[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nay cháu vào bếp, sau 1 vạn lẻ 8 ngày. Đặt 1 con gà mái dầu đã làm sạch. Cháu nướng thêm củ hành tây, gừng với rễ hành phơi khô cho thơm. Cho gà, hành tây, gừng, rễ hành đã nướng thơm cùng củ cái trắng, nấm hương và nêm nếm theo tổ tiên mách bảo vào nồi nấu chậm hẹn 4h rồi cháu lại lên mạng chém gió tiếp, chiều đặt cân bánh phở với túi quẩy là hoàn thành bữa phở gà tại gia trong có 15p. Quà không có thì coi như có tấm lòng với bát phở gà mừng chủ nhà ngày 20/10 vậy.
p/s: Nhà cháu không bao giờ đi ăn, đi chơi, đi du lịch vào các ngày lễ. Ngại đông lắm ạ.
Cụ tài thật, em có luộc mấy quả trứng cũng bị vợ nó chửi cho sấp mặt nên chả dại nữa. Thôi em cứ theo thông lệ chiều làm bó hoa về sớm, cơm nước xong tắm rửa sạch sạch sẽ lên giường nằm đắp chăn chờ chết vậy :))

TorienT

Xe container
Cụ tài thật, em có luộc mấy quả trứng cũng bị vợ nó chửi cho sấp mặt nên chả dại nữa. Thôi em cứ theo thông lệ chiều làm bó hoa về sớm, cơm nước xong tắm rửa sạch sạch sẽ lên giường nằm đắp chăn chờ chết vậy :))
Được cái này thì mất cái kia thôi cụ. Em chả kể ra đâu, đau lòng lắm.

justanumber

Xe đạp
Dạ, tại anh trai em cũng gặp nhiều thứ khó khăn ập đến nên em cũng đã hỗ trợ hết mình chục năm qua rồi. Đến gần đây em mới đưa ra quyết định sẽ giảm dần, vừa vì em biết sẽ ko đủ sức để làm việc đó mãi, hai là như thế có khi lại tốt hơn cho các thành viên trong gia đình ảnh.

Em hồi bé ko biết bao nhiêu cuối tuần em ngồi sau lưng xe máy bố em đi hơn 200 cây số để bố em giúp các chú cuốc đất, làm rẫy (nhà các chú em hồi đó đi kinh tế mới, khó khăn, bố em mua cho các chú mấy miếng rẫy để các chú còn có kế sinh nhai). Cứ chiều tối thứ 6 đi và chiều CN về. Hồi xưa bố em đi làm xa nhà, ở 1 mình vất vả mà ko lúc nào ko nghĩ đến các em trai, ngơi ra cái là đi đến chỗ các em để phụ giúp. Tình anh em em học được từ đó.

P/S: em chưa quen sử dụng, nãy có quote mà nó bay hết đâu mất

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dạ, tại anh trai em cũng gặp nhiều thứ khó khăn ập đến nên em cũng đã hỗ trợ hết mình chục năm qua rồi. Đến gần đây em mới đưa ra quyết định sẽ giảm dần, vừa vì em biết sẽ ko đủ sức để làm việc đó mãi, hai là như thế có khi lại tốt hơn cho các thành viên trong gia đình ảnh.

Em hồi bé ko biết bao nhiêu cuối tuần em ngồi sau lưng xe máy bố em đi hơn 200 cây số để bố em giúp các chú cuốc đất, làm rẫy (nhà các chú em hồi đó đi kinh tế mới, khó khăn, bố em mua cho các chú mấy miếng rẫy để các chú còn có kế sinh nhai). Cứ chiều tối thứ 6 đi và chiều CN về. Hồi xưa bố em đi làm xa nhà, ở 1 mình vất vả mà ko lúc nào ko nghĩ đến các em trai, ngơi ra cái là đi đến chỗ các em để phụ giúp. Tình anh em em học được từ đó.

