Chi hội Khu vực thảo luận về kỹ thuật của dòng xe Huyndai i30.

trienchieu12

Xe tăng
Vấn đề xe phải nổ máy đến lần thứ 2 mới đc (sau khi để xe một lúc lâu khoảng nửa ngày chứ ko nhất thiết là buổi sáng) thì ít nhất đã có cháu và cụ Lập trong club đổi sang dùng xăng A92 và từ hồi đấy đến h chưa lần nào phải đề 2 lần mới đc dù có hôm bỏ không xe cả tuần ko sờ đến( cụ Hardtop đã phán là do dạo này chất lượng xăng A95 kém)
Còn vấn đề tháo cổ hút thì các cụ đừng nghe mấy thằng ngu phóng viên chỉ biết phán bừa. em cũng thấy là cổ hút i30 khá cao ngang tầm với vị trị đặt lọc gió động cơ nên khi ngập thì có tháo cũng chả giải quyết gì hơn nữa lợi bất cập hại, vì không khí lấy vào vừa bụi do ko qua lọc vừa là hơi nóng trong khoang máy chứ ko phải ko khí ngoài trời. Mong rằng đợt ngập vừa rồi ko có cụ i30 nào bị thủy kích.

trienchieu12

Xe tăng
@cụ cho vào gara thì máy vẫn còn nóng, check đc cái gì. Nhưng mà lúc tháo bugi ra vệ sinh chỗ cụ Vietvoiz thấy bugi màu trắng, thợ cụ ấy bảo hơi thiếu xăng cấp vào bộ chế, nếu đủ thì bugi thường màu đỏ gạch.

Jack i30

Xe tải
Ơ, sao vợ 2 các cụ hay 'bệnh' thế nhỉ??? em chạy gần 12 nghìn rồi mà chẳng thấy tăm hơi ra cái lỗi gì để xin tư vấn các cụ cả! Hay bản của em 'chuẩn' nên nó chẳng có bệnh gì nhỉ???=))=))
Funs tí ạ, các cụ cứ dùng A92 cho lành, đã có nhiều ý kiến về việc dùng A95 rồi đấy ạ!:-?

tungcalo

Xe điện
Bẩm các cụ, tình hình là dạo này xe em khó nổ vào buổi sáng quá, trước chỉ cần đề một phát là nổ rồi, hai ba hôm nay buổi sáng đề phát đầu nó ko lên ngay, đề phát thứ hai mới lên ... không biết nguyên nhân gì. Sau khi đề buổi sáng và chạy xong thì cả ngày chỉ đề phát là ăn, nhưng cứ để qua đêm là lại thế. Có thể tại xe em đang sắp hết xăng lên thế phải không cụ ? (cơ mà đồng hồ báo xăng của em vẫn còn đi được 100km nữa) em cần đi đến đâu để kiểm tra cho chắc hả cụ ? em định đổ đầy xăng xem rồi xem ngày mai, ngày kia thế nào. Xe em i30 mới chạy 9000km. các Cụ khám giúp em với nhé. thanks cụ
Hình như các dòng xe Hàn đều thế hay sao ấy ạ. Các loại Cap, Daewoo ... cũng hay bị. Đặc biệt là mùa đông. Chứ mùa hè thì em thấy không sao. Cụ cứ thủ sẵn 1 quả ắc quy dự phòng và 1 bộ câu điện sau cốp là yên tâm ngay

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Các bác cho em hỏi, con i30 của em sản xuất tháng 4/2008. hiện nay đã chạy được 4 vạn nhưng em cảm giác tay lái của nó hơi cứng ( chỉ hơi thôi) vì em chạy mấy con xe mới ( đi dưới 1 vạn) quen rồi nên mới có cảm giác như thế.Các bác có thể cho em hỏi xem xe các bác có bị như thế ko ạ? Và cách khắc phục ntn? Xe em ko phải cứng tay lái do lốp non nhé.

