[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

holland

Xe tăng
Em nghỉ 3 năm vẫn đi làm tốt đây.
Hay ko bằng hên. Thời buổi này nghề IT lại hot. Hihii.
Chứ đầu 4 ở nhà bạt mạng như em mà làm vp lại khó. Thấy mấy cô bé gần nhà tìm mãi k ra việc.
Nghề IT luôn hot mà em, thích thật đấy.

minhnguy

Xe hơi
Em thì dở hơi vừa từ bỏ vị trí bên ngân hàng tb ~ 50M một tháng sang một tập đoàn NN thu nhập bằng 1/2. May vợ cũng ko phản đối gì, có điều ở NN thì 6h30 đứng dậy vẫn ngại còn ở đây toàn 5h10 là em té:)) CV thì kiểu hơi dưới khả năng chuyên môn và cường độ mình đã từng làm các cụ ah.

meodenhiphop

Xe máy
em tưởng chỉ có tuổi trưởng thành mới bị khủng hoảng thôi, ai ngờ trung niên cũng không thoát.

starsn

Xe điện
Tiền vẫn vật mợ ơi, nhưng nghỉ 6 tháng nó ko ảnh hưởng nhiều tới tiền mợ ạ. Với cả nếu sau 6 tháng ko đi làm thì chắc vẫn phải kiếm bằng cách khác để đạt mục tiêu ạ.
Vâng :) chiến lược của em là cứ chăm chỉ làm thuê, dư ra thì phân bổ đầu tư thôi. Khi nào thấy đủ nghỉ hưu + dư 1 món to to biết đâu lên cơn start up, nếu làm thì xác định món to to ấy 1 đi không trở lại.

Nhát gan thì khó ăn, được cái ngủ ngon :)

Dancingwiththewind

Xe điện
Em mới qua tuổi 40, làm nhân viên thường thôi, thu nhập cũng khá tốt so với em. Nhưng em sức khoẻ kém, hay bị áp lực. Kiểu về nhà vẫn lo lắng về công việc quá nhiều ấy. Mấy hôm nay đang phải làm báo cáo nên phải làm cả tối mà mất ngủ luôn, đầu óc căng thẳng execl cứ nhảy múa trong đầu.
Giờ em chỉ ao ước đc đi làm!kiểu như ở văn phòng Quận ý để giữ sức khoẻ nhưng chồng em bảo phải mất tiền xin. Chả ai bỏ tiền ra để chuyển về nơi lương thấp hơn nhiều lương hiện tại.Hic!
Nhiều lúc nghĩ đúng là đánh đổi sức khoẻ nhiều quá, nhưng công việc hiện tại vẫn là lựa chọn tốt nhất của em. Nhẩm tính số tiền cần có để nghỉ hưu sớm thấy xa vời quá.

chaytim

Xe điện
Em mới qua tuổi 40, làm nhân viên thường thôi, thu nhập cũng khá tốt so với em. Nhưng em sức khoẻ kém, hay bị áp lực. Kiểu về nhà vẫn lo lắng về công việc quá nhiều ấy. Mấy hôm nay đang phải làm báo cáo nên phải làm cả tối mà mất ngủ luôn, đầu óc căng thẳng execl cứ nhảy múa trong đầu.
Giờ em chỉ ao ước đc đi làm!kiểu như ở văn phòng Quận ý để giữ sức khoẻ nhưng chồng em bảo phải mất tiền xin. Chả ai bỏ tiền ra để chuyển về nơi lương thấp hơn nhiều lương hiện tại.Hic!
Nhiều lúc nghĩ đúng là đánh đổi sức khoẻ nhiều quá, nhưng công việc hiện tại vẫn là lựa chọn tốt nhất của em. Nhẩm tính số tiền cần có để nghỉ hưu sớm thấy xa vời quá.
Em biết là mợ cùng nghề với em. Nên em đồng cảm. Như hiện tại e nằm 2h rồi mà ko sao ngủ được. Các con số cứ nhảy múa trong đầu. Lưng thì đau gẫy ra. Lại mong trời sáng để bật cái máy tính lên. Còn giờ thì ko thể

BonnieBlue

Xe buýt
Em thì dở hơi vừa từ bỏ vị trí bên ngân hàng tb ~ 50M một tháng sang một tập đoàn NN thu nhập bằng 1/2. May vợ cũng ko phản đối gì, có điều ở NN thì 6h30 đứng dậy vẫn ngại còn ở đây toàn 5h10 là em té:)) CV thì kiểu hơi dưới khả năng chuyên môn và cường độ mình đã từng làm các cụ ah.
Cũng ko dở hơi lắm đâu cụ ạ, cụ vẫn còn vào NN túc tắc làm, em đây còn bỏ ngang muốn nghỉ hưu sớm cơ. Cơ mà dòng đời xô đẩy, em vẫn chưa đc nghỉ hưu.

