[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Em đầu tư vào hai cái tàu há mồm mợ ạ. Còn đang xem con lớn có đi du học ko, nếu nó đi thì em phải giữ cash đủ cho nó học, khỏi đầu tư gì nữa, nếu nó ko đi có thể em đợi thêm thời gian coi có nên mua cái nhà nữa ko. Cu bé thì còn lâu mới cần đến tiền.
Em cũng đang đợi đợi chờ chờ, có khi biết kq gần gần lúc với mợ ấy.

Em năm nay 48. Sức khoẻ suy giảm thấy rõ.
Khi nào = tuổi mợ chắc là em nhẹ nhõm hẳn vì hết lo lắng về con cái, nhiều lúc mong ghê ấy :"> Em hay đọc với hâm mộ mấy cụ 60-70t đi tập gym, hy vọng khi nào thong thả mình cũng thế :)

starsn

Xe điện
Năm nay bọn em cũng căng, dự án thì vẫn nhiều nhưng mà do đồng yên xuống thấp quá nên mảng offshore Nhật không có nhiều lợi nhuận, trong khi lương ngành IT thì vẫn tăng ầm ầm. Bọn em thì vẫn còn đỡ vì dù sao nhân sự vẫn tăng, nhưng 1 số công ty offshore cho Nhật khác đã bắt đầu thấy cảnh layoff rồi. Hi vọng từ tháng 8 với các chính sách mới của chính phủ Nhật thì đồng yên sẽ hồi phục.
Em nhờ cụ tí biết đâu được, cụ em muốn đi chơi Tokyo với Kyoto có người già không đi bộ được nhiều thì thuê mobility scooter (chạy điện) có tiện không, mà thuê ở đâu được ạ? Em tìm thử mà thấy ít thông tin.

mayxanh_hp

Xe tăng

Khi nào = tuổi mợ chắc là em nhẹ nhõm hẳn vì hết lo lắng về con cái, nhiều lúc mong ghê ấy :"> Em hay đọc với hâm mộ mấy cụ 60-70t đi tập gym, hy vọng khi nào thong thả mình cũng thế :)
Em mới nhẹ đc 1 nửa. Đứa lớn sắp ra trường tự kiếm cơm ăn đc rồi, đứa bé giờ chuẩn bị lên C3. Sắp tới còn lo chăm sóc bố mẹ hai bên nữa. Giờ chỉ mong có sk để làm chu toàn mọi việc.

starsn

Xe điện
Em mới nhẹ đc 1 nửa. Đứa lớn sắp ra trường tự kiếm cơm ăn đc rồi, đứa bé giờ chuẩn bị lên C3. Sắp tới còn lo chăm sóc bố mẹ hai bên nữa. Giờ chỉ mong có sk để làm chu toàn mọi việc.
Vâng, mấy năm nữa hết c3 là đỡ hẳn rồi. Em chắc chưa đến tuổi lo lắng về cc, bm em mới 70 chắc còn lâu :P với hiện tại em cứ nghĩ có vđ gì thì thuê gv thôi, em ở xa cũng không giúp gì được.

MuathuHN252

Xe cút kít
32 em còn đang mải rong chơi mặc kệ sự đời, làm việc mình thích khỏi q tam tới tiền luôn :), cơ mà lúc bằng tuổi mợ em mới 1 đứa còn mợ thì đã con đàn rồi nên chắc phải khác.
Vâng ạ, dòng đời xô đẩy cuốn em đi lúc nào ko hay mc ạ

Anhhungjp

Xe tăng
Em nhờ cụ tí biết đâu được, cụ em muốn đi chơi Tokyo với Kyoto có người già không đi bộ được nhiều thì thuê mobility scooter (chạy điện) có tiện không, mà thuê ở đâu được ạ? Em tìm thử mà thấy ít thông tin.
Kyoto thì em không rõ lắm vì 4-5 năm rồi e chưa đến, tuy nhiên em cũng nghĩ là không có trên toàn nước Nhật. Còn Toyko thì họ cũng chỉ cho thuê xe đạp (tự cho tiền xu vào rồi lấy xe đạp đi) thôi, scooter thì không có.Ở Nhật nếu ngại đi bộ thì có thể thuê xe đưa đón của người Việt ở Tokyo, giá thuê cả lái khoảng 2-300$/ngày.

starsn

Xe điện
Kyoto thì em không rõ lắm vì 4-5 năm rồi e chưa đến, tuy nhiên em cũng nghĩ là không có trên toàn nước Nhật. Còn Toyko thì họ cũng chỉ cho thuê xe đạp (tự cho tiền xu vào rồi lấy xe đạp đi) thôi, scooter thì không có.Ở Nhật nếu ngại đi bộ thì có thể thuê xe đưa đón của người Việt ở Tokyo, giá thuê cả lái khoảng 2-300$/ngày.
Cảm ơn cụ. Em tìm xe kiểu để đi dạo được trong công viên ấy cụ, không phải xe để di chuyển xa. Em tìm online thử có vẻ hiếm.

