[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

Chiều Tàn

Xe máy
Hic, em định viết là "mặc dù em chưa vướng với xxx về vụ biển 412 gộp và cũng không có vodka để tặng cụ" thì bấm nhầm nút sent. Em nghĩ cụ sgb345 nên làm 1 bài báo về tình trạng sử dụng biển báo gt không đúng luật và csgt phạt lỗi gây thiệt hại cho lái xe (tiền bạc, thời gian, tinh thần). Như vậy chắc chắn cụ sẽ giúp được nhiều lái xe trên cả nước chứ không riêng diễn đàn này.

Gianadai

Xe tải
Đọc thớt này cứ hồi hộp như truyện trinh thám. Phục cụ chủ và bác sgb345, anh em OF học hỏi được nhiều điều. E mong cụ Mem quen biết báo chí, vác nội dung này mà hỏi tờ báo (giấy) nào đó rồi xxx trả lời chính thức rồi ae cứ để sẵn trong xe có phải tốt không ạ?

Hung Soa

Xe tải
Hic, em định viết là "mặc dù em chưa vướng với xxx về vụ biển 412 gộp và cũng không có vodka để tặng cụ" thì bấm nhầm nút sent. Em nghĩ cụ sgb345 nên làm 1 bài báo về tình trạng sử dụng biển báo gt không đúng luật và csgt phạt lỗi gây thiệt hại cho lái xe (tiền bạc, thời gian, tinh thần). Như vậy chắc chắn cụ sẽ giúp được nhiều lái xe trên cả nước chứ không riêng diễn đàn này.
Cụ Sgb345 nên tập hợp các bài viết vào từng nội dung để mn dễ tìm đọc ạ. Em thấy quá bổ ích cho rất nhiều người đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sultan

Xe tải
Nếu xxx phạt kụ lỗi sai làn đường dựa trên biển gộp nhiều hình không có trong luật như nêu ở trên, kụ cứ nhẹ nhàng xin cái biên bản, trong đó Yêu cầu họ ghi rõ lỗi "đi sai làn đường, vi phạm biển báo XYZ, vi phạm Điều ABC nêu trong Luật NPK".
Sau đó kụ ghi trong biên bản câu "tôi không đồng ý với lỗi này, vf biển báo XYZ không có trong luật".

Đố xxx dám viết biên bản cho kụ, sẽ mời kụ đi nhanh cho.

Trường hợp xxx lơ mơ luật lá, vẫn viết cho kụ cái biên bản như nêu trên, thì kụ đã trúng số độc đắc OF.
Kụ úp biên bản đó lên đây, các kụ OF sẽ sẵn sàng tư vấn cho kụ, và chịu mọi phí tổn cho kụ trong quá trình giải quyết vụ việc.
Vậy là em trúng số độc đắc của OF rồi nhé! Chờ em giải quyết xong vụ này rồi sẽ report đầy đủ cho các cụ! Thanks cụ sgb345 trước!

slaz8

Xe ba gác
Cụ [@chủ;2985] còn gì hay thì phọt nốt ra để em còn rót :D

Website
www.facebook.com
Cảm ơn các kụ đã không quản hoa mắt ù tai, nhẫn nại đọc bài nhà cháu viết. Có kụ đọc hết hơn 54 trang, có kụ gợi ý tập hợp nội dung theo chủ đề, có kụ đề nghị đăng lên báo giấy để các kụ ngoài OF cùng đọc, có kụ còn khuân cả cái lồ ô rượu to đùng (khiêng thế chắc mỏi lưng lắm đây) dội ướt nhà cháu từ đầu đến chân.

Đúng là những điều khích lệ quý giá. Nhà cháu vô cùng cảm kích và cảm ơn các kụ.

Website
www.facebook.com
1-
Em xin trình bày tiếp ợ,
Buổi chiều em đến sớm hẳn 30P, vừa đi vừa nghĩ ko biết xxx sẽ làm gì, liệu có XH đen ko (em ngại nhất khoản này). Vừa đến nơi, em bật chế độ ghi âm lên, cho điện thoại vào túi ngực, đi vào phòng tiếp dân. Gặp anh xxx già, em chào, xxx đáp sao đến sớm thế, vâng cháu đến sớm chờ cũng đc ạ,
...
Lại nói dông dài một tí về chữ "ngại"

Gần nhà cháu ở có mấy chú mặc quần thâm, ngày ngủ, tối đi đập phá trên sàn. Đôi khi húng lên, mấy chú tưởng hàng xóm là dân vũ trường như các chú ý, vác chai bia ra dọa xử. Manh động lắm. Mỗi khi các chú hắt hơi, cả xóm im thin thít, đang ngồi hóng mát trước thềm cũng vội chui tọt vào nhà, khóa trái cửa lại.