Hoa_anh_đào

Xe tải
H thời buổi áp lực nhiều, đi kèm thiên nhiên xuống cấp nên đa số sức khỏe sẽ yếu đi ở tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Vào tuổi trung niên em mới cảm thấy mình học coi như đủ và bắt đầu.
Nhưng cũng chỉ vất vả vài năm đầu, sau đó em trở thành cái phanh mỗi khi bà xã muốn vươn thật xa (cũng vì không khí xung quanh thôi). Vì giới hạn được nên việc cũng túc tắc, không đến nỗi vất vả lắm, kể cả những lúc ra cả tòa (không phải chỉ 1 hay 2 lần).
Ngay như 2 năm nay cô vít, chi nhiều hơn thu, nhưng cũng chẳng thấy phải chịu áp lực, vì cũng còn tồn tại được nếu chỉ giữ mức thấp nhất như hiện nay. Mà xấu nhất thì bán hết chuyển tiền vào ngân hàng chờ những mảnh đất nào thấy được chuyển sang (dù đó cùng là ý định ban đầu khi nhẩy vào mua cái Cty này, nhưng mới chỉ 2 năm nay ngừng xây dựng mới, chứ chưa phải bán 1 chỗ nào cả).
Đi làm thấy niềm vui của công việc, thấy KQ của những cố gắng của mình hiện ra hàng ngày.
Làm nhưng em không bỏ những thú vui, có những thứ mà hồi còn làm ở Nhà nước không thể thực hiện được, thì bây giờ thỏa sứcl!

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ cho em mượn tí đất xả tí.

Em mới mất lô hàng, đi tong hơn trăm củ, chẹp. Nhận tin chính thức ngây ra một lúc rồi tự nhiên thấy nhẹ cả người. Thôi khối ung nhọt này cắn mình gần năm nay, giờ cắt được coi như quăng cửa sổ vậy. Năm nay xui, cứ thiệt hại lặt vặt đâu đâu, nghĩ nó bức bối.

Lại được hôm chứng đỏ sàn, chán chả buồn lói. Chứng thì em vào đôi ba trăm cho vui, cho có cái hóng hàng ngày chứ thật ra kiến thức thì phọt phẹt. Mỗi ngày khoe chồng hôm nay lãi lỗ bao nhiêu chồng em cứ cười ruồi, bảo để xem chơi adua như vợ bao giờ cháy tài khoản :)) .

Rồi chưa xong thì con bạn nối khố nhảy vào kể khổ vay tiền. Nó làm chủ 3 cơ sở mầm non, điêu đứng 2 năm nay, và mấy tháng nay thì bết bát không chịu nổi. Lại thêm mẹ già đi viện liên miên, em giúp mấy lần rồi bảo cố cầm cự qua con trăng này. Mà cả chục con trăng rồi chưa thấy ngày trẻ con đi học lại ở đâu, mịt mờ mờ mịt. Mình thì vừa mất cả mớ xong, nhưng nghĩ nó còn khổ hơn lại bắn cho nó vay ít cầm cự tiếp. Không biết mùa xuân nào mới trả được.

Em ở nhà cũng 8 tháng rồi. Nhìn chung là thoải mái dễ chịu, hợp với mình. Đôi khi cũng nhớ không khí công sở nhưng giờ bảo đi làm lại thì chắc ngại lắm. Mặc dù cửa hàng vào mùa bán chạy cuối năm, tính ra thì bận túi bụi. Cậu PT bên phòng gym mới nhắn gym mở đi tập lại mà đang lấy cớ ở nhà trông con để trốn, ahuhuhu :((.

Đợt này thời tiết HN mưa dầm dề âm u rét mướt cũng dễ khiến tâm trạng sa vào winter blue. Hôm nay hửng nắng, kêu chồng về sớm lượn ra ngoại thành hít thở khí trời cho thoáng vậy.