Gió_123

Xe tải
Em 4x, vừa thất nghiệp xong. Cũng hoang mang lắm vì giờ xin việc ko dễ dàng. Nhưng đi làm quần quật mười mấy năm ko nghỉ nên tầm này tranh thủ tận hưởng cuộc sống ở nhà. Ở nhà ko thấy chán mới chết, mà ở nhà lâu thì ko được. Vì vẫn phải nuôi con học chục năm nữa. Hiu hiu...

Dacia90

Xe điện
Cứ thất nghiệp là ở nhà? Nói dân dã vậy thôi, chứ những ai làm WFH thì ở nhà suốt. Tiền ở ngoài đường, cứ đi, cứ tiêu thì mới tìm ra tiền. Lang thang quán nước, chiều chiều học lại môn số học cũng phấn đấu kiếm chút tiền bia hơi, không tham là được.

starsn

Xe điện
Hi cảm ơn các mợ nhé, mình chỉ sợ nhất là tinh thần mình bị tụt và sức khỏe có vấn đề thôi, ngược lại thì nuôi 2 đứa ăn học cũng ko vấn đề gì đâu ạ :D

Sợ vào ô mất lượt nên tớ phải thả cục gạch vào một ô bất kỳ rùi cậu ạ, còn vẫn thi trường công cơ mà ông con chọn toàn trường top đầu nên chắc tạch hết thôi :D
Tinh thần xuống rồi lại lên thôi, không sao đâu mợ. Mợ đặt trước trường tư nào thế.

in & ấn

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Em tìm xe kiểu để đi dạo được trong công viên ấy cụ, không phải xe để di chuyển xa. Em tìm online thử có vẻ hiếm.

"Independent living centre"
Cụ hỏi thử, tp lớn của Nhật đều có tổ chức này, rất nhiều xe điện của cá nhân

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ, các mợ mới chập chững bước vào tuổi trung niên thì tâm trạng thấy thế thôi vì có chút hẫng hụt sau thời mãnh liệt. Tầm 5-7 năm sau khi định hình và đi vào ổn định là lại phe phé ngay :))

Anhhungjp

Xe tăng

Cái này thì em sure là ở Nhật không dùng bác ah.

Smile1102

Xe container

Con nhà em thi lại SAT vào T8, năm nay apply đây, chắc tầm T2-3 năm tới thì có hết KQ. Nói chung đc cũng vui mà ko cũng vui :D.
Em 45 mà cu bé nhà em sang năm mới lên lớp 5, cũng còn vất vả lâu lâu nữa.

Smile1102

Xe container
Em 4x, vừa thất nghiệp xong. Cũng hoang mang lắm vì giờ xin việc ko dễ dàng. Nhưng đi làm quần quật mười mấy năm ko nghỉ nên tầm này tranh thủ tận hưởng cuộc sống ở nhà. Ở nhà ko thấy chán mới chết, mà ở nhà lâu thì ko được. Vì vẫn phải nuôi con học chục năm nữa. Hiu hiu...
Nghỉ ngơi đã cụ ạ. Em năm trc nghỉ tận 7 tháng, ở nhà cũng chả thấy chán, chỉ là chưa về hưu đc nên lại phải đi kiếm tiền thôi, mới đi làm lại đc hơn năm giờ đã lại muốn nghỉ rồi :D

Anhhungjp

Xe tăng
Nhà em có mỗi 1 đứa thôi, cũng chả phải đầu tư học hành gì nhiều vì nó định hướng đi theo con đường thể thao chuyên nghiệp (bóng chày), cơ mà vợ em cứ muốn nó phải vào được Keio, ít nhất là không trở thành cầu thủ bóng chày chuyên nghiệp được thì cũng có cái bằng ĐH Keio, mỗi tội cày cho nó học hết Keio thì e cũng còng cả lưng. Em khâm phục các cụ đủ sức cho con đi du học Mỹ quá.

Smile1102

Xe container
Nhà em có mỗi 1 đứa thôi, cũng chả phải đầu tư học hành gì nhiều vì nó định hướng đi theo con đường thể thao chuyên nghiệp (bóng chày), cơ mà vợ em cứ muốn nó phải vào được Keio, ít nhất là không trở thành cầu thủ bóng chày chuyên nghiệp được thì cũng có cái bằng ĐH Keio, mỗi tội cày cho nó học hết Keio thì e cũng còng cả lưng. Em khâm phục các cụ đủ sức cho con đi du học Mỹ quá.
Ôi em bảo bạn em bên Mỹ là đấy bố mẹ ở VN cày còng lưng nuôi chúng nó xong tích cóp cho hai đứa đi học cái là hết sạch tiền. Bạn em bảo Mỹ cũng thế chứ khác gì VN.
Nuôi con ở đâu cũng tốn cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Các cụ, các mợ mới chập chững bước vào tuổi trung niên thì tâm trạng thấy thế thôi vì có chút hẫng hụt sau thời mãnh liệt. Tầm 5-7 năm sau khi định hình và đi vào ổn định là lại phe phé ngay :))
Như em giờ chỉ lo con cái thôi, chúng nó chiếm tới 80% tư duy, công sức tiền của của em ấy cụ ạ.