[Funland] Khu vực phía Tây Hà Nội tại sao ngập úng kinh khủng vậy nhỉ?

knedi1

Xe tăng
E ở Đền Lừ chả ngập gì. Qua đi grab a grab bảo chỗ e như kiểu vùng cao ấy
Hoàng Mai ngập năm 2008 là do hỏng máy bơm thoát lũ thôi. Nhưng mợ ở Đền Lừ 1,2,3 thì nguy cơ sau này bị ngập là chắc chắn vì khu này bị lỗi cao độ khi thi công hạ tầng, toàn bộ khu này thấp hơn các dự án lân cận như đường 2,5, các khu đô thị xung quanh trung bình là 0,9 m. Mợ có thể nghiên cứu thêm và chuyển nơi ở sớm khi giá đất khu này đang cao hơn các khu lân cận.

ssgabeo

Xe buýt
khu An Khánh thì ngập phải 10 năm rồi, trước em làm hệ Máy phát điện ATS để bơm nước cho hầm mấy căn biệt thự, cứ Mưa to gió lớn thì cắt điện, không có điện để bơm thoát nước. Cơ sở hạ tầng thoát nước chỗ đấy kém lắm, ngập thì 1 tuần mới rút hết.

tuongvt

Xe buýt
E ngõ 89 lạc long quân. Mọi năm ngập ac, năm nay đội ơn đảng ko bị ngập gì cả

huyhung123

Xe điện
Mạn ĐLTL và Hoài Đức trước đây là vùng thoát nước sông đáy nên thường xuyên chứa nước, giờ làm cái trạm bơm thoát úng Yên Nghĩa xong nhưng đường thoát ra sông Nhuệ chưa xong, dẫn đến chả bơm đc thoát nước như thiết kế. Tại Hà Đông hệ thống thoát nước cũ chắc ko đáp ứng được thoát nước ra sông Nhuệ nên ngập cục bộ.
Đợt này hình như nước sông Nhuệ dâng cao cụ ạ, ko thoát ra được.
Nguyên nhân chính ngập mạn phía tây HN đợt này e nghĩ do Hòa Bình xả lũ mạnh, nước về sông Đáy, sông Nhuệ chứ ko hẳn chỉ do mưa!

huyhung123

Xe điện
Hà Đông đất đắt; Văn Quán toàn biệt thự tỷ phú, ... nhìn chung không phải lúc nào tỷ phú cũng sáng suốt đâu nên các cụ nghe lời tỷ phú lúc thuyết trình cũng để ngẫm thôi. Nghĩ đến việc hôm qua em mất 2 giờ né các điểm ngập lụt điểm ngập lụt để vào Hà Đông mà em nản!
Làm con SUV hay bán tải đi cụ, xe em lội thoải mái. Thông số lý thuyết là ngập 80cm, kk. Hôm qua e đi ngược chiều 1 em morning, nó ngu lại ga to tạo sóng, gặp xe em phản nước lại lên tận kính lái. Khổ thân thằng bé, đi chậm thì đâu có sao!

neverfg

Xe điện
Các cụ ngày xưa khi đặt tên đã tính toán rất kỹ, chỉ đọc chữ " Nội" sai thành chữ L là đúng như thực tế khi mưa to.

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Cụ này không đến Hà Tây bao giờ à mà nói ko có con sông nào chảy qua :)) :)).
Các vùng ngập lụt ở Hà Tây thường là vùng gần các con sông (sông Đáy, sông Bùi, sông Nhuệ ....).
Ngập lụt là do Hòa Bình xả lũ mấy cái cửa gì đó, nó dồn vào sông và chảy xuống mấy vùng trũng đó.
cụ đã đến mạn an khánh, smart city bao giờ chưa ?
có con kênh/sông/rạch nào chảy qua đấy không
xin thưa với cụ sông bùi, sông nhuệ, sông đáy nào chảy qua mỹ đình/an khánh/tây mỗ cụ vẽ ra cho cháu xem cái
còn cụ bẩu HN ngập do hòa bình xả lũ, cụ kể chuyện hài à
thủy điện hòa bình xả lũ chảy ra sông đà rồi sông hồng, chả có 1 giọt nước nào chảy vào mỹ đình/tây mỗ/an khánh cả kính cụ