Sorry mợ chủ thớt em lan man, chắc tại ở nhà có mình ko giao tiếp mấy nên thèm xả í.
Cuộc sống lúc nào cũng có và cũng cần những khoảng lặng mợ nhỉ. Em giờ thích ở nhà rồi, chưa biết mấy tháng nữa có chán ko.
Thời điểm này có chút khó khăn cũng là bthuong. Nhìn lên thì mỏi nhưng nhìn xuống cũng nhiều người còn khó khăn hơn mình mợ ạ.
Thế nên giữ vững tinh thần và lạc quan là mọi chuyện sẽ hạnh thông.

Smile1102

Xe container
Vâng :) chiến lược của em là cứ chăm chỉ làm thuê, dư ra thì phân bổ đầu tư thôi. Khi nào thấy đủ nghỉ hưu + dư 1 món to to biết đâu lên cơn start up, nếu làm thì xác định món to to ấy 1 đi không trở lại.

Nhát gan thì khó ăn, được cái ngủ ngon :)
Làm business cũng ko đơn giản, em thấy phải đam mê lắm lắm mới làm được ấy. Giờ em chả ham start up em chỉ ham về hưu đi lượn với bạn thôi.
Mà để được thế thì vẫn cần phải phấn đấu kiếm tiền vì em vẫn đang còn xa mục tiêu lắm ạ.
Hết dịch mà lạm phát thì khoản mình có nó bé lại, khoản mình cần nó phình ra, lại vất hơn ấy.

Smile1102

Xe container
Hồi em mới chuyển sang làm sales, ngủ mơ cũng thấy số nó đập vào đầu. Sau vài năm quen dần thì bớt đi hẳn. Có hồi em làm căng thẳng có khi đi từ cty về là leo
lên giường ngủ, ko đủ sức ăn uống tắm giặt luôn.

Smile1102

Xe container
Em cũng từng như cụ, từ cty nc ngoài về Tập đoàn nhà nước. Thu nhập giảm chút nhưng khác cụ là làm việc vất chứ ko nhàn. Em làm được mấy năm rồi lại nghỉ. Nhưng em thấy thời gian đó đáng giá, đc làm thứ mình thích, học được nhiều thứ mới do em làm lĩnh vực hoàn toàn mới, có nhiều anh em bạn bè tốt và cũng giúp cho cviec sau này nữa. Nói chung thấy hết sức hài lòng về quyết định đó.

BonnieBlue

Xe buýt
Làm business cũng ko đơn giản, em thấy phải đam mê lắm lắm mới làm được ấy. Giờ em chả ham start up em chỉ ham về hưu đi lượn với bạn thôi.
Mà để được thế thì vẫn cần phải phấn đấu kiếm tiền vì em vẫn đang còn xa mục tiêu lắm ạ.
Hết dịch mà lạm phát thì khoản mình có nó bé lại, khoản mình cần nó phình ra, lại vất hơn ấy.
Đúng là khó mà làm giầu từ lương đc mợ nhỉ, để đạt 1tr trumph phải đầu tư, KD gì đó.

starsn

Xe điện
Đúng là khó mà làm giầu từ lương đc mợ nhỉ, để đạt 1tr trumph phải đầu tư, KD gì đó.
Nó thường là một quá trình. Ban đầu đi làm chỉ đủ chi phí, đến lương tăng dần cố gắng chi phí vẫn vừa phải thì có tiền dư ra để đầu tư. Có để đầu tư thì mới có lãi mẹ đẻ lãi con, hoặc lâu lâu may ăn đậm tí, thêm vào tiền dư ra bình thường. Nếu mỗi năm 1 gd dư ra 1 tỷ (giả sử từ lúc 2 vc 30-32) thì có 1tr trong vòng 10-15 năm là thuận lợi trong mức bình thường, mới tính lãi trung bình 10% trong 12 năm thôi.

Còn giữ để tương lai tiêu hay tiêu luôn bây giờ là lựa chọn cá nhân.

Còn hẳn làm ăn thì nhanh hơn, rủi ro hơn, mất công hơn.

“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earns it … he who doesn't … pays it.”

