[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Ngày sinh F1.2 cháu tỉnh dậy thấy xung quanh tập trung nào là trưởng khoa sản, trưởng khoa hồi sức, rồi 1 số bs đứng lố nhố trong phòng. F1.2 thì đã tắm rửa xong xuôi nằm khóc oe oe 1 mình trên xe đẩy. Lúc đó mới biết mình vừa dạo 1 vòng quỷ môn quan. Sau lần đó thì cháu thấy chẳng còn gì quan trọng nữa. Mỗi ngày đều là một ngày vui. Tụi nhỏ trong văn phòng nó cứ thắc mắc làm sao cô/chị suốt ngày hớn hở.
Bọn em hay trêu nhau muốn đắc đạo thì cần trải qua ba việc.
- Ốm nặng một lần.
- Phá sản một lần.
- Bị vợ phản bội một lần.

Website
casamia.vn
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
E còn vài niên nữa mới đến 40. Cũng may là cũng chăm chỉ thể dục thể thao nên tình hình sức khỏe hiện nay vẫn ổn. Dự là tiếp tục đầu tư thêm cho sức khỏe để chào đón tuổi 40

just for fun

Xe lăn
Bọn em hay trêu nhau muốn đắc đạo thì cần trải qua ba việc.
- Ốm nặng một lần.
- Phá sản một lần.
- Bị vợ phản bội một lần.
Trải qua 1 trong 3 hay là trải qua cả 3. Ông nào mà dính cả combo thì nhọ quá

Smile1102

Xe container
À thực ra thì đàn ông phá sản sau đấy trầm cảm dẫn đến ốm nặng rồi bị vợ bỏ cũng nhiều mà.
Em định nói như cụ :D
Có thể có option phá sản rồi vợ bỏ rồi ốm nặng.
Nhưng nếu ko phá sản trc thì ít khi bị cả 3 nên các cụ cố gắng đừng phá sản.

Smile1102

Xe container
Em cũng tầm tuổi các cụ và ko phải người của mxh( ko có cả FB dù là lớp người tiếp xúc Internet sớm của vn). Mấy năm trước em thích ra hn sống cho lũ trẻ quen với nếp ngoài đó hơn. Khi đó 45t và thấy mấy a bạn nói về hưu non, nói về nghỉ ngơi…thấy nó vừa lạ, vừa quen nhưng ko liên quan tới mình. Mình cũng ko hề có áp lực phải đi làm lâu rồi, chỉ là sống thế đang thích mà tại sao lại…vậy mà giờ cũng thích thích đọc những topic ntn, ngủ trưa dậy cũng bắt đầu sợ việc, lạ thay có lúc sợ cả…đt nhân viên. Mà em rất ít việc, hầu như cả ngày chỉ nghĩ là chính chứ ít làm gì, vậy mà bắt đầu như thế.
Em đợt này giống cụ quá, trc thì hừng hực khí thế làm việc, sếp trốn việc em còn bắt làm bằng được. Rồi làm việc họp hành tới 1-2h sáng cũng thường.
Ấy thế mà giờ đây, sáng dậy cho cho con ăn xong là em lại ngủ tiếp, tới 9h vẫn đấu tranh go or no go tới cty. Có khi cả ngày ko buồn mở máy tính. Việc nay có khi mai cũng mới làm. Nói chung là khác xưa nhiều lắm. Có thể một thời gian nữa sẽ lại okie qua cơn chán nản thì lại có động lực làm việc tiếp.
Khác cụ là em chưa về hưu ngay đc.
Hai tuần nay em còn lười ko buồn ra khỏi nhà, trừ rất cần.

Smile1102

Xe container
Ngày sinh F1.2 cháu tỉnh dậy thấy xung quanh tập trung nào là trưởng khoa sản, trưởng khoa hồi sức, rồi 1 số bs đứng lố nhố trong phòng. F1.2 thì đã tắm rửa xong xuôi nằm khóc oe oe 1 mình trên xe đẩy. Lúc đó mới biết mình vừa dạo 1 vòng quỷ môn quan. Sau lần đó thì cháu thấy chẳng còn gì quan trọng nữa. Mỗi ngày đều là một ngày vui. Tụi nhỏ trong văn phòng nó cứ thắc mắc làm sao cô/chị suốt ngày hớn hở.
Vậy gọi là đc sống đã là phần thưởng rồi mợ nhỉ.
Trc em đọc truyện, ko nhớ rõ có phải của Voltaire ko nhưng đại ý là có anh chàng đen đủi nên đau khổ thì gặp một bà ăn mày, kể chuyện hồi xưa đã từng là công chúa, rồi sau khi quan sát những ng kém may mắn hơn mình nhiều thì thấy là mình đã rất may mắn và nên hạnh phúc với nó.

TorienT

Xe container
Em định nói như cụ :D
Có thể có option phá sản rồi vợ bỏ rồi ốm nặng.
Nhưng nếu ko phá sản trc thì ít khi bị cả 3 nên các cụ cố gắng đừng phá sản.
Thực ra còn năng lực (tài sản cũng là năng lực) thì ít khi xảy ra mọi việc lắm.

