[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Smile1102

Xe container
Thế giờ mợ có bi nhiu rồi? 8->
Em cũng ko biết cụ ạ. Ví dụ như mấy hnay tự nhiên tài sản rơi mất nửa vì coin xuống :D. Đất vẫn giữ giá vì chưa bán.
Em định đến 50 tuổi em chốt coi đc bao nhiêu % kế hoạch rồi báo cáo cụ, 5 năm nữa thôi ạ :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, gọi là cái mốc trước 50 thôi cụ ạ.
Sau 50 thì chồng em sẽ vẫn đi làm tới khi về hưu vì chồng em thích làm việc.
Em thì sẽ đi làm theo dự án chứ ko làm fulltime nữa.
Kinh nghiệm của em là nếu mình thực sự muốn mình sẽ tìm cách làm dc.
Cái dự định này của mợ Tây nó gọi là CoastFIRE - "Độc lập tài chính rồi làm việc túc tắc".
Chắc em cũng sẽ vậy.

Năm vừa rồi chỉ riêng 2 tháng cuối em làm bằng cả 2 năm trước (nhưng theo chiều ngược lại :D ).
Các lãnh tụ ngày xưa nói rất chí lý: Con đường đi đến độc lập luôn có nhiều chông gai.

Anhhungjp

Xe tăng
Vâng cụ, nhà em cũng có bé lớp 10 và lớp 3. Em đang tính với nhà em phải có tầm 1-1.5M usd (nếu định cho đi du học) ngoài cái nhà đang ở cụ ạ.
Sau đó vẫn đi làm nhưng ko quá áp lực về tiền nữa thôi cụ.
Trong đó em tính là 900K cho bố mẹ chi tiêu (20 tỷ) và 600K cho con đi du học.
Trong 20 tỷ em định mua một cái nhà đất 10 tỷ, 4-5 tỷ mua cái chung cư cho thuê và tầm 5-6 tỷ tiền mặt với coin và ck cho vui (nửa tiền mặt nửa đầu tư).
Dự kiến thế nhưng vẫn chưa xong cụ ạ.
Tính ra mục tiêu của em nhẹ hơn của chị nhiều. Em hiện mới có 1 nhóc, nếu có thêm 1 nhóc nữa thì cũng cố đầu tư cho nó học, nó thích thì đi du học Âu Mỹ, còn không thì cố gắng vào Todai, Keio, Waseda cũng ngon lành rồi, mà với việc đầu tư cho con học của Việt cộng thì vào mấy trường này cũng không khó lắm :D. Nhà cửa thì ở Nhật mua không kinh khủng như ở mình, có tiền thì mua trả 1 cục, không thì vay ngân hàng lãi suất chỉ 0.5%/năm, tầm 1tr$ là có nhà cực đẹp ở khu dân trí cao.
Còn tiền tiêu thì em chỉ cần làm thêm 10 năm nữa đủ thời gian đóng bảo hiểm, sau này về hưu thì mỗi tháng cũng được ít nhất 2-3k$, đi làm thêm trông xe siêu thị nữa là tha hồ tiêu rồi, không cần phải tiết kiệm nhiều tiền mặt. Giờ chỉ cần số coin của em lên giá có khi đủ tiền nghỉ hưu :D

langthangnoidau

Xe buýt
Sắp 4 xoạch rồi mà còn nhiều thứ phải lo quá. Mấy mức độ an toàn tài chính của CCCM trên tiêu chuẩn cao quá. Giờ em chỉ cần tiêu chuẩn: mua thêm 1 căn studio ở Ecopark hay Vin Ocean, tiết kiệm đc 1 khoản 1-2 tỷ + lương hưu 5,7tr chắc đủ.
Chưa biết pải cày bn năm nữa mới đạt tiêu chuẩn trên, mà đã muốn về hưu quá rồi, chưa kể còn đang độc thân, tuổi trung niên tìm bạn đời già chắc mới là mục tiêu khó nhất :)):)):))