Jack i30

Xe tải
Các bác cho em hỏi, con i30 của em sản xuất tháng 4/2008. hiện nay đã chạy được 4 vạn nhưng em cảm giác tay lái của nó hơi cứng ( chỉ hơi thôi) vì em chạy mấy con xe mới ( đi dưới 1 vạn) quen rồi nên mới có cảm giác như thế.Các bác có thể cho em hỏi xem xe các bác có bị như thế ko ạ? Và cách khắc phục ntn? Xe em ko phải cứng tay lái do lốp non nhé.
Theo em, cụ nên ngồi lái thử i30 nào khác đã để xem liệu lỗi tay lái nặng này do xe cụ cũ hay do cảm nhận khác biệt của các dòng xe. Còn lỗi thì rất nhiều nguyên nhân: do cũ, dầu mỡ bôi trơn động lực kém,..v..v... cũng có thể do va chạm làm cong thước lái (tình huống này ngoài nặng phải kèm theo tay lái hơi có lệch về 1 hướng. Cách khắc phục cũng tùy thuộc nguyên nhân!.

CamVuong

Xe tải
Website
shopso.vn
em đi i30cw được 4 tháng rồi đi được 3000km, ước tính ăn xăng ác, đổ 500k/240km
không biết các bác thấy thế nào,em thay cái đầu DVD với mặt dưỡng, kết quả là âm thanh nghe không bàng đầu nguyên bản.
về vụ nổ máy thì em đề phát nào, nổ phát đấy chưa gặp khó khăn gì,
về vụ tay lái nặng thì em có dính phải,nặng hơn con camry 2.0e. nhưng em nghe đâu giải thích là trợ lực bằng điện gì đấy nên nặng thế không biết có phải không.

Jack i30

Xe tải
không biết các bác thấy thế nào,em thay cái đầu DVD với mặt dưỡng, kết quả là âm thanh nghe không bàng đầu nguyên bản.
về vụ tay lái nặng thì em có dính phải,nặng hơn con camry 2.0e. nhưng em nghe đâu giải thích là trợ lực bằng điện gì đấy nên nặng thế không biết có phải không.
Cụ đổ 500k được bao nhiểu lít??? Em tam tính là 500k/16.9d/240km = (tương đương) 12,5 lít/100k. Với tỷ lệ này thì cụ chạy trong thành phố là ok lắm rồi!! Vấn đề là tùy thuộc người chạy để mức tiêu hao giảm hơn hay tăng hơn! Nhưng theo cá nhân em thì cụ cũng biết 'uống xăng' ngoài khoản 'uống bia' đấy ợ!. Với em trung bình khoảng 10.5lit/100k thôi!, thi thoảng mà đi dọc đường gặp được em nào xinh, đuổi theo làm quen thì mới ngốn hết khoảng trên 12lit.
Vấn đề trợ lực điện nặng hơn trợ lực dầu (ý của cụ) thì em không biết, nhưng càng ngày càng phát triển nhiều xe xịn thì người ta toàn đổi từ trợ lực dầu sang trợ lực điện. Chắc xe cụ có vấn đề rồi! Em dự!! Em thề!!!=))

tungcalo

Xe điện
Tay lái nặng hơn Toy thì là do bản chất xe nó thế.
Vụ đề nổ thì chắc tại xe mới nên chưa vấn đề gì
Về đầu DVD là do không chịu tham khảo người đi trước, hoặc không đọc kỹ HDSD trước khi dùng
Vụ xăng cộ thì chắc chắn là không đến thế đâu. Xe anh có 10L/100km đường TP. Nguyên nhân 100% là do xe mới, không rửa ráy cẩn thận nên bị thế vẫn còn là nhẹ đấy :))

