[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

Thuy_CK

Xe điện
Cách lập luận
- Xe không đi vào làn đường dành riêng (đúng quy định) cho loại phương tiện khác - không có lỗi sai làn đường !
- Xe đi vào làn đường có chỉ dẫn của biển báo là làn dàng riêng cho loại phương tiện khác - sai chỉ dẫn của biển báo !

Any Vu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có vạch phân làn khác thì cũng chỉ được phạt lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường 150k thôi chứ không hề có lỗi sai làn đường cụ ạ !
Cụ cho hỏi thêm, hiện xxx vẫn phạt rất nhiều lỗi sai làn đường khi chỉ có duy nhất 1 biển 412, thí dụ như đoàn đường 5 Hà Nội - Hải Phòng !
(có văn bản nào quy định biển 412 phải kết hợp với vạch 54 hoặc 1.23 mới có hiệu lực phân làn hay không ?)
Trong trường hợp xxx đòi phạt nếu chỉ có 1 biển 412 thì trả lời thế nào ?
Tks cụ !

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cách lập luận
- Xe không đi vào làn đường dành riêng (đúng quy định) cho loại phương tiện khác - không có lỗi sai làn đường !
- Xe đi vào làn đường có chỉ dẫn của biển báo là làn dàng riêng cho loại phương tiện khác - sai chỉ dẫn của biển báo !
Cụ hiểu biết luật quá :D em tham khảo tí

Vụ này thì qua rồi nhưng mà em vẫn cú

1. Ông anh mượn xe đi Hà Giang chơi, đi đến Tuyên Quang thì vượt xe nhưng sau khi vượt xong vào vạch kẻ liền và bị bắn.
2. XXX phạt tội đi sai làn đường gì đó em dek biết, phạt hơn triệu
3. xxx bẩu lỗi này thằng phó không ký được mà thằng trưởng mới được ký. thằng trưởng lại không đứng ở chỗ bắt, nó đang hú hí ở đâu đó. Thế là nó bắt ô a về đội tìm thằng trưởng, mà thứ 6 thằng trưởng đi với gái sao ý không tìm được thế là không xin dc nó chữ ký. Thứ 2 lại mò lên TQ tìm thằng trưởng để ký mới đi nộp phạt

Không biết bọn xxx này làm đúng không cụ nhỉ? hay nó cố tình hành mình? Mà lúc vượt xe xong nhảy vào vạch kẻ liền thì tội gì mới đúng cụ nhỉ?

Website
www.facebook.com
Có vi phạm ! Lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu ! Nhưng 1 làn đường dành riêng thì cần được giới hạn bởi vạch kẻ trên đường !

Vạch số 54. - Dùng để chỉ dẫn làn đường dành riêng cho một loại xe chạy. Các loại xe khác và người đi bộ không được đi vào. Vạch phân giới hạn làn cấu tạo bằng nét đứt màu vàng dài 4m, rộng 15cm cách nhau 4m và chữ viết chỉ loại xe. - Vạch chỉ đường chuyên dùng kể từ chỗ bắt đầu bố trí làn đường riêng, cứ qua một ngã tư lại phải viết lại chữ một lần. Nếu khoảng cách giữa các ngã tư khá dài, thì có thể viết chữ nhắc lại ở quãng giữa nét vạch.

Vạch số 1.23. Vạch này có hình chữ A dùng để quy định làn xe dành cho ôtô khách chạy theo tuyến quy định. Vạch này được kẻ trực tiếp trên làn xe dành riêng, ở hai đầu làn xe được đặt biển chỉ dẫn số 412(a) và 413a.

VD :
- Xe 3 đi chậm hơn xe 1 và 2 vậy xe 3 đi vào làn đường bên phải thì vi phạm gì ?

Nhà cháu đánh dấu còm này để ngâm cứu tiếp với kụ.
.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ cho hỏi thêm, hiện xxx vẫn phạt rất nhiều lỗi sai làn đường khi chỉ có duy nhất 1 biển 412, thí dụ như đoàn đường 5 Hà Nội - Hải Phòng !
(có văn bản nào quy định biển 412 phải kết hợp với vạch 54 hoặc 1.23 mới có hiệu lực phân làn hay không ?)
Trong trường hợp xxx đòi phạt nếu chỉ có 1 biển 412 thì trả lời thế nào ?
Tks cụ !
Hỏi xxx tác dụng hiệu lực của biển 412 theo chiều đi được quy định từ đâu đến đâu để xác định cụ có chịu tác dụng hiệu lực của biển 412 hay không ?

Any Vu

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi xxx tác dụng hiệu lực của biển 412 theo chiều đi được quy định từ đâu đến đâu để xác định cụ có chịu tác dụng hiệu lực của biển 412 hay không ?
Tác dụng của biển 412 các cụ đều biết là sau biển, đến hết ngã 3-4 tiếp theo, nếu không có biển nhắc lại thì sẽ hết hiệu lực !

Thuy_CK

Xe điện
Tác dụng của biển 412 các cụ đều biết là sau biển, đến hết ngã 3-4 tiếp theo, nếu không có biển nhắc lại thì sẽ hết hiệu lực !
Cụ có thể trích dẫn quy định được không ?

Thuy_CK

Xe điện

chenchunsong

Xe hơi
rất cảm ơn cụ sgb345 đã chia sẻ kinh nghiệm để anh em vững tin hơn khi ra đường.volka cụ nhé

nghe khó hiểu quá các cụ à

UNSTRANSPORT

Đi bộ
Hôm trước em cũng vừa xem 1 clip trên youtube của 1 bác bị bắt lỗi liên quan đến biển hướng dẫn làn đường ở đường võ chí công. Cảnh sát giao thông bắt láo bị bác tài vạch mặt không nói được câu gì. :)))

hung160990

Đi bộ
Biển 412 hình như là dạng biển chỉ dẫn thôi mà
sao lại có tác dụng phạt nhỉ

istvn

Xe máy
Em bị xxx đè biển này ra phạt, đã lập bb, cccm bảo em phải làm sao ạ

Thuy_CK

Xe điện

istvn

Xe máy
Cụ up bb lên và tả cụ thể tình huống thì mới tư vấn được ạ !
Em đi 2 bánh, thường thì e đi đúng như trong biển, hôm nay em đến gần cầu vượ đg sắt, đoạn kcn quang minh, do xe ô tô tạt đầu xe em trả khách, nên em chuyển làn sang làn giữa ( xi nhan đầy đủ). Vượt xong e chưa về làn cũ ngay vì đang lên cầu, làn giữa đang không có xe, làn cũ thì đang có xe ba gác chở hàng cồng kềnh đi chậm.( nếu em về làn rồi vượt xe ba gác sẽ dính lỗi vượt trên cầu) nên em quyết định qua cầu rồi về làn. Vừa đến đỉnh cầu thì thấy xxx đang ngắm mình rồi, nên em chủ động giảm tốc độ vs về làn, xxx vợt và báo lỗi sai làn. Em trình bày nhưng xxx muốn thịt em, nên em yc lập bb, em ký. Tất nhiên ghi rõ " tôi không đồng ý lỗi trên" ( lúc đầu xxx không cho em ý kiến cơ).