[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container
Có phải do thờ mẫu ngày xưa ảnh hưởng không cụ.
Thờ Mẫu là hệ quả cụ. Gốc rễ là Việt Nam có giai đoạn Mẫu hệ trước khi Nho giáo xâm nhập và cơ bản Nho giáo không phải văn hóa gốc mà là văn hóa cưỡng ép du nhập nên có những sự không hòa hợp nhất định nên Mẫu hệ và Nho giáo tồn tại song hành.

Bang lang

Xe điện
Đúng vậy, bọn gien Z bây giờ nó sống vì bản thân hơn, không ủy mị như thời trước. Là quy luật tất yếu rồi. Bọn Nhật Bản, Hàn Quốc, văn hóa đấy nó đi trước mình khoảng 20, 30 năm. Giờ bọn trẻ Trung Quốc, Việt Nam cũng đang theo hướng đó. Tụi anh em con cháu nhà em chả chịu lấy vợ lấy chồng. Bố mẹ hỏi thì nó trả lời thẳng con không lấy. Mà nó chả thèm ở nhà cho mà giục. Hết 18 tuổi là tếch đi nước nọ nước kia. Giờ đi nước ngoài dễ thật mợ ạ
Ko mơ ạ, chẳng qua bi h nó bị nhiều thứ hấp dẫn như smartphone hay game nên ko mghi nhiều, nhưng mong muốn được yêu thương là bản năng của con người, đặc biệt là trẻ con. Em đã từng là trưởng ban phụ huynh 5 năm, em làm từ lớp 1 cho đến lớp 5, em chứng kiến nhiều đứa trẻ đang rất hạnh phúc, sự kiện nào cũng có cả bố mẹ. Rồi đùng cái bố mẹ bỏ nhau, ko ai quan tâm. Quỹ lớp cũng ko đóng, từ đó mỗi lần liên hoan nó lại lầm lũi giúp em dọn dẹp, như kiểu bù vào quỹ lớp ấy. Chả còn cái ảnh nào cười như trước nữa. Và con em, nó chả thích ăn nhưng thấy bố nó nó vẫn cố ăn để được bố chú ý và khen, cố gắng lấy lòng... và bố mẹ bọn nó vẫn nghĩ bọn nó ok vì ko thấy bọn nó nói là cần tình yêu thương của bố mẹ cả.

noname1981

Xe tải
Đúng vậy, bọn gien Z bây giờ nó sống vì bản thân hơn, không ủy mị như thời trước. Là quy luật tất yếu rồi. Bọn Nhật Bản, Hàn Quốc, văn hóa đấy nó đi trước mình khoảng 20, 30 năm. Giờ bọn trẻ Trung Quốc, Việt Nam cũng đang theo hướng đó. Tụi anh em con cháu nhà em chả chịu lấy vợ lấy chồng. Bố mẹ hỏi thì nó trả lời thẳng con không lấy. Mà nó chả thèm ở nhà cho mà giục. Hết 18 tuổi là tếch đi nước nọ nước kia. Giờ đi nước ngoài dễ thật mợ ạ
Em chỉ thấy hơi tiếc là chúng nó không quan hệ tình dục luôn. Em muốn đẩy con em đi mà khó quá, phải còng lưng giám sát nó học hàng ngày, từ chỗ tiếng Anh không biết một chữ em đã khá thành thạo

xukthal

Xe lăn
Em tưởng đàn ông bị quản lý tiền là do muốn biến họ thành giai cấp không tiền và hình thành thói quen gian dối do phải lập quỹ đen
Vì bị quản tiền mới lập quỹ đen đất chứ ;)) Cụ đọc thớt Quỹ đen chưa? :))

noname1981

Xe tải
Vì bị quản tiền mới lập quỹ đen đất chứ ;)) Cụ đọc thớt Quỹ đen chưa? :))
Hình như có cái thớt tương tự do cụ lập thì phải. Đấy bọn em bị o ép mệt mỏi lắm cụ. Chỉ có giới doanh nhân cb là thung thướng.

noname1981

Xe tải
Vâng mợ. Nếu nghiên cứu bản chất văn hóa Việt thì Mẫu hệ ảnh hưởng rất mạnh ngay cả thời phong kiến, phụ nữ từ thời đấy đã nắm ảnh hưởng lớn rồi. Thực ra em thấy Âu hóa có lợi cho đàn ông Việt hơn là phụ nữ Việt. Có Âu hóa thì đàn ông Việt mới có cơ hội độc lập tài chính và cuộc sống đồng thời bớt nhiều trách nhiệm :D
Trời ơi, đúng thế, thằng con em là em vẫn nói với nó, mày cố mà lấy vợ tây nếu không muốn có thêm cái tròng nô lệ nữa ở trên đầu.