Từ khi có trào lưu Sờ mất phôn ra đời, thanh niên xóm nghèo nhà cháu lên đời phone bát liên tục. Sờ mất phôn, bát đời cũ được tặng lại cho phụ huynh. Mấy phụ huynh già trong xóm được dịp vuốt vuốt chọc chọc, rất xì tin.

Nhà cháu mách cho app "úp clip lên mạng khi vẫn đang quay..." này. Kể từ đó, các kụ ngồi hóng mát nơi thềm nhà thấy mấy anh ngáo đá vung chai dọa hàng xóm đều không sợ hãi bỏ vào nhà như trước nữa, mà lôi điện thoại, iPad ra, giả vờ đang đọc báo, nhưng kì thực là quay clip. Mấy anh quần nâu kia hình như có biết chuyện, thấy ít công khai dọa dẫm hàng xóm thấp cổ bé họng như trước.

Kụ nào thấy quan tâm về chuyện "Công nghệ làm thay đổi hành vi", có thể ghé thăm thớt theo link dưới đây nhé.

http://www.otofun.net/threads/549009-up-clip-len-mang-khi-van-dang-quay-bao-ve-chung-cu-luon-nam-trong-tay

.

Chỉnh sửa cuối:

fusionvie

Xe điện
Cháu đọc mà tẩu hỏa nhập ma các cụ ạ.

Website
www.facebook.com
Cháu đọc mà tẩu hỏa nhập ma các cụ ạ.
50 trang của thớt này được viết trong 2 năm.
Kụ đọc một lèo nhanh quá, sẽ tầu hỏa nhập ga đấy.

Mỗi ngày nhâm nhi 1-2 trang chắc không sao đâu kụ.
Vừa đọc, vừa nhậu thì càng dễ vào nữa. He he

Website
www.facebook.com
Cụ Sgb345 nên tập hợp các bài viết vào từng nội dung để mn dễ tìm đọc ạ. Em thấy quá bổ ích cho rất nhiều người đấy ạ.
Nhà cháu có mở một số thớt theo các chủ đề nội dung khác nhau. Nếu quan tâm, các kụ có thể thao tác theo 3 bước sau đây để tìm đọc nhé.

Bước 1: Tìm bất kì bài nào có Avatar của nhà cháu, nhấp đúp chuột vào Avatar để vào phần Thông tin cá nhán, như minh hoạ tại Hình #1 dưới đây.

Hình #1:

Bước 2: Nhấp đúp chuột vào phần "Xem bác này đã tạo những thớt nào" như minh họa tại Hình #2 dưới đây.

Hình #2

Bước 3: Nhấp đúp chuột vào thớt các kụ quan tâm để đọc bài viết, như minh họa tại Hình #3 dưới đây.

Hình #3:

Nhà cháu sẽ định kì tạo thêm thớt mới để hầu các kụ lúc nông nhàn.

Chúc các kụ mợ một năm mới 2015 nhiều thuận lợi, có nhiều niềm vui trên mỗi cung đường, đi đến nơi về đến chốn an toàn.

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com

gatebuy

Xe hơi

nguyen_kia

Xe điện
Khoai thật, nếu ko muốn rắc rối với mấy ảnh xxx thì cứ theo mũi tên, bất kể nó trên trời hay dưới đất!!!

Mr.pilo

Xe tải
Khi sai làn ở biển 412 thì ngay tại ngã 4 khi dừng đèn xanh đỏ xxx đã có quyền ra bắt cụ khi xe cụ đang dừng chứ không cần cụ đi nhá . Còn biển 411 thì phải chờ cụ xem cụ đi hướng nào xxx mới bắt được nhá . Em nghĩ vấn đề nó ở chỗ ấy cụ ạ .
Cụ ơi. Em hỏi chút. Theo em hiểu thì biển 412 sẽ hết hiệu lực ở chỗ bắt đầu biển 411 đúng ko? Nghĩa là nếu đang đi theo làn giành cho xe con theo biển 412, gặp 411 thì đi làn nào cũng được, miễn là tuân theo mũi tên trên biển 411 hoặc trên đường. Nhưng khi ko có biển 411 mà chỉ có mũi tên chỉ huớng đi thì sao nhỉ. Ví dụ: em đang đi làn giành cho xe con theo 412, đến giao lộ em muốn đi thẳng nên em sang làn giữa, đi sau xe tải chẳng hạn. Sau khi qua vạch giao cắt xxx thổi còi bảo mình đi sai làn thì sao nhỉ. Vì ko có biển 411 nên 412 vẫn còn hiệu lực, xxx nó vịn vào đấy kết mình đi sai làn. Cụ giả đáp cho em phát.

Hung Soa

Xe tải
Nhà cháu có mở một số thớt theo các chủ đề nội dung khác nhau. Nếu quan tâm, các kụ có thể thao tác theo 3 bước sau đây để tìm đọc nhé.

