[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Nhiều người còn thấp hơn ấy cụ ạ.
Em thấy nếu dùng đồ organic, đồ ngoại mới đắt. Chứ mua thịt cá rau củ quả VN mà ra chợ thì rẻ lắm. Thỉnh thoảng em đi chợ mua 500K thì xách ko nổi luôn ấy. Nhà em ăn ít, 4 người thì 3-4lạng thịt một bữa là đủ nên nếu ko ăn hàng thì ko hết mấy. Có bữa chỉ hết 100K thôi.
Hoa quả VN đúng mùa cũng rất rẻ, ổi có khi 5-10k/kg, dứa 10k một quả to cả nhà ăn đủ một bữa.
Nhưng ngc lại nếu ăn bít tết thăn bò ngoại hay táo Envy, nho sữa, cherry thì 1tr 1 bữa có khi chưa đủ. Mà đã ko nhiều tiền thì cứ mùa nào thức nấy, nếu có quê thì chịu khó mang gạo thịt ra còn rẻ nữa, 10tr tiền ăn là ổn, ko thiếu thốn gì. Thích ăn thay đổi kiểu pizza, mỳ ý, đồ nhật hàn tự làm cũng ko đắt. Ví dụ mua bắp ngô ngọt, 2 lạng thịt bò với 3 cái đế pizza là cả nhà đủ bữa, còn ngon hơn ngoài hàng luôn.
Tự nấu thì kể cả mua đồ đắt giá vẫn rẻ. Ăn ở nhà đủ chất, ấm cúng. Ra hàng tuần quá 2 bữa là có cảm giác cơm hàng cháo chợ rồi

sinichit52

Xe container
Em cũng thích cs yên bình, nhưng ở nn yên bình sẵn rồi. Nhiều người khen khí hậu ĐL, vào khu trồng hoa nữa thì đẹp. Cá nhân em thích thành phố biển.

Cụ nhà bao tuổi rồi ạ?
Bố em năm nay gần 90 rồi ạ
Không đi làm thì cần gì phân biệt trong tuần với cuối tuần mợ nhỉ :)
Váng khi đó lúc nào thích chỉ việc xách mông lên và đi.
Em cũng thích biển nhưng chưa kiếm được mảnh nào ven biển hết cả. Bây giờ chắc ngoài tầm với của em rồi nên đành chịu.

Smile1102

Xe container
Hy vọng không chán mợ ạ. Lần ở lâu nhất của em khoảng 2 tháng. Bởi vậy cuối tuần em phải về NT hay SG là vậy .
Vâng, nếu đi chuyển đi lại đc thì chắc okie. Em mà ở quê thì cũng chỉ cách nhà em ở HN có 45 phút đi oto, đường đẹp nên cũng tiện. Thích lúc nào về lúc ấy thôi.

Smile1102

Xe container
Mợ dân cntt sao không thích BK mà lại thích RMIT?
Em dân BK đây, mà sợ con ko thi đc ấy cụ :D, giờ BK thi khó lắm mà con em lại ko học chuyên về tự nhiên.
Bạn em dạy BK cũng nhiều, hôm trc đi ăn cũng hỏi tình hình thì bảo BK giờ dạy rất ổn, nhất là CNTT, và có một bạn em làm về
vật liệu nói là có lab của BK hoạt động còn tốt hơn nhiều Lab của các nc 0hát triển, có naming trên thế giới luôn.

• Vodka
Reactions: vos

Smile1102

Xe container
Có giai đoạn em mua nhiều quần áo (hồi còn đi cưa giai) nhưng sau đấy thấy dù có mua nhiều, cuối cùng mình vẫn chỉ mặc 2-3 bộ mình thấy quen và thích. Nên về sau điều chỉnh mua ít cho đỡ rác nhà. Cả đồ đạc cũng vậy (nên em mới cú mc vì mình mua cái gì là nghĩ cả tháng còn bà cứ liên tục mang rác đến nhà mình :P).

Khăn xa xỉ là khăn Hermes ạ? Em đọc trên VNexpress :D
Hồi em còn của giai (sinh viên) thì em ko có tiền mà ăn chứ đừng nói qao mợ ạ, lúc đó giai có mua cho em thì mua thôi.
Em cũng thấy em mua nhiều qao quá, nhiều khi bảo bớt đi chỉ mua đồ thật đẹp nhưng ko làm đc vì tính thích ngắm thích thay đổi...
Đồ xa xỉ của em chỉ là xa xỉ hơn qao thôi, kiểu như khăn Dior, Burberry... Em còn chưa vào Hermes bao giờ, ko biết đắt ko.
Em có cái khăn lụa Dior em rất thích vì trông nó đẹp như bức tranh ấy. Lúc em mua cái khăn ấy đc đóng khung và treo ở cửa hàng như đồ trang trí, em thấy đẹp quá nên mới mua.

