[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

fadco

Xe container
Thế cơ ah, trc hủ hoá nhỉ =))
Ka ka dạo 2007,2008 mới bắt đầu các phong trào đội nhóm trên Of, morning, getz, i30, mondeo, ếch chết, offroad...loạn cả lên, bang nhóm hội cỡ 100 bang lớn nhỏ, nam phụ lão ấu thiếu nữ hồi xuân...thôi thì đủ cả nên cái sự hủ hóa nó là tất nhiên:)))

starsn

Xe điện
Ah đấy, năm sau con em vào lớp 1 rồi, ở VN đâu được nghỉ nhiều đợt như bên mợ, nên em cũng chỉ bung xoã đc 1 năm nữa thôi chứ mấy.

25% du lịch của mợ là thu nhập năm hay tháng? Nếu là năm thì tốn phết nhỉ. Mấy năm nay chưa tháng nào em tiêu được đến 40% thu nhập cả. Chồng em đang đề xuất là quỹ du lịch trong nước 1 năm ko quá 50% thu nhập tháng :(. Còn châu Á thì quota 1 chuyến tuỳ em chọn. Các châu khác phải trình xét duyệt :(.
Em tổng chi (bao gồm du lịch) là 25% thu nhập từ lương ạ. Em nghĩ chi tiêu đều đều 50% tn cũng không có vd gì về lâu dài cả. Trẻ con nhà em một năm 3 kỳ school holiday (1-2 tuần) + 1 kỳ nghỉ hè.

Chồng mợ cũng thay đổi vì vợ nhiều rồi nhỉ ;;) em thì tính tổng chi thôi, không chia quỹ này quỹ kia nhức đầu. À nhưng lúc đầu em cũng chia như mợ.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Hết ĐH là 5 năm nữa mợ ơi. Nên em mới bảo cố gắng làm cho 5 năm tới về hưu, mục tiêu năm ngoái đặt ra là tích đủ tiền cho bạn F1.2 đi học, với mua 2 cái chung cư, mà giờ kte đi xuống giá nhà đi lên thế này thì hoặc phải kéo dài thời gian làm việc, hoặc phải giảm từ 2, cái xuống 1 mợ ạ. Cơ mà nếu chán nữa nghỉ ở nhà thì cắt hết :D
Chuẩn câu kinh tế đi xuống giá nhà đi lên mợ ơi, hehe.. cố được đến đâu thì cố, khi nào chán quá thì dẹp ạ.

my.eb

Xe điện
Giờ em mới thấy đúng là nên lấy chồng sớm chút và đẻ con ko thưa quá, kể như nhà em mà cách 3 năm thì giờ lớn hết rồi cũng đỡ mệt, con cái trưởng thành rồi mình vẫn còn sức mà ăn chơi.
Cái này em công nhận này.
Như em tự nhận là lấy chồng khá sớm dù con cũng ko mau quá nhưng mà như giờ nhà em toàn thanh niên. Chẳng ai phải lo cho ai mấy, chỉ lo ko có tiền mà chơi. Thực sự nếu vợ chồng hạnh phúc thì giai đoạn này cực thích luôn í, tiếc thế cơ chứ :D

Amethyst2020

Xe buýt
Chồng mợ cũng thay đổi vì vợ nhiều rồi nhỉ ;;) em thì tính tổng chi thôi, không chia quỹ này quỹ kia nhức đầu. À nhưng lúc đầu em cũng chia như mợ.
Ah em có cạ là em gái chồng ;)). Nó cũng thích tha lôi con đi chơi nên lúc nào đi là nguyên combo vợ con + em gái + cháu thì chồng em từ chối làm sao được ;)). Nhà đứa em thì ko có đk lắm nên lúc nào cho đc nó cái gì thì chồng em thoải mái lắm. Nên đi chơi gần bằng oto toàn bánh bao hết, đi xa đi máy bay thì bao một phần. Chồng em thì ko tiếc tiền cho gia đình, chỉ là ko thấy cần thiết phải đi chơi. Nhưng từ hồi em có cạ này là ổng cũng phải thuận theo hết, nguyên quân đoàn đang há mỏ chờ thế nên ổng cũng ko nỡ từ chối :)).