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Tay lái nặng hơn Toy thì là do bản chất xe nó thế.
Vụ đề nổ thì chắc tại xe mới nên chưa vấn đề gì
Về đầu DVD là do không chịu tham khảo người đi trước, hoặc không đọc kỹ HDSD trước khi dùng
Vụ xăng cộ thì chắc chắn là không đến thế đâu. Xe anh có 10L/100km đường TP. Nguyên nhân 100% là do xe mới, không rửa ráy cẩn thận nên bị thế vẫn còn là nhẹ đấy :))
Ý cụ Calo là phải mang xe qua bãi của i30Club để rửa ráy cẩn thận???;;)

hanoii30

Xe tải
chào các cụ!em nghe cd nhiều bây giờ muốn chuyển qua dùng USB cắm vào vị tri zac usb trên xe nhưng ko biết là mua loại nào cho chuẩn và ở đâu ? Mong các cụ chỉ giáo và kèm thêm cho em giá rổ luôn nhé. Thanhks

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
chào các cụ!em nghe cd nhiều bây giờ muốn chuyển qua dùng USB cắm vào vị tri zac usb trên xe nhưng ko biết là mua loại nào cho chuẩn và ở đâu ? Mong các cụ chỉ giáo và kèm thêm cho em giá rổ luôn nhé. Thanhks

KHoảng 200k là cụ có cái USB 4GB rồi, về copy nhạc MP3 vào là nghe thoải mái.

tungcalo

Xe điện
Úi, cái này thì cụ ra cửa hàng bán đồ vi tính, có cho cụ cả rổ. Rẻ nhất đâu có vài chục K/ chiếc

trienchieu12

Xe tăng
Cụ mua search mấy cty lớn như Phú Thái, Trần Anh, Mai Hoàng, Vĩnh Xuân, Hoanghaistorage, Hong Hai New..... đại loại mấy đại lý của Corsair, Kingston, Transcend, Adata, Sandisk... đừng mua mấy loại rẻ tiền vừa dễ mất dữ liệu mà có thể gây chập cháy ảnh hưởng đến ht điện.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Tình hình là sau 1 tháng chạy em i30 2008 đi được 4 vạn em thấy mức tiêu thụ nhiên liệu thế này.Khi chạy trong phố thì em nó xơi đến 10-11 lít/ 100km nhưng hôm nay em chạy đường trường khoảng 300km thì hết có 350k tiền xăng ( trung bình khoảng 7.5 lit/100km. Như vậy có gì bất thường không các bác nhỉ

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Tình hình là sau 1 tháng chạy em i30 2008 đi được 4 vạn em thấy mức tiêu thụ nhiên liệu thế này.Khi chạy trong phố thì em nó xơi đến 10-11 lít/ 100km nhưng hôm nay em chạy đường trường khoảng 300km thì hết có 350k tiền xăng ( trung bình khoảng 7.5 lit/100km. Như vậy có gì bất thường không các bác nhỉ

Hmmm... vẫn tốn nhỉ... hồi đi Lạng Sơn về anh nó tính ra hết có 6.5l/100km cho hầu hết các xe. Vậy chạy như bác vấn tốn...:P:P:P...

Hì.... chạy trong phố thì khó mà xác định lắm ạ, còn đường trường thì mức như của bác là ổn đấy ạ.

Godfather77

Xe điện
Hmmm... vẫn tốn nhỉ... hồi đi Lạng Sơn về anh nó tính ra hết có 6.5l/100km cho hầu hết các xe. Vậy chạy như bác vấn tốn...:P:P:P...

Hì.... chạy trong phố thì khó mà xác định lắm ạ, còn đường trường thì mức như của bác là ổn đấy ạ.
b-) tức nhỉ? Thế mà em đã hý hửng là ăn ít rồi, hay là con xe của em cũ rồi nên mới thế

Linh Cún

Xe hơi
b-) tức nhỉ? Thế mà em đã hý hửng là ăn ít rồi, hay là con xe của em cũ rồi nên mới thế
Thế cũng là đc rồi mà kụ. Kụ đừng có mà nge kụ Ruồi, toàn nói linh tinh thôi, có đo đạc chính xác đâu mà phát biểu như đúng òi :P:P:P
@Ruồi : đừng ném đá e ná :x

bau67

Xe container
Cháu nghĩ 6,5l hay 7,5l Cụ không tính được đâu, Cụ rít ga vài lần, điều hòa thấp hơn ít độ, đỗ dừng, tốc độ....