[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

phuongan

Xe điện
Vâng nên em mới nói mỗi nhà 1 cách, trường ĐH chỗ em cũng rất khó vào, em nói vào được thì tốt không thì học ở Úc hoặc Sing thôi, nên không có áp lực từ phía em. Còn học thuộc lòng chả quan trọng. Kệ nó. Bm cày được thì học trường tư đi mợ, bắt nó học vẹt làm gì.
Học tư thì nhà em không lo được mợ ạ. Học thuộc ở đây là thuộc các bài thơ... trong chương trình văn học - em thấy hay mà, có phải học vẹt đâu.
Còn nói về chương trình giáo dục của VN học công thức tính xong chứ không rõ ngọn nguồn nguyên do thì nó là hệ thống rồi, em chưa đủ sức gia sư hướng dẫn F1 cụ thể được. VD học thuộc các công thức lượng giác, các hằng đẳng thức đáng nhớ...tính chất hoá học của các đơn chất, hợp chất... để vận dụng, theo em đó không phải học vẹt.

Smile1102

Xe container
F1.1 nhà em thuộc dạng cả thèm chóng chán. Bé cũng học múa học nhảy, cấp 2 xin học đàn ghita..,nhưng không đâu vào đâu. Giờ nó là người lười vận động nhất nhà. Nó chơi game cũng rành, ham hố phết, nhưng lại lười học các môn KHTN. Nhưng body nó lại dẻo hơn bạn em học múa 8 năm. Nên em không biết đường nào mà lần mợ ạ 😂
F1.2 thì học múa cơ bản 8 năm, đáng lẽ hết năm sau mới hết tuổi thiếu nhi, mà dịch dã xong sau đó nhiều biến động quá em đành cho nghỉ. Bạn này thì cầu lông, bóng rổ ở trường chơi tất. Tuy nhiên vẫn nhùn hơn chị, cũng không hiểu nổi!
Chúng nó có cái tật là chơi đã, việc với học làm sau! Thất bại hiện tại của em đấy mợ!
Cuộc sống đúng là lắm tréo ngoe :D.
Nhưng chơi trc học và làm sau thì giống em quá. Em mà có ai rủ đi chơi hứng lên khéo dẹp hết họp, chơi đã xong đêm về mới bắt đầu cày cuốc.
Ơn trời vẫn có tí trách nhiệm nên mọi thứ vẫn tạm ổn, tuy nhiên hay phải thức khuya dậy sớm, ko phải vì nhiều việc mà vì ham chơi 😂😂

Yeuaibaygio

Xe container
F1.1 nhà em thuộc dạng cả thèm chóng chán. Bé cũng học múa học nhảy, cấp 2 xin học đàn ghita..,nhưng không đâu vào đâu. Giờ nó là người lười vận động nhất nhà. Nó chơi game cũng rành, ham hố phết, nhưng lại lười học các môn KHTN. Nhưng body nó lại dẻo hơn bạn em học múa 8 năm. Nên em không biết đường nào mà lần mợ ạ 😂
F1.2 thì học múa cơ bản 8 năm, đáng lẽ hết năm sau mới hết tuổi thiếu nhi, mà dịch dã xong sau đó nhiều biến động quá em đành cho nghỉ. Bạn này thì cầu lông, bóng rổ ở trường chơi tất. Tuy nhiên vẫn nhùn hơn chị, cũng không hiểu nổi!
Chúng nó có cái tật là chơi đã, việc với học làm sau! Thất bại hiện tại của em đấy mợ!
Dẻo là do cơ địa Mợ ạ.
Em chả tập tành gì từ bé, 34 tuổi mới đi tập yoga, người thì như cây giò, vậy mà tập các thế dẻo quẹo luôn. Sau đó em đi đánh cầu lông mới bị cứng cơ.

vesparider

Xe hơi
Không chỉ chơi game đâu các mợ, thương nó sẽ xem review về game đó trên youtube và ticktok nữa 😮💨
Em có anh bạn kể, anh này đi cùng con đi gặp bạn học Đại Học trong đám đấy cậu kiếm nhiều tiền nhất là làm nghề bình luận game trên utube.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ý cụ hỏi em à? Để em giả nhời luôn: Em vừa già vừa béo, vừa nhùn vừa xấu, tiền thì ít tuổi thì nhiều, nhõn cái nết đanh đá thôi :D Cụ cần con dâu Ét te là đảm bảo uy tín rồi đấy!
Cụ có nghĩ lại không còn kịp! ;))
Không, anh đi ngất đây. Nãy rủ thằng con rể của mợ đi uống cà phê với bố mà nó bảo: Hôm nay con không đi được, còn phải học để mai kiểm tra giữa kỳ môn lịch sử. Thế rồi ngồi cặm cụi học từ tối đến giờ. Này chắc mai bão to rồi =))

