiện tượng cổ xúy và lây nhau cách sống không lành mạnh. Chồng em đã sa ngã và gia đình em tạn nát vì cũng chơi với hai người phụ nữ độc thân, họ luôn bơm thổi khiến chồng em ngấm dần lối sống hưởng thụ mà quên đi trách nhiệm với gia đình và cuối cùng phản bội em, khiến giờ một mình em phải chống chọi với cuộc sống như em đã chia sẻ. Kinh tế là một phần của khủng hoảng, nhưng cái streess và khùng hoảng nhất chính là việc một mình nuôi dạy con cái nhất là khi các cháu bước vào lứa tuổi ẩm ương (cấp 2).
Cám ơn em đã chia sẽ! Đúng là khoảng 4-5 tháng giận nhau, vợ a đã chơi thân và đang bị ảnh hưởng lối suy nghĩ, cách sống,...bởi hội nữ độc thân và single mom kia! Hội này gồm những bạn nữ học cùng cấp 3 và cùng cty với vợ (a có biết một số người trong hội này).
Trước kia, khi còn hạnh phúc, vợ a ít khi tiếp xúc với hội này. Từ khi giận nhau, vợ đã trở nên thân thiết và a cũng nhận thấy sự ảnh hưởng rõ ràng về phong cách sống của hội này.
Về tình cảm, a thật sự tin tưởng vợ và nghĩ rằng khả năng vợ có tình cảm bên ngoài là rất thấp, nếu ko muốn khẳng định là không có! Về một số lần về trễ, qua đêm bên ngoài,...A nghĩ do vợ muốn vượt qua những gò ép, những bức bối bấy lâu nay! Một hành động theo kiểu trẻ trâu (mà đúng là trâu thật vì vợ a tuổi Sửu mà!)
Có lẽ giai đoạn này hàn gắn tình cảm gia đình là trên hết so với các vấn đề về kinh tế.
Chúc e vượt qua giai đoạn khó khăn trong cuộc sống nhé!

10102020

Xe tăng
Gớm, quote lại mà lại nói đồ ăn vặt là seo nhể.
Rủ mợ holland về nhà mềnh chơi nu na nu nống đuê. Biết đâu lại chả có phát minh. Em nói không điêu nhé.
Acsimet chả tìm ra lực đẩy nổi tiếng lúc đang nuy là gì đới :))

Thuantrung

Xe tăng
Bởi thế anh mới nói thu nhập cỡ đó cũng chỉ là bình thường, vì vẫn còn phải xoay các kiểu như em đã biết. Nhà anh 4 người thu nhập cỡ đó gần 20 năm nay (theo giá vàng), mà thấy cũng...bình thường, vì xung quanh cũng loanh quanh thế :)). Khi nào mà lương cỡ đó, rồi giấc mơ tự do tài chính thành hiện thực mang lại nguồn thu bằng đó nữa thì sẽ ung dung hơn hẳn. Tạo ra nhiều nguồn thu nhập ngoài lương là hay nhất, tuy ko dễ =))
Thì 100cu nhưng bác lại cho con theo học trường quốc tế mỗi năm vài trăm củ nhân số con lên, rồi lại đi du học tự túc, mức sống cao xe xịn, nhà sang thì lại thấy 100cu vẫn ít. Nói chung có nhiều mức sống lắm, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh mà.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thì 100cu nhưng bác lại cho con theo học trường quốc tế mỗi năm vài trăm củ nhân số con lên, rồi lại đi du học tự túc, mức sống cao xe xịn, nhà sang thì lại thấy 100cu vẫn ít. Nói chung có nhiều mức sống lắm, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh mà.
Nhà bình thường xe bình thường :)), chứ nói đến xe sang tầm 4-5 tỉ vẫn là ước mơ đấy hahaha. Bạn bè thu nhập tầm vài ba trăm trở lên thì đúng là nhà sang xe sang.

Thuantrung

Xe tăng
Nhà bình thường xe bình thường :)), chứ nói đến xe sang tầm 4-5 tỉ vẫn là ước mơ đấy hahaha. Bạn bè thu nhập tầm vài ba trăm trở lên thì đúng là nhà sang xe sang.
Đúng rồi cụ em tính là nếu 100 củ 1 tháng giả sử mà tiêu hết 50% vậy một năm cũng chỉ tiết kiệm được 600 củ thôi và giả sử không bị hao hụt, không sinh lời được thì tận 10 năm mới có được 6ty cơ a, mà nhìn xem bao nhiêu căn hộ trung cư cao câp, bao nhiêu lô liề kề, bt đắt tiền vẫn cứ hấp thụ hết. Vậy mới biết xung quanh ta nhiều người họ lắm tiền.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ em tính là nếu 100 củ 1 tháng mà tiêu hết 50% vậy một năm cũng chỉ tiết kiệm được 600 củ thôi và giả sử không bị hao hụt, không sinh lời được thì tận 10 năm mới có được 6ty cơ a, mà nhìn xem bao nhiêu căn hộ trung cư cao câp, bao nhiêu lô liề kề đắt tiền vẫn cứ hấp thụ hết. Vậy mới biết xung quanh ta nhiều người họ lắm tiền.
Đấy đấy cụ hiểu vấn đề rồi đấy. Bữa nhà em đi đóng tiền cọc mua căn chung cư 50m2 ở Lanmark 81, gặp toàn người mua vài ba căn, mỗi căn cả trăm m2. Cảm giác của em là hết cmn hồn :)) Bởi vậy em mới nói nghe thì khủng, nhưng gia đình 4 khẩu thu nhập loanh quanh 1 củ to thì cũng không có gì ghê gớm cả, gọi là có cuộc sống ổn định đủ ăn đủ mặc thôi. Chứ dòm đến Patek Philip hay Range Rover vẫn nuốt nước bọt chùn chụt =)).

