[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Chưa có dì đâu cụ ạ :D, em bắt đầu học cách phù phiếm mà các cụ bảo í

Cái gì có trong đầu thì sẽ có trong tay, mợ tiếp đi, xong mang lên đây khoe để bọn em phấn đấu >:D<
Em trêu ck em thôi, dạo này em tk rồi, sắp hết phù phiếm rồi cũng nên 😂, sắp hưu rồi cần phải học cách điều chỉnh mợ ak 🤩

phuongan

Xe điện
Em chào cả nhà ~o)

Đợt này bên em vừa chuyển nhà máy đi xa Hà Nội, đi làm xa hơn, ngốn nhiều thời gian hơn, tuổi càng nhiều hơn, em oải quá.

my.eb chúc mừng chị và con zai nhé, nghe phơi phới í nhỉ.

Smile1102 em đọc lướt, vì vẫn tàu ngầm mà qua tới nay nhảy trang nhiều phết, em nghĩ kiểu của mợ hợp với áo dài Tiệm thêu của Bei - số 36 Lý Thường Kiệt, mợ tham khảo xem. À, áo hàng này là lụa, thêu tay, nên giá khá chát nếu chỉ mặc một vài lần, tầm trên 2 triệu mợ ạ.
my.eb em nghĩ chị cũng hợp kiểu áo dài của tiệm này, hoặc áo dài Tiệm em Chi - ngõ 97 Nguyễn Chí Thanh - nhưng tông này thì hơi trẻ, và ôm sát nên e không thoải mái với tuổi của mình.

Khoe tí, em thì hay mua lụa Mã Châu - Quảng Ngãi, lụa Phúc Hưng - Hà Đông, sang hơn chút thì lụa XQ Bảo Lộc, may ở tiệm quen trong Hà Đông.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em chào cả nhà.
Đợt này bên em vừa chuyển nhà máy đi xa Hà Nội, đi làm xa hơn, ngốn nhiều thời gian hơn, tuổi mình càng nhiều hơn, em oải quá.

my.eb chúc mừng chị và con zai nhé, nghe phơi phới í nhỉ.

Smile1102 em đọc lướt, vì vẫn tàu ngầm mà qua tới nay nhảy trang nhiều phết, em nghĩ kiểu của mợ hợp với áo dài Tiệm thêu của Bei - số 36 Lý Thường Kiệt, mợ tham khảo xem. À, áo hàng này là lụa, thêu tay, nên giá khá chát nếu chỉ mặc một vài lần, tầm trên 2 triệu mợ ạ.
Cảm ơn mợ nhiều, để hnao hai mẹ con em lượn một vòng luôn

Anhhungjp

Xe tăng
Em vừa mới trải qua 1 đợt bệnh do dính virus cúm A, cảm giác như là toàn bộ sức lực của mình đã bị rút kiệt, đã 2 tuần mà vẫn chưa hồi phục được. Từ khi bước chân vào tuổi 40 em thấy đúng là sức khỏe đã giảm rõ rệt, nhất là việc hồi phục sau khi bệnh, lại thấy tiếc những ngày tháng khỏe mạnh như trâu, cày không biết đến ngày mai.
Bao giờ mới được thảnh thơi như các bạn cùng tuổi, ngày ngày tập chạy bộ, tập gym, vác gậy đi chơi golf đây.

just for fun

Xe lăn
Nay anh sếp ôm 1 mớ hoa đến phòng cháu cắm, khổ thân anh, anh mua hoa thì ngắn, lọ thì to nên phải cho nước vào túi bóng độn xuống dưới rồi mới cắm được.
Thật ra các cụ cứ nghĩ rằng đưa cái pb là chị em vui, cháu nghĩ ko phải, tính cháu cũng phù phiếm nên chỉ cần cắm cho lọ hoa là vui cả ngày rồi ạ.
Tối nay F1 ko biết chúng nó cho ăn gì hay lại ra nhà hàng. F1.2 nhà cháu nó thích sashimi nên cứ có dịp là nó gạ đi ăn.

phuongan

Xe điện
Em vừa mới trải qua 1 đợt bệnh do dính virus cúm A, cảm giác như là toàn bộ sức lực của mình đã bị rút kiệt, đã 2 tuần mà vẫn chưa hồi phục được. Từ khi bước chân vào tuổi 40 em thấy đúng là sức khỏe đã giảm rõ rệt, nhất là việc hồi phục sau khi bệnh, lại thấy tiếc những ngày tháng khỏe mạnh như trâu, cày không biết đến ngày mai.
Bao giờ mới được thảnh thơi như các bạn cùng tuổi, ngày ngày tập chạy bộ, tập gym, vác gậy đi chơi golf đây.
Cụ ơi, có chăng những ngày cày không biết đến ngày mai nó đã âm thầm bào mòn sức khỏe của mình. Đợt này cụ bị cúm xong, là không phung phí sức khỏe như vậy nữa.

