Khu vực kẻ ô quả trám trên đường biểu thị điều gì?

backmaster

Xe buýt
Hiện nay ở HN tại 1 số ngã ba, ngã tư có kẻ các gạch sơn hình ô quả trám trên đường
Cụ thể tại ngã tư Nguyễn Chí Thanh - Láng theo hướng Cầu Giấy => NTS làn giáp lề đường có kẻ vạch này nhưng cột đèn ko có biển phụ đèn đỏ dc rẽ phải. hôm đó em dừng vào làn đó thì bị xe sau còi inh ỏi, vượt đèn đỏ thì ko đc mà đường thì có ký hiệu lạ . Vậy bác nào am hiểu về luật cho em biết vụ này . Ký hiệu như vậy ở lòng đường là gì? Điều luật nào quy định??? Mời các bác ....=D>

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Hiện nay ở HN tại 1 số ngã ba, ngã tư có kẻ các gạch sơn hình ô quả trám trên đường
Cụ thể tại ngã tư Nguyễn Chí Thanh - Láng theo hướng Cầu Giấy => NTS làn giáp lề đường có kẻ vạch này nhưng cột đèn ko có biển phụ đèn đỏ dc rẽ phải. hôm đó em dừng vào làn đó thì bị xe sau còi inh ỏi, vượt đèn đỏ thì ko đc mà đường thì có ký hiệu lạ . Vậy bác nào am hiểu về luật cho em biết vụ này . Ký hiệu như vậy ở lòng đường là gì? Điều luật nào quy định??? Mời các bác ....=D>
Những chỗ đèn đỏ dc rẽ phải toàn thấy có loại vạch này, nhưng trong luật thì có thấy nói gì tới loại vạch này đâu. Chắc mới sáng tác thêm nhưng chưa cập nhật :P

su30mkk

Xe buýt
Chỗ Hoàng Cầu rẽ phải ra Thái Hà cũng có biển này, theo em hiểu thì biển nay cho phép rẽ phải ko phụ thuộc tín hiệu đèn nhưng chưa thấy luật nào nói cả

khkdgs

Xe điện
new............

backmaster

Xe buýt
Nếu có biển phụ "đèn đỏ dc rẽ phải" thì e nghĩ ko cần vạch này vẫn đc rẽ. Nhưng ko có biển phụ này mà chỉ có vạch sơn này thì các cụ tính sao? Nếu cứ rẽ thì có bị tóm ko? em nghĩ là bị tóm . Vậy thì mấy cái ô trám đó chỉ là cái bẫy thôi các cụ nhỉ . Còn nữa nếu đứng chờ đèn đỏ trên vạch ô trám đó thì có bị *** gây sự ko ??? nếu có thì phải làm gì ??? Chẳng nhẽ cứ chờ để " đằng nào cũng chết"

anhtho

Xe ngựa
Nếu đúng hình quả trám như dưới đây thì đó là các hình thông báo cho lái xe sắp tới chỗ có người đi bộ qua đường. Cái này em gặp trong miền Trung và miền Nam từ lâu rồi.

beomap2

Xe container
Cụ chủ không có ảnh nên không hình dung ra, nhưng chắc không phải vạch kẻ quả trám như ảnh của anhtho

qlevis

Xe điện
Thế này thì khó chơi nhỉ, ký hiệu mới

backmaster

Xe buýt
em đăng ảnh mà ko dc các cụ giup em

Chỉnh sửa cuối:

ramada

Xe điện
Theo em thấy thì biển này hay có ở khu vực ngã tư cho phép rẽ phải. Theo đó thì em cho rằng biển này là biển cảnh báo ko dừng chờ đèn đỏ vào khu vực đó (để nhường đường cho làn rẽ phải). Còn mô tả đoạn nào trong luật thì em ko biết ạ.

backmaster

Xe buýt
Thưa cụ là : Nếu ngã tư đó có biển "đèn đỏ dc rẽ phải" thì cụ nói đúng và em cũng đoán thế. Nhưng em hỏi là những ngã tư ko có biển dc rẽ phải cơ ạ

Theo em thấy thì biển này hay có ở khu vực ngã tư cho phép rẽ phải. Theo đó thì em cho rằng biển này là biển cảnh báo ko dừng chờ đèn đỏ vào khu vực đó (để nhường đường cho làn rẽ phải). Còn mô tả đoạn nào trong luật thì em ko biết ạ.

AcidS

Xe điện
Thưa cụ là : Nếu ngã tư đó có biển "đèn đỏ dc rẽ phải" thì cụ nói đúng và em cũng đoán thế. Nhưng em hỏi là những ngã tư ko có biển dc rẽ phải cơ ạ
Đó là vạch cấm dừng đỗ, khi kết hợp với mũi tên chỉ hướng, xe không được phép dừng đỗ mà phải di chuyển theo hướng mũi tên. Nếu không, sẽ bị phạt mức phạt là 1 triệu đồng do lỗi dừng đỗ tại nơi không cho phép.
Có hay không có biển rẽ phải thì cũng phải di chuyển và rẽ nếu đã vào làn có vạch này.

Vạch này trong quy chuẩn 41/2012 là vạch kẻ mắt võng trang 151

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Cụ dừng lại là sai luật, may mà XXX nó không ra tó...

AcidS

Xe điện
Chỗ Hoàng Cầu rẽ phải ra Thái Hà cũng có biển này, theo em hiểu thì biển nay cho phép rẽ phải ko phụ thuộc tín hiệu đèn nhưng chưa thấy luật nào nói cả
Chỗ Hoàng Cầu - Thái Hà càng thể hiện rõ tính chất của vach, trong vạch đó có mũi tên rẽ phải và phía trên không có vạch 1.18 (ngang dòng phương tiện đỗ, độ rộng 20 cm) quy định dừng xe khi có tín hiệu điều khiển giao thông. Cụ rẽ phải thoải mái.

Phía trên của nó đúng như hình này:
Phía bên phải không có vạch 1.18 (vạch mắt lưới rồi đến vạch cho người đi bộ sang đường luôn) phía bên trái chỗ mấy cái xe máy chuẩn bị đi có vạch 1.18 ngang đường

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Vach uqra trám như hình này báo hiệu cho lái xe biết sắp đến chỗ có đường cho người đi bộ qua đường:

Còn vạch kẻ sọc như hình này là vạch kẻ tại các vị trí có làn dành riêng cho xe rẽ phải, vạch này có ý nghĩa cấm dừng, cấm đỗ trên vạch:

su30mkk

Xe buýt
Đó là vạch cấm dừng đỗ, khi kết hợp với mũi tên chỉ hướng, xe không được phép dừng đỗ mà phải di chuyển theo hướng mũi tên. Nếu không, sẽ bị phạt mức phạt là 1 triệu đồng do lỗi dừng đỗ tại nơi không cho phép.
Có hay không có biển rẽ phải thì cũng phải di chuyển và rẽ nếu đã vào làn có vạch này.

Vạch này trong quy chuẩn 41/2012 là vạch kẻ mắt võng trang 151
Voted cụ, em tìm mãi không ra nó ở chỗ nào trong QC412012BGTVT, may có cụ chỉ