xukthal

Xe lăn
Hình như có cái thớt tương tự do cụ lập thì phải. Đấy bọn em bị o ép mệt mỏi lắm cụ. Chỉ có giới doanh nhân cb là thung thướng.
Đúng rồi cụ, thớt đấy có ko ít nhà ĐĐG vào miệt thị ae áo ngắn ít tiền bị vk bóc lột nên phải lập QĐ kẻo mất bạn và mất tự chủ Tài chính mức tối thiểu :))

noname1981

Xe tải
Ko mơ ạ, chẳng qua bi h nó bị nhiều thứ hấp dẫn như smartphone hay game nên ko mghi nhiều, nhưng mong muốn được yêu thương là bản năng của con người, đặc biệt là trẻ con. Em đã từng là trưởng ban phụ huynh 5 năm, em làm từ lớp 1 cho đến lớp 5, em chứng kiến nhiều đứa trẻ đang rất hạnh phúc, sự kiện nào cũng có cả bố mẹ. Rồi đùng cái bố mẹ bỏ nhau, ko ai quan tâm. Quỹ lớp cũng ko đóng, từ đó mỗi lần liên hoan nó lại lầm lũi giúp em dọn dẹp, như kiểu bù vào quỹ lớp ấy. Chả còn cái ảnh nào cười như trước nữa. Và con em, nó chả thích ăn nhưng thấy bố nó nó vẫn cố ăn để được bố chú ý và khen, cố gắng lấy lòng... và bố mẹ bọn nó vẫn nghĩ bọn nó ok vì ko thấy bọn nó nói là cần tình yêu thương của bố mẹ cả.
Vì còn những người như mợ nên các cháu nó mới thấy tủi thân. Cứ đối xử bình thường là cách tốt nhất giúp các cháu

Nắng nhạt

Xe điện
Nhu cầu được yêu thương vẫn có chứ mợ nhưng những đứa không tìm được đối tượng phù hợp sẽ không cố gắng tìm, không cố gắng lập gia đình bằng mọi giá như ngày xưa. Giống như Nhật Bản, Hàn Quốc vậy. Những đứa muốn lập gia đình vẫn nhiều nhưng bên cạnh đó cũng không ít đứa chọn sống độc thân.

noname1981

Xe tải
Đúng rồi cụ, thớt đấy có ko ít nhà ĐĐG vào miệt thị ae áo ngắn ít tiền bị vk bóc lột nên phải lập QĐ kẻo mất bạn và mất tự chủ Tài chính mức tối thiểu :))
Để em tìm và lội thớt đó. Một vấn đề nhức nhối không thể giải quyết trong tương lai gần được, khổ thực sự.

Smile1102

Xe container
Trời ơi, đúng thế, thằng con em là em vẫn nói với nó, mày cố mà lấy vợ tây nếu không muốn có thêm cái tròng nô lệ nữa ở trên đầu.
Thế hệ mới đỡ lắm rồi cụ ơi, bọn trẻ giờ fair lắm, tiền ai nấy tiêu, góp chung chi tiêu gia đình, việc nhà cưa đôi... Nói chung như Tây cụ ạ.

xukthal

Xe lăn
Để em tìm và lội thớt đó. Một vấn đề nhức nhối không thể giải quyết trong tương lai gần được, khổ thực sự.
Đây cụ

Smile1102

Xe container
Vâng mợ. Nếu nghiên cứu bản chất văn hóa Việt thì Mẫu hệ ảnh hưởng rất mạnh ngay cả thời phong kiến, phụ nữ từ thời đấy đã nắm ảnh hưởng lớn rồi. Thực ra em thấy Âu hóa có lợi cho đàn ông Việt hơn là phụ nữ Việt. Có Âu hóa thì đàn ông Việt mới có cơ hội độc lập tài chính và cuộc sống đồng thời bớt nhiều trách nhiệm :D
Lợi cả hai mà cụ, cụ đọc thơ Tú Xương ấy, đàn bà hồi xưa vất vả vừa phải nuôi con vừa nuôi chồng, vừa làm việc nhà mà vẫn bị yếu thế.
Giờ cả hai đều đỡ, cơ mà em thấy phụ nữ vẫn vất hơn đôi chút đó :(