Nắng nhạt

Xe điện
Em nghĩ vụ chăm sóc ko làm đc thì... thuê mợ ạ.
Thuê em nghĩ chỉ phù hợp với công ty hay cơ quan thôi. Nhà mình thuê không tiện, với lại em không thích có người lạ vào nhà mình thường xuyên
Em thì nghĩ cứ chơi cái nhà ở ven đô là hay. Chạy vào nội thành gần, lại có khung cảnh ngoại thành.
Gì chứ về già ở ngoại thành vẫn hay hơn. Mùa hè từ trong nội thành đi ra đến ven ngoại thành đã thấy không khí mát rượi thoáng đãng hẳn.
Mua sắm và sử dụng dịch vụ thì vào nội thành, còn ở và nghỉ ngơi thì ở ngoại thành là hay nhất.
Nội thành chỉ ngột ngạt mùa nóng thôi. Lúc đó lại xách ba lô đi tránh nóng vài ba tháng lại về. Mùa lạnh ở nội thành ấm áp chứ ngoại thành lạnh lắm cụ ạ
Tính ra mục tiêu của em nhẹ hơn của chị nhiều. Em hiện mới có 1 nhóc, nếu có thêm 1 nhóc nữa thì cũng cố đầu tư cho nó học, nó thích thì đi du học Âu Mỹ, còn không thì cố gắng vào Todai, Keio, Waseda cũng ngon lành rồi, mà với việc đầu tư cho con học của Việt cộng thì vào mấy trường này cũng không khó lắm :D. Nhà cửa thì ở Nhật mua không kinh khủng như ở mình, có tiền thì mua trả 1 cục, không thì vay ngân hàng lãi suất chỉ 0.5%/năm, tầm 1tr$ là có nhà cực đẹp ở khu dân trí cao.
Còn tiền tiêu thì em chỉ cần làm thêm 10 năm nữa đủ thời gian đóng bảo hiểm, sau này về hưu thì mỗi tháng cũng được ít nhất 2-3k$, đi làm thêm trông xe siêu thị nữa là tha hồ tiêu rồi, không cần phải tiết kiệm nhiều tiền mặt. Giờ chỉ cần số coin của em lên giá có khi đủ tiền nghỉ hưu :D
Khiếp 2,3k$ một tháng mà cụ vẫn tham đi trông xe nữa á :) .Già rồi ăn uống, chơi bời cũng không còn hăng như tuổi trẻ nên chả tốn mấy đâu, hay là cụ đi bao gái đấy:)) .Em thì chỉ cần 1k$ khi về hiu là ăn tiêu lành mạnh thoải mái luôn

Smile1102

Xe container
Cái dự định này của mợ Tây nó gọi là CoastFIRE - "Độc lập tài chính rồi làm việc túc tắc".
Chắc em cũng sẽ vậy.

Năm vừa rồi chỉ riêng 2 tháng cuối em làm bằng cả 2 năm trước (nhưng theo chiều ngược lại :D ).
Các lãnh tụ ngày xưa nói rất chí lý: Con đường đi đến độc lập luôn có nhiều chông gai.
Nhà em đang bị giảm đáng kể tháng cuối này vì tỉ lệ coin hơi nhiều cụ ạ. Tuy nhiên so với đầu năm thì vẫn okie :D
Đợt vừa rồi em nghỉ 6 tháng nên dòng tiền kém hẳn thấy cũng bí, tiêu pha ko xông xênh được như xưa.

Smile1102

Xe container
Thế nhà chị cũng chỉ cần coin với đống token lên giá như cũ có khi cũng gần đủ về hưu rồi. Mà cuối năm down quá tiền ăn Tết cũng không có hehe.