P/S: em chưa quen sử dụng, nãy có quote mà nó bay hết đâu mất
Gì thì gì cũng phải lấy vợ đi cụ ah. Đây là việc cần làm ngay trước khi nghĩ đến các việc khác ~o)

justanumber

Xe đạp
Gì thì gì cũng phải lấy vợ đi cụ ah. Đây là việc cần làm ngay trước khi nghĩ đến các việc khác ~o)
Thì em đang cố đây cụ ơi. Tập tành cho khoẻ khoắn lại và tập nói chuyện lại với giới kia chứ bấy lâu nay em ko giao du với bất kỳ em gái nào luôn, giờ nói chuyện cứ thấy ngượng ngượng mồm là.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhưng đúng là có những hoàn cảnh ko giúp ko đc ấy chứ.
Em có cô bạn lấy chồng người Pháp và đang ở bên Pháp, cũng ổn. Nhưng em trai nó (có vợ con) thì kinh khủng, nghiện dặt dẹo, đánh cả bố mẹ. Giờ nó cứ thấp thỏm lo cho bố mẹ già (bố đã điều trị K mấy năm trước) với thằng em và 2 cháu (hình như con em dâu nó bỏ, không rõ ly hôn chưa). Mồm vẫn nói kệ mà không kệ được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thì em đang cố đây cụ ơi. Tập tành cho khoẻ khoắn lại và tập nói chuyện lại với giới kia chứ bấy lâu nay em ko giao du với bất kỳ em gái nào luôn, giờ nói chuyện cứ thấy ngượng ngượng mồm là.
Khuyên cụ không cần tập, nhiều khi đấy lại là lợi thế của mình đấy cụ ah. Mình cũng có tuổi rồi nên em nghĩ cụ sẽ không lựa các em teen, mà ngồi với phụ nữ từng trải nếu chém gió vui thì không sao còn chuyện tình cảm mà ba hoa chích chòe là họ next ngay. Ai cũng vậy cả thôi, bất kể nam hay nữ trong chuyện tình cảm thì họ đều mong muốn hiểu được con người thật của đối tác là ntn ~o)

justanumber

Xe đạp
Cám ơn cụ, khi nào có tình hình gì mới em sẽ lên đây khoe với các cụ [-O<

Yeuaibaygio

Xe container
Nay cháu vào bếp, sau 1 vạn lẻ 8 ngày. Đặt 1 con gà mái dầu đã làm sạch. Cháu nướng thêm củ hành tây, gừng với rễ hành phơi khô cho thơm. Cho gà, hành tây, gừng, rễ hành đã nướng thơm cùng củ cái trắng, nấm hương và nêm nếm theo tổ tiên mách bảo vào nồi nấu chậm hẹn 4h rồi cháu lại lên mạng chém gió tiếp, chiều đặt cân bánh phở với túi quẩy là hoàn thành bữa phở gà tại gia trong có 15p. Quà không có thì coi như có tấm lòng với bát phở gà mừng chủ nhà ngày 20/10 vậy.
p/s: Nhà cháu không bao giờ đi ăn, đi chơi, đi du lịch vào các ngày lễ. Ngại đông lắm ạ.
Cụ giỏi quá.
Nhà em cũng đi ăn chơi thì trước hoặc sau hẳn ngày lễ.
Cuối tuần trước em cũng vừa nấu lẩu gà nấm theo yêu cầu Fi, cái nước lẩu theo em là ngon ngọt thơm, hơn nhà hàng, F1 khen.

Yeuaibaygio

Xe container
Mỗi tội giờ nghĩ đến chuyện lập gia đình mà sao cứ thấy gian nan mệt mệt sao á cụ à. Giờ nhìn thấy 1 anh già mà ô tô ko có, xe máy cũng ko, chỉ thích trồng cây với đọc sách chắc các ẻm cũng chán.
Mợ MuathuHN252 ơi, mấy cô bạn chưa chồng tốt nghiệp ĐH Dược của Mợ đâu rồi. :x

