[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Tâm lý con người ta tham lắm mợ, được voi đòi tiên. Em kế hoạch 50 nghỉ hưu với tầm tài sản hòm hòm như mợ tính. Thực tế đến nay tuổi đã đủ, tài sản nhỉnh hơn tẹo nhưng nâng lên đặt xuống lại ko dám nghỉ, năm ngoái tâm lý ổn định yên chí ôm đống tiền mặt chuẩn bị cho việc nghỉ hưu, đầu năm nay sóng nhà đất nghiêng ngửa lại máu nóng bốc lên đầu chỉ muốn xuống tiền ôm đất. Đúng đời là bể khổ!
Em cũng ôm đống tiền mặt mà nhà nc rung phát đã rụng tiền luôn rồi. Chuyển lại là ôm đống nợ cụ ạ.
Tuy nhiên dù sao vẫn đang theo lộ trình chuẩn bị về hưu đó nên cũng okie.
Em nghĩ nếu tài sản đa dạng thì trc khi hưu em cũng phải chuyển một phần tương đối vào một số loại thanh khoản nhanh và giữ một phần tiền mặt.
Nói chung ko tham mãi đc, tới lúc cần thì phải buông thôi.
Đời là mấy tí 😂

prado2012

Xe điện
Anh đầu toàn đất túi toàn đất chứ ko phải đầu đất :D
Em mong đc như anh mà chắc thôi ko dám mơ.
Em đang nghĩ như em cũng hèn thì lúc về hưu em đang nghĩ phấn đấu 1 nhà đất, 2 chung cư, nếu có dk thì bonus thêm đất biển, 5 tỷ tiền mặt, 10 coin kiểu ETH hoặc tương đương, có nên găm khoảng 50 cây vàng ko nhỉ? :D
Cổ phiếu thì em ngu ngu nhưng có thể hold một vài mã tương ứng 1-2 tỷ coi sao, kiểu FPT hay FPT' gì đó, thằng nào trả cổ tức đều ấy.
Mọi ng thấy thế có hợp lý ko ạ? 😂
Chị đang thiếu bộ coin vì vòng này coi như lỡ. Vàng thì em nhịn tiẻu tháng bỏ ống 1-2 chỉ cũng đc, chị thấy em thiếu thu nhạp thụ động có thể tăng bằng cp ăn cổ tức hoặc nhà cho thuê vì chị tạm tính 2 cái chung cư kia cho 2 nhóc rồi.

Mà em tính mấy năm nữa về hưu? Về hưu xong làm gì? Chơi không chắc chán lắm đấy.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Anh đầu toàn đất túi toàn đất chứ ko phải đầu đất :D
Em mong đc như anh mà chắc thôi ko dám mơ.
Em đang nghĩ như em cũng hèn thì lúc về hưu em đang nghĩ phấn đấu 1 nhà đất, 2 chung cư, nếu có dk thì bonus thêm đất biển, 5 tỷ tiền mặt, 10 coin kiểu ETH hoặc tương đương, có nên găm khoảng 50 cây vàng ko nhỉ? :D
Cổ phiếu thì em ngu ngu nhưng có thể hold một vài mã tương ứng 1-2 tỷ coi sao, kiểu FPT hay FPT' gì đó, thằng nào trả cổ tức đều ấy.
Mọi ng thấy thế có hợp lý ko ạ? 😂
Em đọc thì rất hợp lý rồi, chỉ là ko biết làm thế nào để hiện thực hóa thôi. H vàng cao nghĩ mua xót phết. Hồi xưa con em bé, em cũng bảo thôi mỗi tháng mua 1 chỉ, xong được vài tháng là quên luôn. Lúc sau thấy cao rồi mua lại thấy tiếc. Bây h mới hối hận vì mình ko kỉ luật thực hiện từ xưa.

Hôm qua chồng em bàn muốn cho con bé con đi chữa bệnh cho dứt điểm, em thì muốn chờ qua 13-14 tuổi vì cũng hơi có tí tâm linh. Tiền thì ko thành vấn đề vì chi phí ko quá lớn, chỉ là nếu đã quyết tâm làm thì ko undo được. Nói chung đến h cũng chưa biết nên như thế nào.

