[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Nhiều trường công tốt lắm lắm chị, 2 đứa nhà em trường hiện tại vừa sức rồi. Nhà em đứa giữa năm ngoái được offer trường tạm tạm cho trẻ con IQ 97th thì phải nhưng em thấy tốn xèng, mất công đi lại, chả thấy hơn trường công gần nhà lắm nên không học. Đứa bé năm nay cũng chỉ đk trường kiểu số 1 trong bang, đỗ thì học không thì cũng dẹp. Nói chung em thấy trường công đại khái cũng đủ dùng, học thế nào do mình thôi.

Em nghĩ phổ thông không quan trọng bằng ĐH, ĐH không quan trọng bằng đi làm. Cách đây mấy năm em cũng hay suy nghĩ chuyện trường lớp mà giờ thôi rồi, thuận theo tự nhiên thôi :D Em nghĩ ambition là innate, không rèn luyện được. Con em có lựa chọn sống & làm việc ở những nơi tốt nhất thế giới rồi, thành công hay thất bại không đổ cho trường học được.

Bạn nhà chị là học ams ạ? Bạn ấy đi làm rồi phải không? Chị kể tí đi?

Con bé này positive, chín chắn & disciplined, còn đam mê học hành bình thường mợ ơi, có khi chả có, so với con nhà cụ Anhhungjp chắc phải vượt qua mấy league nữa mới đến :))

Em thấy ở đây người ta take it easy, mấy lớp học thêm chả có khách mấy, không thịnh hành như châu Á. Lớp con em (cả c1 lẫn c2) thường nhóm bạn 4-5 đứa mới có 1 đứa đi học thêm.
Thực ra em nghĩ bọn trẻ ngoài cần coa thời gian chơi thì cần cả thời gian tiêu hóa kiến thức ấy.
Học nhiều quá đầu óc khéo lại mụ mẫm đi. Ấy là em AQ thế vì nhà em lười nên học thêm nếm rất rất ít thôi.
Hai bạn nhà em đều ko bao giờ học hè, nghỉ hè phát chơi thẳng cẳng tới đi học chính. Đã thế còn nghỉ mất 1 tháng học chính vì ốm với cả đi chơi. Năm nào bạn bé cũng nghỉ học hết cả quota luôn ấy. Bạn nhà em cũng kỳ thị vụ đi học ngoài giờ kêu mệt, T7-CN sáng phải ngủ nướng, trc nhất quyết ko học thêm gì cuối tuần cả văn hóa lẫn ngoại khóa. Giờ kêu chuẩn bị thi học thêm tí thứ 7 (trong tuần học mỗi 1 buổi đàn với 1 đá bóng) thì đi 5 buổi nghỉ 2 😭😭😭.

just for fun

Xe lăn
Ôi hem hiểu tính sao được vậy mợ ơi.
Em thấy con em có học chuyên hay ko thì ôn cũng thế.
Hôm ấy cụ ấy tính học thêm 1 buổi bình thường là 500k, tuần 5 buổi thì tháng 10 tr tiền học thêm từ ít nhất đầu lớp 7. 3 năm đã là gần 350tr, ngoài ra lớp 9 học nước rút thì học phí 1 tr/buổi + với tiền học phí ở trường, các khoản linh tinh khác nên đến 600tr đấy ạ. Ở thớt nào cháu quên mất rồi. Nói thật là cháu cũng ko dám đầu tư nhiều tiền quá cho F1 để ôn thi chuyên bằng mọi giá. Môn sinh thì giờ bạn ấy đang học đội tuyển trường rồi, hoá, lý tự học thấy cũng ổn. Toán thì đang học online với 1 thầy. Văn và tiếng Anh thì đang tự học. Vấn đề nằm ở chỗ F1 nhà cháu tính quyết tâm ko cao. Chỉ mơ thôi chứ giờ bảo tận tâm tận lực học tập thì ko, hở ra là điện tử ngay. Do đó cũng ko ăn thua lắm.

alceste

Xe điện
Hôm nọ cụ nào tính nhanh ra tổng số tiền ôn thi vào chuyên cũng gần 600 tr làm cháu hãi hùng quá.
Ôi sao lại nhiều thế! Học tiến sỹ Ha vớt cũng ko đến mức ý. Việc học hành của các ông các bà ý mệt mỏi phết. Em cũng đang tìm trường cấp 2 quanh Mỹ Đình, Trung Hoà mà khoai phết. Quan trọng là học ko ăn thua nên cũng sợ thi ko đỗ, chỉ tiêu thì ít.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hôm ấy cụ ấy tính học thêm 1 buổi bình thường là 500k, tuần 5 buổi thì tháng 10 tr tiền học thêm từ ít nhất đầu lớp 7. 3 năm đã là gần 350tr, ngoài ra lớp 9 học nước rút thì học phí 1 tr/buổi + với tiền học phí ở trường, các khoản linh tinh khác nên đến 600tr đấy ạ. Ở thớt nào cháu quên mất rồi. Nói thật là cháu cũng ko dám đầu tư nhiều tiền quá cho F1 để ôn thi chuyên bằng mọi giá. Môn sinh thì giờ bạn ấy đang học đội tuyển trường rồi, hoá, lý tự học thấy cũng ổn. Toán thì đang học online với 1 thầy. Văn và tiếng Anh thì đang tự học. Vấn đề nằm ở chỗ F1 nhà cháu tính quyết tâm ko cao. Chỉ mơ thôi chứ giờ bảo tận tâm tận lực học tập thì ko, hở ra là điện tử ngay. Do đó cũng ko ăn thua lắm.
Khiếp thật. Nhà em cứ kệ tụi nó học thôi chứ học thêm ít lắm kể cả thi vào các cấp hay thì đại học. Trước 2 gái lớn xin mẹ có mấy triệu để học thêm mấy tháng chuẩn bị thi đại học mà mẹ nó chửi: Thế hàng ngày đến trường, đến lớp chúng mày chỉ ngồi buôn dưa lê chứ không học ah, không nghe thầy cô giảng bài hay sao mà giờ phải đi học thêm ? :))

just for fun

Xe lăn
Em nghe chưa biết học kiểu gì, bao lâu nhưng cũng hãi.
Giá học thêm 1 buổi ở HN với thầy cô có tên tuổi 500k là có mà mợ. Hôm nọ mợ Hàng Bông kể có người quen còn cho con học 1 tr/buổi mà lâu lắm rồi ấy. Cccm cho con đi học thêm nhiều khi không hạch toán ra chứ ngồi cộng sổ thì cũng giật mình đấy

Smile1102

Xe container
Nhà em học thêm 250-300K buổi ạ.
Bạn lớn tới lớp 8 mới học tuần 2 buổi. Lớp 9 thì học tầm 30 buổi ngoài nữa cũng 200-300K.
Tháng khoảng 2.5tr đi, hai năm 8-9 thì mất khoảng 50-60tr, mà có phải tuần nào cũng học đâu. Lớp 9 có chương trình ôn ở trường mất 20tr nữa, tổng số chắc khoảng 100tr.
Bạn bé chơi thẳng, từ đầu năm tới giờ mới đưa hai cô Anh, Toán (mỗi môn 1 buổi/tuần) mỗi cô 5tr mà chưa thấy cô bảo đóng thêm. Bạn lớn giờ học Toán 2 buổi tuần (mới từ tuần này) trước 1 buổi 250K nên hết 1tr tháng giờ lên 2 buổi tuần chắc 2tr tháng.
Học thêm tối đa 2-3 buổi tuần thôi, học cả tuần thì mệt chết.

Yeuaibaygio

Xe container
Giá học thêm 1 buổi ở HN với thầy cô có tên tuổi 500k là có mà mợ. Hôm nọ mợ Hàng Bông kể có người quen còn cho con học 1 tr/buổi mà lâu lắm rồi ấy. Cccm cho con đi học thêm nhiều khi không hạch toán ra chứ ngồi cộng sổ thì cũng giật mình đấy
Chỗ em 1tr cũng có ấy chứ Mợ.
Quan trọng là cân đối với năng lực con mình và kết quả thu được.
Vì là 600tr nên em mới nói không biết học bao lâu. Thường các cháu giỏi nó tập trung trong thời gian ôn thi 1 -2 tháng kiểu các cháu ôn thi đội tuyển HSG quốc gia, quốc tế ấy ạ. Còn những cháu học giá cao hàng nhiều năm trời như thế thì chủ quan em cho là cháu không xuất sắc lắm. Tất nhiên gia đình có điều kiện thì cứ cho học chỗ tốt nhất.

Bạn em hơn chục năm trước đã đầu tư cho con học TA hết tầm 10tr/tháng rồi ạ. Cháu này xuất sắc lắm, TA giỏi nhưng đỗ chuyên Toán, năm ngoái trong đội tuyển VN thi tin học văn phòng tại Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Chỗ em 1tr cũng có ấy chứ Mợ.
Quan trọng là cân đối với năng lực con mình và kết quả thu được.
Vì là 600tr nên em mới nói không biết học bao lâu. Thường các cháu giỏi nó tập trung trong thời gian ôn thi 1 -2 tháng kiểu các cháu ôn thi đội tuyển HSG quốc gia, quốc tế ấy ạ. Còn những cháu học giá cao hàng nhiều năm trời như thế thì chủ quan em cho là cháu không xuất sắc lắm. Tất nhiên gia đình có điều kiện thì cứ cho học chỗ tốt nhất.

Bạn em hơn chục năm trước đã đầu tư cho con học TA hết tầm 10tr/tháng rồi ạ. Cháu này xuất sắc lắm, TA giỏi nhưng đỗ chuyên Toán, năm ngoái trong đội tuyển VN thi tin học văn phòng tại Mỹ.
Cụ ấy tính từ năm lớp 7 đến lớp 9 đó.
Cháu cũng ko dám bỏ ra nhiều tiền thế để F1 học. Vì cơ bản thì bạn ấy cũng ko hấp thụ được khối lượng kiến thức nhiều như vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ ấy tính từ năm lớp 7 đến lớp 9 đó.
Cháu cũng ko dám bỏ ra nhiều tiền thế để F1 học. Vì cơ bản thì bạn ấy cũng ko hấp thụ được khối lượng kiến thức nhiều như vậy.
Vâng Mợ ạ. Em cũng nghĩ thế, còn theo năng lực con mình. Như hồi em tìm hiểu định cho F1 học TA, nói chuyện với chị bạn thì thấy con mình không theo được. Ngay như F1.2 của chị này cũng không học được như F1.1 nên chị ấy cũng nói là không đầu tư như vậy.

Mà bọn nó cũng tự biết đánh giá tình hình theo cách của nó ạ. Mấy hôm trước em mới hợp đồng với 1 bạn đánh đàn guitar vọng cổ, ngồi 2 tiếng, chốt 4tr. Em về bảo F1 hay cố gắng học đàn (nó đang học guitar), có 2 tiếng kiếm 4tr như thế đấy. Nó nói luôn có phải lúc nào cũng có khách như thế với bao nhiêu người học đàn có phải ai cũng có khách mời đâu. Em nghe nó nói đúng quá nên tịt luôn. ;))

just for fun

Xe lăn
Vâng Mợ ạ. Em cũng nghĩ thế, còn theo năng lực con mình. Như hồi em tìm hiểu định cho F1 học TA, nói chuyện với chị bạn thì thấy con mình không theo được. Ngay như F1.2 của chị này cũng không học được như F1.1 nên chị ấy cũng nói là không đầu tư như vậy.

Mà bọn nó cũng tự biết đánh giá tình hình theo cách của nó ạ. Mấy hôm trước em mới hợp đồng với 1 bạn đánh đàn guitar vọng cổ, ngồi 2 tiếng, chốt 4tr. Em về bảo F1 hay cố gắng học đàn (nó đang học guitar), có 2 tiếng kiếm 4tr như thế đấy. Nó nói luôn có phải lúc nào cũng có khách như thế với bao nhiêu người học đàn có phải ai cũng có khách mời đâu. Em nghe nó nói đúng quá nên tịt luôn. ;))
Nói đến guitar, u cháu bị bệnh Alzheimer nên cháu đang tính học thêm nhạc hoặc hoạ gì đó để hạn chế mà thấy học phí cũng ko hề rẻ.

Vova

Xe container
Nói đến guitar, u cháu bị bệnh Alzheimer nên cháu đang tính học thêm nhạc hoặc hoạ gì đó để hạn chế mà thấy học phí cũng ko hề rẻ.
Học ngoại ngữ mới online như trên Coursera hay Duoligo cũng được mợ ạ. Rẻ bèo. Cố một, hai năm 1 thứ tiếng. Cứ như thế đến lúc già :)

just for fun

Xe lăn
Học ngoại ngữ mới online như trên Coursera hay Duoligo cũng được mợ ạ. Rẻ bèo. Cố một, hai năm 1 thứ tiếng. Cứ như thế đến lúc già :)
Hôm trước gặp 1 cô 70 tuổi ôm guitar ngồi hát hò, trời ơi thấy mê thế. Khổ cái là cháu ko hề có tế bào âm nhạc nào. Đi văn nghệ thì cứ 1 mình 1 đường làm ban nhạc đuổi theo hết hơi.

Vova

Xe container
Hôm trước gặp 1 cô 70 tuổi ôm guitar ngồi hát hò, trời ơi thấy mê thế. Khổ cái là cháu ko hề có tế bào âm nhạc nào. Đi văn nghệ thì cứ 1 mình 1 đường làm ban nhạc đuổi theo hết hơi.
Em nghĩ guitar học đệm chắc sẽ nhanh và dễ hơn, lại thỏa mãn nhu cầu nghêu ngao :). Mỗi tội học lại phải có thời gian học, thời gian tập. Thế nên em đang tạm thỏa mãn với học thêm các thứ tiếng mới. Lúc nào rỗi rãi lôi cái phone ra là đều triển khai được :).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mỗi người đều có sở trường, sở đoản riêng mà mợ. Người thì đam mê âm nhạc, người hội họa hay con đường nghệ thuật, người thì kinh doanh sản xuất, người thì làm nghề giáo, nghề y hay luật sư, ... thì mới là xã hội chứ. Đời mấy ai làm nghề giỏi hay kinh doanh thành đạt lại biết mua dẻo như vũ công hoặc giỏi hội họa đâu :))

just for fun

Xe lăn
Mỗi người đều có sở trường, sở đoản riêng mà mợ. Người thì đam mê âm nhạc, người hội họa hay con đường nghệ thuật, người thì kinh doanh sản xuất, người thì làm nghề giáo, nghề y hay luật sư, ... thì mới là xã hội chứ. Đời mấy ai làm nghề giỏi hay kinh doanh thành đạt lại biết mua dẻo như vũ công hoặc giỏi hội họa đâu :))
Cháu đang tưởng tượng cảnh cháu đang ôm đàn ngồi với các cụ ông đàn hát, chẹp chẹp, ngầu phải biết :D
Chứ khi ngồi với các cụ ông mà lại xủng xoẻng Nỉ hảo các kiểu nghe nó ko thích lắm

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Chỗ em rẻ lắm. Khóa guitar có 2tr4/30 buổi, F1 nhà em học được đến khóa thứ 5 rồi ạ. Tiền đàn thì hơn 10tr/2 chiếc nhờ thầy mua (học được 3 khóa thì thầy bảo nên nâng cấp đàn).

Em đang muốn tranh thủ cho F1 học kha khá món guitar và mấy khóa tiếng Trung ở tỉnh, chứ lúc lên thủ đô học ĐH khó triển phết (thời gian, khoảng cách địa lý, kinh phí...).

alceste

Xe điện
Cháu đang tưởng tượng cảnh cháu đang ôm đàn ngồi với các cụ ông đàn hát, chẹp chẹp, ngầu phải biết :D
Chứ khi ngồi với các cụ ông mà lại xủng xoẻng Nỉ hảo các kiểu nghe nó ko thích lắm
Nỉ hảo dịch ra là bà này ngon hả mợ.