Smile1102

Xe container
Thế còn hơn 4 năm nữa thôi, chắc vẫn tiếp tục tám ở đây đến lúc đấy mợ nhỉ :D nhanh thật, từ hồi mợ mở thớt đến giờ đã 2 năm rồi.
Thớt mở từ lúc em thất nghiệp, giờ đã đi làm lại sắp thất nghiệp again rồi mợ ạ :D
Thi thoảng lại lôi lên update tình hình cũng vui mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Em thấy khéo bây giờ nhiều ace quản lý cấp trung trở lên đang tính toán đợi nhân sự gọi đến lượt phết đấy chứ. Từ nửa cuối năm nay khéo lại có đợt cắt giảm cũng nhiều nhiều ấy.
P/s: Mà thánh nhân đãi kẻ lười biếng mợ ạ, mình cứ kệ đi khéo mọi sự nó lại như ý.
Vâng đấy em cũng đang há miệng chờ sung đây cụ
Chết cười là đi làm bao năm chỉ mơ có package thôi việc cụ ạ, mà vẫn chưa thỏa ước nguyện bao giờ. Đồng nghiệp cty cũ em dạo nọ có chị làm lâu đc hẳn 18 tháng lương, em nghe mà chảy nước miếng :D, được 18 tháng lương lại đủ cả tiền nuôi con đi học chứ chẳng đùa.

Smile1102

Xe container
Ah đấy, năm sau con em vào lớp 1 rồi, ở VN đâu được nghỉ nhiều đợt như bên mợ, nên em cũng chỉ bung xoã đc 1 năm nữa thôi chứ mấy.

25% du lịch của mợ là thu nhập năm hay tháng? Nếu là năm thì tốn phết nhỉ. Chồng em đang đề xuất là quỹ du lịch trong nước 1 năm ko quá 50% thu nhập tháng :(. Còn châu Á thì quota 1 chuyến tuỳ em chọn. Các châu khác phải trình xét duyệt :(.
50% tháng cho cả năm thì ít quá mợ ạ, chưa đc 5%.
Em tổng chi (bao gồm du lịch) là 25% thu nhập từ lương ạ. Em nghĩ chi tiêu đều đều 50% tn cũng không có vd gì về lâu dài cả. Trẻ con nhà em một năm 3 kỳ school holiday (1-2 tuần) + 1 kỳ nghỉ hè.

Mợ ấy bảo 50% thu nhập tháng để đi du lịch cả năm mợ ơi, chứ mỗi tháng 50% thì khiếp quá, chả mấy mà đi hết cả thế giới.

Smile1102

Xe container
Em ở nhà 2 năm rồi cũng chả thấy chán. Nửa năm đầu lo sắp xếp công việc ở cửa hàng thì có bận thật. Nhưng từ đó đến giờ khoẻ re. Ở nhà nhiều khi chả có gì làm, thì nằm dài chơi game đọc sách cũng sướng chán. Buồn buồn thì lên trường thằng con ngồi coi camera :D. Hôm nào mát giời cầm quyển sách lên tầng thượng chung cư, ui giời em ngồi cho gió thổi cả ngày cũng được. Chính thế em mới thích ở biển, em thích gió. Bao giờ thằng con mới lớn để em được “đi đến nơi có gió”, chẹp, lâu quá.
Em thích cả vùng núi mợ ạ, nói chung em bảo giấc mơ hồi nhỏ của em là đc nuôi ko phải làm gì, kiểu em lười từ trong Gen rồi ấy, đc chơi là thích, năm đọc truyện cả ngày, ngắm hoa, ngắm cây ko chán, ko cần nghĩ ngợi gì thì càng thích :D

Smile1102

Xe container
Cái này em công nhận này.
Như em tự nhận là lấy chồng khá sớm dù con cũng ko mau quá nhưng mà như giờ nhà em toàn thanh niên. Chẳng ai phải lo cho ai mấy, chỉ lo ko có tiền mà chơi. Thực sự nếu vợ chồng hạnh phúc thì giai đoạn này cực thích luôn í, tiếc thế cơ chứ :D
Mình tha lôi đội trẻ đi thôi mợ, kiếm đám bạn thân thích du lịch là vui ngay.