Hôm qua em cho mình xả hơi, ôm tivi cày Netflix, coi phim tư liệu David Bekcam - thấy lại những bổi hồi bồi hồi của tuổi trẻ :)) Giờ phải cố gắng cho mình phút thảnh thơi thôi cụ ạ.

phuongan

Xe điện
Chị cảm ơn nhé, để chị lần lượt "xử lý" từng việc 1,hihi
Tuổi trên 40 mà phải ngồi xe tuyến ngày 2 lượt ít nhất 3h plus, thực sự là lãng phí thời gian, bào mòn thể lực và mất nhiều cơ hội khác, em cân nhắc xem có nên đánh đổi ko nhé. Năm nay khó khăn thì cứ nằm im thở khẽ nhưng sang năm mà kinh tế chuyển mình là cũng nên dịch chuyển tức thời, theo chị là thế,
Hồi xưa cty cũ của chị cũng chuyển vèo nhà máy đi tỉnh, thế là sau 6 tháng mình lại chuyển vèo phát về HN còn chở con đi học chứ hị hị
Vâng, em cũng đợi xem thời thế thế nào, vì căn bản cv em không giống chị, gắn bó nơi nào thường gắn bó lâu. Trước còn thuê nhà thì cứ làm ở đâu thuê nhà gần đó, và con học gần nhà.
Đợt em mua được cái chuồng chim be bé cho riêng mình thì vài tháng sau công ty lại chuyển vp về gần nhà em - em đi bộ đi làm đúng nghĩa luôn :D
Bọn em đang hy vọng tầm 6 tháng, cty mở lại vp HN, vậy là lối cũ ta về hihi, hope so...
E gần vp cũ nên mất 2h plus mỗi ngày cho việc đi lại, toàn cố gắng chợp mắt trên xe. Hiện tại thì con lớn tự đi học, con bé đi xe tuyến, em không phải chở nên còn xoay sở được - chứ mà thêm tiền grap nữa thì khỏi nghĩ đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

Anhhungjp

Xe tăng
Cụ ơi, có chăng những ngày cày không biết đến ngày mai nó đã âm thầm bào mòn sức khỏe của mình. Đợt này cụ bị cúm xong, là không phung phí sức khỏe như vậy nữa.

Hôm qua em cho mình xả hơi, ôm tivi cày Netflix, coi phim tư liệu David Bekcam - thấy lại những bổi hồi bồi hồi của tuổi trẻ :)) Giờ phải cố gắng cho mình phút thảnh thơi thôi cụ ạ.
Bố mẹ già, vợ con còn nhỏ nên em than thế thôi lại phải tiếp tục cày mợ ah.

TorienT

Xe container
Nay cháu vào bếp, sau 1 vạn lẻ 8 ngày. Đặt 1 con gà mái dầu đã làm sạch. Cháu nướng thêm củ hành tây, gừng với rễ hành phơi khô cho thơm. Cho gà, hành tây, gừng, rễ hành đã nướng thơm cùng củ cái trắng, nấm hương và nêm nếm theo tổ tiên mách bảo vào nồi nấu chậm hẹn 4h rồi cháu lại lên mạng chém gió tiếp, chiều đặt cân bánh phở với túi quẩy là hoàn thành bữa phở gà tại gia trong có 15p. Quà không có thì coi như có tấm lòng với bát phở gà mừng chủ nhà ngày 20/10 vậy.
p/s: Nhà cháu không bao giờ đi ăn, đi chơi, đi du lịch vào các ngày lễ. Ngại đông lắm ạ.

starsn

Xe điện
Thằng bé nhà em mới bảo nó muốn học làm bác sỹ, em mừng quá vì biết đâu nó giống được 1/10 con nhà cụ. Không biết nó có lừa em không 😂

Bận mấy cũng nên vận động tí để giữ sk cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Bố mẹ già, vợ con còn nhỏ nên em than thế thôi lại phải tiếp tục cày mợ ah.
Vâng, mợ Mai mở thớt này để chúng ta có chỗ bán than xong cày tiếp mà cụ. Than nhà cụ còn ít, em đốt có tí đã xong kkk!