Smile1102

Xe container
Hnay trời mát quá, em đang có hẹn, ngồi đợi đối tác nên phải uống trà 1 mình, hơi đói nên đã xơi 1 bánh trong lúc đợi.
Trời mát nên mặc một cái váy ren có thêu hoa trắng, thắt lưng và giày đen nốt :)

Smile1102

Xe container
Nhiều lúc em cũng nhìn lại những hoàn cảnh bất ổn hơn mình để lạc quan hơn nhưng "quẳng gánh lo sang một bên mà vui sống" vẫn khó thật cụ ạ :(
NYC của em tặng em quyển này hồi em học đại học, mà lúc đó em có lo chi đâu cơ chứ. À có lo ko có tiền đóng học phí.
Cơ mà em ko thích sách selfhelp mấy.

TorienT

Xe container
Hnay trời mát quá, em đang có hẹn, ngồi đợi đối tác nên phải uống trà 1 mình, hơi đói nên đã xơi 1 bánh trong lúc đợi.
Trời mát nên mặc một cái váy ren có thêu hoa trắng, thắt lưng và giày đen nốt :)
Nhà em tí quần bò, áo phông đi ăn cốm xào chè chén. Tranh thủ thời tiết tí.

BonnieBlue

Xe buýt
NYC của em tặng em quyển này hồi em học đại học, mà lúc đó em có lo chi đâu cơ chứ. À có lo ko có tiền đóng học phí.
Cơ mà em ko thích sách selfhelp mấy.
Em cũng thế mợ ạ, đọc mấy sách này cứ na ná nhau, em thấy tính thiết thực không cao, mà nghe có mùi đa cấp :D

just for fun

Xe lăn
Nhà em tí quần bò, áo phông đi ăn cốm xào chè chén. Tranh thủ thời tiết tí.
Nhà cháu được biếu 2 túi cốm, nay F1.1 làm chả cốm, cháu nhón mấy hạt ăn thấy ngon thế.
Có những người họ tinh tế đến từng chi tiết, gói cốm buộc bằng rơm nếp, cọng rơm thơm lừng luôn ạ. Chả bù cho cháu, phàm phu tục tử.

Son23

Xe buýt
Ở tuổi trung niên các cụ các mợ đều ổn định về tài chính đúng không ạ, nên dễ dàng có nhiều lựa chọn. Em hơi stress, vì cảm giác mình kém cỏi ấy ạ. Chỉ làm việc ở cơ quan thì thu nhập tháng cũng chỉ 13 - 15tr, muốn hơn nữa phải cày ngoài, cày đúng nghĩa cày, nhưng đồng nghĩa phải đi lại khá mệt. Nếu là tuổi trẻ thì tốt quá, ngày cày cuốc tối vẫn nhởn nhơ lượn phố được. Nhiều hôm em về lăn ra ngủ, hoặc sáng 6h dậy nấu ăn sáng cho con xong cũng lăn ra ngủ tiếp, 8h mới mò dậy đc. Nhàn thì ko có tiền mà bận thì mệt. Nhiều khi nhận việc ngoài xong phải đưa cho mấy em trẻ làm nốt, không cố được. Nghĩ nó oải các cụ các mợ ạ.

just for fun

Xe lăn
Vậy gọi là đc sống đã là phần thưởng rồi mợ nhỉ.
Trc em đọc truyện, ko nhớ rõ có phải của Voltaire ko nhưng đại ý là có anh chàng đen đủi nên đau khổ thì gặp một bà ăn mày, kể chuyện hồi xưa đã từng là công chúa, rồi sau khi quan sát những ng kém may mắn hơn mình nhiều thì thấy là mình đã rất may mắn và nên hạnh phúc với nó.
Đúng vậy mợ, nói thật trước đó cháu thuộc dạng sân see khó tính khó nết ra phết đấy. Vậy mà sau vụ đó thì cháu chợt nhận ra cái gì quan trọng, cái gì không.

TorienT

Xe container
Ở tuổi trung niên các cụ các mợ đều ổn định về tài chính đúng không ạ, nên dễ dàng có nhiều lựa chọn. Em hơi stress, vì cảm giác mình kém cỏi ấy ạ. Chỉ làm việc ở cơ quan thì thu nhập tháng cũng chỉ 13 - 15tr, muốn hơn nữa phải cày ngoài, cày đúng nghĩa cày, nhưng đồng nghĩa phải đi lại khá mệt. Nếu là tuổi trẻ thì tốt quá, ngày cày cuốc tối vẫn nhởn nhơ lượn phố được. Nhiều hôm em về lăn ra ngủ, hoặc sáng 6h dậy nấu ăn sáng cho con xong cũng lăn ra ngủ tiếp, 8h mới mò dậy đc. Nhàn thì ko có tiền mà bận thì mệt. Nhiều khi nhận việc ngoài xong phải đưa cho mấy em trẻ làm nốt, không cố được. Nghĩ nó oải các cụ các mợ ạ.
Cứ bình tĩnh cụ ạ. Có việc làm, có sức khỏe, có nhà, con cái ổn là đã ổn lắm rồi cụ. Còn lo nghĩ thì ai cũng lo nghĩ thôi.

just for fun

Xe lăn
Như nào là ổn? Thấy ổn là ổn thôi cụ ơi. Nhà cháu cứ chém tơi bời ra chứ cũng công chức nhà nước lương 3 cọc 3 đồng. Dân quê ra tỉnh chả có căn cơ gì, tất cả đều phải tự xây dựng chứ thầy u cháu ko hỗ trợ bất kỳ 1 xu nào. Do đó cụ cứ có nhà, có thu nhập, có sức khoẻ, có bảo hiểm là đã hơn ối người rồi.
lương 13-14 triệu thì tiêu kiểu 13-14 triệu, nhưng kiểu gì cũng phải có tích luỹ cụ nhé.