Smile1102

Xe container
Sắp 4 xoạch rồi mà còn nhiều thứ phải lo quá. Mấy mức độ an toàn tài chính của CCCM trên tiêu chuẩn cao quá. Giờ em chỉ cần tiêu chuẩn: mua thêm 1 căn studio ở Ecopark hay Vin Ocean, tiết kiệm đc 1 khoản 1-2 tỷ + lương hưu 5,7tr chắc đủ.
Chưa biết pải cày bn năm nữa mới đạt tiêu chuẩn trên, mà đã muốn về hưu quá rồi, chưa kể còn đang độc thân, tuổi trung niên tìm bạn đời già chắc mới là mục tiêu khó nhất :)):)):))
À cụ độc thân thì lo gì, cụ có con vào tự nhiên sẽ thấy tham tiền hẳn lên :D

Smile1102

Xe container
Thuê em nghĩ chỉ phù hợp với công ty hay cơ quan thôi. Nhà mình thuê không tiện, với lại em không thích có người lạ vào nhà mình thường xuyên

Nội thành chỉ ngột ngạt mùa nóng thôi. Lúc đó lại xách ba lô đi tránh nóng vài ba tháng lại về. Mùa lạnh ở nội thành ấm áp chứ ngoại thành lạnh lắm cụ ạ

Khiếp 2,3k$ một tháng mà cụ vẫn tham đi trông xe nữa á :) .Già rồi ăn uống, chơi bời cũng không còn hăng như tuổi trẻ nên chả tốn mấy đâu, hay là cụ đi bao gái đấy:)) .Em thì chỉ cần 1k$ khi về hiu là ăn tiêu lành mạnh thoải mái luôn
Thuê cho đỡ mệt, ví dụ tuần thuê 2 lần là okie mà mợ.
Già nếu cần đi du lịch thì 1K ko đủ mợ ơi.

Nắng nhạt

Xe điện
Thuê cho đỡ mệt, ví dụ tuần thuê 2 lần là okie mà mợ.
Già nếu cần đi du lịch thì 1K ko đủ mợ ơi.
Đủ mà. Du lịch trong nước có tốn mấy đâu, nước ngoài thì một năm đi 1,2 lần. Mỗi tháng 1k$. Một năm 12k$. Ăn tiêu 1 mình 1 năm chỉ hết khoảng 5k$. Du lịch, chơi bời 1 năm 7k$ thoải mái mà mợ

Smile1102

Xe container
Đủ mà. Du lịch trong nước có tốn mấy đâu, nước ngoài thì một năm đi 1,2 lần. Mỗi tháng 1k$. Một năm 12k$. Ăn tiêu 1 mình 1 năm chỉ hết khoảng 5k$. Du lịch, chơi bời 1 năm 7k$ thoải mái mà mợ
Em cũng chưa từng ngồi tính cụ tỉ, nhưng nghĩ 2 vợ chồng tiêu 20 tháng okie, tiền đi chơi chắc tầm 100tr năm nếu trong nc, và 70-150tr cho 1 chuyến đi nc ngoài.
Tổng hết tầm 300-400tr năm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Gọi là ở quê chứ những khu vực thị trấn và mặt đường thì người ta có vườn rộng đâu mà làm. Mợ thích thì mua một cái nhà ở thị trấn huyện khu vực nào có cảnh đẹp là hợp. Gì chứ một mảnh đất ngoại thành tầm 120m2 thì giá khoảng 1,5-3 tỏi là không hiếm.
Em khoe một góc nhà ba mẹ em :)
Có ảnh đẹp vì chị và cháu em đang đi bán cam cho người nhà, heheee.

Nắng nhạt

Xe điện
Em cũng chưa từng ngồi tính cụ tỉ, nhưng nghĩ 2 vợ chồng tiêu 20 tháng okie, tiền đi chơi chắc tầm 100tr năm nếu trong nc, và 70-150tr cho 1 chuyến đi nc ngoài.
Tổng hết tầm 300-400tr năm.
Em tưởng là tính một người mà mợ lại tính 2 người. Nhưng mà 2 người thì chắc cũng chỉ 1,5k$ là ổn. Em cũng không tính chi li đâu, chỉ căn theo thực tế hiện tại mình còn trẻ, cũng tiêu khá thoải mái, cũng du lịch mà có hết mấy đâu. Già thì chắc đỡ tốn hơn chứ nhỉ, trừ trường hợp quá già, hoặc có bệnh nặng. Thực tế em thấy quanh em mấy người già có lương hiu khoảng 10 triệu tiêu còn không hết, vẫn để dành cho con cháu được cơ