[Funland] Khủng hoảng tuổi 35

hm.tuan

Xe điện
Mới 35 mà lại là kỹ sư xd thì cần gì phải lo.

Bocui

Xe buýt
Tiện thớt có cụ mợ nào nhận làm thêm món hồ sơ thầu, thanh quyết toán (dự án vốn ngân sách) ko ạ?

thientudolong

Xe container
35 mà lương đó chắc cụ chủ chưa lên được quản lý nên chán nản cũng có lý do
nhưng là e thì e lựa chọn học thêm nâng cao kiến thức để có vị trí cv hoặc môi trường mới tốt hơn
chứ làm thợ cắt tóc thì nó cần quá nhiều thứ mà 1 anh văn phòng 35 tuổi khó mà theo đc

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Vấn đề cụ chủ đang vướng chắc cũng rất nhiều KSXD gặp phải: ở tầm tuổi này, thu nhập vừa phải, cơ hội tăng lương ko nhiều, cơ hội thăng tiến lên lãnh đạo không nhiều. Sợ vài ba năm nữa, khi những việc mình làm được thì lứa trẻ hơn rất nhiều họ cũng làm được, và lương hội trẻ thấp hơn --> Đối diện nguy cơ bị đào thải khi 4x chẳng hạn. Đó cũng là việc đau đầu!

fallingwater

Xe tăng
làm cho đội Nhật Hàn cũng chua lắm bác, sếp thì ép thầu phụ giá thật thấp để hoa hồng cao, giá thấp thì năng lực thầu phụ yếu. Sau đó thì lại ép ae kỹ thuật theo sát thầu phụ, làm luôn phần việc của kỹ thuật thầu phụ.
Trong cty Nhật ,Hàn cũng phải theo phe này hoặc phe kia, nếu là ae họ hàng thì sẽ trở thanh hạt giống đỏ, vàng xanh, chứ ae ở ngoài dù giỏi đến mấy thì mạt kiếp cũng chỉ làm culi.

Nói chung là các Tổng thầu Nhật, Hàn cũng k ngon như trước.
Thì XH như vậy, có người này người nọ, trường hợp này trường hợp nọ. Riêng em quen vài người làm công ty XD Nhật lâu nên nhiễm luôn phong cách đội đấy, một thời gian chuyển sang làm cho mấy tập đoàn BĐS lớn của VN nhưng không hợp nên lại quay lại làm cho Nhật.

Rosinante

Xe hơi
Vợ em bảo em nghĩ kỹ cái gì thích hoặc phù hợp thì làm. Nếu nhảy sang công ty xây dựng khác thì được dăm năm lại đối mặt đứng đường mà lúc đó già rồi đâu thể nhảy việc mãi. Còn nghề cắt tóc hoặc nghề khác có thể mở cửa hàng để làm chủ thì tuỳ duyên tuỳ năng khiếu. Sau khi đọc các lời khuyên thì em đang 50/50. Nhất là có cụ bảo nhiều người xây dựng muốn xin về hà nội lương 20 triệu không được. Chẳng lẽ nghề này quá đát rồi sao. Từ sau lứa của em thì ko còn ai thân thích theo học nghề xây dựng nữa
Về khoản cắt tóc thì cụ thử tính xem cụ cắt 1 đầu mất khoảng bao nhiêu phút. 1 ngày khả năng cụ cắt được bao nhiêu đầu. Nhân lên 1 tháng là bao nhiêu. Nếu mà chi tiêu gia đình trụ được với thu nhập đó thì cụ cứ xả láng thôi... Còn chưa kể liệu cụ có cạnh tranh được với các quán ở xung quanh không...

chaytim

Xe điện
làm cho đội Nhật Hàn cũng chua lắm bác, sếp thì ép thầu phụ giá thật thấp để hoa hồng cao, giá thấp thì năng lực thầu phụ yếu. Sau đó thì lại ép ae kỹ thuật theo sát thầu phụ, làm luôn phần việc của kỹ thuật thầu phụ.
Trong cty Nhật ,Hàn cũng phải theo phe này hoặc phe kia, nếu là ae họ hàng thì sẽ trở thanh hạt giống đỏ, vàng xanh, chứ ae ở ngoài dù giỏi đến mấy thì mạt kiếp cũng chỉ làm culi.

Nói chung là các Tổng thầu Nhật, Hàn cũng k ngon như trước.
Chuẩn cụ. Nhật Hàn rồi giờ cũng Việt hóa hết, cũng chia bè chia phái, quân xanh quân đỏ gửi cắm cài cắm các kiểu chẳng thiếu ngón nghề nào,
Thôi thì lựa thuyền theo con nước chứ ở ngoài đâu biết bến nào là hay là dở là đục là trong đâu các cụ ợ

Cụ này mất ngủ nghĩ lung tung .... thế mà vợ cũng ok . Việc quan trọng ntn là làm ngược lại lời vợ ắt thành công

tronganxn

Xe hơi
Xin sang công ty xây dựng tổng thầu nhật mà làm bác ạ. Công việc nhàn mà lương cũng tốt. Chuyên môn cũng chẳng yêu cầu gì cao siêu.