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Mang tư tưởng của những năm 18xx vào thế kỷ 21 à? giờ chống ngập người ta dùng hệ thống bơm, thậm trí bơm siêu tốc chứ đâu cần phải có vùng chứa nước như trước nữa, có thêm các hồ điều hòa chỉ là giữ lại nước khi không mưa thôi.
Việc ngập phía Tây Hà nội là do trạm bơm Yên nghĩa chậm tiến độ, nếu không muốn nói là siêu chậm tiến độ, chỉ vì mấy chục hộ dân làm ảnh hưởng tới 1/3 thành phố. mà hình như đa phần đất lấn chiếm
mưa to thì máy bơm cũng đành bó tay thôi cụ, mấy cái máy bơm mà đòi giải quyết ngập úng cho cả 1 vùng
muốn chống gập thứ 1 tiên quyết phải làm hệ thống thoát nước tốt, cái này thì ở mình làm cũng như không, cái mặt cống đôi khi còn nhô cao hơn cả mặt đường

smile19

Xe buýt

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
xin thưa với cụ sông bùi, sông nhuệ, sông đáy nào chảy qua mỹ đình/an khánh/tây mỗ cụ vẽ ra cho cháu xem cái
thủy điện hòa bình xả lũ chảy ra sông đà rồi sông hồng, chả có 1 giọt nước nào chảy vào mỹ đình/tây mỗ/an khánh cả kính cụ
Cụ google thêm xem sông Nhuệ, sông Đáy lấy nước ở đâu đi!
Còn sông Nhuệ chảy qua địa bàn nào tự cụ google nhé, mách cụ tí là nó đi sát qua mạn smart city đấy!

banmotnucuoi

Xe lăn
mưa to thì máy bơm cũng đành bó tay thôi cụ, mấy cái máy bơm mà đòi giải quyết ngập úng cho cả 1 vùng
muốn chống gập thứ 1 tiên quyết phải làm hệ thống thoát nước tốt, cái này thì ở mình làm cũng như không, cái mặt cống đôi khi còn nhô cao hơn cả mặt đường
Cái trạm bơm đấy 120m3/giây đấy cụ ạ. Cụ làm phép nhân rồi chia ra xem 1h nó bơm cạn đi được bao nhiêu cm của cả vùng 6000ha này nhé. Trừ khi mưa có cường độ cực lớn chứ không thì chả bao giờ ngập đâu

xegiacmo

Xe container
Xây nhà - dân tăng mà không làm hệ thoát nước đủ khoẻ để xả thì nó tắc thế thôi :D
Khu nhà em từ bao cấp đến giờ có bao giở ngập - mấy năm nay xây nhiều - ngập - sửa lại cái cống thoát nước - hết ngập .
Xưa bao cấp toàn nhà cấp 4 giờ xây nhà cao 35 tầng mà cống vẫn thế chả tắc

Mũi tên bạc

Xe container
Làm con SUV hay bán tải đi cụ, xe em lội thoải mái. Thông số lý thuyết là ngập 80cm, kk. Hôm qua e đi ngược chiều 1 em morning, nó ngu lại ga to tạo sóng, gặp xe em phản nước lại lên tận kính lái. Khổ thân thằng bé, đi chậm thì đâu có sao!
Các cụ đi bán tải hoặc tầm Fortuner; Everest, Prado, ... thì hôm qua mấy điểm ngập các cụ vẫn qua được! Còn SUV em muốn lắm nhưng giờ chưa có xèng cụ ạ!

xegiacmo

Xe container
Cái trạm bơm đấy 120m3/giây đấy cụ ạ. Cụ làm phép nhân rồi chia ra xem 1h nó bơm cạn đi được bao nhiêu cm của cả vùng 6000ha này nhé. Trừ khi mưa có cường độ cực lớn chứ không thì chả bao giờ ngập đâu
Muốn bơm thì cũng phải có đường thoát nước tụ về hồ cho máy bơm nó hút chứ cụ :D

gsm615

Xì hơi lốp
cụ không đúng rồi.
Sông Nhuệ lấy nước từ sông Hồng.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội cứ mưa to mưa lâu là có vịnh Triều Khúc và Văn Quán. Còn quanh thủ đô các ngõ ngách thì đầy chỗ bì bõm. Các cụ mua chuẩn bị mua nhà Hnoi cứ chân đê mà ở, chả lo gì. Chỗ em thuê ngay Đê LT ko những ko lo ngập mà mùa lồm còn ko bị ướt sàn bao giờ. Các vị bỏ tiền ra mua khu ngập rồi thì nhẫn nại mà ở thôi, rồi chờ thời khô ráo đăng bán cho êm.

MuathuHN252

Xe cút kít
Các cụ qua Vịnh Văn Quán bắt cá nhé. Ảnh em vừa chụp xong ạ

Đi Jây

Xe tăng
Trước đây nó là ruộng lúa, có mương máng dẫn nước các kiểu. Giờ lấy đất hết để làm đô thị, mương máng lấp đi hoặc không được tu bổ, không có khả năng thoát nước nữa. Cũng kiểu như mấy quận nội thành hồ ao bị lấn chiếm hết, hệ thống thoát nước không tốt thì nó sẽ ngập thôi
Đúng với tên của Hà Lội - phố nằm trong sông.