[Funland] Khu vực phía Tây Hà Nội tại sao ngập úng kinh khủng vậy nhỉ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em tưởng các kụ ném đá quận Hoàng Mai Lu dờ vùng trũng úng ngập ghê lắm mà nhể. Ai ngờ quận Uyn nờ ngập ác chiến

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em tưởng các kụ ném đá quận Hoàng Mai Lu dờ vùng trũng úng ngập ghê lắm mà nhể. Ai ngờ quận Uyn nờ ngập ác chiến
ha ha hoàng mai nó trũng nhiều thứ chứ không chỉ mỗi ngập nước, em không ở hoàng mai nhưng mỗi lần có việc đi qua cũng thấy đường xá không dễ chịu cho lắm

sthd

Xe lăn

sông Nhuệ nước dâng cao 2m làm ngập các tuyến phố lân cận, phải mở trạm bơm Thanh liệt để nước chảy ngược vào nội thành, qua Tô lịch, ra Yên sở, ra sông Hồng !

thảo nào mưa mấy ngày mà nhiều tuyến phố vẫn ngập ! nước sông cao hơn đường phố !
đường 70 Hà đông - Văn điển ngập do là đường cũ, cốt nền thấp. geleximco đô thị mới mà ngập thì do thiết kế sai, thấp quá rồi.
khu này xây dựng từ thời trước khi sáp nhập vào HN, chưa có quy hoạch tổng thể, Hà tây xưa thì lại nhắm mắt kí bừa, sai là bình thường !

XSim

Xe container
Cụ này không đến Hà Tây bao giờ à mà nói ko có con sông nào chảy qua :)) :)).
Các vùng ngập lụt ở Hà Tây thường là vùng gần các con sông (sông Đáy, sông Bùi, sông Nhuệ ....).
Ngập lụt là do Hòa Bình xả lũ mấy cái cửa gì đó, nó dồn vào sông và chảy xuống mấy vùng trũng đó.
Sông Nhuệ, sông Đáy dù đầu nguồn là sông Hồng nhưng đều có cống nước cả, không có chuyện người ta mở cống để nước tràn vào sông gây ngập lụt HN đâu. Do đó bảo thủy điện Hòa Bình xả lũ làm ngập vùng phía Tây HN là không đúng.

ubisapro

Xe trâu
Kể cả trận lụt 2008 đến giờ, nhà e chuyển nhà mấy lần nhưng chưa chỗ nào bị ngập, kể cả mưa bão. Tuy nhiên, để đi từ A đến B với khoảng cách trên 1km thì cũng bì bõm mà lội. Nói chung khu nào cũng có chỗ ngập, chỗ cao.

Hoàng Trang

Xe ngựa
cụ đã đến mạn an khánh, smart city bao giờ chưa ?
có con kênh/sông/rạch nào chảy qua đấy không
xin thưa với cụ sông bùi, sông nhuệ, sông đáy nào chảy qua mỹ đình/an khánh/tây mỗ cụ vẽ ra cho cháu xem cái
còn cụ bẩu HN ngập do hòa bình xả lũ, cụ kể chuyện hài à
thủy điện hòa bình xả lũ chảy ra sông đà rồi sông hồng, chả có 1 giọt nước nào chảy vào mỹ đình/tây mỗ/an khánh cả kính cụ
Nay em quá rảnh nên em xin giới thiệu với cụ:
Đây là con sông Nhuệ thơ mộng, bắt nguồn từ sông Hồng mà cụ thể hơn là từ khu Chèm, chảy qua Bắc Từ Liêm rồi lượn qua Mỹ Đình trước khi phi đến Smart city:

Tiếp theo là sông Đáy hiền hoà, ứ hiểu sao cũng lấy nước từ sông Hồng rồi cũng lượn qua An Khánh:

Xe nội lước

Xe container
Nhất nc nhì phân. Mỗi lần ngập cc ở vùng ngập đều đc hưởng cả nhất lẫn nhì ấy mà vẫn còn kêu. Thật khó mà chiều đc lòng cc 🤣

beforethewinter

Xe tải
Đây là con sông Nhuệ thơ mộng, bắt nguồn từ sông Hồng mà cụ thể hơn là từ khu Chèm, chảy qua Bắc Từ Liêm rồi lượn qua Mỹ Đình trước khi phi đến Smart city:

Tiếp theo là sông Đáy hiền hoà, ứ hiểu sao cũng lấy nước từ sông Hồng rồi cũng lượn qua An Khánh:
Mợ nay rảnh thế.
Em cũng bổ sung cho cụ ấy một chút là khi vẫn còn thuộc về Hà Tây thì hệ thống thuỷ lợi Đan- Hoài(Đan Phượng - Hoài Đức) cũng khá tốt nhé.
Sau khi về HN phân lô các kiểu thì em không biết

Còn có bài báo nào bảo mực nước sông cao hơn, em đang nghĩ người miền Bắc quanh năm đắp đê xây đập ngăn lũ, đến mùa mưa nước nó dâng cao cũng là bình thường nếu đê nó còn chịu được sức của nước. Nhưng cái chỗ ngập ở An Khánh với đường gom này thì liên quan gì đến mức nước cao nhỉ. Nước từ sông theo đường nào chảy về chỗ này được? Chỉ là lượng mưa quá lớn không có đường thoát đi đâu thôi.