Bước 1: Tìm bất kì bài nào có Avatar của nhà cháu, nhấp đúp chuột vào Avatar để vào phần Thông tin cá nhán, như minh hoạ tại Hình #1 dưới đây.

Hình #1:

Bước 2: Nhấp đúp chuột vào phần "Xem bác này đã tạo những thớt nào" như minh họa tại Hình #2 dưới đây.

Hình #2

Bước 3: Nhấp đúp chuột vào thớt các kụ quan tâm để đọc bài viết, như minh họa tại Hình #3 dưới đây.

Hình #3:

Nhà cháu sẽ định kì tạo thêm thớt mới để hầu các kụ lúc nông nhàn.

Chúc các kụ mợ một năm mới 2015 nhiều thuận lợi, có nhiều niềm vui trên mỗi cung đường, đi đến nơi về đến chốn an toàn.

.
Cảm ơn cụ Sgb345. Em đang tìm đọc để hiểu thêm về văn hóa giao thông và cách ứng xử trên đường ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Website
www.facebook.com
Khoai thật, nếu ko muốn rắc rối với mấy ảnh xxx thì cứ theo mũi tên, bất kể nó trên trời hay dưới đất!!!
Quyết định như kụ cũng không thoát.
Kụ không muốn rắc rối, Không muốn học luật cho chắc, cứ theo mũi tên. Nhưng, kụ phải chuyển làn vào lúc nào để đi theo mũi tên? Chuyển làn trước mũi tên (trên biển 411), ngang, hay sau mũi tên?

Nếu kụ không trả lời được câu hỏi đó, kụ vẫn bị xxx thịt như thường. Khi đó, dù có đi trước, đi ngang hay đi sau thì kụ vẫn bị xxx vặt.

Như trong câu chuyện theo link dưới đây.

http://cuoi.xitrum.net/dangian/508.html

Website
www.facebook.com
Cụ ơi. Em hỏi chút. Theo em hiểu thì biển 412 sẽ hết hiệu lực ở chỗ bắt đầu biển 411 đúng ko? Nghĩa là nếu đang đi theo làn giành cho xe con theo biển 412, gặp 411 thì đi làn nào cũng được, miễn là tuân theo mũi tên trên biển 411 hoặc trên đường. Nhưng khi ko có biển 411 mà chỉ có mũi tên chỉ huớng đi thì sao nhỉ.

Ví dụ: em đang đi làn giành cho xe con theo 412, đến giao lộ em muốn đi thẳng nên em sang làn giữa, đi sau xe tải chẳng hạn.

Sau khi qua vạch giao cắt xxx thổi còi bảo mình đi sai làn thì sao nhỉ. Vì ko có biển 411 nên 412 vẫn còn hiệu lực, xxx nó vịn vào đấy kết mình đi sai làn. Cụ giả đáp cho em phát.
Phần in đậm đầu tiên: kụ đi như vậy là đúng. Nó gồm 3 giai đoạn.

- Giai đoạn đầu, đoạn sau biển gộp hình, trước khi gặp biển 411:
Kụ nên đi theo chỉ dẫn trên biển chỉ dẫn (kụ gọi là biển 412, nhưng nó là biển gộp hình, không có trong luật). Nhưng nếu kụ không đi theo chỉ dẫn trên biển gộp hình thì csgt cũng không thể phạt kụ "lỗi sai làn", vì các Biển chỉ dẫn, hình chữ nhật nền xanh, là loại biển không được luật quy định hiệu lực bắt buộc thi hành.

- Giai đoạn 2: khi gặp biển 411 đến nơi có "vạch dừng xe" (vạch kẻ ngang đường). Trên đoạn này, kụ có thể chuyển làn, để đi vào làn nào có mũi tên trùng với hướng kụ sẽ đi tiếp khi qua giao cắt.

Kụ có thể chuyển làn như này sớm hơn nữa, trên đoạn đường có biển gộp hình. Nhưng vì kụ chưa chắc luật lá, xxx lại hay bắt láo, kụ chỉ nên chuyển làn từ sau biển 411 để tránh đôi co không cần thiết với xxx.

- Giai đoạn 3: sau khi vượt qua vạch dừng xe để đi vào giao cắt, hướng đi tiếp của kụ phải phù hợp với hướng chỉ dẫn của mũi tên trên làn kụ vừa đi qua trước khi vào giao cắt.

Trong 3 giai đoạn, giai đoạn thứ 3 này là giai đoạn duy nhất kụ phải chạy xe phù hợp với hướng chỉ của mũi tên.
Ở 2 giai đoạn 1 và 2 ở trên thì kụ có quyền đi tự do, chuyển làn tự do, không bị bắt buộc phải đi theo mũi tên trên biển 412 hoặc theo làn xe vẽ trên biển gộp hình.

