[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuyenthanh

Xe tải
Thế số lượng nhà cụ đang có là bao nhiêu rùi ý?
Ngã phát là con chim sợ cành cong luôn à cụ? :D

Như em mua vì em chưa có đủ, tính đến mình và 2 đứa luôn.
Vì vấn đề lạm phát, tài sản mất giá nên đội giàu thế giới lại đầu tư vào nhà đấy cụ. Châu Á vẫn là lạm phát và suy giảm thấp gần nhất TG
Theo cái bảng của chị em còn thiếu 1 nhà Hà Nội nữa😊 Em đủ tiền rồi nhưng chưa dám vào lúc này. Non gan nên cứ đứng ngoài nhìn tài sản mọi người gia tăng còn tiền của mình thành "tiêu sản" ạ

Lee Saker

Xe điện
Là theo đầu người đó cụ ạ. Đây là tính cho cá nhân giới giàu và siêu giàu (High and Ultra High Net Worth Individual) thế giới. Thực tế đội này hay đầu tư tài sản vài triệu usd trở lên.
Bọn Tây nó mua nhà cũng crazy cụ ạ, và hay mua "cross border" nữa. Ví dụ Pháp thì sở hữu nhà Mỹ, Can, Thụy Sĩ, Anh, Úc...
Vậy nên nếu cụ có trên 30tr usd cũng nên tính mua kiểu office building, resort ở xứ "Sun or Ice" ko chỉ ở VN mà nên mua cả nc ngoài cũng như nên có thêm hộ chiếu. Một hạng mục có thể cân nhắc để đa dạng là sở hữu ít coin, cũng xu thế gần bằng tác phẩm nghệ thuât rượu hay kim.cương rồi.
30tr chắc phải gom cả họ nhà em vào mới đủ, em có 30tr thì ngày ngày em gối lên đùi các con gái nuôi mà ngủ chứ vào OF làm gì :((.

Smile1102

Xe container
30tr chắc phải gom cả họ nhà em vào mới đủ, em có 30tr thì ngày ngày em gối lên đùi các con gái nuôi mà ngủ chứ vào OF làm gì :((.
Haha, cả họ gom vào cũng là giàu rồi ý cụ.
Em nói ví dụ thế thôi, tiền thì cũng chỉ là.... con số thôi mà, một ng ko có tiền cho hay 😂😂😂

Smile1102

Xe container
Số lượng nhà 3.7 là không rõ ràng vì nhà 3-4 tỷ nó khác cới nhà 20-30 tỷ thậm chí vài trăm tỷ như nhà phố. Chị nghĩ tính networth chuẩn
Vâng chị ơi, nhưng nó vẫn có ý nghĩa nhất định, tức là số lượng nhà mà đội giàu sở hưu khá cao, cho nhiều mục đích khác nhau, giàu ntn thì nhà giá tương ứng thế ấy. Còn để định nghĩa ntn là giàu thì nó tính theo Networth
Vì Knight& Frank là nhà phân tích BDS vì vậy ng ta đưa ra con số để các nhà làm dự án có căn cứ đầu tue. Nó cũng có tỉ lệ nhà ít nhiều tiền khác nhau...

Smile1102

Xe container
Theo cái bảng của chị em còn thiếu 1 nhà Hà Nội nữa😊 Em đủ tiền rồi nhưng chưa dám vào lúc này. Non gan nên cứ đứng ngoài nhìn tài sản mọi người gia tăng còn tiền của mình thành "tiêu sản" ạ
Là 3.7 cái/người hay mỗi ng một cái em ơi? :D
Nhà chị chỉ tính bố mẹ một cái, mỗi con cái chung cư thôi.
Giờ chưa vào thì lại yên tâm ôm tiền tiếp lúc nào hạ thì vào.

Yeuyenthanh

Xe tải
Là 3.7 cái/người hay mỗi ng một cái em ơi? :D
Nhà chị chỉ tính bố mẹ một cái, mỗi con cái chung cư thôi.
Giờ chưa vào thì lại yên tâm ôm tiền tiếp lúc nào hạ thì vào.
Ối giời thế em đã không đau đầu như này ạ, Em đủ cái bảng nghỉ hưu của chị thôi. Nhưng nhà em không có dòng tiền đều như nhà chị nên vẫn thấy rủi ro lắm ạ.