my.eb

Xe điện
Mình tha lôi đội trẻ đi thôi mợ, kiếm đám bạn thân thích du lịch là vui ngay.
Mợ có cách nào huých em lên cái, chứ nói thật là mấy năm nay em chẳng thích đi đâu chơi bời gì cả dù hội bạn thì đầy, bạn hẳn hoi chứ ko phải bè bạn đâu ạ. Em cứ ko đi nên chúng nó auto nghĩ em có vấn đề cần an ủi dù em thấy em chẳng sao cả :D
Em chỉ thích mỗi 2 việc là nuôi dạy con và kiếm tiền, thực sự chỉ 2 thứ đó mang lại cảm xúc và sự hưng phấn với em, còn mọi thứ khác có hay ko ko quan trọng hihi
Hay em có vấn đề thật nhì

starsn

Xe điện
Ah em có cạ là em gái chồng ;)). Nó cũng thích tha lôi con đi chơi nên lúc nào đi là nguyên combo vợ con + em gái + cháu thì chồng em từ chối làm sao được ;)). Nhà đứa em thì ko có đk lắm nên lúc nào cho đc nó cái gì thì chồng em thoải mái lắm. Nên đi chơi gần bằng oto toàn bánh bao hết, đi xa đi máy bay thì bao một phần. Chồng em thì ko tiếc tiền cho gia đình, chỉ là ko thấy cần thiết phải đi chơi. Nhưng từ hồi em có cạ này là ổng cũng phải thuận theo hết, nguyên quân đoàn đang há mỏ chờ thế nên ổng cũng ko nỡ từ chối :)).
Có gd đi cùng thế vui quá rồi mợ ơi, em mong được như vậy.

Thớt mở từ lúc em thất nghiệp, giờ đã đi làm lại sắp thất nghiệp again rồi mợ ạ :D
Thi thoảng lại lôi lên update tình hình cũng vui mợ ạ.
Em định khi nào con em thi xong update :">

Mợ ấy bảo 50% thu nhập tháng để đi du lịch cả năm mợ ơi, chứ mỗi tháng 50% thì khiếp quá, chả mấy mà đi hết cả thế giới.
50% tổng chi bao gồm du lịch em thấy OK mợ ơi :D
Vâng chuẩn bị cho mọi kịch bản từ khi xấu tới tốt mợ ạ :D
Em thấy đủ rồi, mua thêm 1 cái nhà định là lâu dài được nữa về tiền đối với em thế là đủ. Bảo còn muốn gì nữa không thì còn nhiều 😆 nhưng là dạng có thì tốt ko có cũng chẳng chết ai. Nên thấy cũng nên biết tận hưởng cs, tiền cuối cùng cũng để tiêu chứ làm gì, không tiêu lúc còn khoẻ chẳng lẽ đợi gần ngỏm mới nghĩ :))

Mợ có cách nào huých em lên cái, chứ nói thật là mấy năm nay em chẳng thích đi đâu chơi bời gì cả dù hội bạn thì đầy, bạn hẳn hoi chứ ko phải bè bạn đâu ạ. Em cứ ko đi nên chúng nó auto nghĩ em có vấn đề cần an ủi dù em thấy em chẳng sao cả :D
Em chỉ thích mỗi 2 việc là nuôi dạy con và kiếm tiền, thực sự chỉ 2 thứ đó mang lại cảm xúc và sự hưng phấn với em, còn mọi thứ khác có hay ko ko quan trọng hihi
Hay em có vấn đề thật nhì
Mợ thấy ổn là ổn ạ, mỗi người có một kiểu vui riêng không ai giống ai. Em có anh chị bạn này tuần nào cũng đi chơi tưng bừng nguyên 2 ngày cuối tuần, trong tuần thì bày vẽ đủ thứ, mỗi lần sinh nhật con là tưng bừng đồ chơi trang trí, mỗi dịp đều tổ chức sự kiện cho cả khu, mà vườn nhà lúc nào cũng xanh mướt bóng lộn. Anh chồng còn tự làm landscaping cho cả cái nhà 1000m2. À mà còn tập thể dục người đẹp dáng chuẩn nữa. Người ta sống như thiên đường nhưng mình mới nhìn đã thấy stressed, nghĩ đến cũng thấy stressed :D

Chỉnh sửa cuối:

Amethyst2020

Xe buýt
50% tháng cho cả năm thì ít quá mợ ạ, chưa đc 5%.
Huhuhu, thực ra có một chi tiết thế này. Trong một lần ngu ngốc trót dại em đã mua thẻ kỳ nghỉ timeshare của một bên. Em cứ vênh váo là mình giữ tiền chắc ko đứa nào múa mép mà moi được tiền của em, thế mà ko hiểu hôm ấy ăn bùa mê thuốc lú gì lại đi mua. Đúng là đầu óc toàn nghĩ đi chơi nên nghe nó hót cái lại bùi tai. Thực ra cũng chả làm sao, chỉ là mình phải trả trước cho cái dịch vụ còn lâu mới dùng hết thôi, xét về mặt kinh tế thì có vẻ… hơi ngu.

Sau vụ đó chồng em cáu lắm, nghĩ đến là ổng xót ruột nên mới đè budget du lịch của em xuống, vì có cái thẻ kia thì cũng đỡ được tiền lưu trú khoảng chục đêm rồi. Dù vậy vẫn là hơi bủn xỉn nên em còn chưa đồng ý, giờ cứ kệ để đấy đã.

Gió_123

Xe tải
Nghỉ ngơi đã cụ ạ. Em năm trc nghỉ tận 7 tháng, ở nhà cũng chả thấy chán, chỉ là chưa về hưu đc nên lại phải đi kiếm tiền thôi, mới đi làm lại đc hơn năm giờ đã lại muốn nghỉ rồi :D
Vâng giờ tranh thủ tận hưởng. Tự an ủi mình là chẳng mấy khi sẽ có thời gian rảnh ntn. Nên đợt này em cũng đang tranh thủ đi trị liệu cổ vai gáy. Cổ vai gáy hỏng hết do làm việc trước máy tính nhiều. Nhân tiện con gái được nghỉ hè em thì thất nghiệp, chồng thì làm tự do chắc nhà em xách balo lên đường một chuyến lang thang đó đây.

Thật ra nghĩ một cách tích cực thì đây là dịp hiếm có cả nhà có thể cùng nhau đi chơi cả tháng nên phải tranh thủ. Nhưng vì em thu nhập đến từ lương là chủ yếu nên cũng ko tránh khỏi có lúc lo lắng vì tiền. Mà thật ra cái số em cũng luôn lo lắng vì tiền.. $-)$-)

cr7m10

Xe tải
Các cụ mợ toàn nói số % , chẳng biết đường nào mà lần :)))

LaziCat

Xe lăn
Sợ vào ô mất lượt nên tớ phải thả cục gạch vào một ô bất kỳ rùi cậu ạ, còn vẫn thi trường công cơ mà ông con chọn toàn trường top đầu nên chắc tạch hết thôi :D
Mẹ cứ lạc quan tếu như này thì con nó đỡ áp lực nhỉ, có khi vì thoải mái tinh thần mà lại đạt kết quả cao. Lúc ấy mẹ cháu nhớ khao nhé :D

Sand

Xe hơi
Có khi nào công việc của mợ flexible nhưng số thời gian phải làm 1 ngày vẫn nhìu nên oải ko?

Em toàn làm cviec đc coi là làm việc linh hoạt đây cụ, flexible time lại ko bị quản lý có thể wfh thoải mái, thế mà em vẫn cứ cảm thấy oải. 2 năm trc en nghỉ ở nhà chơi 7 tháng chưa chán cụ ạ, tất nhiên vẫn túc tắc đi cà phê với làm chút ít.
Giờ em vẫn còng lưng làm thuê fulltime đây nên mới mệt.

Anhhungjp

Xe tăng
Dạo này e cũng đang chán việc, chả muốn làm gì cả. Đến tầm 40 em thấy chán cái nghề IT rồi.

my.eb

Xe điện
Mẹ cứ lạc quan tếu như này thì con nó đỡ áp lực nhỉ, có khi vì thoải mái tinh thần mà lại đạt kết quả cao. Lúc ấy mẹ cháu nhớ khao nhé :D
Khao mạnh í chớ :D
Nó mà đỗ trường công như ý thì mẹ già có 300 củ ăn chơi nhảy múa hihi,