Yeuyenthanh

Xe tải
Tâm lý con người ta tham lắm mợ, được voi đòi tiên. Em kế hoạch 50 nghỉ hưu với tầm tài sản hòm hòm như mợ tính. Thực tế đến nay tuổi đã đủ, tài sản nhỉnh hơn tẹo nhưng nâng lên đặt xuống lại ko dám nghỉ, năm ngoái tâm lý ổn định yên chí ôm đống tiền mặt chuẩn bị cho việc nghỉ hưu, đầu năm nay sóng nhà đất nghiêng ngửa lại máu nóng bốc lên đầu chỉ muốn xuống tiền ôm đất. Đúng đời là bể khổ!
Em giống cụ, gần đạt được combo của chị Smile ( thiếu chung cư nhưng tổng tài sản thì hơn combo này một chút). Hiện tiền mặt em chiếm mất 25% tổng giá trị tài sản. Mấy hôm nay cũng đau đầu khi thấy mọi người nói nó là tiêu sản. Haiz. À em không có coin, chứng, chỉ có nhà đất và tiền mặt th

Haiau69

Xe buýt
Cầm tiền giờ sốt ruột thật. Lạm phát dự kiến chính thức năm nay của nhà nước 4-4.5% trong khi lãi suất tiết kiệm ngân hàng cổ phần hạng khá được có 4.5%. Khả năng lãi suất thực âm.

prado2012

Xe điện
Em đọc thì rất hợp lý rồi, chỉ là ko biết làm thế nào để hiện thực hóa thôi. H vàng cao nghĩ mua xót phết. Hồi xưa con em bé, em cũng bảo thôi mỗi tháng mua 1 chỉ, xong được vài tháng là quên luôn. Lúc sau thấy cao rồi mua lại thấy tiếc. Bây h mới hối hận vì mình ko kỉ luật thực hiện từ xưa.

Hôm qua chồng em bàn muốn cho con bé con đi chữa bệnh cho dứt điểm, em thì muốn chờ qua 13-14 tuổi vì cũng hơi có tí tâm linh. Tiền thì ko thành vấn đề vì chi phí ko quá lớn, chỉ là nếu đã quyết tâm làm thì ko undo được. Nói chung đến h cũng chưa biết nên như thế nào.
Nhóc nhà em bị bệnh khó chữa à? Việc chữa trị phải hỏi và tìm bác sĩ tốt nhất em ạ. Cứ đầu ngành mà hỏi.

Smile1102

Xe container
Chị đang thiếu bộ coin vì vòng này coi như lỡ. Vàng thì em nhịn tiẻu tháng bỏ ống 1-2 chỉ cũng đc, chị thấy em thiếu thu nhạp thụ động có thể tăng bằng cp ăn cổ tức hoặc nhà cho thuê vì chị tạm tính 2 cái chung cư kia cho 2 nhóc rồi.

Mà em tính mấy năm nữa về hưu? Về hưu xong làm gì? Chơi không chắc chán lắm đấy.
Chị ơi coin chị chọn mua loại ngon ngon cơ bản như Bitcoin hay ETH thì cả cần kiến thức, cứ mua trung bình giá như mua vàng khéo cũng đc chị ạ. Coin như có tí tiền ảo giắt lưng sau này con mình mang đi muôn nơi luôn ấy, chả phụ thuộc bố con thằng (nhà nc) nào. Em đang tính vậy đó.
Em tính con lớn nhà em học đại học xong em sẽ phải chậm lại chị ạ (5-7 năm) , lúc đó cty còn hoạt động thì làm túc tâc ko thì làm chút gì đó kiểu tư vấn tự do đi.
Hồi 2001 em mới ra trường đi làm mỗi tháng tk 1 chỉ, lĩnh lương qua hàng vàng mua luôn mà giờ ko làm dc đây nè vì lười :).
Em mua nhà sau cho con nhưng hi vọng chúng nó ko cần chị ạ 😂

Smile1102

Xe container

À em giống mợ, làm đc 1 lần mua 5 chỉ bảo mỗi năm mua 5 chỉ 1 cây để tích mà đc lần rồi thôi, lúc đó vàng mới 18tr lượng thui 😂😂😂
Về vụ chữa bệnh, em nghĩ châc chỉ có thể tham vẫn những bác sĩ giỏi nhất, nếu cần có thể đi nc ngoài chả hạn.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Chị ơi coin chị chọn mua loại ngon ngon cơ bản như Bitcoin hay ETH thì cả cần kiến thức, cứ mua trung bình giá như mua vàng khéo cũng đc chị ạ. Coin như có tí tiền ảo giắt lưng sau này con mình mang đi muôn nơi luôn ấy, chả phụ thuộc bố con thằng (nhà nc) nào. Em đang tính vậy đó.
Em tính con lớn nhà em học đại học xong em sẽ phải chậm lại chị ạ (5-7 năm) , lúc đó cty còn hoạt động thì làm túc tâc ko thì làm chút gì đó kiểu tư vấn tự do đi.
Hồi 2001 em mới ra trường đi làm mỗi tháng tk 1 chỉ, lĩnh lương qua hàng vàng mua luôn mà giờ ko làm dc đây nè vì lười :).
Em mua nhà sau cho con nhưng hi vọng chúng nó ko cần chị ạ 😂
Cái gì cũng cần điểm vào. Coin trc chị cũng chơi mà năm trc lúc về vùng thấp định mua trâu cơ nhưng thằng em nó bảo lên sàn gom cho nhanh lại ko vào, tập chung ck và bds. Giờ qua điểm mua rồi, chờ thôi.

