Chi hội Khu vực thảo luận về kỹ thuật của dòng xe Huyndai i30.

bop

Xe hơi
Lâu lâu chả có gì để họp cái nhỉ

Godfather77

Xe điện
Các bác cho em hỏi với ạ, đèn của i30 có phải là bi xenon không ạ? Vì em thấy đèn bi xenon của các xe khác ánh sáng xanh nhưng đèn pha i30 lại màu vàng.Em không biết nên hỏi các bác đừng cười nhé.

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Các bác cho em hỏi với ạ, đèn của i30 có phải là bi xenon không ạ? Vì em thấy đèn bi xenon của các xe khác ánh sáng xanh nhưng đèn pha i30 lại màu vàng.Em không biết nên hỏi các bác đừng cười nhé.
Đèn i30 chỉ có Bi thôi chứ chưa có xenon cụ ạ, cụ muốn lắp đèn xenon thay vào bóng sợi đốt theo xe thì phải mua mới bóng xenon lắp vào. Giá thì cũng tuỳ loại, đồ tàu thì khoảng 1.6tr gì đó, đồ Hàn thì khoảng 3, 4 tr gì đó còn đồ xịn hẳn thì mưới mấy củ cơ, ko đú đc.

trienchieu12

Xe tăng
Em thấy chỗ Long Thịnh nói họ bán xenon Phillips xịn khoảng 400usd cách đây gần 1 năm, h ko rõ dư lào

Godfather77

Xe điện
Có cho chọn gara cụ,nhưng cụ phải báo giá lại cho bên bảo hiểm,họ đồng ý thì cụ mới được làm và điều cốt yếu là cụ phải tạm ứng tiền ra trước rồi gửi hóa đơn về cho họ,thời gian thanh toán tiền thì tùy thuộc vào độ quen biết của cụ như thế nào với bên bảo hiểm.
Godfather77 không có đâu cụ muốn là phải tự chế với cái chân dây 2,5 đi theo xe.
Cụ cho em hỏi chế như thế nào ạ? em dùng 2 cái chân tai nghe nokia cắt ra nối với nhâu có được không? Xe em mua lại nên không còn cái dây theo xe, ra ngoài hàng đt hỏi thì không có bán, chả biết làm thế nào

lx125

Xe tải
1. Cắt cái dây của xe ra làm đôi, lấy một đầu, lõi của cái đầu này có 3 chân (MIC, Loa, Đất; theo thứ tự từ phần nhựa tính ra đầu kim loại của cái giắc). Màu của dây trên ảnh của bác HoangHP và xe không khớp đâu ạ, ít nhất với xe em, em phải lấy cái đồng hồ đo ra xác định màu nào là Đất, là Mic, là Loa

2. Cắt cái tai nghe E71 ra, cắt khéo để giữ cái hộp có chữ Nokia để che cái mối hàn ạ (Tai E71 xịn thì để tháo cái hộp này phải tháo 2 con ốc, các cụ đừng nghiến răng bậy ra thì vỡ nó xấu, tai Tàu em mua ngoài hàng điện thoại thì gảy khẽ cái là tháo được cái hộp này ra. Bỏ hết các mạch điện, mic miếc trong hộp và 2 cái phone của tai nghe đi; giữ lại cái phần dây cắm vào E71, lõi này có 5 hoặc 4 chân (tùy tai nghe Tàu hay xịn), các bác lại xác định 4 chân (Đất, Mic, Loa trái, Loa phải; theo thứ tự cũng từ phần nhựa tính ra đầu kim loại của cái giắc). Màu nó cũng không khớp như ảnh của bác HoàngHP đâu, cũng phải lấy đồng hồ đo.

3. Các cụ hàn tương ứng các dây Đất, MIC, Loa, của hai cái giắc này với nhau (bỏ đi 1 dây loa, cụ thích bỏ loa trái hay phải thì tùy), em nhớ không tốt, phải lấy tờ giấy viết từng màu của từng đầu ra tương ứng rồi hàn vào; khéo tay nữa thì cho vào cái hộp của tai nghe, đậy vào và vặn ốc (với tai xịn thì mới có ốc). Em lưu ý là HÀN vào nhé, đừng có dại mà xoắn xoắn như nối dây điện, không ăn đâu. Em xin bổ sung phần của bác HoàngHP và các bác trên này đã tư vấn là màu nó không phải là màu nào hàn với màu đó đâu, em mất 3 tiếng không làm được cho tới khi phải lấy đồng hồ ra xác định chân nào là khấc nào đấy ạ

4. Mang ra xe thử, cái này quan trọng à, cắm cái dây vào điện thoại E71, nó phải hiện lên 3 cái là headset, microphone, ... (chọn Headset) chứ nó hiện ra 2 cái thôi là hàn sai, mang lên hàn lại cho em. Cắm đầu còn lại vào xe thì cái nút nghe điện thoại (cạnh nút đèn nguy hiểm) ấn vào đèn nó sáng, màn hình LCD chuyển ra là Microphone Mute là OK. Mọi trường hợp hàn sai thì cái nút này bấm vào không có giá trị gì cả, đèn không sáng, mà cái nút này cũng không lún vào như mấy nút sưởi ghế, đèn gầm đâu nhé. Lúc đầu em cũng thộn mặt định gọi Sale ra mắng là chú lừa anh, xe làm đ' có handsfree.