Xetho_2sot

Xe tải
Dạo này đi đâu cũng gặp toét nhỉ? Hôm nào hội o t o phân tổ chức of em tham gia với nhé

khuongLD

Xe đạp
mợ chủ làm làm IT giống em, e mới sang băm 2 mà cũng thấy khủng hoảng :( mợ chủ cho e góp vốn cổ phần công ty với, lỡ sau có thất nghiệp thì còn có cái chống lưng

pqtuan

Xe đạp
Cụ này và vk lập gia đình muộn, giai đoạn 5-10 sau cưới là thử thách rất lớn nên việc vk ck mâu thuẫn cũng là dễ hiểu. Nhưng vk cụ hình như có nhu cầu khác về tâm, sinh lý mà cụ không phải là nơi chia sẻ tốt thì phải. Đặc biệt là nếu có gia đình đang hp thì nên hạn chế, thậm chí là cấm luôn hội họp với đám bạn single mum độc thân bỏ chồng. Vì giao lưu với đội này chẳng sớm thì muộn cũng sẽ được tiêm nhiễm thói quen tự do coi gia đình là thứ yếu.
Cuộc sống quan trọng nhất là phải cân bằng được mọi thứ, cụ cố gắng hy sinh để lo có tài sản nhưng rất có thể một ngày cụ lại muốn phá tan tất cả cho về zero.
cám ơn cụ đã chia sẽ!
Giai đoạn này mình sẽ tập trung hàn gắn hạnh phúc gia đình! Mọi việc liên quan đến kinh tế để sau!
thanks cụ!

Thuantrung

Xe tăng
Đấy đấy cụ hiểu vấn đề rồi đấy. Bữa nhà em đi đóng tiền cọc mua căn chung cư 50m2 ở Lanmark 81, gặp toàn người mua vài ba căn, mỗi căn cả trăm m2. Cảm giác của em là hết cmn hồn :)) Bởi vậy em mới nói nghe thì khủng, nhưng gia đình 4 khẩu thu nhập loanh quanh 1 củ to thì cũng không có gì ghê gớm cả, gọi là có cuộc sống ổn định đủ ăn đủ mặc thôi. Chứ dòm đến Patek Philip hay Range Rover vẫn nuốt nước bọt chùn chụt =)).
Bởi vậy nên trên off này nói thu nhập thì dễ chứ ngoài đời, về quê tốt nhất là em ngậm miệng ạ. Vẫn cảm thấy thiếu thiếu là.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
CŨng nghĩ về điều đó em ạ, nhưng ngu dốt chưa nghĩ ra cái gì.
Thế mới biết là trước giờ cứ tưởng mình làm được nhiều việc, nhưng không phải việc gì cũng làm được hic hic.
Giờ ở nhà đọc về tài chính, CK, học thêm TA, đọc linh tinh xem có ý tưởng gì không thấy thời gian vừa chậm vừa nhanh. Chậm vì chưa làm được gì chỉ biết đếm ngày đếm tháng, nhanh cũng vì chưa làm được gì mà đã ngày nọ nối tiếp ngày kia. Hic.
Thả lỏng đi chị. Mỗi khi em bí bách em thường lang thang khắp nơi không mục đích hoặc có khi ngồi quán cà phê cóc nửa ngày chỉ để nhìn thiên hạ qua lại, nói cười. Sau này em nghiệm lại, những lúc thả lỏng như thế em thường nghĩ ra một số thứ hay ho làm tinh thần phấn chấn lên. Rồi những khó khăn lần lượt được giải quyết. Em không biết cách của em có hiệu quả với người khác không nhưng nếu thời tiết HN đang khô ráo chị hãy thử xách xe hoặc thả bộ vài vòng phố phường xem sao. Ngồi trong nhà đọc sách chỉ phù hợp với tâm trạng khi mình thư giãn thôi chứ khi đầu óc đang không thoải mái sẽ khiến thời gian trôi rất chậm, chưa kể mùa đông thường làm tâm trạng người ta cảm thấy u ám hơn.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì ai chả làm hả cụ. Gọi là việc không tên :)). Ở đây đang bàn về đi làm có thu nhập thôi cụ. Cuộc đời con người đâu chỉ có tiền- nghe thì hay và quen lắm, nhưng toàn những người không cần tiền mới nói vậy. Chứ mấy tỉ người đang đói vì ko có tiền đấy cụ!
Ờ thì vẫn lóp ngóp ở tầng thấp của nhu cầu