Yeuaibaygio

Xe container
Luộc 10 ăn vụng 3 chả ăn thêm chửi :D

Smile1102

Xe container
Em vừa mới trải qua 1 đợt bệnh do dính virus cúm A, cảm giác như là toàn bộ sức lực của mình đã bị rút kiệt, đã 2 tuần mà vẫn chưa hồi phục được. Từ khi bước chân vào tuổi 40 em thấy đúng là sức khỏe đã giảm rõ rệt, nhất là việc hồi phục sau khi bệnh, lại thấy tiếc những ngày tháng khỏe mạnh như trâu, cày không biết đến ngày mai.
Bao giờ mới được thảnh thơi như các bạn cùng tuổi, ngày ngày tập chạy bộ, tập gym, vác gậy đi chơi golf đây.
Năm trước em bị sốt XH, cũng mệt ơi là mệt, giảm hẳn 2 kg xong ng cứ lả lướt, em sợ quá nên ăn uống cật lực, cuối cùng lên thêm đc 1kg. Chán ơi là chán.
Cụ cứ ăn uống ngủ nghỉ điều độ xong tháng sau lại thấy như cũ ngay và quên hết những điều mình tâm niệm về sức khỏe :D

Smile1102

Xe container
Cụ đảm quớ, hnay là ngày nghỉ của cty nên em đc chơi nhởi thả phanh.
Trưa hẹn đi ăn với các chị em cty cũ, tối để xem ck có nhớ mà nấu cho mình ăn ko :).
Vì quá phởn nên em chơi hẳn một cây hồng :D

phuongan

Xe điện
Nhà cháu ngó ngoáy vụ sức khỏe một tí. Khi mình sang tuổi trung niên thì xương sẽ mất canxi, cơ sẽ yếu, gân kém bền, mạch máu hẹp, áp lực máu kém (Nghe như cái xe đến thời hạn trung tu). Cuộc sống hiện tại mình khác các cụ ngày xưa sáng ra đồng, tối đánh tổ tôm mà cả làm việc lẫn giải trí chủ yếu trên bàn phím dẫn đến bị giữ nguyên tư thế quá lâu liên tục làm cơ, gân, xương, huyết đều co cứng và yếu. Nói chung mình nên hướng đến những bài tập giãn cơ, phơi nắng nhiều (chị em chịu khó đen tí cũng được nhưng khỏe), đi bộ nhẹ nhàng (nhất là những mợ từ bé đến lớn không chơi thể thao). Mục đích là duy trì và làm chậm quá trình chứ không nên hướng tới nhanh hơn, cao hơn, xa hơn như hồi trẻ.
Vâng, đúng mấy bài tập kia kiểu nhẹ nhàng giãn cơ đấy cụ ạ. Em thấy tập đều được yoga là tốt nhất, nhưng mất cả 1h plus mới đủ hít thở tập giãn cơ tắm thay đồ đi làm... nên cũng khó. Phơi thì nắng thu buổi sáng này đi làm đi 2b đừng bịt kín là ổn ngay.

Cụ siêu thế, nhưng nấu chậm gà trong vòng 3h có bị nhừ quá không cụ?

E cũng cố gắng tranh thủ mỗi sáng chạy bộ, mà đợt này trời lại lạnh rồi nên lại ngại dậy sớm mợ ah.
E được cái tham công tiếc việc, đợt này cv lại bận và cũng có tí thuận lợi nên cứ thôi cố thêm tí, chờ vài năm nữa rảnh rang rồi ta sống chậm sau.
Riêng vụ sức khỏe, sau 40 em thấy làm được gì làm ngay chứ để 1 năm là xuống dốc hẳn, vực lên phải mất gấp đôi công sức + kiên nhẫn. Bản thân em là ví dụ, bị ông hlv yoga đánh giá cao quá, bẻ giò cho cái, căng cơ mất 1 năm trời không làm ăn được gì, sức khỏe đi xuống trầm trọng, người ngợm nhìn kinh khủng khiếp.

Smile1102

Xe container
Thằng bé nhà em mới bảo nó muốn học làm bác sỹ, em mừng quá vì biết đâu nó giống được 1/10 con nhà cụ. Không biết nó có lừa em không 😂

Bận mấy cũng nên vận động tí để giữ sk cụ ạ.
[/QUOTE]
Chúc mừng mợ, mưa tới đâu mát mặt tới đó mợ ạ.
Cơ và kéo áo mợ tí là con em nó lừa em 7-7-49 lần rồi :D
Nhưng mà kệ nó, mình cứ vin vào đó mà bơm thổi đặng cho nó tự chăm học hơn thì cũng tốt ợ.