Yeuaibaygio

Xe container
Không, anh đi ngất đây. Nãy rủ thằng con rể của mợ đi uống cà phê với bố mà nó bảo: Hôm nay con không đi được, còn phải học để mai kiểm tra giữa kỳ môn lịch sử. Thế rồi ngồi cặm cụi học từ tối đến giờ. Này chắc mai bão to rồi =))
Chắc nó hóng được là Cụ đặt gạch cho nó trên OF rồi đấy 😁

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chắc nó hóng được là Cụ đặt gạch cho nó trên OF rồi đấy 😁
Chắc thế. Ngày mới lớp 1 anh vẫn bảo nó cố mà học cho giỏi sau này bố lấy cho mày mình một vợ. Thấy nó gật đầu như bổ củi luôn :))

starsn

Xe điện
Học tư thì nhà em không lo được mợ ạ. Học thuộc ở đây là thuộc các bài thơ... trong chương trình văn học - em thấy hay mà, có phải học vẹt đâu.
Còn nói về chương trình giáo dục của VN học công thức tính xong chứ không rõ ngọn nguồn nguyên do thì nó là hệ thống rồi, em chưa đủ sức gia sư hướng dẫn F1 cụ thể được. VD học thuộc các công thức lượng giác, các hằng đẳng thức đáng nhớ...tính chất hoá học của các đơn chất, hợp chất... để vận dụng, theo em đó không phải học vẹt.
Đoạn trên mợ nói thơ, mà em thấy học thuộc thơ không quan trọng. Tất nhiên thơ cũng hay & thuộc thì cũng tốt nhưng mình thấy hay mà nó không thấy hay thì cũng không cần đánh giá là nó học kém vì không thuộc thơ. Em hay nhìn vào điểm mạnh của con chứ không nhìn vào điểm yếu. Thế nên em toàn khen con thôi 🤣

Nếu mợ đã có định nghĩa sẵn về "giỏi" mà nó không giống con mình thì sẽ dễ thất vọng - mà định nghĩa đấy có thể không cần thiết/ phù hợp cho cv hoặc cs sau này. Em thấy học thuộc là không cần thiết, nếu em dạy con thì em dạy nó tóm tắt đẳng thức/ tính chất hh vào 1 trang, làm bài giở xem thoải mái lâu lâu nhớ thì tốt không thì thôi - tất nhiên mỗi người một cách nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Đoạn trên mợ nói thơ, mà em thấy học thuộc thơ không quan trọng. Tất nhiên thơ cũng hay & thuộc thì cũng tốt nhưng mình thấy hay mà nó không thấy hay thì cũng không cần đánh giá là nó học kém vì không thuộc thơ. Em hay nhìn vào điểm mạnh của con chứ không nhìn vào điểm yếu. Thế nên em toàn khen con thôi 🤣

Nếu mợ đã có định nghĩa sẵn về "giỏi" mà nó không giống con mình thì sẽ dễ thất vọng - mà định nghĩa đấy chưa chắc đã cần thiết/ phù hợp cho cv hoặc cs sau này.
Tại thơ mình thấy hay mà nó ko thấy hay :).
Con em hồi C2 đc 4 điểm 0 kiểm tra miệng, can tội ko thuộc thơ.
Sau em cũng học cùng với nó khi nhận đc phàn nàn của cô, đúng đoạn học thuộc ca dao tục ngữ, ôi chao là chán :(
bthuong dăm ba câu em cũng thuộc, ai dè có nhưng câu chán ko thể tả đc.
Em là nó khéo em cũng kệ mịa luôn :(

Smile1102

Xe container
Bố sướng âm ỉ cười không khép đc miệng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bố sướng âm ỉ cười không khép đc miệng.
Hiccc! 6 năm đi học thì suốt ngày phải thúc ông ấy học, ngồi học mà mít nó như có gai ấy, tý lại tầu lượn ngó nghiêng khắp nhà. Lần đầu làm chuyện ấy nên có tý ngỡ ngàng mợ ah :))

starsn

Xe điện
Sau em cũng học cùng với nó khi nhận đc phàn nàn của cô, đúng đoạn học thuộc ca dao tục ngữ, ôi chao là chán :(
"Kệ m" hay không lại là chuyện ý thức ạ =)) Em là trùm thơ sgk, đến giờ có khi em vẫn còn thuộc 95% hoặc hơn + vô số thơ trong quyển thi nhân vn nhưng em nghĩ đấy là vđ sở thích, không phải vđ trình độ.