Smile1102

Xe container
Vâng mợ, nói chung đi làm thuê kiếm tiền để đầu tư như mợ Starsn nói là chuẩn bài với những ng ko có tiềm lực tài chính từ gia đình.
Hqua em vừa mở tài khoản cho con em ở ngân hàng, bảo nó mở cái số tk 2-3tr ko biết nó có làm không.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em biết là mợ cùng nghề với em. Nên em đồng cảm. Như hiện tại e nằm 2h rồi mà ko sao ngủ được. Các con số cứ nhảy múa trong đầu. Lưng thì đau gẫy ra. Lại mong trời sáng để bật cái máy tính lên. Còn giờ thì ko thể
Cũng do thần kinh của chúng mình yếu nữa ấy mợ. Chứ đồng nghiệp em, kể cả mấy đứa bằng tuổi bận mấy cũng lăn ra ngủ thin thít nên không mệt như mình. Em bị mất ngủ triền miên, uống đủ loại thuốc, kể cả thuốc an thần bs kê, melatonin, trà hoa cúc, nhụy hoa nghệ tây... chả ích lợi gì
Sáng nay em dậy đi bộ chút thấy cũng đỡ đau đầu. Em bị lích kích sáng dậy rõ sớm lích kích nấu đồ ăn sáng rồi nấu đồ ăn trưa xong xuôi rồi đi làm. Chắc từ giờ em phải tối giản bữa ăn sáng để giành thời gian tập thể dục.
Được cái đồng nghiệp ở cty rất nice, hôm nay còn tặng em chai nước ép. Sếp trừ lúc cáu thì cũng yêu quí em, cho em bao nhiêu nước hoa và son (sếp nữ ạ)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy hơi thích rồi đây ạ. Nhất là sau khi ko bị nhốt ở nhà vì lockdown nữa. Thì thoảng đi cà phê và ăn trưa, làm việc nhà, tỉa cây, chăm cây, nói chuyện với con, nấu cơm, chán nấu cơm thì order, ko ăn ở nhà thì đi ăn ngoài... Từ hồi em nghỉ cây nhà em chăm ra hoa hẳn ạ.
Mà em ko phải làm việc ở nhà mà là gần như ko làm việc. Còn wfh thì em làm CTY nc ngoài nào cũng thoải mái thời gian nên cũng quen rồi. Nhưng wfh thì vẫn phải làm việc nhiều, nhiều khi họp trưa còn phải bê máy tính ra bếp, vừa nấu cơm vừa họp ấy, ko thảnh thơi như hiện tại.
Em thích dù vẫn phải làm việc, nhưng không gian thoải mái, ăn mặc thoái mái, chạy đi chạy lại tung tăng, đi tưới cây khi stress, tóm lại là tự do tuyệt đối... Ở cty em có phòng riêng cũng rộng rãi, thêm phòng họp lớn, mà em vẫn thấy khổ sở :)
Thèm ở nhà làm việc 24/7 ko biết chán luôn ấy :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em mà như bác là em khỏi phấn đấu. Tiền nhiều để làm gì tranh thủ tiêu bác nhỉ.
Chưa đủ an toàn thì phải làm thôi cụ :(
Chứ em thèm nghỉ, thèm đi chơi lắm ý...
Giờ chơi coin/chứng, em như bị dở vì quá bận, tối tăm mặt mũi, thế mà nghiện lắm!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
3 năm như thế nào ạ, kể em nghe với :)
Em trc đây chuyên làm tư vấn đánh giá dự án cho các dự án và tổ chức QT, chuyên bay nhảy đi nước ngoài như đi chợ, 5 châu 4 bể thì em đi hết 4 châu rồi, còn Châu Úc thôi :) Tóm lại có lịch sử hoành tráng :P
Cơ mà một ngày tươi đẹp, tự nhiên... VN hết nghèo, em ko còn nhiều cơ hội, fee cũng ko còn tốt, nảy việc nhiều quá cũng chán, mà mức lương chuyên gia lại bị cạnh tranh xấu, chán nên bỏ nghề về đi buôn :)
Mở 1 cty riêng khỏi cãi nhau với chồng, hihii.
Thế là phòng ngủ em thành văn phòng mới của em, vì em thiết kế bàn làm việc to uỳnh trong đó, =))
3 năm đó là 3 năm thực sự tuyệt vời của nhà em. Bọn em đi chơi nhiều cùng nhau, vì huýt sáo cái là đi được, em ko vướng bận gì nữa. Em vốn được bạn bè phong là nữ hoàng tụ tập :))
Cho tới khi sói em mất...
Cũng may có thời gian này, nên em ko nuối tiếc gì cho anh ấy, có lẽ anh ấy cũng được hưởng cuộc sống tươi đẹp, như ý rồi.