Smile1102

Xe container
Ối giời thế em đã không đau đầu như này ạ, Em đủ cái bảng nghỉ hưu của chị thôi. Nhưng nhà em không có dòng tiền đều như nhà chị nên vẫn thấy rủi ro lắm ạ.
Chị tay làm hàm nhai đó nên ngơi tay là ngơi mồm.
Có tầm đó thì phải cộng thêm tiền học 2 con tầm 10-13 tỉ nữa mới đủ ấy em.
Chị định làm tới khi con đầu học xong mới nghỉ.
Và phần của bạn sau sẽ kiếm trong vòng 5-7 năm nữa cũng với đống còn lại cần kiếm, nhọc phết ấy.
À cũng còn tùy vào việc cô có thương ko nữa.

Thành Thị 1

Xe điện
Em chỉ nỉ non từ bé tới lớn, bảo là sau này làm nghề gì cũng phải giỏi Toán.
Sau nó đỗ đại học Mỹ ngành Economics nó tự biết cần Toán nên học. Thầy mới nhắn em hôm trc đây mợ "Con chăm học và có ý thức hơn nhiều. Chị động viên con tiếp tục cố gắng ạ"
Có như này thôi mà mẹ vui mãi.
chuẩn quá, e cũng bảo bọn nhóc nhà e, làm j cũng phải có tư duy suy luận logic, muốn thế phải giỏi toán, và e suốt ngày trả lời câu hỏi của chúng nó bằng câu đố dẫn dắt để nó tự đưa ra lời giải.
bọn con gái thì e còn càng ép phải học toán.

Smile1102

Xe container
chuẩn quá, e cũng bảo bọn nhóc nhà e, làm j cũng phải có tư duy suy luận logic, muốn thế phải giỏi toán, và e suốt ngày trả lời câu hỏi của chúng nó bằng câu đố dẫn dắt để nó tự đưa ra lời giải.
bọn con gái thì e còn càng ép phải học toán.
Giờ bọn trẻ lưòi học Toán rồi cụ ạ. Học Toán phải nghĩ đau đầu nên chúng nó ko thích học.

Yeuyenthanh

Xe tải
Chị tay làm hàm nhai đó nên ngơi tay là ngơi mồm.
Có tầm đó thì phải cộng thêm tiền học 2 con tầm 10-13 tỉ nữa mới đủ ấy em.
Chị định làm tới khi con đầu học xong mới nghỉ.
Và phần của bạn sau sẽ kiếm trong vòng 5-7 năm nữa cũng với đống còn lại cần kiếm, nhọc phết ấy.
À cũng còn tùy vào việc cô có thương ko nữa.
Vâng, vì để lại tiền học cho con nên em mới để tiền mặt nhiều như thế để xén dần cho con đi học. Xong giờ cứ nghĩ phần tiền học của F1.2 thì đến 6-7 năm nữa mới dùng tới, nên sợ mất giá, muốn mua tài sản trú ẩn ạ.
Chị thì lo gì, nhân tài trí thức cao không bao giờ sợ chết đói😊 Em thần tượng những người như chị lắm lắm đó ạ.

Yeuyenthanh

Xe tải
Giờ bọn trẻ lưòi học Toán rồi cụ ạ. Học Toán phải nghĩ đau đầu nên chúng nó ko thích học.
Con nhà em cũng như vậy. Em dân tự nhiên nên kì vọng con giỏi toán, sau này chọn mấy ngành STEM để học. Nhưng gái lớn nhà em chẳng di truyền được cái tư duy logic đó. Bù lại, nàng ấy rất có năng khiếu về ngôn ngữ (cái này mẹ nó lại chẳng có tý nào 😁)

Smile1102

Xe container
Vâng, vì để lại tiền học cho con nên em mới để tiền mặt nhiều như thế để xén dần cho con đi học. Xong giờ cứ nghĩ phần tiền học của F1.2 thì đến 6-7 năm nữa mới dùng tới, nên sợ mất giá, muốn mua tài sản trú ẩn ạ.
Chị thì lo gì, nhân tài trí thức cao không bao giờ sợ chết đói😊 Em thần tượng những người như chị lắm lắm đó ạ.
Để lâu thì khoai phết em ạ, vì thị trường khó dự đoán. Nhà chị có một ít đất mua chung với bạn, đang tính để sau này cho con học ĐH.
Chị dân làm thuê thôi nên ko giàu nhanh đc