Em đọc truyện tranh của trẻ con bây giờ (ví dụ: cat kid comic club) thấy nó đa số hay hơn truyện của mình (kiểu Doremon) - thật lòng! - nhưng tại mình quen kiểu của mình rồi nên vẫn thích hơn.

phuongan

Xe điện
Zời ơi, có tí hứa hẹn vào cái, chưa biết thế nào đã đầy trách nhiệm thế này rồi, đáng khen con rể em ❤
Bố lại lại ngất vì sướng cơ! :))

Yeuaibaygio

Xe container
"Kệ m" hay không lại là chuyện ý thức ạ =)) Em là trùm thơ sgk, đến giờ có khi em vẫn còn thuộc 95% hoặc hơn + vô số thơ trong quyển thi nhân vn nhưng em nghĩ đấy là vđ sở thích, không phải vđ trình độ.

Em đọc truyện tranh của trẻ con bây giờ (ví dụ: cat kid comic club) thấy nó đa số hay hơn truyện của mình (kiểu Doremon) - thật lòng! - nhưng tại mình quen kiểu của mình rồi nên vẫn thích hơn.
Một lý do nữa là ngày xưa không có nhiều thứ giải trí, ai ham đọc thì cứ đọc đi đọc lại, nó ngấm dần. Em không có gì đọc còn lôi bộ sách giáo khoa các lớp trên của ông anh ra đọc giải trí.
Giờ bọn trẻ nó có quá nhiều thứ gây mất tập trung. Học thuộc thơ mà đọc như cơm nguội, chẳng ra vần ra nhịp, cũng chẳng để tâm trạng vào bài thơ thì sao thuộc được.
Xưa mình học kiểu nhập tâm, kể cả Hịch tướng sĩ hay Bình Ngô đại cáo cũng ngon xớt. Cũng vì mình đã đọc cả 1 mớ dã sử TQ từ bé tí nên chẳng lạ gì những từ Hán Việt trong đó.

phuongan

Xe điện

Em sai rồi, để em đi xin lỗi nó! :)
F1 nhà em phải là con các mợ mới đúng, nó bảo em là cần gì thuộc, nhớ key word là được! (Từ gì đại loại thế - em ko nhớ chính xác)

Smile1102

Xe container
Hiccc! 6 năm đi học thì suốt ngày phải thúc ông ấy học, ngồi học mà mít nó như có gai ấy, tý lại tầu lượn ngó nghiêng khắp nhà. Lần đầu làm chuyện ấy nên có tý ngỡ ngàng mợ ah :))
Vâng, giống em hôm nọ con em đề xuất hay cho con đi học Pilates, con mẹ bê luôn con con đi đăng ký, mất gần 20 củ mà mừng rơi nc mắt hiuhiu. Chỉ mong nó tập tành đều đặn cho khỏe ng.

Smile1102

Xe container

Em xưa ngoài thơ văn SGK ra em còn thuộc mấy trăm câu Kiều với Chinh phụ ngâm cơ mà mợ, rồi thơ Hồ Xuân Hương, Nguyễn Khuyến...Nhà em có quyển ca dao tục ngữ dày mấy trăm trang em thuộc tương đối.
Hồi lớp 9 em kèm con em thuộc thơ để thi tốt nghiệp, mấy bài kiểu Bếp lửa, Đoàn Tầu Đánh cá... em học còn nhanh hơn con em. Lúc đó em nghỉ làm ở nhà, hai mẹ con nằm dài ra sàn nhà học thơ, rồi em còn bình thơ văn cho nó nghe 😂😂😂. Ơn giời nó thi thế nào điểm Văn cao hơn tưởng tượng, ko biết em có ích gì cho nó ko nhưng cũng thấy vui.