Đùa chứ cụ tranh thủ tập mấy bài dưỡng sinh như cụ buicongchuc đã phản hồi, bên thớt của mợ MyMac trong Box bệnh xá xem. Em thấy tranh thủ được, đơn giản, và hiệu quả. Là mấy bài đi bộ, chắp tay sau mít, dí trước dí sau, ăn canh chân gà hầm đỗ đen, gạo nếp, lạc trắng... Như em trái gió trở trời (kiểu dự báo thời tiết), là em đau tưng bừng lưng gối, thì được hướng dẫn chườm ủ nóng hai bàn chân - ủ cả trên dưới (không ngâm nước nóng ạ), em đỡ đau hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

Anhhungjp

Xe tăng
Nay cháu vào bếp, sau 1 vạn lẻ 8 ngày. Đặt 1 con gà mái dầu đã làm sạch. Cháu nướng thêm củ hành tây, gừng với rễ hành phơi khô cho thơm. Cho gà, hành tây, gừng, rễ hành đã nướng thơm cùng củ cái trắng và nêm nếm theo tổ tiên mách bảo vào nồi nấu chậm hẹn 4h rồi cháu lại lên mạng chém gió tiếp, chiều đặt cân bánh phở với túi quẩy là hoàn thành bữa phở gà tại gia trong có 15p. Quà không có thì coi như có tấm lòng với bát phở gà mừng chủ nhà ngày 20/10 vậy.
p/s: Nhà cháu không bao giờ đi ăn, đi chơi, đi du lịch vào các ngày lễ. Ngại đông lắm ạ.
Cụ tả mà em cũng thấy thèm. E cũng lâu rồi không vào bếp nấu được cho vợ món nào đàng hoàng, toàn nấu cơm canh đơn giản. Bà xã em cứ kêu là mang tiếng lấy chồng Bắc mà mấy năm nay toàn phải nấu phở, bún chả cho chồng ăn...(trước e hay nấu phở, bún, làm nem rán, bún chả, vịt om sấu cho vợ), dạo này e bận nên em bỏ qua các món cầu kì, chỉ nấu cơm rau dưa thôi.
Hôm nay e lại phải đi khách về muộn, nên tối qua tranh thủ dẫn vợ đi ăn mừng 20-10, được cái ở Nhật không có ngày 20-10 nên bà xã cũng chả đòi quà, hoa gì :D

Anhhungjp

Xe tăng
Vâng, mợ Mai mở thớt này để chúng ta có chỗ bán than xong cày tiếp mà cụ. Than nhà cụ còn ít, em đốt có tí đã xong kkk!

Đùa chứ cụ tranh thủ tập mấy bài dưỡng sinh như cụ buicongchuc đã phản hồi, bên thớt của mợ MyMac trong Box bệnh xá xem. Em thấy tranh thủ được, đơn giản, và hiệu quả. Là mấy bài đi bộ, chắp tay sau mít, dí trước dí sau, ăn canh chân gà hầm đỗ đen, gạo nếp, lạc trắng... Như em trái gió trở trời (kiểu dự báo thời tiết), là em đau tưng bừng lưng gối, thì được hướng dẫn chườm ủ nóng hai bàn chân - ủ cả trên dưới (không ngâm nước nóng ạ), em thấy đỡ hẳn.
E cũng cố gắng tranh thủ mỗi sáng chạy bộ, mà đợt này trời lại lạnh rồi nên lại ngại dậy sớm mợ ah.
E được cái tham công tiếc việc, đợt này cv lại bận và cũng có tí thuận lợi nên cứ thôi cố thêm tí, chờ vài năm nữa rảnh rang rồi ta sống chậm sau.

TorienT

Xe container

Đùa chứ cụ tranh thủ tập mấy bài dưỡng sinh như cụ buicongchuc đã phản hồi, bên thớt của mợ MyMac trong Box bệnh xá xem. Em thấy tranh thủ được, đơn giản, và hiệu quả. Là mấy bài đi bộ, chắp tay sau mít, dí trước dí sau, ăn canh chân gà hầm đỗ đen, gạo nếp, lạc trắng... Như em trái gió trở trời (kiểu dự báo thời tiết), là em đau tưng bừng lưng gối, thì được hướng dẫn chườm ủ nóng hai bàn chân (không ngâm nước nóng ạ), em thấy đỡ hẳn.
Nhà cháu ngó ngoáy vụ sức khỏe một tí. Khi mình sang tuổi trung niên thì xương sẽ mất canxi, cơ sẽ yếu, gân kém bền, mạch máu hẹp, áp lực máu kém (Nghe như cái xe đến thời hạn trung tu). Cuộc sống hiện tại mình khác các cụ ngày xưa sáng ra đồng, tối đánh tổ tôm mà cả làm việc lẫn giải trí chủ yếu trên bàn phím dẫn đến bị giữ nguyên tư thế quá lâu liên tục làm cơ, gân, xương, huyết đều co cứng và yếu. Nói chung mình nên hướng đến những bài tập giãn cơ, phơi nắng nhiều (chị em chịu khó đen tí cũng được nhưng khỏe), đi bộ nhẹ nhàng (nhất là những mợ từ bé đến lớn không chơi thể thao). Mục đích là duy trì và làm chậm quá trình chứ không nên hướng tới nhanh hơn, cao hơn, xa hơn như hồi trẻ.