noname1981

Xe tải
Thế hệ mới đỡ lắm rồi cụ ơi, bọn trẻ giờ fair lắm, tiền ai nấy tiêu, góp chung chi tiêu gia đình, việc nhà cưa đôi... Nói chung như Tây cụ ạ.
Trời ơi, nếu con em không lấy được vợ tây, em nhất định nhờ mợ giới thiệu cho con em vài cháu gái như vậy mà mợ biết. Các cháu đó chắc phải ít xem tivi chứ trên tivi vẫn dạy các cháu gái cách o ép đàn ông lắm ạ.

noname1981

Xe tải
Đây cụ

Cám ơn cụ.

Smile1102

Xe container
Trời ơi, nếu con em không lấy được vợ tây, em nhất định nhờ mợ giới thiệu cho con em vài cháu gái như vậy mà mợ biết.
Ôi lớp con em giờ toàn thế rồi. Đội trẻ mới lập gia đình ở cty em cũng thế. Ví dụ về tiền là hay có quỹ chung, còn lại tiền ai nấy tiêu. Có em xông xênh thì chồng góp 70% lương, vợ 30%, còn lại của ai ng đó quản. Có nhà góp chung hết, vợ 1 thẻ chồng 1 thẻ, có nhà chồng nộp học, vợ chi tiêu gia đình.... nhưng vụ vợ quản hết là rất hiếm, chỉ có ở thế hệ già như em.

TorienT

Xe container
Lợi cả hai mà cụ, cụ đọc thơ Tú Xương ấy, đàn bà hồi xưa vất vả vừa phải nuôi con vừa nuôi chồng, vừa làm việc nhà mà vẫn bị yếu thế.
Giờ cả hai đều đỡ, cơ mà em thấy phụ nữ vẫn vất hơn đôi chút đó :(
Nuôi đủ năm con với một thằng chồng :D

Thực ra đàn ông Việt Nam em thấy khá lành nhưng mà cũng hơi kém tài với ae bạn bè quốc tế :). Phụ nữ quanh em phải gánh vai đàn ông (theo em) kha khá dù theo tiêu chuẩn nào. Cũng tại chị em giỏi việc và giỏi nhịn.

Em chạnh lòng quá. Lương nộp hết vợ, về nhà phụ rửa bát nấu cơm, bạn rủ nhậu chơi chơi còn phải năn nỉ làm công tác tư tưởng chán mới được đi. Đi về có muộn cũng phaie kẹp đôi dép lê vào nách đi rón rén cứ như mèo ấy. Cái đèn flash điện thoại bật lên tối tối, chân tay lóng ngóng có quơ quơ làm rơi vỡ cái gì thì nhẹ là lại ăn mấy “ bài ca ko tên”, nặng thì “ ưng chảo công” rèn luyện thân thể.
Haizzz. Nghĩ mà buồn, đường đường cũng là Kỹ sư bằng đỏ đại học, ai ngờ trời chơi em 1 vố đau thế.
Đời này của em coi như xong rồi. Đợi ngày reset làm ván mới thôi
P/s: em sửa lại chính tả

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng cụ ạ :)
Còn nói về Tây Ta, em dù là thế hệ cũ ko đủ giỏi giang, may mắn để được Tây học, nhưng khoảng thời gian trên dưới 20 năm ăn, làm với Tây ít nhất 3 Châu đủ cho em có nhận thức về sự khác biệt và cái gì hoà nhập chứ ko thể hoà tan của văn hoá Tây Ta, cụ ạ.

Mệt mỏi cô đơn em ko sợ :D, nhưng đơn giản em ko thể dạy cháu cầm búa cầm kìm hay sửa cái ống nước hỏng cũng như là sắp tới phải dạy thằng cu đi xe máy ra đường là em cũng khó phết ạ,
Nhưng kiểu gì em cũng có cách. Cứ dồn em vào tưởng kiểu gỉ em cũng tìm được lối ra :D
Em tập cho F1 đi xe máy tuần trước. Ban đầu em cho đi cái xe máy 82, để sẵn số 3 thế là F1 đi luôn trên đường vắng. Buổi sau cho đi ra đường và đi tập vòng số 8 ở cổng trường Bách Khoa rồi.