Yeuyenthanh

Xe tải
Để lâu thì khoai phết em ạ, vì thị trường khó dự đoán. Nhà chị có một ít đất mua chung với bạn, đang tính để sau này cho con học ĐH.
Chị dân làm thuê thôi nên ko giàu nhanh đc
vâng, đấy em cũng muốn đầu tư vào đất hay nhà gì đó, đợi sau này nếu chàng có khả năng thì mẹ bán đi cho đi học, không thì cho làm vốn vào đời. Nên giờ cũng ngó nghiêng đó ạ. Em thì bất động sản ngoài 2 cái nhà HN thì đều là đất nền không sinh dòng tiền, nên giờ muốn tìm một cái sinh dòng tiền tiêu hàng tháng. Làm thuê như chị thì ai chả muốn đi làm thuê ạ. Nhiều chủ cty nhỏ chắc chỉ ước thu nhập bằng 1/2 thu nhập làm thuê của chị đó 👌

prado2012

Xe điện
Các mợ cứ dự trù học phí tăng 5-7% năm thì nếu 5 -6 năm nữa con mới đì học thì số tiền cần chuẩn bị tương ứng bù được trượt giá 6-10 năm. Để tiền mặt nếu như vậy khá rủi ro với lãi suất thực âm như hiện nay cho khoản này.

Smile1102

Xe container
vâng, đấy em cũng muốn đầu tư vào đất hay nhà gì đó, đợi sau này nếu chàng có khả năng thì mẹ bán đi cho đi học, không thì cho làm vốn vào đời. Nên giờ cũng ngó nghiêng đó ạ. Em thì bất động sản ngoài 2 cái nhà HN thì đều là đất nền không sinh dòng tiền, nên giờ muốn tìm một cái sinh dòng tiền tiêu hàng tháng. Làm thuê như chị thì ai chả muốn đi làm thuê ạ. Nhiều chủ cty nhỏ chắc chỉ ước thu nhập bằng 1/2 thu nhập làm thuê của chị đó 👌
Nhiều BDS quá rùi thì thôi chơi món khác đi chứ 😂

Smile1102

Xe container
Các mợ cứ dự trù học phí tăng 5-7% năm thì nếu 5 -6 năm nữa con mới đì học thì số tiền cần chuẩn bị tương ứng bù được trượt giá 6-10 năm. Để tiền mặt nếu như vậy khá rủi ro với lãi suất thực âm như hiện nay cho khoản này.
Con nhà em phải 7-8 năm nữa mới học đại học chị ạ.
Em mua chung với bạn một cái liền kể, số tiền bỏ ra dự trù bằng số tiền học ĐH của bạn bé nên em coi đấy là khoản để giành cho nó đi học ạ.

prado2012

Xe điện
Con nhà em phải 7-8 năm nữa mới học đại học chị ạ.
Em mua chung với bạn một cái liền kể, số tiền bỏ ra dự trù bằng số tiền học ĐH của bạn bé nên em coi đấy là khoản để giành cho nó đi học ạ.
Cứ tính bằng 1 căn chung cư là chắc đủ. Chung cư mà tăng như hàn xẻng cho học hẳn MiT.

Chị nhớ mấy bác sếp Tây cũ chị bảo trung bình khi nghỉ hưu sẽ trả hết nợ nhà, trả hết tiền học của con và dư ra tầm 1 tỏi obama tiền mặt hoặc tương đương cách đây dăm năm. Nghe hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuyenthanh

Xe tải
Vâng, em cũng biết thế ạ! Nói thật thì đất nền của em cũng đủ cho bé út đi học,nhưng em xếp loại đó vào đầu tư rủi ro, khi cần tiền khéo không bán được. Vì vậy vẫn cứ băn khoăn là nên dành hẳn một khoản cho chàng, quẳng ngân hàng không động đến hay là tránh tiền đồng mất giá mà ném tiếp vào tài sản bây giờ đó. Hic đau đầu phết.