Smile1102

Xe container
Cái gì cũng cần điểm vào. Coin trc chị cũng chơi mà năm trc lúc về vùng thấp định mua trâu cơ nhưng thằng em nó bảo lên sàn gom cho nhanh lại ko vào, tập chung ck và bds. Giờ qua điểm mua rồi, chờ thôi.
Vâng kiên nhẫn chờ thời xuống thì mua thôi, túc tắc là được.
Em thì thấy ck em trc có nên em ko mua, chỉ có mua linh tinh khoảng 15-20K usd thôi.
Ck em ôm gì hay bao nhiêu em cũng ko rõ, chả hiểu có nhích lên nhiều chưa ý. Thôi em mơ xem có lên đc để đủ tiền cho con gái đi học thì tốt.

Vâng, em hiện tại cũng có vài trăm ở ck và vài trăm ở coin lấy cảm giác ạ.
Em nghĩ nắm giữ chút tiền số cũng thú vị cho tương lai, có lẽ ko phải là ck.
Mục tiêu trc mắt còn dài lắm ạ, trả nợ nhà đất, cho con đi học, mua thêm cái cc cho thuê, sau đó thì tính xem còn đủ tiền mua vàng ko, hoặc là mỗi năm mua 5 cây vàng rồi 5-6 năm tới cũng có 1 ít 😂
E cũng đang tò mò ko biết 5 lít có đầu tư vào Coin được ko? và mua chỗ nào?

prado2012

Xe điện
Mua thì phải có account mấy sàn như em dùng Binance ạ.
Còn giờ vào thì hơi cao quá rồi, nhất trong lịch sử rồi.
Chơi coin mới thấy dân mình máu, toàn các cháu 9x. Trung niên trở lên thì nên có bds và ít cp ăn cổ tức / cp tăng trưởng .

prado2012

Xe điện
Cháu em đang thuê kiểm toán để kiểm đếm tài sản và tính lỗ lãi đây ạ :)
Úi giời ơi lại còn thế nữa, sao ko tậu cô vợ có kiến thức tài chính cho bền =)) coin thì nó nhảy múa suốt ngày, nav tăng giảm chóng hết cả mặt.

Smile1102

Xe container
Úi giời ơi lại còn thế nữa, sao ko tậu cô vợ có kiến thức tài chính cho bền =))
Tại nhiều quá ấy chị, thuê vài ng luôn ấy chứ.
Vợ thì chọn hot girl, cầm kỳ thi họa chứ ko chọn tài chính 😂😂😂 mà nó chưa lấy vợ ạ. Mới có 2x thôi.

prado2012

Xe điện
Tại nhiều quá ấy chị, thuê vài ng luôn ấy chứ.
Vợ thì chọn hot girl ấy chứ ko chọn tài chính 😂😂😂
Chọn hot girl lúc kinh tế đi lên thì không sao, đến lúc chả may đau ốm, vận hạn kinh doanh xuống thì nó lại kiếm đại gia khác cung phụng nó đấy. Bảo sao tỷ phú tây chọn toàn bạn và đồng nghiệp làm vợ, mấy ông xác việt toàn hoa hậu với diễn viên, hot girl rồi kiện nhau tùm lum. Có mỗi bác Trump là ngoại lệ đặc biệt.

just for fun

Xe lăn
Chơi coin mới thấy dân mình máu, toàn các cháu 9x. Trung niên trở lên thì nên có bds và ít cp ăn cổ tức / cp tăng trưởng .
Cháu cho rằng trung niên ko nên chơi coin vì ảnh hưởng lớn đến sức khoẻ. Bọn này nó trade suốt ngày suốt đêm, biên độ dao động cực kỳ lớn. Chưa nói đến tài chính, riêng khoản sức khỏe về thể chất và tinh thần đã thấy ảnh hưởng cực lớn rồi.

Cháu cho rằng trung niên ko nên chơi coin vì ảnh hưởng lớn đến sức khoẻ. Bọn này nó trade suốt ngày suốt đêm, biên độ dao động cực kỳ lớn. Chưa nói đến tài chính, riêng khoản sức khỏe về thể chất và tinh thần đã thấy ảnh hưởng cực lớn rồi.
Thôi cứ chơi món BẤT ĐỘNG HẢI SẢN có khi còn lành hơn cụ nhỉ!

prado2012

Xe điện
Uh mình mà mua chắc chỉ mua gom mỗi khi điều chỉnh lớn như năm trc thôi, và mua phần nhỏ tài sản.,