Anhhungjp

Xe tăng
Thằng bé nhà em mới bảo nó muốn học làm bác sỹ, em mừng quá vì biết đâu nó giống được 1/10 con nhà cụ. Không biết nó có lừa em không 😂

Bận mấy cũng nên vận động tí để giữ sk cụ ạ.
[/QUOTE]
Thằng nhóc nhà e nó là đặc biệt rồi mợ ah, nhiều lúc còn cảm giác nó người lớn và kỉ luật hơn em. Ngay cả chơi game thì nó cũng xác định tuần 2 lần, và chỉ chơi 1 game, còn mua thêm sách về đọc để chơi, hỏi tại sao thì nó bảo là phải tập trung cho giỏi 1 game trước đã rồi mới nghĩ đến game khác :D

TorienT

Xe container
Thằng nhóc nhà e nó là đặc biệt rồi mợ ah, nhiều lúc còn cảm giác nó người lớn và kỉ luật hơn em. Ngay cả chơi game thì nó cũng xác định tuần 2 lần, và chỉ chơi 1 game, còn mua thêm sách về đọc để chơi, hỏi tại sao thì nó bảo là phải tập trung cho giỏi 1 game trước đã rồi mới nghĩ đến game khác :D
Ối, con cụ nghe thèm thế.

justanumber

Xe đạp
Tầm tuổi này mà cụ chưa có vợ con thì chắc cũng phải tích lũy cho bản thân chút, dù là nhỏ, chắc là nên mua bảo hiểm phòng khi có gì không trong kế hoạch xảy tới.
Còn việc chông chênh khủng hoảng chắc là khó hết ngay được, mà cần thời gian để mình biết mình và chấp nhận thực tế.
Dù em.lười tập thể dục nhưng vẫn khuyên cụ nên tập và giữ sức khỏe, nhất là khi sống 1 mình.
Mà cụ cũng đã mua đc nhà riêng thì cũng là hơn nhiều người rồi ạ.
Cám ơn cụ, em vẫn đang cố gắng lấy lại sức khoẻ. Đúng là không có sức khoẻ thì mất tất cả.

Câu chuyện vất vả của em bắt đầu từ năm quãng 2016, 2017, đang thanh niên phơi phới thì mọi chuyện dồn dập xảy ra. Người thân ra đi, tài sản cũng đội nón ra đi luôn. Tâm lý ko ổn định nên cũng ko giữ được gì. Mấy năm liền em chỉ có ngủ 3,4 tiếng trung bình mỗi ngày, sức khoẻ giảm thê thảm.

Đến 2020, khi mọi chuyện lắng dịu thì em chính thức burn down. Gồng gánh quá lâu khiến em ko thể làm việc được nữa. Nhiều đêm quẫn quá em toàn ngồi trên nóc nhà, thiếu điều 1 bước nữa là xong rồi nhưng may suy nghĩ về trách nhiệm giúp em đợt đó nghĩ quẩn mà ko quẩn quá.

Em nghỉ làm việc hơn 1 năm sau đó, rồi đến cuối 2021 mới chính thưc quay trở lại làm việc. Cũng cám ơn giai đoạn khó khăn khiến mình trưởng thành hơn nhiều, nhưng sau đó lại bị cái "tuổi trung niên" vả vào mặt.

Em giờ cũng ko còn cày cuốc như trước, vẫn dành thời gian tập thể thao mỗi ngày. Trước em thích thể thao lắm. Mỗi tội giờ lâu mới có điều kiện tập lại thì cứ từ tốn thôi. Ngày thì chạy dăm ba cây, không thì làm chục vòng bể cũng thấy vui.

Mỗi tội giờ nghĩ đến chuyện lập gia đình mà sao cứ thấy gian nan mệt mệt sao á cụ à. Giờ nhìn thấy 1 anh già mà ô tô ko có, xe máy cũng ko, chỉ thích trồng cây với đọc sách chắc các ẻm cũng chán.

justanumber

Xe đạp
Em hơn tuổi cụ một chút. Cá nhân em nghĩ tuổi này thân và tâm mình không còn sức như hồi trẻ nữa đâu cụ, cũng phải học cách bỏ xuống một số việc.
Dạ cụ, dạo gần đây em cũng mới ngộ được chuyện này. Chưa được nhiều nhưng đúng là buông được 1 ngón tay ra thôi cũng thấy nhẹ nhõm hơn