Smile1102

Xe container
Tự nấu thì kể cả mua đồ đắt giá vẫn rẻ. Ăn ở nhà đủ chất, ấm cúng. Ra hàng tuần quá 2 bữa là có cảm giác cơm hàng cháo chợ rồi
E thì lười nên thỉnh thoảng chán nấu thì order về nhà ăn cho tiện. Nhưng đang bảo hạn chế khi nào có việc ko nấu đc thì mới order.
Mua về nếu đồ nguyên liệu xịn thì cũng đắt lắm mợ kiểu bò bít tết tầm 900-1tr/1kg (nhiều loại còn đắt hơn), quả táo Envy 70-80k.
Nhưng đã ít tiền thì cũng ko dùng những loại đó. Có dạo nhà em chỉ ăn tạo envy vì nó đúng là ngon và chất lượng ổn định. Mà giờ em cũng ăn cả những loại khác cho đỡ tốn, tăng cường thêm hoa quả VN lại thấy ngon :) như xoài nhãn bưởi...

sinichit52

Xe container
Em dân BK đây, mà sợ con ko thi đc ấy cụ :D, giờ BK thi khó lắm mà con em lại ko học chuyên về tự nhiên.
Bạn em dạy BK cũng nhiều, hôm trc đi ăn cũng hỏi tình hình thì bảo BK giờ dạy rất ổn, nhất là CNTT, và có một bạn em làm về
vật liệu nói là có lab của BK hoạt động còn tốt hơn nhiều Lab của các nc 0hát triển, có naming trên thế giới luôn.
"
"BK vào dễ mà😂😂😂" nguyên văn lời con em đấy mợ. Mợ cứ lo xa chứ em nghĩ con mợ vào đó dễ như trở bàn tay, chỉ lo tụi nó không thích vào BK thì sẽ làm đủ kiểu để trượt còn không thì đơn giản.

sinichit52

Xe container
Hồi em còn của giai (sinh viên) thì em ko có tiền mà ăn chứ đừng nói qao mợ ạ, lúc đó giai có mua cho em thì mua thôi.
Em cũng thấy em mua nhiều qao quá, nhiều khi bảo bớt đi chỉ mua đồ thật đẹp nhưng ko làm đc vì tính thích ngắm thích thay đổi...
Đồ xa xỉ của em chỉ là xa xỉ hơn qao thôi, kiểu như khăn Dior, Burberry... Em còn chưa vào Hermes bao giờ, ko biết đắt ko.
Em có cái khăn lụa Dior em rất thích vì trông nó đẹp như bức tranh ấy. Lúc em mua cái khăn ấy đc đóng khung và treo ở cửa hàng như đồ trang trí, em thấy đẹp quá nên mới mua.
Vậy mợ mà nhìn cái Hermes thì chỉ muốn xỉu thôi.

chaytim

Xe điện
E thì lười nên thỉnh thoảng chán nấu thì order về nhà ăn cho tiện. Nhưng đang bảo hạn chế khi nào có việc ko nấu đc thì mới order.
Mua về nếu đồ nguyên liệu xịn thì cũng đắt lắm mợ kiểu bò bít tết tầm 900-1tr/1kg (nhiều loại còn đắt hơn), quả táo Envy 70-80k.
Nhưng đã ít tiền thì cũng ko dùng những loại đó. Có dạo nhà em chỉ ăn tạo envy vì nó đúng là ngon và chất lượng ổn định. Mà giờ em cũng ăn cả những loại khác cho đỡ tốn, tăng cường thêm hoa quả VN lại thấy ngon :) như xoài nhãn bưởi...
Em cũng ăn táo envy, với thịt bò bít tết, nhưng em mua có 100k/set 5 quả, thề là chất lượng tươi ngon ko kém gì hàng 1kg 2 quả, lại dễ ăn, với cả bò ta 300k/1kg thăn, mềm dẻo dính, ship tận cửa. Hôm nay con bé nv mang cho 4kg na của nhà quả bé xinh xinh nhưng đích thị na quê, ngọt lừ (hôm trước nó cho em ăn thử rùi), tý em gửi nó tiền chứ ko lấy của nó, cơ mà chắc cũng rẻ thui, :x

Hihi. công nhận nấu ở nhà rẻ mà sạch sẽ, giờ ra ngoài ăn nhất là ăn lẩu, ngang tra tấn em, vì sợ bẩn,

shiluo

Xe container
"
"BK vào dễ mà😂😂😂" nguyên văn lời con em đấy mợ. Mợ cứ lo xa chứ em nghĩ con mợ vào đó dễ như trở bàn tay, chỉ lo tụi nó không thích vào BK thì sẽ làm đủ kiểu để trượt còn không thì đơn giản.
Cháu nói trước khi có kết quả hay sau khi có kết quả thế cụ?
Với điểm vào CNTT khoảng trên 28đ như bây giờ em không nghĩ có cháu nào dám tuyên bố như thế trước khi thi cả. Dù học tốt thế nào thì để chắc chắn mỗi môn ~9.5đ là điều không dễ, chỉ một sai sót nhỏ thì trong lúc làm bài là thất bại (mà cái sai sót thì không ai chắc chắn mình không để xảy ra cả).