Smile1102

Xe container
Cám ơn cụ, em vẫn đang cố gắng lấy lại sức khoẻ. Đúng là không có sức khoẻ thì mất tất cả.

Câu chuyện vất vả của em bắt đầu từ năm quãng 2016, 2017, đang thanh niên phơi phới thì mọi chuyện dồn dập xảy ra. Người thân ra đi, tài sản cũng đội nón ra đi luôn. Tâm lý ko ổn định nên cũng ko giữ được gì. Mấy năm liền em chỉ có ngủ 3,4 tiếng trung bình mỗi ngày, sức khoẻ giảm thê thảm.

Đến 2020, khi mọi chuyện lắng dịu thì em chính thức burn down. Gồng gánh quá lâu khiến em ko thể làm việc được nữa. Nhiều đêm quẫn quá em toàn ngồi trên nóc nhà, thiếu điều 1 bước nữa là xong rồi nhưng may suy nghĩ về trách nhiệm giúp em đợt đó nghĩ quẩn mà ko quẩn quá.

Em nghỉ làm việc hơn 1 năm sau đó, rồi đến cuối 2021 mới chính thưc quay trở lại làm việc. Cũng cám ơn giai đoạn khó khăn khiến mình trưởng thành hơn nhiều, nhưng sau đó lại bị cái "tuổi trung niên" vả vào mặt.

Em giờ cũng ko còn cày cuốc như trước, vẫn dành thời gian tập thể thao mỗi ngày. Trước em thích thể thao lắm. Mỗi tội giờ lâu mới có điều kiện tập lại thì cứ từ tốn thôi. Ngày thì chạy dăm ba cây, không thì làm chục vòng bể cũng thấy vui.

Mỗi tội giờ nghĩ đến chuyện lập gia đình mà sao cứ thấy gian nan mệt mệt sao á cụ à. Giờ nhìn thấy 1 anh già mà ô tô ko có, xe máy cũng ko, chỉ thích trồng cây với đọc sách chắc các ẻm cũng chán.
Cụ ơi qua cơn mưa trời lại sáng. Chúc cụ sẽ nhanh chóng gặp đc ng phù hợp với mình

phuongan

Xe điện
Cụ giỏi quá.
Nhà em cũng đi ăn chơi thì trước hoặc sau hẳn ngày lễ.
Cuối tuần trước em cũng vừa nấu lẩu gà nấm theo yêu cầu Fi, cái nước lẩu theo em là ngon ngọt thơm, hơn nhà hàng, F1 khen.
À, có buổi sáng, em đổ nước dùng vào cặp lồng cho F1 mang đi, lại nhớ muôi nước dùng trong veo mợ chụp ảnh - tại em làm nó đục lờ đờ như nước hến :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ đảm quớ, hnay là ngày nghỉ của cty nên em đc chơi nhởi thả phanh.
Trưa hẹn đi ăn với các chị em cty cũ, tối để xem ck có nhớ mà nấu cho mình ăn ko :).
Vì quá phởn nên em chơi hẳn một cây hồng :D
Hiccc!
Chả hiểu gu thời trang của mợ thế nào. Váy vóc gì mà xòe xoẹt, quét gót như dân đạo hồi thế kia ? Mặc ngắn thôi cho đỡ tốn vải mợ ah. Haiza #-o

Email123

Xe hơi
Cụ chết hơi bị thung thướng đó nhá =))
Anh em trung niên chỉ muốn chết thế này thôi 🤣

TorienT

Xe container
nhưng nấu chậm gà trong vòng 3h có bị nhừ quá không cụ?
Không ạ, nấu chậm thời gian thế là vừa mà nó mềm, ngọt ăn lườn không bị bã. Nấu xong em còn phải để thêm một miếng nấu thêm 1h nữa vì u em răng yếu. Nấu ăn cứ nguyên liệu ngon, đủ gia vị thì kiểu gì chả ngon.