5. Các cụ nối được rồi thì nên đặt cái profile của Headset là Autoanswer = ON nhé (trên E71) đặt thế thì mới nghe điện thoại mà ko cần nhấn nút Answer trên phone. Có thoại gọi đến, máy E71 đổ chuông, các cụ ấn nút Phone trên xe cạnh nút đèn nguy hiểm là nói được luôn, khi nào nói xong thì lại ấn phát nữa, nhạc lại chạy tiếp

6. Em xin lỗi các cụ vì em không có điều kiện chụp ảnh ạ; và sơ đồ chân thì tìm lại bài của bác HoangHP ở đây
http://otofun.net/showthread.php?t=111503&page=4. Bác HoàngHP post 2 cái ảnh, em cứ tưởng là của dây theo xe, đọc kỹ thì thấy có 1 dòng ở dưới là trên xe là MIC/ SPEAKER/ GND . Các cụ nhớ là cách em làm chỉ dùng được cho E71 thôi ạ, em có chút kinh nghiệm làm thôi chứ phone khác thì em chịu. Mà xe em là KM2010 bản Special ạ; i30CW em thử cùng dây cùng e71 chạy tốt ạ. Em viết phức tạp, cụ nào làm được thì vote em cái ạ, tí em phải vote bác Hoàng và mấy bác trên diễn đàn cái.

Godfather77

Xe điện
Em muốn lắp màn hình cho em i30 mới tậu nhưng không hiểu lắp ntn?Bác nào lắp rùi thì tư vấn cho em với, cho em biết cả giá và địa chỉ lắp uy tín nữa nhé.Thank các bác nhiều

trienchieu12

Xe tăng
cụ ra Long Thịnh số 1 Lê Văn Lương mà lắp

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Sáng nay đi làm trong khi đang phải "chèo thuyên trên sông" thì em phát hiện ra hình cái Ác quy nó nháy, thỉnh thoảng nó lại hiện lên 1 lúc rồi tắt. Thình thoảng còn thấy hiện cả cái biểu tượng hình chiếc xe có chìa khoá nằm giữa (không hiện chữ Key Out). Em đang lo xe em có vấn đề, nhưng vì trời đang mưa quá nên em chưa muốn đưa vào gara vội. Các cụ nhà mình ai đã gặp hiện tượng này chưa? Em chắc mai mà trời đẹp phải đi check lại thôi ạ.

leobk

Xe tải
Bẩm các cụ, tình hình là dạo này xe em khó nổ vào buổi sáng quá, trước chỉ cần đề một phát là nổ rồi, hai ba hôm nay buổi sáng đề phát đầu nó ko lên ngay, đề phát thứ hai mới lên ... không biết nguyên nhân gì. Sau khi đề buổi sáng và chạy xong thì cả ngày chỉ đề phát là ăn, nhưng cứ để qua đêm là lại thế. Có thể tại xe em đang sắp hết xăng lên thế phải không cụ ? (cơ mà đồng hồ báo xăng của em vẫn còn đi được 100km nữa) em cần đi đến đâu để kiểm tra cho chắc hả cụ ? em định đổ đầy xăng xem rồi xem ngày mai, ngày kia thế nào. Xe em i30 mới chạy 9000km. các Cụ khám giúp em với nhé. thanks cụ

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Bẩm các cụ, tình hình là dạo này xe em khó nổ vào buổi sáng quá, trước chỉ cần đề một phát là nổ rồi, hai ba hôm nay buổi sáng đề phát đầu nó ko lên ngay, đề phát thứ hai mới lên ... không biết nguyên nhân gì. Sau khi đề buổi sáng và chạy xong thì cả ngày chỉ đề phát là ăn, nhưng cứ để qua đêm là lại thế. Có thể tại xe em đang sắp hết xăng lên thế phải không cụ ? (cơ mà đồng hồ báo xăng của em vẫn còn đi được 100km nữa) em cần đi đến đâu để kiểm tra cho chắc hả cụ ? em định đổ đầy xăng xem rồi xem ngày mai, ngày kia thế nào. Xe em i30 mới chạy 9000km. các Cụ khám giúp em với nhé. thanks cụ

Em cũng bị thế, vào gara mấy lần rồi mà vẫn chưa dứt điểm được.

the sun

Xe buýt
Em dự là ắccu của vợ 2 của cụ ruoi và leobk kém, câng phải thay. Các cụ cứ thử thay xem em dự có đúng không

trienchieu12

Xe tăng
Các cụ đổi sang dùng xăng A92 là ngon lành ngay

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc

Godfather77

Xe điện
Khả năng là ac quy của bác bị yếu và bị rò mát nên để qua đêm bình bị yếu dẫn đến việc sáng ra khó nổ, khi đi cả ngày bình được xạc no nên dễ nổ.Em đoán thế ko biết có đúng không

bau67

Xe container
Cụ TRIỂN cho Cháu hỏi với, cái cổ hút gió nó nằm trên cao, sát capo, mà Cháu đã lấy đền pin kiểm tra thấy kín xuống đến bầu lọc nên đi nước chả phải tháo ra như 1 số xe đâu nhỉ.
Cán ơn Cụ trước.

leobk

Xe tải
Khả năng là ac quy của bác bị yếu và bị rò mát nên để qua đêm bình bị yếu dẫn đến việc sáng ra khó nổ, khi đi cả ngày bình được xạc no nên dễ nổ.Em đoán thế ko biết có đúng không
Cái này xem ra ko hợp lý cụ ah. Thứ nhất xe em mới đi có 9Kkm em đã vào 199 Minh Khai nhưng các bác thợ bảo ko phải do ắc quy. Em cũng đã hỏi một số cụ thì thấy khuyên nên dùng a92 xem sao. Hic em vừa đồ đầy bình A95 xong :((. Đành đợi để lần sau đổ a92 vậy.