sinichit52

Xe container
Cháu nói trước khi có kết quả hay sau khi có kết quả thế cụ?
Với điểm vào CNTT khoảng trên 28đ như bây giờ em không nghĩ có cháu nào dám tuyên bố như thế trước khi thi cả. Dù học tốt thế nào thì để chắc chắn mỗi môn ~9.5đ là điều không dễ, chỉ một sai sót nhỏ thì trong lúc làm bài là thất bại (mà cái sai sót thì không ai chắc chắn mình không để xảy ra cả).
Con em vào thẳng bằng xét tuyển SAT ạ. Nhưng mà cháu không ĐK CNTT chỉ vào hàng không do thích ngành này.
Cháu thi TN tổ hợp A1 điểm trên 28 ạ

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Con em vào thẳng bằng xét tuyển SAT ạ. Nhưng mà cháu không ĐK CNTT chit vào hàng không mặc dù đủ đk và hồ sơ đẹp ạ
Tức là được tuyển thẳng mới tuyên bố như thế phải không cụ? Thế thì cụ không thể lấy việc đó để bảo là thi vào CNTT của BK dễ (một trong những đầu vào khó nhất hiện nay).

starsn

Xe điện
Vâng, mỗi người một sở thích. Em cũng có bạn thích shop, đỉnh điểm nhất là mua cái túi 7k. Bạn em nhanh nhẹn buôn đất nên được quả dư là mua, còn bảo làm thuê ở VN tích tiền xong mua thế thì mệt phết.

May quá em không có sở thích đấy.

Chắc mợ ăn mặc đẹp lắm :)

xauxi6868

Xe điện
thấy bài của mợ làm e cũng lo lắng đây đúng 40 mùa xuân xanh rồi mà chưa có gì trong tay ngoài cái 4b 1vk 2 con

sinichit52

Xe container
Tức là được tuyển thẳng mới tuyên bố như thế phải không cụ? Thế thì cụ không thể lấy việc đó để bảo là thi vào CNTT của BK dễ (một trong những đầu vào khó nhất hiện nay).
Vâng, cháu có bảo vào CNTT dễ đâu. Cháu biết vào CNTT của BK là khó mà, nhưng phải biết liệu cơm gắp mắm. Ví dụ như phương thức XT hồ sơ nếu đạt trên95 điểm hay SAT trên 1500 và điểm toán suýt 800 thì hãy đk vào CNTT. Nhìn chung nó là cả 1 quá trình phấn đấu dài chứ không phải chỉ ôn thi trong vài tháng đươc. Và em biết F1 nhà mợ Smile1102 cũng như trường hợp con em nên em mới nói vậy ạ

shiluo

Xe container
Vâng, cháu có bảo vào CNTT dễ đâu. Cháu biết vào CNTT của BK là khó mà, nhưng phải biết liệu cơm gắp mắm. Ví dụ như phương thức XT hồ sơ nếu đạt trên95 điểm hay SAT trên 1500 và điểm toán suýt 800 thì hãy đk vào CNTT. Nhìn chung nó là cả 1 quá trình phấn đấu dài chứ không phải chỉ ôn thi trong vài tháng đươc. Và em biết F1 nhà mợ Smile1102 cũng như trường hợp con em nên em mới nói vậy ạ
Vâng em thấy mợ ấy bảo con mợ ấy không chuyên về tự nhiên, vào được BK sẽ khó mà cụ lại bảo vào BK dễ như trở bàn tay em mới có ý kiến thôi.
Nói thật với đề thi tính phân loại kém như hiện nay thì em chắc không cháu nào dám tuyên bố vào ngành điểm trên 28 dễ dàng, trừ khi tuyên bố sau khi có kết quả rồi.

sinichit52

Xe container
Vâng em thấy mợ ấy bảo con mợ ấy không chuyên về tự nhiên, vào được BK sẽ khó mà cụ lại bảo vào BK dễ như trở bàn tay em mới có ý kiến thôi.
Nói thật với đề thi tính phân loại kém như hiện nay thì em chắc không cháu nào dám tuyên bố vào ngành điểm trên 28 dễ dàng, trừ khi tuyên bố sau khi có kết quả rồi.
Con mợ ấy học AMS, nên chắc chắn sẽ học tốt các môn Toán, Anh( do bản thân đầu vào đã phải đỉnh rồi).
Em công nhận đề thi ngày càng chán, các cháu giỏi và khá điểm như nhau. Do con em kém toán, lại dốt đặc hoá nên đành xoay A1 và lấy điểm Lý( xác định gần tối đa) và Anh( phải tối đa) ngay từ khi cháu mới vào cấp 3. Nhìn chung bản thân bố mẹ không được phép ảo tưởng về con và phải theo sát con mới hiểu được khả năng của con đến đâu.
Em đọc nhiều comment của cụ thấy cụ rất trăn trở về việc học của tụi F1. Chắc con cụ cũng tầm cấp 3 ạ ?

Chỉnh sửa cuối: