[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

just for fun

Xe lăn
cccm lại bàn vụ thi cử của F1 vất vả quá, có cụ mợ nào có kinh nghiệm cho con thi chuyên tỉnh khác không ạ? F1 cháu đang muốn thi chuyên nhưng HN chắc ko đọ được nên thử về tỉnh ngoài thử vận may xem sao. Bởi vì nhà cháu bên LB cũng xa, nếu thi chuyên thì trường HN trường nào cũng xa, do vậy chắc kiểu gì cũng ở ký túc rồi cuối tuần về. Đã vậy thì thi mấy tỉnh quanh quanh HN rồi ở ký túc cuối tuần đón vậy

Yeuaibaygio

Xe container
cccm lại bàn vụ thi cử của F1 vất vả quá, có cụ mợ nào có kinh nghiệm cho con thi chuyên tỉnh khác không ạ? F1 cháu đang muốn thi chuyên nhưng HN chắc ko đọ được nên thử về tỉnh ngoài thử vận may xem sao. Bởi vì nhà cháu bên LB cũng xa, nếu thi chuyên thì trường HN trường nào cũng xa, do vậy chắc kiểu gì cũng ở ký túc rồi cuối tuần về. Đã vậy thì thi mấy tỉnh quanh quanh HN rồi ở ký túc cuối tuần đón vậy
Em tưởng trường chuyên các tỉnh chỉ cho các cháu hộ khẩu tỉnh thi thôi chứ nhỉ. Hay tỉnh em khác ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Thế thì mới hỏi kinh nghiệm làm thế nào, thi tự do thì nói làm gì.
Chỗ em: Hộ khẩu ở tỉnh nhưng học THCS ở tỉnh khác cũng lằng nhằng đấy ạ.

Mợ ngắm trường ở tỉnh nào thì tìm cách hỏi luôn người bên CA hộ khẩu hoặc giáo viên trường đó hoặc người của Sở GD tỉnh đó họ chỉ cho ạ.

starsn

Xe điện
Em thấy có định hướng nghề nghiệp rồi tự học với trau dồi kỹ năng có ích là được. Đi lại vất vả thế chả biết có hơn gì không. Học chuyên để sau này làm nghề gì à mợ?

just for fun

Xe lăn
Em thấy có định hướng nghề nghiệp rồi tự học với trau dồi kỹ năng có ích là được. Đi lại vất vả thế chả biết có hơn gì không. Học chuyên để sau này làm nghề gì à mợ?
Chả biết làm nghề gì nhưng ước mơ của bạn ấy là thế. Sau này muốn thi vào đại học Y HN thì các trường chuyên sẽ có lợi thế hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng nghĩ vậy. Đa số từ quê ra tỉnh học, còn ngược lại không biết các cháu có bị ảnh hưởng tâm lý không.
Quê em cháu nào trượt công lập mà gia đình có điều kiện thì xin vào công lập ở huyện, học 1 kỳ thì "xin" ngược về phố, giá cũng nhiều chục.

Nhimtiu

Xe container
😂😂😂 thế lại cun cút đi làm ạ.
Em nhớ con lớn nhà em thi C3 em lo quá đóng tiền vào thẳng archimedes Đông Anh mất 3.5 củ, rồi nộp cả hồ sơ Phan Huy Chú ấy. Lần này nộp hẳn 26 củ nên mới tiếc.
Em thấy học Archimes ổn mà nhỉ?

Nhimtiu

Xe container
Haha, nghe buồn cười quá. Em đang xem xét cho học NS luôn cho đỡ phí 26 củ ấy chứ.
NS chắc cũng k tệ đâu mà trc cu lớn em học đó mà em muốn chuyển qua Archimes hồi lớp 6, hồi đó thi sang ok rồi xong gấu em lại cho về CVA. Mất đâu gần 2k usd vì trái tuyến mợ ơi.

Smile1102

Xe container
NS chắc cũng k tệ đâu mà trc cu lớn em học đó mà em muốn chuyển qua Archimes hồi lớp 6, hồi đó thi sang ok rồi xong gấu em lại cho về CVA. Mất đâu gần 2k usd vì trái tuyến mợ ơi.
Em thì thích Chuyên Toán Arch hơn chút, nhưng mà còn lâu mới thi đó cụ.
Hiện tại thì có offer vào 6A0 Ngôi sao phải đóng luôn 26 củ nên mới lăn tăn.
Đang bảo nếu đóng thì cho học NS luôn cho đỡ phí tiền. Còn ko đóng thi lại sợ trượt 😂

Nhimtiu

Xe container
Đang bảo nếu đóng thì cho học NS luôn cho đỡ phí tiền. Còn ko đóng thi lại sợ trượt 😂
Sao vào đó mà tốn kém thế mợ nhỉ? Trc em xin cho f1 về CVA chỉ vì gần nhà, đang ở NS sướng về CVA cấp 2 khổ lém, trg thay đổi chỗ và sửa liên tục giờ mới ổn hơn sau khi xây mới.

Smile1102

Xe container
Sao vào đó mà tốn kém thế mợ nhỉ? Trc em xin cho f1 về CVA chỉ vì gần nhà, đang ở NS sướng về CVA cấp 2 khổ lém, trg thay đổi chỗ và sửa liên tục giờ mới ổn hơn sau khi xây mới.
Tiền này là tiền xí chỗ đó cụ, nếu học thì trừ vào học phí với các khoản đóng góp. Ko học là mất huhu nên em mới băn khoăn đó ạ.
À con em là dc xét tuyển thẳng vào sớm, hem phải đi xin đâu :D

Nhimtiu

Xe container
Tiền này là tiền xí chỗ đó cụ, nếu học thì trừ vào học phí với các khoản đóng góp. Ko học là mất huhu nên em mới băn khoăn đó ạ.
À con em là dc xét tuyển thẳng vào sớm, hem phải đi xin đâu :D
Ok mợ vậy thì chốt cái nào nhất thì ưu tiên nó thôi.

sinichit52

Xe container
Chuyên Toán Arch có phải là lớp A0 không mợ?

sinichit52

Xe container
Arch thì chuyên Toán là lớp C1 ạ, A1-2 là chuyên Anh. Arch sau có C2 là Lý, C3 là Hóa, C4 là Sinh nữa.
Còn Ngôi sao có A0 là Toán, B0 là chuyên Anh.
Em cảm ơn mợ. Thế cấp 1 cũng vậy hả mợ. Hàng xóm nhà em có con học cấp 1 Arch ĐA. Em trót hỏi học A1( như cấp 2) thì bị chê là kém tắm. Có con học trường làng bên Mỹ Đình nên không biết về các trường hot hòn họt.

Smile1102

Xe container
Em cảm ơn mợ. Thế cấp 1 cũng vậy hả mợ. Hàng xóm nhà em có con học cấp 1 Arch ĐA. Em trót hỏi học A1( như cấp 2) thì bị chê là kém tắm. Có con học trường làng bên Mỹ Đình nên không biết về các trường hot hòn họt.
Ái chà lại còn chê nữa ạ. Em ko rõ C1 Arch ntn, còn Ngôi Sao có A0 và B0 thôi.
Con e xưa thi Arch và học A1 Arch mà lúc vào học rùi em còn ko biết đó là lớp Anh mà mợ, mãi sau nghe mọi ng nói mới biết 😂

sinichit52

Xe container
Ái chà lại còn chê nữa ạ. Em ko rõ C1 Arch ntn, còn Ngôi Sao có A0 và B0 thôi.
Con e xưa thi Arch và học A1 Arch mà lúc vào học rùi em còn ko biết đó là lớp Anh mà mợ, mãi sau nghe mọi ng nói mới biết 😂
Em cảm ơn mợ. Em lại phải tìm hiểu để phổ cập kiến thức rồi.

just for fun

Xe lăn
Em cũng nghĩ vậy. Đa số từ quê ra tỉnh học, còn ngược lại không biết các cháu có bị ảnh hưởng tâm lý không.
Quê em cháu nào trượt công lập mà gia đình có điều kiện thì xin vào công lập ở huyện, học 1 kỳ thì "xin" ngược về phố, giá cũng nhiều chục.
Về được trường chuyên tỉnh cũng khó lắm, đa số tinh hoa trong tỉnh tập trung về đây nên các cháu cũng ngoan lắm. mối quan hệ bạn bè cấp 3 cũng là 1 tài sản vô hình nên cháu cũng muốn cho bạn ấy một môi trường tốt để học hành và một network (sau này) tốt nhất có thể.
Cháu thì cũng nghĩ bậy thế thôi chứ thi chắc cũng không phù hợp điều kiện, và nếu như học trường thường HN như Nguyễn Gia Thiều và trường chuyên của tỉnh thì F1 nhà cháu khéo nó cân nhắc đi ngay về tỉnh để học.