Trà Lý

Xe tăng
Ơ, thế Giám đốc công ty Thoát nước chỉ cắp ô đi, tìm lý do biện hộ, rồi cắp ô về à?
Ông ấy có nghĩa vụ phải hoàn thành bằng được việc thoát nước không để khu vực được giao quản lý bị ngập trong nhiều ngày, ông đó đã thu tiền của dân rồi, nếu mức thu chưa đủ thì tự ông ấy phải báo cáo đề xuất với cơ quan duyệt giá. Không làm được thì tự xin nghỉ, không nghỉ thì đưa ngay thanh tra điều tra vào, thanh tra điều tra làm không ra vấn đề thì cũng nghỉ đi, để đơn vị khác thay thế.
Riêng về đội ngũ quản lý, chưa bao giờ thiếu, chỉ thiếu việc để làm.

Chỉnh sửa cuối:

xuanhieu7292

Tháo bánh
Ơ, thế Giám đốc công ty Thoát nước chỉ cắp ô đi, tìm lý do biện hộ, rồi cắp ô về à?
Ông ấy có nghĩa vụ phải hoàn thành bằng được việc thoát nước không để khu vực được giao quản lý bị ngập trong nhiều ngày. Không làm được thì tự xin nghỉ, khoing nghỉ thì đưa ngay thanh tra điều tra vào, thanh tra điều tra làm khoing ra vấn đề thì cũng nghỉ đi, để đơn vị khác thay thế.
Riêng về đội ngũ quản lý, chưa bao giờ thiếu, chỉ thiếu việc để làm.
?
Cụ nói như sách giáo khoa ý. =))
Thực tế tí đi, sống trên tivi mãi vậy?

• Vodka
Reactions: Xep

Trà Lý

Xe tăng
?
Cụ nói như sách giáo khoa ý. =))
Thực tế tí đi, sống trên tivi mãi vậy?
Thực tế là hồi trước, cắt chức, bắt giam Giám đốc công ty thoát nước sau đợt lụt thì những năm sau đó đỡ hẳn. Giờ chưa mưa mấy mà lụt, vậy không làm đến nơi đến chốn thì dân nộp tiền bố thí à?
À mà thôi, còn cụ còn em, thủ đô còn chịu lụt dài thì theo cụ ai phải chịu trách nhiệm? Hay không ai cả? Ông giời?

Chỉnh sửa cuối:

cucsat123

Xe tăng
Chuẩn cụ. Bờ Hồ thì k sợ ngập. Công nhận hệ thống thủy lợi tốt, nhưng mưa gió cũng sợ. Toàn cây cổ thụ dễ đổ :D
giờ cây hết đổ rồi cụ nha.1 thời tìm ra nguyên nhân là do lát vỉa hè tỉa rễ nhánh >> đổ.các cụ ý ko cưa nữa nên giờ ko đổ đâu.em châu long ba đình

blablo

Xe tải
Cháu làm việc ở nhà nên k biết ngập là gì các cụ ạ. Nghe nói nguyễn xiển k ngập đâu chỉ tắc thôi kkk

Mzc

Xe điện
Do quy hoạch, xây dựng thì đúng rồi. Nhưng em nghĩ có phần nào đó do ý thức thấp, xả rác bừa bãi, sử dụng túi nilon vô tội vạ… cũng góp phần. Các thành phố miền núi cũng ngập mà nhiều nơi cao ráo. Như Lai Châu chục năm trước ngập do cống thoát khi đó bị rác lấp k thoát được.

bomon

Xe tăng

Cái này thì đến an khánh chưa không ăn thua, phải mở bản đồ cơ mợ nhỉ. 1 con sông Nhuệ là chảy qua đủ 3 vị trí cụ ấy nêu rồi.

Dan du an

Xe cút kít

xuanhieu7292

Tháo bánh
Thực tế là hồi trước, cắt chức, bắt giam Giám đốc công ty thoát nước sau đợt lụt thì những năm sau đó đỡ hẳn. Giờ chưa mưa mấy mà lụt, vậy không làm đến nơi đến chốn thì dân nộp tiền bố thí à?
À mà thôi, còn cụ còn em, thủ đô còn chịu lụt dài thì theo cụ ai phải chịu trách nhiệm? Hay không ai cả? Ông giời?
Giám đốc công ty thoát nước bị bắt là do tội tham ô, và hình như cũng chỉ nghỉ việc, chả làm sao cả. :))

Không bố thí thì sao hả cụ? Trách nhiệm lúc nào chả của toàn dân? Xưa nay vẫn vậy mà :)

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ngay nút đường to đại lộ mà ngập nặng thì do quy hoạch là chính.
làm đường to nhưng làm cống bé, làm cống đểu không ai thấy (mưa mới toang), làm cái đơn kiện tập thể kiện cty thoát nước làm ăn yếu kém 😌
mà nghĩ có khi cũng oan, cty thoát nước chắc gì đã là thằng làm cống 🤭