Anh Toàn 007

Đi bộ
Xin sang công ty xây dựng tổng thầu nhật mà làm bác ạ. Công việc nhàn mà lương cũng tốt. Chuyên môn cũng chẳng yêu cầu gì cao siêu.
Công việc k nhàn đâu bác, lương khá so với ae làm cho cty Việt chứ k tốt, chỉ có điều nó fair cho ae culi thôi.lương và các phúc lợi ( theo luật) ho trả sòng phẳng, k có cái trò nợ luong như đội VN.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em nghe mấy cậu ks xd khen chế độ chỗ anh Nguyễn Bá Dương Newtecons Ricons SOL lắm , hay cụ chủ thử xin về đó xem

thobeo

Xe hơi
lương 2x là đủ sống hà nội rồi. Đi tỉnh có tiền công tác phí và ăn nhậu cũng sướng mà. Đôi khi ko nên đứng núi này trông núi nọ như vậy.
Em đi tỉnh chả muốn ăn nhậu gì, bia rượu nó hại sức lắm. Một trong các lý do em chán là công ty bắt anh em tụ tập nội bộ rồi bia rượu (nội bộ nhé chứ ko phải tiếp khách hàng nên phải mời bia rượu, ai ko uống nhiệt tình là bị dèm pha). Thứ hai là em làm việc mà ko có đồng bọn, sếp mặc kệ khó khăn, nhân viên trình bày vì sao việc không trôi mà chả được lắng nghe l. Thứ ba là bắt đầu phe phái ghê gớm, dìm hết anh em lão làng, chắc vì nhằm mục đích xây dây rợ mới dễ làm ăn hơn chăng

Coxetang

Xe tải
Vấn đề cụ chủ đang vướng chắc cũng rất nhiều KSXD gặp phải: ở tầm tuổi này, thu nhập vừa phải, cơ hội tăng lương ko nhiều, cơ hội thăng tiến lên lãnh đạo không nhiều. Sợ vài ba năm nữa, khi những việc mình làm được thì lứa trẻ hơn rất nhiều họ cũng làm được, và lương hội trẻ thấp hơn --> Đối diện nguy cơ bị đào thải khi 4x chẳng hạn. Đó cũng là việc đau đầu!
Bác nói chuẩn bác. Em cũng tầm tuổi này, nhìn phấn đấu lên chức mà thấy phải hy sinh nhiều thứ quá. Ko biết cân bằng cuộc sống thế nào. Đành làm lương văn phòng, cứ tằng tằng không khá được. Năm sau có chỗ nước ngoài nào tốt em cũng thử xem

Coxetang

Xe tải
Moá cái nghê này, lên được. Như sếp em lắm tiền nhưng nhìn éo sướng bằng mấy bác nông dân bác ah

tronganxn

Xe hơi
Công việc k nhàn đâu bác, lương khá so với ae làm cho cty Việt chứ k tốt, chỉ có điều nó fair cho ae culi thôi.lương và các phúc lợi ( theo luật) ho trả sòng phẳng, k có cái trò nợ luong như đội VN.
Nhàn mà, trong tất cả các môi trường em trải qua thì làm cho mấy thằng Nhật nhàn nhất. Nó chỉ báo cáo báo cầy linh tinh nhiều thôi, công việc thì ít phải dùng đến mồ hôi và chất xám như môi trường khác. Em vẫn ngày ngày lên chấm công lấy lương đây.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Có khi lập cái nhóm zalo/Telegram a anh em xây dựng join vào, chém gió, giới thiệu cơ hội nghề nghiệp nhỉ, thấy thớt này cũng đông anh em XD vào comment đấy ạ :D

bjm.bjp8

Xe đạp
em cũng 10 năm tròn làm bên nhà thầu đây, vốn ngân sách nên thấy khó khăn lắm. tương lai mù mịt, chả thấy có gì sáng sủa. em tính đổi nghề mà chưa biết bắt đầu từ đâu

tieunhupha

Xe điện
Trước ngưỡng 30 em cũng lăn tăn với việc thay đổi công việc lắm nhưng nhờ có 1 biến cố mà em ngộ ra được, giờ sang 4x rồi cũng ko gặp lại vấn đề cũ.

minhmo

Xe cút kít
Mợ làm nghề gì cho em hóng với, hí hí
Mợ ấy làm nghề được xếp thứ nhì khi lựa chọn vào đại học thời trước. :-bd
Thảo nào là hậu phương vững chắc cho ông chồng làm nghề XD tung tẩy khắp mọi miền đất nước.:D