Phần in đậm thứ hai:
Nếu xxx bắt lỗi "đi sai làn" khi kụ đang di chuyển trước vạch dừng xe, khi kụ chưa vào giao cắt, tức là họ bắt sai luật.
Kụ cứ xin cái biên bản, rồi để họ tự chứng minh kụ đi sai làn. Họ sẽ chẳng chứng minh được đâu.

Clip: trong Tp HCM nhiều xe vẫn chuyển làn trên đoạn đường có cắm biển gộp hình, vì biển gộp hình không có chức năng cấm phuơng tiện chuyển làn đường.
Nhiều xe khác lơ mơ luật, hoặc không muốn bị xxx làm khó, nên không dám chuyển làn như vậy.
Giây :03 - có biển gộp nhiều hình
Giây :32 - ô tô chuyển làn
Giây :38 - có biển 411

.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.pilo

Xe tải
Phần in đậm đầu tiên: kụ đi như vậy là đúng. Nó gồm 3 giai đoạn.

- Giai đoạn đầu, đoạn sau biển gộp hình, trước khi gặp biển 411:
Kụ nên đi theo chỉ dẫn trên biển chỉ dẫn (kụ gọi là biển 412, nhưng nó là biển gộp hình, không có trong luật). Nhưng nếu kụ không đi theo chỉ dẫn trên biển gộp hình thì csgt cũng không thể phạt kụ "lỗi sai làn", vì các Biển chỉ dẫn, hình chữ nhật nền xanh, là loại biển không được luật quy định hiệu lực bắt buộc thi hành.

- Giai đoạn 2: khi gặp biển 411 đến nơi có "vạch dừng xe" (vạch kẻ ngang đường). Trên đoạn này, kụ có thể chuyển làn, để đi vào làn nào có mũi tên trùng với hướng kụ sẽ đi tiếp khi qua giao cắt.

Kụ có thể chuyển làn như này sớm hơn nữa, trên đoạn đường có biển gộp hình. Nhưng vì kụ chưa chắc luật lá, xxx lại hay bắt láo, kụ chỉ nên chuyển làn từ sau biển 411 để tránh đôi co không cần thiết với xxx.

- Giai đoạn 3: sau khi vượt qua vạch dừng xe để đi vào giao cắt, hướng đi tiếp của kụ phải phù hợp với hướng chỉ dẫn của mũi tên trên làn kụ vừa đi qua trước khi vào giao cắt.

Trong 3 giai đoạn, giai đoạn thứ 3 này là giai đoạn duy nhất kụ phải chạy xe phù hợp với hướng chỉ của mũi tên.
Ở 2 giai đoạn 1 và 2 ở trên thì kụ có quyền đi tự do, chuyển làn tự do, không bị bắt buộc phải đi theo mũi tên trên biển 412 hoặc theo làn xe vẽ trên biển gộp hình.

Phần in đậm thứ hai:
Nếu xxx bắt lỗi "đi sai làn" khi kụ đang di chuyển trước vạch dừng xe, khi kụ chưa vào giao cắt, tức là họ bắt sai luật.
Kụ cứ xin cái biên bản, rồi để họ tự chứng minh kụ đi sai làn. Họ sẽ chẳng chứng minh được đâu.

Clip: trong Tp HCM nhiều xe vẫn chuyển làn trên đoạn đường có cắm biển gộp hình, vì biển gộp hình không có chức năng cấm phuơng tiện chuyển làn đường.
Nhiều xe khác lơ mơ luật, hoặc không muốn bị xxx làm khó, nên không dám chuyển làn như vậy.
Giây :03 - có biển gộp nhiều hình
Giây :32 - ô tô chuyển làn
Giây :38 - có biển 411

[/QUOTE] Cảm ơn cụ sgb345, cụ nhiệt tình quá. Qua đây anh em cũng hiểu được thêm ít kiến thức để tránh mất tiền oan. Em hỏi thêm 1 câu nữa: trên đường có "phân làn" theo biển 412 (cụ nói là gộp hình) mà vạch phân cách làn đường là vạch đứt thì em chuyển làn và vượt phải thì có bị quy là tội vượt phải ko nhỉ?

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ sgb345, cụ nhiệt tình quá. Qua đây anh em cũng hiểu được thêm ít kiến thức để tránh mất tiền oan.
Em hỏi thêm 1 câu nữa: trên đường có "phân làn" theo biển 412 (cụ nói là gộp hình) mà vạch phân cách làn đường là vạch đứt thì em chuyển làn và vượt phải thì có bị quy là tội vượt phải ko nhỉ?
- Khi các làn đường cùng chiều được phân chia bằng vạch đứt thì phương tiện không bị luật cấm đè qua vạch đứt đó để chuyển làn.
- trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ chia làn đường, mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái, thì không bị luật coi là có lỗi vi phạm, kụ à.